ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกศิษย์ที่ดีของหลวงพ่อเปิ่น.. ลูกกตัญญูของแม่..  (อ่าน 14747 ครั้ง)

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
เก็บมะลิ  มาร้อย  เป็นมาลัย
มอบจากใจ ของลูก แด่คุณแม่
รักเทิดทูน  แม่นั้น  ไม่ผันแปร
คือรักแท้   รักนั้น  นิรันดรณ์

ศิษย์พี่-ศิษย์น้อง วัดบางพระที่รักทุกท่าน
ร่วมเผยความนัย...บอกรักแม่ด้วยกันที่นี่
เพียง 35 คำตอบ..กินใจ..โดนใจกรรมการ..
รับของขวัญพร้อมกัน...ในวันแม่..ที่วัดบางพระ

รายละเอียดของรางวัล?ลูกศิษย์ที่ดีของหลวงพ่อเปิ่น.. ลูกกตัญญูของแม่'

หลวงปู่ทวดเนื้อว่าน...รุ่นสุริยัน-จันทรา-บารมีโพธิสัตย์

รางวัลที่ ๑
หลวงปู่ทวดพิมพ์สี่เหลี๋ยมฝังหัวเสือหลวงพ่อเปิ่น       จำนวน 5 รางวัล

รางวัลที่ ๒
หลวงพ่อทวดพิมพ์ ๒๔ ฝังหัวเสือหลวงพ่อเปิ่น      จำนวน 10 รางวัล

รางวัลที่ ๓
หลวงปู่ทวดพิมพ์พระรอดฝังหัวนะโม          จำนวน 20 รางวัล

เงื่อนไขรางวัลและการตัดสิน
กรรมการตัดสิน: ท่านรวี สัจจะ...สมณะไร้นาม.. ไร้รูปแบบ แต่ไม่ไร้สาระ..
สนับสนุนรางวัลโดย:  ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม แต่ประสงค์จะให้รางวัล
ระยะเวลาส่งเรื่อง: วันนี้ -10 สิงหาคม 2552 เวลา 09.00 น.
ประกาศรายชื่อผู้โชคดี: รายชื่อผู้โชคดีจากการพิจารณาจะลงประกาศภายในวันที่ 11 สิงหาคม 2552
เงื่อนไขการรับรางวัล: วันที่ 12 สิงหาคม 2552 โดยรับรางวัลที่กุฎิหลวงพี่ญา วัดบางพระ...
                           โปรดติดตามเงื่อนไขวิธีการรับรางวัลในกรณีไม่สามารถไปรับในวันงาน..ต่อไป..

ลูกศิษย์ที่ดีของหลวงพ่อเปิ่น.. ลูกกตัญญูของแม่..
และแล้ว... ความสดใสน่ารักของลูก? กำลังจะเริ่มต้นอีกครั้งที่นี่!

วันคล้ายวันเกิดหลวงพ่อเปิ่นของพวกเราปีนี้..จะมีความหมายมากขึ้น..

รีบหน่อยนะคะ... cho.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2552, 07:34:31 โดย cho. presley »

cho presley       

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
 :053:สาธุด้วย...มาโพสข้อความดีๆมีสาระกัน..การเป็นศิษย์ที่ดีของครูบาอาจารย์...การเป็นลูกที่กตัญญูต่อบุพการีผู้มีพระคุณ(แม่)
มาบอกเล่าความรู้สึกและการประพฤติปฏิบัติของเรา ที่มีต่อครูบาอาจารย์และมารดา...เนื่องในโอกาศวันครบรอบอายุหลวงพ่อเปิ่น
อันเป็นที่เคารพรักและศรัทธาของบรรดาศิษย์ทั้งหลาย และวันแม่ที่จะมาถึง ซึ่งท่านเป็นผู้มีพระคุณต่อบุตรสุดที่จะประมาณได้
มาร่วมกันมอบความรักและความเคารพแด่ท่านกันเถิด....
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
วันแม่ผมจะให้เงินแม่คับเพราะแม่ผมตั้งท้องผมมาผมจะทดแทนคุณแม่ครับ :090: :114:12สิงหาเจอกันครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ jaturong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
กราบนมัสการพระอาจารย์ระวี สัจจะ และขอบคุณท่าน โชว์
คุณแม่ผมเสียไปปีพศ.2525ถึงปัจจุบันนี้ก็27ปีแล้วผมคิดถึงและรักท่านมากที่สุดในชีวิตผมมีแม่ที่ท่านเมตตากับผม
สิ่งที่ผมได้เคยปฎิบัติทดแทนบุญคุณแม่
บวชให้แม่ ทำบุญใส่บาตรพระ บริจาคโลหิตสภากาชาด ซื้อนมและพวงมาลัยถวายพระ สมาธิภาวนาสวดมนต์ทุกวัน รักษาศีล อุทิศบุญให้แม่
กินข้าวทุกมื้อผมนึกถึงท่านจะต้องให้ท่านได้กินด้วยทุกครั้งไป
กราบที่รูปภาพแม่ก่อนออกจากบ้านและกลับ
กราบขอบพระคุณพระอาจารย์ระวี สัจจะและท่านโชว์อีกครั้งที่มีกระทู้นี้ทำให้ผมและเพื่อนๆอีกหลายๆท่านพร้อมใจและกายปฎิบัติสิ่งดีๆ
ตอบแทนพระคุณแม่กันนะครับ

ออฟไลน์ kongkeha

• ตติยะ
    • อีเมล
ผมจะจะเอาพวกมาลัยกราบเท้าทั่นครับ แม่ผมขอย่างเดียวให้ผมเป็นคนดีของแม่ไม่ดื้อไม่ซนไม่เกเร   ผมจะพาแม่ไปไหว้พระ  แล้วตอนเย็นก็พาไปกินข้าวหรืออาจจะทำกับข้าวเองครับ แต่ที่สำคัญที่ผมจะทำคือ เป็นลูกที่ดีขอแม่ครับ  แค่นี้พอครับ เป็นคำขออย่างเดียวของแม่ แล้วผมต้องทำเพื่อมแม่ให้ได้

สนุกกับพระเครื่องและดนตรี นี่แหละความสุขของผมแล้ว

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
เราคงจะทำอะไรให้เเม่ไม่ได้เเล้วหละเพราะท่านก็เสียไปหลายปีเเล้ว ถึงท่านจะไม่ใช่เเม่ที่คลอดเราออกมาเเต่ก็เลี้ยงดูเราด้วยเหมือนลูกในไส้ ถึงเเม้เกิดมา จะไม่เคยมีโอกาสเจอเเม่ผู้ให้กำเนิด ก็ไม่เคยรู้สึกว่าขาดความอบอุ่น วันที่เเม่เสียเพื่อนๆรู้มั๊ยว่าการที่คนเรากำลังจะเสียคนที่เรารักไปต่อหน้าต่อตา มันเป็นอะไรที่หดหู่หมดทุกสิ่งทุกอย่างคืนนั้นเเม่อาการไม่ค่อยดีโรงพยาบาลโทรมาบอกให้ไปดูเรารีบขับรถไป พอไปถึงก็ตรงไปที่เตียงเเม่ หมอบอกว่าเเม่ไม่ไหวเเล้วเราก็ก้มบอกเเม่ว่าเเม่ไปเถอะผมรักเเม่นะเเม่ไปสบายนะไม่ต้องเป็นห่วงพอพูดเสร็จท่านก็ไปเลย วันนั้น6พค48เรายังจำได้ดีเป็นครั้งสุดท้ายที่พูดกับเเม่ เเละเป็นครั้งเเรกที่บอกว่ารักเเม่ เพื่อนๆใครที่มีเเม่อยู่ก็ถนอมหัวใจท่านเอาไว้นะครับ ส่วนผมวันเเม่นี้ก็ขอให้เเม่พี่ๆน้องๆมีความสุขเเข็งเเรงๆนะครับ
อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
ดี ครับพี่ๆน้องชาวบางพระ :054: สำหรับผมนะวันแม่ปีนี้ปีไหนหรือวันไหนๆก็เหมือนกันทุกวันแหละ เพราะแม่ต้องเป็นคนที่พิเศษของลูกๆทุกวันอยู่แล้วไม่ใช่เฉพาะวันแม่วันเดียว  ส่วนตัวปกติก็ถ้าแม่มาหาก็กลับจากทำงานก็มากอดแม่ทุกวันอยู่แล้วถ้าแม่อยู่ต่างจังหวัดก็โทรคุยทุกวันปกติและที่สำคัญที่สุดคือเป็นคนดีให้แม่ทำอะไรไม่ให้ท่านเดือดร้อน  แม่คือคนพิเศษทุกๆวันสำหรับผมครับแม่ ผมรักแม่ครับ :090:

ออฟไลน์ eXeCuTioNz - IX

• สุสานหมายเลข ๙
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - yaicw49@hotmail.com
    • อีเมล
ปุพฺพาจริยาติ วุจฺจเร ปุพฺพาจะริยาติ วุตฺจะเร
มารดา ชื่อเป็นครูคนแรกของบุตร

..........................

พฺรหมาติ มาตาปิตโร พรหมาติ มาตาปิตะโร
มารดาบิดา เป็นพระพรหมของบุตร

สุขา มตฺเตยฺยตา โลเก สุขา มัดเตยยะตา โลเก
ปฏิบัติดีต่อบิดามารดา เป็นความสุขในโลก

กตญฺญุโน หิ สปฺปุริสา กตเวทิโน
คนดีย่อมเป็นผู้กตัญญูและกตเวที

โย จ ปุตฺตานมสฺสโว โย จะปุตฺตานะมัดสะโว
บุตรที่เชื่อฟังบิดามารดา เป็นบุตรที่ประเสริฐ

...........................

จงกตัญญูท่านดูแลเอาใจใส่ท่านให้มากๆ ก่อนที่จะไม่ไดมีท่านไว้ให้เราได้กตัญญู

บุตรผู้ใดลบหลู่ไม่ดูแลทำไม่ดีกับบุพการีไว้จงขอขมาขออโหสิกรรมท่านเถิด ที่เราได้ล่วงเกินท่าน
ถ้าผู้ใดทำกรรมไม่ดีกับพ่อแม่แล้วนิ่งเฉยผู้นั้นจะไม่ได้มีความเจริญเข้ามาในชีวิตอย่างแน่นอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2552, 11:52:41 โดย eXeCuTioNz - IX »
[shake]
ตญฺหา ชเนติ ปุรสํ     จิตฺตมสฺส วิธาวติ     สตฺโต สํสารมาปาทิ    ทุกฺขา น ปริมุจฺจติ
ตัณหายังคนให้เกิด จิตของเขาย่อมวิ่งพล่าน สัตว์ยังท่องเที่ยวไป จึงไม่พ้นจากทุกข์
[/shake]

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
                                                   ..ประนมมือกราบลงตรงเท้าแม่
                                               หวังเพียงแค่เป็นร่มไทรให้ลูกหลาน
                                               ที่วันนี้มีสุขทุกคืนวัน
                                               ก็เพราะท่านให้เกิดมาในอุทร
                                                     ..ลูกทุกคนจะตั้งจิตอธิษฐาน
                                                บุญบันดาลตระหง่านดังสิงขร
                                                จงคุ้มครองปกป้องภัยให้มารดร
                                                ยามลูกนอนหลับจะได้ไม่กังวล
.                                                   ..จงทำดีมอบให้ท่านแต่วันนี้
                                                ก่อนไม่มีโอกาสสุดขัดสน
                                               เพราะมีแม่เราถึงได้เกิดเป็นคน
                                               แม่หนึ่งคนคือร่มไทรอันร่มเย็น
                                                   ..รอยมะลิมอบมาลัยแทนใจลูก
                                                ความพันธ์ผูกรักแท้ให้แม่เห็น
                                                ความดีงามที่แม่อยากให้เป็น
                                                แม้ยากเย็น ...ทำให้แม่แทนพระคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ค. 2552, 12:07:54 โดย tor.20 »

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
หาดอกมะลิมากราบแม่ครับผม พูดกราบขอโทดคุนแม่ในสิ่งที่ลูกได้ทำผิดไป
แล้วก้จะพาแม่ไปไหว้พระ ปล่อยนกปล่อยเต่า แล้วก้จะทำให้แม่มีความสุขที่สุด :114:

จากวัยเด็กที่พิสุทธ์ดุจผ้าขาว
      แม่ท่านเฝ้าเลี้ยงดูทนุทนอม
      ทั้งพัดวีริ้นไรมิให้ตอม
      แม่ท่านผอมสู้ทนเพื่อลูกยา
      จากวันนั้นถึงวันนี้ลูกเติบใหญ่
      ลูกสู้ไปด้วยใจมีความฝัน
      ขอทดแทนพระคุณแม่ด้วยจิตอภิวันท์
      ขอให้แม่นั้นมีความสุขตลอดไป...

***ขอให้คุณแม่ทุก ๆ ท่าน มีสุขภาพแข็งแรง
      อยู่เป็นมิ่งขวัญของลูกหลานสืบต่อไป***

ออฟไลน์ อุณาโลม

• คนกินสัตว์สัตว์กินพีชยืดชีวิตพีชมีสิทธิ์กินดินสิ้นสงสัยวัฎจักรเวียมมาน่าสมใจผลสุดท้ายพื้นดินก็กินคน
  • สัตตมะ
  • **
  • ทำอะไรไม่ผิดเลย คือไม่เคยทำอะไรเลย
    • MSN Messenger - bonbigbike@HOTMAIL.COM
 กราบนมัสการพระอาจารย์ระวี สัจจะ และขอบคุณท่าน โชว์

ปีนี้ วันแม่ผมพิเศษกว่า ทุก ๆ ปี ครับ
เพราะวันเดินไปเจอหมอนมีคำกลอนบอกรัก แม่ เพราะทุกปี ให้แต่ดอกมะลิ แล้วก็ กราบขอพร แม่ กับ ยาย เพราะ ถ้าไม่มี 2 ผู้มีพระคุณ ผมคงไม่มีวันนี้ละครับ

ปีนี้ ผมก็คง เรีอก แม่ กับ ยาย มานั่งที่หน้าบ้านเลยครับแล้ว ก็ ให้้ หมอนกับดอกมะลิ กอด แล้ว ก็ จะกราบเท้า ท่าน ทั้ง 2 แล้วขอพร (พิเศษ ตรงนี้ละครับ เพราะไม่ได้กราบเท้าท่านทั้ง 2 มานาน ครั้งแรกคือ ตอนลาบวช ครับ )
เสร็จแล้วก็จะมา วัดบางพระ กราบหลวงปู่เปิ่น ทำบุญ แล้วก็คงมาทำความรู้จัก พี่ ๆ น้อง ๆ เว็บวัดบางพระ ละครับ
ก็คงไปกับ น้อง และ เพื่อน เพื่อ มา ช่วยงาน

กราบเท้าขอพรผู้มีพระคุณ และ ก็กราบเท้าครูบาอาจารย์ ที่วัดบางพระ ที่ คุ้มครองผมจนมีวันนี้

เท่านี้ละ ครับ  :090:

จงดีกับผู้มีพระคุณทุก ๆ วัน เพราะไม่รู้ว่าจาก กันวันไหน  :089:
คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น
ตั้งนะโม ๓ จบ
นะมัตถุ รัตตะนัตตะยัสสะ สัทธัมเม ฐิตะคุณาภิปะยุตตัง เสฎฐัง สิสสานัง คะรุฎฐานิยัง
อุตตะมะปะชานาถะ วิสสุตัญจะ มะหาเถรัง นะมามิหัง ตัสสะ ตัสสานุภาเวนะ สัพะโสตถี
ภะวันตุเมฯ

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
ตั้งแต่จำความได้ไม่เคยให้ดอกมะลิแม่เลย (รักแม่นะครับ แต่ไม่กล้าแสดงออก)...^^...

อยู่มาปีหนึ่งไม่รู้นึกยังไง อยากจะทำอะไรให้ท่านซะหน่อย...

ผมให้แม่มานั่งแล้วเอามาลัยวางที่ตักก้มลงกราบ น้ำตาท่านหยดแหมะลงที่หัวผม...

ผมงี้ชาไปทั้งตัวเลยครับ ทำอะไรไม่ถูกแล้ว ...

ท่านดึงตัวผมขึ้นไปกอดและหอมแก้มผม น้ำตาผมคลอเลย(ไม่กล้าร้องไห้กลัวเสียฟอร์มเด็กช่างกล 555++)...

ปีต่อมาท่านก็ย้ายไปอยู่ ตจว.ทุกวันนี้ก็ได้แค่โทรฯคุยกันครับ...

ขอบคุณที่ให้ร่วมแบ่งปันความประทับใจครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ไปอ่านมาแล้วอยากให้ได้อ่านกันบ้าง ระบายความรูสึกออกมาเป็นคำพูดมิได้ นี่คือพระมหากษัตริย์ยอดกตัญญู พระผู้เป็นพ่อของพสกนิกรชาวไทยทุกท่านทุกคน

"ในหลวง-สมเด็จย่า" องค์ต้นแบบของพสกนิกร
จากความทรงจำของชายวัย85ปี

ย้อนไปเมื่อวันที่ 18 กรกฎาคม 2538
เป็นวันที่ทวยราษฎร์ต้องเศร้าโศกเสียใจอย่างที่สุด
เพราะเป็นวันสวรรคตของสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี "สมเด็จย่า" อันเป็นที่รักยิ่งของปวงชนชาวไทย และในวันที่ 18 กรกฎาคม ของทุกปี ถือเป็น "วันศรีนครินทร์"
ซึ่งพสกนิกรชาวไทยต่างน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์ เพื่อรำลึกถึงพระองค์ มติชน ขอนำเสนอ เรื่องราวดีๆ บันทึกไว้ในหนังสือ "หยุดความเลวที่...ไล่ล่าคุณ" ของ พ.อ.(พิเศษ)ทองคำ ศรีโยธิน ที่ได้บรรยายถึงความประทับใจที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงปฏิบัติต่อสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี ราชเลขาฯของสมเด็จย่ามาแถลงในที่ประชุมต่อหน้าสื่อมวลชนว่า
ก่อนสมเด็จย่าจะสิ้นพระชนม์ปีเศษ ตอนนั้นอายุ
93 ในหลวงเสด็จจากวังสวนจิตรไปวังสระปทุมตอนเย็นทุกวัน ไปกินข้าวกับแม่ ไปคุยกับแม่ ไปทำให้แม่ชุ่มชื่นหัวใจ
พอเขาแถลงถึงตรงนี้ เสด็จไปกินข้าวมื้อเย็นกับแม่
สัปดาห์ละกี่วัน...ทราบไหมครับ?
5 วัน

มีใครบ้างครับ? ที่อยู่คนละบ้านกับแม่
แล้วไปกินข้าวกับแม่สัปดาห์ละ
5 วัน
หายาก... ในหลวงมีโครงการเป็นร้อยเป็นพันโครงการ
มีเวลาไปกินข้าวกับแม่สัปดาห์ละ 5 วัน พวกเรา ซี 7 ซี 8 ซี 9 ร้อยเอก พลตรี อธิบดี ปลัดกระทรวง ไม่เคยไปกินข้าวกับแม่ บอกว่างานยุ่ง แม่บอกว่าให้พาไปกินข้าวหน่อย บอกว่าไม่มีเวลา จะไปตีกอล์ฟ ทุกครั้งที่ในหลวงไปหาสมเด็จย่า ในหลวงต้องเข้าไปกราบที่ตัก แล้วสมเด็จย่าก็จะดึงตัวในหลวงเข้ามากอด กอดเสร็จก็หอมแก้ม ตอนสมเด็จย่าหอมแก้มในหลวง อาจารย์คิดว่าแก้มในหลวงคงไม่หอมเท่าไร เพราะไม่ได้ใส่น้ำหอม แต่ทำไมสมเด็จย่าหอมแล้วชื่นใจ เพราะท่านได้กลิ่นหอมจากหัวใจในหลวง หอมกลิ่นกตัญญู ไม่นึกเลยว่าลูกคนนี้จะกตัญญูขนาดนี้ จะรักแม่มากขนาดนี้..

ตัวแม่เองคือสมเด็จย่าไม่ได้เป็นเชื้อพระวงศ์ เป็นคนธรรมดาสามัญชน เป็นเด็กหญิงสังวาลย์ เกิดหลังวัดอนงค์เหมือนเด็กหญิงทั่วไป เหมือนพวกเราทุกคนในที่นี้ ในหลวงหน่ะ...เกิดมา เป็นพระองค์เจ้า เป็นลูกเจ้าฟ้า ปัจจุบันเป็นกษัตริย์ เป็นพระเจ้าแผ่นดินอยู่เหนือหัว แต่ในหลวงที่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน หัวใจลูกที่เคารพแม่ กตัญญูกับแม่อย่างนี้ หาไม่ได้อีกแล้ว คนบางคน พอเป็นใหญ่เป็นโต ไม่กล้าไหว้แม่ เพราะแม่มาจากเบื้องต่ำ เป็นชาวนา แต่นี่ในหลวงเทิดแม่ไว้เหนือหัว นี่แหละครับความหอม นี่คือเหตุที่สมเด็จย่าหอมแก้มในหลวงทุกครั้ง ท่านหอมความดี หอมคุณธรรม หอมความกตัญญูของในหลวง หอมแก้มเสร็จแล้วก็ร่วมโต๊ะเสวย

...มีอยู่เรื่องหนึ่งที่จำได้แม่น สมเด็จย่าเล่าว่า
ตอนเรียนหนังสือที่สวิส ในหลวงยังเล็กอยู่ เข้ามาบอกว่า อยากได้รถจักรยาน เพื่อนๆ เขามีจักรยานกัน แม่บอกว่า ลูกอยากได้จักรยาน ลูกก็เก็บสตางค์ที่แม่ให้ไปกินที่โรงเรียนไว้สิ เก็บมาหยอดกระปุกวันละเหรียญ สองเหรียญ พอได้มากพอ ก็เอาไปซื้อจักรยาน พอถึงวันปีใหม่ สมเด็จย่าก็บอกว่า
"ปีใหม่แล้ว เราไปซื้อจักรยานกัน เคาะกระปุก...ดูซิว่ามีเงินเท่าไร?" มากกว่าเงินที่มีในกระปุกอีก มีเมตตาให้เงินลูก ให้ไม่ได้ให้เปล่า สอนลูกด้วย สอนให้ประหยัด สอนว่าอยากได้อะไร ต้องเริ่มจากตัวเรา คำสอนนั้นติดตัวในหลวงมาจนทุกวันนี้ เขาบอกว่าในสวนจิตรเนี่ย...
คนที่ประหยัดที่สุดคือในหลวง

คราวหนึ่งในหลวงป่วย สมเด็จย่าก็ป่วย ไปอยู่ศิริราชด้วยกัน
แต่อยู่คนละมุมตึก ตอนเช้าในหลวงเปิดประตู แอ๊ด...ออกมา พยาบาลกำลังเข็นรถสมเด็จย่าออกมารับลมผ่านหน้าห้องพอดี ในหลวงพอเห็นแม่ รีบออกจากห้องมาแย่งพยาบาลเข็นรถ มหาดเล็กกราบทูลว่า ไม่เป็นไร ไม่ต้องเข็น
มีพยาบาลเข็นให้อยู่แล้ว ในหลวงมีรับสั่งว่าแม่ของเรา ทำไมต้องให้คนอื่นเข็น เราเข็นเองได้ นี่ขนาดเป็นพระเจ้าแผ่นดิน เป็นกษัตริย์ ยังมาเดินเข็นรถให้แม่ ยังมาป้อนข้าว
ป้อนน้ำให้แม่ ป้อนยาให้แม่ ให้ความอบอุ่นแก่แม่ เลี้ยงหัวใจแม่ ยอดเยี่ยมจริงๆ เห็นภาพนี้แล้วซาบซึ้ง...

..ในหลวงเฝ้าสมเด็จย่าอยู่จนถึงตี 4 ตี 5 เฝ้าแม่อยู่ทั้งคืน จับมือแม่ กอดแม่ ปรนนิบัติแม่ จนกระทั่ง "แม่หลับ..."
จึงเสด็จกลับ พอไปถึงวัง เขาโทรศัพท์มาแจ้งว่า สมเด็จย่าสิ้นพระชนม์ ในหลวงรีบเสด็จกลับไปศิริราช เห็นสมเด็จย่านอนหลับตาอยู่บนเตียง พระพักตร์ในหลวงตรงกับหัวใจแม่
"ขอหอมหัวใจแม่เป็นครั้งสุดท้าย" ซบหน้านิ่งอยู่นาน แล้วค่อยๆ เงยพระพักตร์ขึ้น น้ำพระเนตรไหลนอง ต่อไปนี้....จะไม่มีแม่ให้หอมอีกแล้ว เอามือกุมมือแม่ไว้ มือนิ่มๆ ที่ไกวเปลนี้แหละ ที่ปั้นลูกจนได้เป็นกษัตริย์ เป็นที่รักของคนทั้งบ้านทั้งเมือง ชีวิตลูก แม่ปั้น มองเห็นหวี ปักอยู่ที่ผมแม่ ในหลวงจับหวี ค่อยๆ หวีผมให้แม่ หวี...หวี...หวี...หวี ให้แม่สวยที่สุด แต่งตัวให้แม่ ให้แม่สวยที่สุด ในวันสุดท้ายของแม่...
เป็นภาพที่ประทับใจอาจารย์ที่สุด...เป็นสุดยอดของลูกกตัญญู...หาที่เปรียบไม่ได้อีกแล้ว

อาตมาขออนุโมทนาบุญกับคุณโยมม่วย เพชรตระกูลชาติ (โยมเหล่าโกอยู่หมวย) ที่ได้พิมพ์หนังสือแจกเป็นธรรมทาน สาธุ สาธุ อนุโมทามิ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ค. 2552, 08:15:47 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
    กระผมก็พยายยามไม่ทำปัญหาให้ท่านเสียใจ ยอมรับว่าเมื่อก่อนทำตัวไม่ค่อยดีแต่ทุกวันของผมคือวันทำเพื่อแม่ เลยไม่มีอะไรทำเป็นพิเศษในวันที่12 สิงหา ผมขอตอบว่าจะ พาแม่ไปกินอะไรอร่อยๆนอกบ้าน เพราะบ้านผมแม่ทำกับข้าว ขอวันที่ 9 ช่วยแบ่งเบาภาระแม่ไป 1 อย่าง ครับผม ส่วนวันที่ 12 ต้องไปวัดบางพระครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
คำสอนหลวงพ่อจรัญ

ใครที่คุณแม่ล่วงลับไปแล้ว ก็ให้หมั่นทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้ท่าน
และถ้าจะทำบุญด้วยการมาเจริญกรรมฐานแล้วอุทิศส่วนกุศลไป
การทำเช่นนี้ ถือว่าได้บุญมากที่สุดทั้งฝ่ายผู้ให้และผู้รับ

ทุกวันนี้ผมตอบแทนพระคุณแม่ตามคำสอนของหลวงพ่อจรัญครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ Jamesrongchai

• อัฏฐมะ
ในวันแม่ปีนี้สิ่งที่ตั้งใจไว้คือ
1. ขอตั้งใจเลิกสูบบุหรี่ เพื่อสุขภาพร่างกายที่แข็งแรง ดูแลพ่อแม่และครอบครัวได้อย่างเต็มที่ และเชื่อว่าการไม่เบียดเบียนตนเอง ก็ถือว่าเป็นบุญแล้ว
2. กราบเท้าขอพร แม่และพ่อทุกครั้ง ที่มีโอกาส
ขอคุณพระรัตนตรัยและบารมีแห่งองค์หลวงพ่อเปิ่น ตลอดจนครูบาอาจารย์ทั้งหลายได้โปรดอำนวยพร ให้แม่และพ่อของผมและของพี่น้องบางพระทุกท่านมีความสุขและสุขภาพแข็งแรงตลอดไป
"ผมจะเป็นคนดีครับ" เพื่อให้แม่กับพ่อขึ้นสวรรค์และมีความสุขในวันนี้ (ไม่ต้องรอชาติหน้า)เพราะลูกเป็นคนดีครับ

• นวมะ
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม

ศิษย์พี่-ศิษย์น้อง วัดบางพระที่รักทุกท่าน
ร่วมเผยความนัย...บอกรักแม่ด้วยกันที่นี่
เพียง 35 คำตอบ..กินใจ..โดนใจกรรมการ..
รับของขวัญพร้อมกัน...ในวันแม่..ที่วัดบางพระ

ออฟไลน์ ชินฺนปญฺชร

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - chinapat_a@hotmail.com
วันที่ 12 สิงหา อาจจะเป็นวันแม่ของใครหลายๆคน แต่วันแม่ของผมคือทุกๆวันครับ อะไรที่ทำให้แม่ได้ผมจะทำเพราะเมื่อแม่ไม่อยู่แล้ว เราจะเสียใจภายหลัง
นะเมตตา โมกรุณา พุทปราณี ธายินดี ยะเอ็นดู แก่ข้าพเจ้าที่แท้จริง นะมะพะทะ ทะพะมะนะ

TUM

• บุคคลทั่วไป
   ก่อนอื่นก็ขออภัยทุกท่านก่อนเลยครับ  :054: ผมพูดจริงแบบไม่อายปากเลยนะครับ คือว่า แม่ผมชอบกินเหล้า ชอบมากถึงขั้นว่าติดเลยนะครับ
เวลาตอนเย็นหลังจากเลิกงานแล้ว แม่ของผมก็จะไปกินเหล้ากับเพื่อนแกทุกวันครับ ผมไม่อยากให้แม่ของเป็นเป็นอย่างนี้เลย ผมอยากให้คุณแม่
ของผมที่เป็นดวงใจของผม เลิกเหล้าครับ จริงนะครับ ทุกเช้ามาผมก็จะบอกแม่ทุกวันเลยครับให้เลิกเหล้า นับ วันเป็นวัน นับเดือนเป็นเดือน
บางครั้งก็เชื่อผมบางวันแม่ก็ไม่เชื่อผมครับ เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ มีวิธีที่ให้แม่ผมเลิกเหล้า ได้ไมครับ (อายจังเลยครับเอาเรื่องครอบครัวมาเล่าให้ฟังจนได้)
:075:

วันแม่ปีนี้ ผมจะทำให้แม่เลิกเหล็า ให้ได้ครับ.... เพื่อนใช้เป็นกำลังใจให้ผมใด้วยนะครับ 15;

เรื่องที่ผมเล่าให้ฟังทั้งหมดเป็นเรื่องจริงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.ค. 2552, 01:42:20 โดย ตั้ม/พรหมนิมิตร »

ออฟไลน์ ก้านยาว

• เพราะชีวิตขาดหวานไม่ได้
  • สัตตมะ
  • **
อ่านข้อความของแต่ละท่านแล้วซึ้งจริงๆครับน้ำตาจะไหลให้ได้ พระคุณแม่นี้ทดแทนไม่หมดจริงๆครับ ด้วยความเคารพคุณแม่ทุกท่าน :054:
ของให้รักแม่ทุกๆวัน จะยังไงก็แม่เรา ไม่มีใครรักและหวังดีเท่ากับแม่ของเรา เราเป็นลูกก็ทำหน้าที่ของลูกให้ดีไม่ทำให้แม่เสียใจแค่นี้แม่ก็สุขใจแล้ว
[shake]ชีวิตนี้บางทีก็น้อย คิดไปทำไม ชีวิตนี้บางวันก็เยอะ ถือเป็นกำไร
ชีวิตเราก็เท่านี้ ความสุขที่หัวใจต้องการสุดท้ายมันอยู่ไม่ไกล
ค้นลงไปข้างในจิตใจ ใครๆ ก็พบมัน
[/shake]

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
ครับ วันแม่ปีนี้ก็เหมือนทุกๆปีคับเพราะผมเกิดมาแม่ไม่ได้เลี้ยงผมเพราะท่านต้องไปทำงานต่างประเทศตั้งแต่ผม3เดือนแต่แม่ท่านก็คือแม่ของผมผู้ที่อุ้มท้องผม 9 เดือนเต็มๆ ผมอยู่กับตายายมาตลอดชีวิต
ตาก็เปรียบเสมือนพ่อคนที่สองยายก็เปรียบเสมือนแม่คนที่สองผมอยู่กับท่านมาก็19ปีเต็มๆ ตอนนี้ยายผมท่านไม่สบาย แขน ขา ข้างขวาขยับไม่ได้ ซึ่งตอนนี้ผมเรียนอยู่ มมส(มหาวิทยาลับมหาสารคาม)  ตั้งแต่เล็กจนโตท่านเลี้ยงผมอย่างดีจนทำให้ผมมีวันนี้ ตอนนี้ผมก็ต้องเทียวไปเทียวมาเพื่อจะดูแลท่าน
แค่เห็นท่านยิ้มเมื่อเห็นหน้าผม ผมก็รู้สึกได้ว่าท่าน หายจากอาการทุกอย่าง มีแต่ความดีใจ และมีความสุข
ผมไม่รู้ว่าผมจะทำอะไรได้มากมายแค่ไหน และไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไรถึงจะเรียกว่าลูกกตัญญู แต่สำหรับตัวผมแล้วคิดว่า ทุกครั้งที่ผมทำให้ท่านยิ้มได้ ผมก็มีความสุขที่สุดในชีวิต
แล้วคับ ตอนนี้ผมยังได้มีเวลาดูแลท่าน ผมก็จะทำให้ท่านมีความสุขที่สุด อนาคตไม่มีใครรู้ได้ ผมจะทำให้ดีที่สุด และเพื่อมอบให้ แด่ หลวงพ่อเปิ่น ที่ผมเคารพและศรัทธา คับ
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
สำหรับผมทุกวันเป็นวันแม่(เป็นวันพ่อด้วย(เป็นวันอาม่าของผมด้วย))
3บุคคลที่ผมรักมากมากมากมากมากที่สุดในชีวิต (แต่ญาติผมทุกๆคนผมก็รักนะ)
แต่ว่าสามท่านนี้คือที่สุดที่สุดของชีวิตแล้ว
ไม่ว่าจะวันไหนๆผมจะทำตัวเป็นลูกที่ดีจะทำในสิ่งที่ท่านเคยทำให้เรามาจนโต
จะทำทุกอย่างที่เราทำได้เพื่อตอบแทนบุญคุณของท่านจะไม่ดื้อไม่เถียงแม่จะทำตามที่แม่บอกทุกอย่าง
คนที่แม่ยังอยู่บางคนก็อาจจะยังไม่รู้ว่าคนที่ไม่มีแม่เป็นอย่างไร
แต่ความรู้สึกนี้ผมเข้าใจได้ดีเพราะคราวนึงที่แม่ผ่าตัดสมอง
แม่เกือบไม่ไหวเหมือนกันแต่แม่ก็สู้จนผ่านพ้นนาทีวิกฤตนั้นมาได้
ผมรู้สึกได้เลยว่าคนที่กำลังจะไม่มีแม่เป็นอย่างไร
วันแม่ปีนี้ผมก็จะทำเหมือนทุกๆปีคือดอกมาลิหนึ่งพวง
หรือการ์ดที่ทำเองใบหนึ่งมอบให้แม่แล้วกราบลงที่เท้าแล้วบอกท่านว่า
แม่ครับผมรักแม่มากที่สุดในโลกขอให้แม่สุขภาพร่างกายแข็งแรง
และอยู่กับผมนานนานตลอดไปและก็กอดท่าน

เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
แหะๆ อันนี้จากใจจริงๆเลยนะครับผม ตัวแม่ผมเองคงไม่ค่อยเห็นด้วยกับการสักยันต์ของลูกซะเท่าไหร่ เพราะฉะนั้นในวันที่ 12 สิงหา ต้องทำการตัดสินใจกันล่ะครับ ว่าจะไปที่วัดบางพระกราบหลวงพ่อเปิ่น หรือกลับบ้านกราบแม่ดี (ผมทำงานที่ปทุมธานี แต่บ้านแม่อยู่ที่กรุงเทพ) ระยะทางจากกรุงเทพไปนครปฐมไม่ไกลเลย แต่ผมคงเลือกได้อย่างเดียว หลังจากคิดนิดนึง ก็ตัดสินใจได้ทันทีว่า กลับไปกราบแม่ดีกว่า เพราะท่านเป็นผู้ให้กำเนิดผม และด้วยการทำงาน และการเรียนจึงไม่ค่อยได้กลับบ้านด้วย หลวงพ่อคงไม่ว่าอะไรผมหรอกครับเพราะว่าทุกครั้งที่ผมไปสัก ผมก็ไปกราบหลวงพ่อทุกครั้งอยู่แล้ว

ฝากไว้นิดนึงครับ ทำดีกับแม่ทำได้ทุกวัน ไม่ต้องรอวันสำคัญ ทำดีกับแม่ตอนที่ท่านยังอยู่ พาท่านไปเที่ยว ให้ท่านได้กินอาหารที่ชอบ ย่อมดีกว่าไปนั่งเผากระดาษเงินกระดาษทอง ซื้อเครื่องเซ่นไหว้มากมายให้ท่านตอนท่านไม่อยู่แล้ว เพราะตอนนั้นไม่มีอะไรยืนยันได้หรอกครับว่าท่านจะได้สิ่งที่เราทำส่งไป จงทำดีตั้งแต่ตอนนี้ตอนที่แม่ยังอยู่กับเราครับผม  :002:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เนื่องในวันครบรอบวันเกิดหลวงพ่อเปิ่น ซึ่งตรงกับวันแม่นั้น ทุกปี ผมจะใส่บาตร ทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้ท่านเป็นประจำ เมื่อ10 ปีก่อน ผมเคยเลิกสูบบุหรี่ให้แม่ และปีนี้ผมตั้งใจว่าจะเลิกเหล้าให้แม่ครับ ไม่ใช่แค่เข้าพรรษาครับ หมายถึงเลิกตลอดไปครับ
ที่สำคัญที่สุดเพื่อหลวงพ่อเปิ่นที่ผมเคารพยิ่งครับ  เป็นคนดี ไม่มีคำว่าสาย เป็นได้ทุกๆวันครับผม   

ออฟไลน์ k911

• สัตตมะ
  • **
ทุกๆวันคือ   วันแม่ของผมครับ เพราะไม่มีวันไหนที่จะไม่รักและ คิดถึง...แม่
น้ำนม แม่ เพียงหนึ่งหยด ลูกๆ ก้อมิอาจ ทดแทน พระคุณ ของ แม่ ได้......
เก้าเดือนที่ แม่ อุ้มลูก ใว้ในท้อง......
เก้าเดือนที่แม่..เฝ้าภาวนา..ให้ลูก เกิดมาอย่างสมบูรณ์
หลาย..เดือน  ที่แม่คอย ปะคอง ลูก เวลาที่ลูกหัดเดิน.......
เวลาที่ลูกๆ ล้ม  แม่ก้อจะคอย ช่วยลูก..ปลอบลูกๆ..ให้กำลังใจลูก
และ..อีกหลายๆ ปี..ที่..แม่ เฝ้า สอนสั่ง เฝ้าดูแล..อบรมบ่มนิสัย....ให้ลูกเป็นคนดี..

บทกลอนเตือนใจ
เวลาไม่มีเงิน .คนแรกที่คิดถึงคือ พ่อและแม่                  แต่พอมีเงิน ...คนแรกที่คิดถึงคือแฟนและเพื่อน
อยากได้รถ ...คนแรกที่คิดถึงคือ พ่อและแม่                  แต่พอมีรถ ...คนแรกที่จะไปรับคือแฟนและเพื่อน
ร้านอาหารหรู ๆ บรรยากาศคลาสสิค ...มีไว้สำหรับแฟนและเพื่อน         อาหารบนโต๊ะที่บ้าน .มีสำหรับพ่อและแม่
โรงหนัง ห้างสรรพสินค้า ...มีไว้สำหรับแฟนและเพื่อน               ทีวี และสวนหน้าบ้าน ...มีไว้สำหรับพ่อและแม่
พ่อและแม่ คิดบัญชีค่าใช้จ่ายก่อนนอน ...เพื่อความอยู่รอด            ลูกนอนคุยโทรศัพท์ เล่นเนตก่อนนอน ...เพื่อให้หลับฝันดี
เวลาเรามีความสุข .มักจะมองหาแฟนและเพื่อน                  เวลาเรามีความทุกข์ ...กังวล หดหู่และเศร้าสลดใจ คือพ่อและแม่
เวลาประสบความสำเร็จ !..เรามักมองหาแฟนและเพื่อนเพื่อนัด?ลองและสังสรร   แต่คนที่ดีใจที่สุดคือพ่อและแม่ ...แต่พ่อและแม่กลับกลายเป็นคนที่เรามองข้ามไป
ลูกไปรื่นเริงตามโรงหนังเธค ผับ โต๊ะสนุ๊ก .....พ่อและแม่กลับทำงานหรือนอนหลับเก็บแรงไว้ทำงานหาเงินในวันรุ่งขึ้นเพื่อแลกความสุขของลูกอยากให้ลูกเรียนสูงๆ         
เวลาแต่งงาน ...คนที่เป็นธุระหาสินสอดทองหมั้นคือพ่อและแม่         คนที่มีความสุขคือลูก
พ่อและแม่ตำหนิ ตักเตือน บางครั้งเต็มไปด้วยอารมณ์ห่วงใย...........เพื่อให้ลูกได้ดี      แต่ลูกคิดว่าสิ่งที่ พ่อและแม่พูด ...เป็นแค่เรื่องไร้สาระ
พ่อและแม่ ...คือผู้ฝ่าฟันปัญหาเป็นร้อยพันประการเพื่อลูก            แต่พอลูกมีปัญหา .มักคิดได้แค่ ท้อถอย หดหู่หรืออยากตาย!!!!
พ่อและแม่คือผู้ที่ปกป้องและยืนเคียงข้างลูกจวบจนชีวิตจะหาไม่         ลูกกำลังคิดถึงสิ่งใด ...คำว่า “พ่อ” หรือ “แม่”อาจเป็นคำแรกที่เราพูดได้ตั้งแต่เกิด
แล้วคุณเตรียมอะไรไว้.....เพื่อคุณพ่อคุณแม่ของคุณหรือยัง :005:

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
วันแม่ ปีใหม่ สงกรานต์  วันเกิดแม่ วันเกิดเรา

ทำเหมือนกันเลยค่ะ  พวงมาลัยกราบตัก ขอขมา  แล้วก็ขอพร  แล้วก็ขอตังค์ :043:(เอ้ย คิดอะไรออกไป 5555)
เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
เนื่องด้วยผมไม่ได้อยู่บ้านเดียวกับแม่ แต่ก็ส่งความคิดถึงท่านเสมอ ส่งตังให้ใช้ โทรคุยแทบทุกวันแต่เราไม่ใด้เจอกันมานานมากแล้ว
ผมกะว่า วันที่12นี้ ผมจะไปเซอร์ไพร้ท่านสักหน่อยเตรียมนัดพีๆๆน้องๆใว้เรียบร้อยแล้วครับ  :095: คิดถึงท่านมาก จะไปกราบท่านครับ
บ้านผมจนเลยต้องออกห่างจากแม่มาหางานทำคร้าบ :070: :070: อยากบอกว่า รัก แม่ ที่ สุดๆเลยคร้าบบบบบบบบบบ :070: :070:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ค. 2552, 10:12:30 โดย ยอดรัก..บางแค »

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
วันที่ 12 สิงหาคม เป็นวันแม่ แต่ไม่ว่าวันไหนๆ ก็เป็นวันแม่ได้เสมอค่ะ
วันแม่ปีนี้ก็จะพาแม่ไปทำบุญที่วัด เพราะแม่ชอบทำบุญมากๆ
หลังจากนั้นก็เซอร์ไพรส์ด้วยของขวัญวันแม ซึ่งเตรียมมาร่วมเดือนแล้วค่ะ  :114:
พี่ๆ และหลานๆ ก็จะมารวมตัวกันที่บ้านเพื่อร่วมรับประทานอาหารกันในครอบครัว  :114:
ตกค่ำก็อาจจะมีการไปสวดมนต์ที่วัดตามปกติ (ถ้าพี่ๆ ไม่มีโปรแกรมอื่นๆ)
ปกติก็เตือนตัวเองทุกวันว่า ทำดีกับแม่ให้ทุกวัน ดูแลท่านให้ดีที่สุด
อย่าทำให้ท่านเดือนร้อน เพราะที่ผ่านมาก็มีบ้างที่ทำให้ท่านไม่สบายใจ เราก็ต้องปรับปรุงตัวเองใหม่
ถ้าวันใดวันหนึ่งไม่มีแม่แล้ว เราจะรู้สึกผิดมากที่ไม่เคยทำอะไรให้แม่เลย
ลองนึกถึงคนที่เค้าไม่มีแม่อยู่ใกล้ ๆ ถ้าหากเป็นเราล่ะ จะทำยังไง จะอยู่ได้มั๊ยถ้าไม่มีแม่
ไม่ว่ามีอะไรเกิดขึ้นกะเรา ท่านจะเป็นคนแรกที่คอยให้คำปรึกษา ให้อภัย และคอยช่วยเหลือเราตลอด
การแสดงความรักในวันแม่ ก็บอกรักแม่ในใจทุกวันอยู่แล้ว ถ้าโอกาสเหมาะ ๆ ก็พูดกะท่าน
รู้สึกอายเหมือนกันล่ะ อยากกราบแม่นะ แต่ยังไม่กล้าพอสักที คิดแล้วน้ำตาก็ไหล เฮ่อ...
แต่ชอบนอนกอดขาแม่แทนหมอนข้างเวลาที่นอนดู TV ด้วยกัน รู้สึกอบอุ่นมากมายเลย
และอยากอยู่ใกล้ๆ ท่านให้มากที่สุด มีความสุขอย่างบอกไม่ถูกจริงๆ  :017:
ปิดท้ายรายการก็เป็นการรดน้ำขอพรจากแม่ โดยลูก ๆ หลานๆ ค่ะ :090:
และ อวยพรให้แม่มีความสุขและมีสุขภาพแข็งแรง อยู่กับลูก ๆไปนานๆ :090:
ลูกจะดูแลแม่ให้ดีที่สุด เพราะแม่เหนื่อยกับลูกมามากแล้ว อยากให้แม่สบายสักที สู้เพื่อแม่ค่ะ :015: :015:

ออฟไลน์ Sak1459

• สัตตมะ
  • **
วันที่ 12 สิงหาคม อีกไม่กี่วันก็จะถึงแล้ว ซึ่งเป็นวันที่ผมภูมิใจที่จะได้พาครอบครัวไปหาพ่อแม่ ซึ่งก็เป็นประจำอยู่แล้วที่จะไปหาท่านอยู่เสมอ ตามเทศกาลต่างๆ เพราะเป็นพี่น้อง 1ใน2 คนที่ไม่ได้อยู่กับพ่อแม่ ออกมาสร้างครอบครัวด้วยตัวเอง ในจำนวนพี่น้องทั้งหมด 4 คน โดยที่เป็นผู้ชายหมด ในครอบครัวก็มีแม่อยู่คนเดียวที่เป็นผู้หญิงเพราะย่าเสียไปนานแล้ว ผมภูมิใจที่ได้เกิดเป็นลุกแม่ แม่ให้ทั้งชีวิต เลือดเนื้อ และวิญญาณ แม่ลำบากเลี้ยงลูกๆทั้ง 4 คน ให้เป็นคนดีในสังคม ให้ความเชื่อมั่น เป็นแบบอย่างที่ดีให้ลุกๆได้เห็น ตอนนี้ย้อนกลับมองตัวเองที่มีลูกชาย 1 คน เฝ้ามองลูกชายของตัวเองตั้งแต่วันแรก จนถึงวันนี้ ที่อายุแค่เพียง 4 ขวบกว่าๆซึ่งมองแล้วว่ากว่าจะเกิดเป็นคนที่สมบูรณ์นี้ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ  แม้แม่จะไม่เคยบอกลูกๆ ว่ารัก แต่ลูกก็สัมผัสถึงความรักที่แม่มีให้ ที่ไม่ต้องแสดงออกถึงความรัก แต่สัมผัสได้ด้วยสายเลือดที่อยู่ในร่างกายเหมือนที่รักลูกของตัวเอง ยิ่งรักลูกมากเท่าไหร่ก็ยิ่งรักแม่มากขึ้นเท่านั้น แต่ไม่เพียงเท่านั้นที่แม่มีให้แต่มันเหนือคำบรรยายที่จะกลั่นออกมาเป็นคำพูดได้มากกว่า ผมรักแม่ครับ

ออฟไลน์ ผู้หญิงธรรมดา

• ตติยะ
อ่านข้อความของทุกท่านแล้วรู้สึกว่าน้ำตาคลอ ทุกคนรักแม่จัง
แต่ก็เสียใจกับคนที่แม่ไม่อยู่ด้วยนะค่ะแต่ชีวิตก็ต้องดำเนินต่อไปนะค่ะสู้..สู้..นะค่ะ

ส่วนของตัวเราเองปีนี้โชคดีค่ะ คือเมื่อก่อนไม่ได้อยู่ด้วยกันค่ะ (เพราะออกมาอยู่กับแฟน) ทุกปีก็จะไปไหว้แม่ที่ ที่ทำงานของแม่ค่ะ (คือเมื่อก่อนแม่เป็นกระเป๋ารถเมล์) ทุกคนที่ทำงานแม่ก็จะร้องไห้ประจำ ทุกครั้งที่เราไปไหว้แม่เรากอดแม่รู้สึกอบอุ่นมากมาย และทุกครั้งที่ไปไหว้แม่ยังไม่ทันจะร้องไห้เลย เราร้องไปแล้ว

ตอนนี้เช่าบ้านอีกหลังนึงติดกับบ้านที่เราอยู่ ให้แม่กับน้องมาอยู่ด้วย เราไม่ให้แม่ทำงานแล้วคิดว่าแม่แก่แล้ว (แต่แม่ยังสวยอยู่นะค่ะ) แม่ก็ชอบบอกว่า " แม่ยังทำงานไว้อยู่" แม่บอกว่า "เราต้องลำบากที่ต้องเลี้ยงแม่ แล้วไหนจะเลี้ยงครอบครัวอีก" แต่เราก็บอกแม่เสมอนะว่า "ปุ๊กทนได้" (ปุ๊กคือชื่อเรานะ) เมื่อเดือนก่อนแม่หนีเรากลับไปทำงาน เราโทรหาแม่ทั้งวัน เช้ากินข้าวยังตื่นกี่โมง  กลางวันก็เหนื่อยไหมคนเยอะหรือเปล่า เย็นก็จะเลิกงานกี่โมงนอนกี่ทุ่ม ถามทุกวันแต่รู้นะว่าที่ถามนะ แม่ร้องไห้ทุกครั้งที่ฟังจากเสียง แต่ตอนนี้แม่กลับมาอยู่บ้านแล้วค่ะมีความสุขมากค่ะ แค่นี้ชีวิตก็มีความสุขมากๆ แล้วค่ะไม่ต้องการอะไรมากมายแล้วค่ะ

ทุกวันนี้ยังคิดอยู่เลยนะค่ะว่าถ้าแม่ไม่ได้อยู่ด้วยแล้ว เราจะอยู่ได้ไหม คงอยู่ไม่ได้แน่ๆ เลยค่ะ เพราะไม่มีใครเข้าใจเราเท่าแม่แล้วค่ะ

สำหรับวันแม่ของเรา มีอยู่ทุกวัน ทุกเวลาล่ะค่ะ

อยากขอบคุณอะไรก็ได้ค่ะ ที่อยู่บนโลกนี้ ที่ทำให้เราได้เกิดมาเป็นลูกแม่ รักแม่ค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านกระทู้นี้นะค่ะ  ขอบคุณจริงๆ ค่ะ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ค. 2552, 04:53:48 โดย ผู้หญิงธรรมดา »

ออฟไลน์ kaitak

• จงชนะความร้าย ด้วยความดี
  • สัตตมะ
  • **
ทุกวันนี้ผมทำงานอยู่กรุงเทพฯ พยายามเก็บเงินส่งให้แม่ ผมคนต่างจังหวัดครับเนื่องด้วยฐานะทางบ้านไม่ค่อยดี จึงได้เรียนน้อย พยายามเก็บเงินส่งให้แม่ แต่แม่ก็บอกให้เก็บไว้ใช้ ไม่ต้องส่งมาหรอก แต่ผมอยากส่งให้แม่นิครับ เพราะแม่ให้อะไรผมมามากแล้ว ก็อยากให้ท่านได้พักบ้างได้สบายบ้างบางทีก็นึกน้อยใจนะทำไมเราไม่รวยอย่างเขาบ้างนะ วันแม่สำหรับผมนิสำหรับผมคือทุกๆวันครับ รักแม่นะ แต่ไม่แสดงออก
ปัญญา ประเสริฐกว่าทรัพย์

porvfc

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว ซึ่งเป็นช่วงที่เด็กน้อยพร้อมที่จะลืมตาดูโลก วันหนึ่งเด็กน้อยได้ถามพระเจ้าว่า
?บอกฉันทีว่าโลกที่คุณจะไปส่งฉันในวันพรุ่งนี้ เมื่อตัวของฉันยังเด็กและขาดคนช่วยเหลือฉันจะดำรงชีวิตอยู่อย่างไร?
พระเจ้าตอบ : ท่ามกลางนางฟ้ามากมาย ฉันได้เลือกคนๆหน่งเพื่อเธอ นางฟ้าของเธอจะอยู่เพื่อรอคอยเธอ?
ทว่าเด็กน้อยพูดว่า : บอกฉันทีในสวรรค์แห่งนี้ฉันไม่ได้ทำสิ่งใดๆอย่างอื่นนอกจากร้องและยิ้มอย่างมีความสุข?
พระเจ้าตอบว่า : นางฟ้าของคุณจะร้องเพลงให้คุณฟังทุกวัน และคุณจะรู้สึกถึงความรักของนางฟ้าของคุณ และจะอยู่อย่างมีความสุข?
และเด็กน้อยก้อถามต่อไปว่า : ฉันจะสามารถเข้าใจได้อย่างไร เมื่อใครคนนั้นพูดกับฉัน ถ้าหากฉันไม่รู้จักภาษาที่ผู้ชายคนนั้นพูด?
?นั่นไม่ยากเลย? พระเจ้าตอบ ?นางฟ้าของคุณจะบอกคุณถึงสิ่งที่สวยงามและคำพูดหวานๆที่คุณจะได้ยินจากเขา ด้วยความอดทนและห่วงใย นางฟ้าของคุณจะสอนคุณว่าจะต้องพูดอย่างไร?
เด็กน้อยเงยหน้าขึ้นมองและพูดกับพระเจ้าว่า ?และอะไรที่ฉันควรทำเมื่อฉันต้องการพูดกับคุณ?
พระเจ้ายิ้มและตอบเด็กน้อยไปว่า ?นางฟ้าของคุณอุ้มคุณไว้ในวงแขนของเขาเสมอและจะสอนคุณให้อธิษฐานอย่างไร?
เด็กน้อยพูดว่า ? ฉันได้ยินบนโลกมีผู้ชายไม่ดี แล้วใครจะปกป้องตัวฉัน??
พระเจ้าวางมือไว้บนแขนของเด็กน้อย พูดว่า ?นางฟ้าของคุณจะปกป้องคุณเสมอ หากมีอันตรายต่อชีวิตของคุณ?
เด็กน้อยเงยหน้ามองด้วยความเศร้าบอกว่า ?ทว่าฉันจะต้องเศร้าใจอยู่เสมอ เพราะฉันไม่สามารถที่จะพบกับคุณอีกต่อไป?
พระเจ้ากอดเด็กน้อย ?นางฟ้าของคุณจะพูดกับคุณเสมอเกี่ยวกับฉัน และจะสอนคุณถึงหนทางที่คุณจะกลับมาพบกับฉันอีก ถึงแม้ว่าฉันจะอยู่ต่อหน้าคุณเสมอก็ตาม?
จากช่วงเวลานั้นที่เป็นพันธสัญญาที่เกิดขึ้นในสวรรค์ ทว่ามีเสียงเรียกร้องที่มาจากโลกแล้ว
เด็กน้อยที่กำลังเร่งรีบได้เอ่ยถามด้วยเสียงเบาๆว่า ? โอ พระเจ้า ถ้าหากต้องออกเดินทางในตอนนี้ ได้โปรดบอกฉันที่เกี่ยวกับนางฟ้าของฉัน ว่าเธอมีชื่ออะไร !?
พระเจ้าตอบว่า ? ชื่อของนางฟ้าคนสำคัญของคุณ...คุณจะเรียกเธอสั้นๆว่า
?แม่?

"รักแม่ไม่ลวงหลอก          รักก็บอกรักแม่ไป
              รักแม่สุดหัวใจ                          รักแค่ไหนไม่ลังเล
                       รักแม่จะบอกรัก               ลูกนี้จักไม่เกเร
              รักแม่ไม่ไขว้เขว                      ไม่รวนเรหมั่นทำดี
                       รักแม่ลูกตั้งมั่น                เลี้ยงแม่นั้นให้สุขขี
              รักแม่สุดชีวี                              ลูกพร้อมพลีเพื่อแม่เอย"

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
แม่ คำๆนี้ ต่อให้ต้องตอบแทนทั้งชีวิตก็ไม่สามารถตอบแทนท่านได้หมด เราไม่เคยรู้เลยว่าแม่รักเราแค่ไหน ถ้าเรายังไม่ได้เป็น พ่อ แม่ คน ลูกยังไงก็ยังเป็นลูกในสายตาของแม่ และพ่อ ผมอายุ จะ 30 แล้ว แต่แม่ก็ยังคงมองผมว่าเป็นเด็กอยู่ แม่จะคอยบอกคอยเตือนเสมอว่า เงินนะเก็บไว้บ้างนะ เมื่อก่อนนี้ตอนเป็นเด็กผมฃอบเถียงกับแม่ เรื่องซื้อรถมอร์เตอร์ไซค์ เถียงจนแม่ร้องไห้บ่อยๆ ในตอนนั้นไม่เข้าใจแม่ว่าทำไทไม่ยอมซื้อให้ โกรธแม่มาก ไม่ค่อยอยู่ติดบ้าน ไปเที่ยวไม่ค่อยกลับบ้าน จนแม่ต้องออกมาตามหาด้วยความเป็นห่วง จนกระทั่งถึงเวลาที่ต้องไปทำงานไกลๆบ้านเริ่มห่างแม่ คิดถึงแม่มาก แต่ไม่กล้าโทรหา กลัวแม่ด่า และเมื่อก่อนตอนที่อยู่กับแม่ ไม่มีโอกาศได้กอดแม่เลย แม่จะด่าเอา แต่ตอนนี้นานๆกลับมาบ้านที ได้กอดแม่ หอมแม่ มีความสุขมากๆครับ และตั้งแต่ไปสักยันต์ที่วัดบางพระมาผมไม่เคยเถียงแม่เลยครับ ท่านจะด่า  บ่น ผมก็ฟัง และก็ ฟังครับ มีความสุขดี เพราะสิ่งที่แม่บ่นๆๆๆ เพราะอยากให้เราใด้ดี เป็นคนดี และหากผมมีโอกาศใด้ทำบุญใส่ บาตร ผมจะอุทิศส่วนกุศลให้แม่ กับ พ่อ ทุกครั้งครับ
12สิงหาไม่ใช่วันแม่ของผม แค่วันเดียว แต่ผมมีวันแม่ และพ่อ ของผมทุกวันครับ ผมรักแม่ครับ (พ่อผมเสียแล้วครับ)
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ฝ่าเท้ามารดา คือ ต้นทางสู่สรวงสรรค์

พระคุณท่านนั้น ตอบแทนทั้งโลกนี้โลกหน้าก็ยังไม่พอครับ

ขอปฏิบัติธรรม เป็นกัลยาณมิตรให้แม่  พาแม่เข้าวัด ปฏิบัติธรรม  ขอให้แม่มีใจมุ่งสู่พระธรรม ผมก็อุ่นใจมากแล้วครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
 :054:อนุโมทนากับสมาชิกทุกท่าน ที่ได้เขียนบรรยายมา ประทับใจทุกข้อความ
          และทุกท่านที่โพสมา คิดว่าคงจะมีรางวัลให้ทั่วถึงกันทุกๆท่าน
          เพราะทุกข้อความล้วนออกมาจากใจ อ่านแล้วได้ความรู้สึกถึงความรักที่ท่านมีต่อแม่
          และภาพที่นำมาโพสทุกภาพก็สามารถสื่อถึงความรักต่อแม่ได้ดีมาก
                ขออนุโมทนา...

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
ทุกปีที่ทำนะครับ ก้อซื้อพวงมาลัยมาแล้วให้แม่กับพ่อนั่งข้างกัน ผมก็ก้มกราบแทบเท้าท่าน ก็ขอพรจากท่านครับ และก็เอาฝ่าเท้าของแม่ พ่อ มาลูบที่หัวและหน้าครับ เป็นสิริมงคลดีครับ ร้องไห้ทุกครั้งครับ

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
สำหรับผมรักแม่ทุกๆวันครับ ทำทุกๆอย่างให้แม่สบายใจ คือผมไม่ได้อยู่กับท่านทุกวันเพราะต้องออกมาทำงานอยู่ต่างที่
นานทีปีหนจะกลับบ้านครั้งหนึ่งพอเจอท่านตรงใหนก็ก้มลงกราบเท้าแม่ตรงนั้นเลยครับ ไม่ต้องอายใครครับแล้วก็ใช้เวลา
ตอนนั้นอยู่กับท่านทั้งวันเลยครับเป็นเวลาที่ผมมีความสุขมากที่สุดเลยครับ " คิดถึงแม่ขึ้นมาน้ำตามันก็ใหล อย่ากกลับไป
ซบลงที่ตรงตักแม่...... " อยากบอกว่า ผมรักแม่มากครับผม............ :070:

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
วันแม่ของผมีเพียงวันเดียวแต่เป็นทุกวันวันเกิดของผมแต่เป็นวันเจ็บและเกือบตายของแม่ ฉะนั้นทุกวันเกิดผมจะให้ของขวัญแม่ครับ
และทำบุญ ตั้งแต่เกิดผมพยายามทำทุกสิ่งที่จะให้แม่สบายใจ แม้บางครั้งผมไม่มีเงินแต่ผมจะคอยนวดให้แม่และทำทุกอย่างเท่าที่ทำได้
ผมแทบไม่เคยทำให้แม่ร้องไห้ หากแม่เสียใจเวลาที่คุยกันผมก็จะเข้าไปกอดและง้อแม่ ผมไม่เคยอายเวลาที่หอมแก้มแม่
และน้ำล้างเท้าของแม่ที่คนโบราณบอกว่ากินแล้วดี บางคนไม่เชื่อก็มีแต่ผมกิน เพราะว่าน้ำนี้ล่างเท้าแม่ของผมนี้หน่า
ทุกอย่างที่ผมบอกคือเรื่องจริงไม่ใช่เพียงเพราะเรื่องรางวัลแต่อยากให้ทุกคนรับรู้ว่านี้คือความสุขของผมกับแม่จริงๆ. :050:

• นวมะ
มาร่วมเผยความนัย...บอกรักแม่ด้วยกันที่นี่! นะคะ!

ทุกข้อความบรรยายจากหัวใจ ..กินใจ.. จับใจ...จริงๆ

ลูกศิษย์ที่ดีของหลวงพ่อเปิ่น ลูกกตัญญูของแม่..มาร่วมเผยความในใจกันต่อเถอะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ค. 2552, 01:46:14 โดย cho presley »

ออฟไลน์ พ่อขุนผาเมือง

• สัปปิติโย วินัสตูมาเต๊
  • จตุตถะ
  • ร่วมกันเชิดชูธง เพื่อเสรีภาพและประชาธิปไตย
    • อีเมล
กระผมจะหอมแก้มแม่ซักฟอด แล้วบอกว่า ผมรักแม่ที่สุดในโลก สั้นๆนะครับ แต่แม่ต้องการอะไรล่ะครับนอกจากอยากเห็นความสำเร็จในชีวิตของลูก และเป็นคนดีไม่ยุ่งกับสิ่งเสพติดแค่นี้ผมว่าแม่ก็มีความสุขมากแล้วครับ
ความสุขจงเกิดกับคนทั้งประเทศเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

• นวมะ
เก็บมะลิ  มาร้อย  เป็นมาลัย
มอบจากใจ ของลูก แด่คุณแม่
รักเทิดทูน  แม่นั้น  ไม่ผันแปร
คือรักแท้   รักนั้น  นิรันดรณ์

ดูแล้วทุกคำตอบ..กินใจ..โดนใจกรรมการ..แน่!
รอลุ้น..! รับของขวัญพร้อมกัน...ในวันแม่..ที่วัดบางพระ

รายละเอียดของรางวัล?ลูกศิษย์ที่ดีของหลวงพ่อเปิ่น.. ลูกกตัญญูของแม่'

หลวงปู่ทวดเนื้อว่าน...รุ่นสุริยัน-จันทรา-บารมีโพธิสัตย์

รางวัลที่ ๑
หลวงปู่ทวดพิมพ์สี่เหลี๋ยมฝังหัวเสือหลวงพ่อเปิ่น       จำนวน 5 รางวัล

รางวัลที่ ๒
หลวงพ่อทวดพิมพ์ ๒๔ ฝังหัวเสือหลวงพ่อเปิ่น      จำนวน 10 รางวัล

รางวัลที่ ๓
หลวงปู่ทวดพิมพ์พระรอดฝังหัวนะโม          จำนวน 20 รางวัล

เงื่อนไขรางวัลและการตัดสิน
กรรมการตัดสิน: ท่านรวี สัจจะ...สมณะไร้นาม.. ไร้รูปแบบ แต่ไม่ไร้สาระ..
สนับสนุนรางวัลโดย:  ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม แต่ประสงค์จะให้รางวัล
ระยะเวลาส่งเรื่อง: วันนี้ -10 สิงหาคม 2552 เวลา 09.00 น.
ประกาศรายชื่อผู้โชคดี: รายชื่อผู้โชคดีจากการพิจารณาจะลงประกาศภายในวันที่ 11 สิงหาคม 2552

เงื่อนไขการรับรางวัล
ในวันที่ 12 สิงหาคม 2552
รับรางวัล 'ลูกศิษย์ที่ดีหลวงพ่อเปิ่น ลูกกตัญญูของแม่-หลวงปู่ทวด
รุ่นบารมี โพธิสัตย์'
จากหลวงพี่ญา
ณ. กุฎิหลวงพี่ญา วัดบางพระ.

โปรดติดตามเงื่อนไขวิธีการรับรางวัลในกรณีไม่สามารถไปรับในวันงาน..ต่อไป.....

ลูกศิษย์ที่ดีของหลวงพ่อเปิ่น.. ลูกกตัญญูของแม่..
และแล้ว... ความสดใสน่ารักของลูก? กำลังจะเริ่มต้นอีกครั้งที่นี่!

วันคล้ายวันเกิดหลวงพ่อเปิ่นของพวกเราปีนี้..จะมีความหมายมากขึ้น..

รีบหน่อยนะคะ... cho.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ส.ค. 2552, 11:14:24 โดย cho presley »

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
           วันแม่เมื่อก่อนก็ไม่ค่อยได้กราบแม่เท่าไหร่ 6-7 ปีที่ผ่านมาได้เป็นแม่คนถึงจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ยังไงลูกก็กราบเราทุกปี  ปีนี้เป็นปีที่ หนักที่สุด เจอเรื่องร้ายแรงที่สุด ได้กลับมาเป็นลูกสาวของแม่อีกครั้ง มานั่งให้แม่ปลอบอีกครั้ง ถักเปียให้เหมือนเมื่อก่อน วันแม่ปีนี้ จะตั้งใจเป็นแม่ที่ดีขึ้นกว่าก่อน มั่นใจว่าทำดีอยู่แล้วแต่จะทำให้ดียิ่งขึ้นไปอีก  และตั้งใจจะเป็นลูกที่ดียิ่งขึ้นไปอีกให้แม่ไม่สบายใจน้อยลง ตั้งใจไว้ว่า ปีนี้เช้าวันที่12 ก่อนทำอย่างอื่น ต้องกราบเท้าแม่ก่อนค่ะ :026:รักเค้ารักแม่ที่สุดเลยน้า บอกแม่อย่างงี้เกือบทุกวันอ่ะค่ะ :050:
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ ไทยแท้

• จตุตถะ
การบอกรักแม่ ไม่ได้บอกแก่ท่านในวันแม่เท่านั้น

เราควรบอกรักท่านทุกๆวัน
เงินหมด ยศยังอยู่

ออฟไลน์ คงกระพัน_นะจ้า

• ทุติยะ
  • **
ครับ """"""" 25 ปี ละ ที่ผมไม่เคยรู้จักเเม่ และไม่รู้ว่ารักเเม่มันซึ้งแค่ไหน ____ 25 ปีแล้ว เนอะ เฮ้อ ไวจัง
อยากจะบอกว่า ____ คนที่เเม่  ที่ยังมีความรู้สึกว่ารักเเม่มันซึ้งเพียงใด
รักเเม่ให้มากๆๆ นะครับ ____ ก่อนจะไม่มีแม่ให้รัก

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ซึ้งๆทุกท่านเลย TT--TT รักแม่คับ
 คำจำกัดความคำว่าแม่ haha ochie takoka
แม่คือ ตู้ATM  haha wa atmm machingu
แม่คือ ผู้ให้ haha wa dozo (แม่คือขนมโดโซะ อร่อยๆ)
"แม่"คือ คำที่แทบทุกสำนัก ห้ามด่า haha wa ....แปลไม่ได้อ่ะ
แม่คือเสียงหัวเราะของเรา haha wa watachitachi no warau wah ha hah ah
พระคุณของแม่คือโลก haha wa zegaiju

ไม่ว่าเราจะอธิบายกันอย่างไร เราก็ไม่สามารถบอกได้หากท่านมิให้เราเกิดและทน อด ฝ่าฟันจนถึงวันที่เรา
ได้มาเฮฮาหน้าจอกันทุกวันนี้ วันเกิดเรา ก็คือวันตัดสิน ครั้ง1ในชีวิตของท่าน หรือเรายกว่านาทีชีวิตนั้นเอง

=^^=
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ส.ค. 2552, 01:01:28 โดย peachsama »
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เก็บดอกมะลิ มาหมดโลกนี้ ก็เทียบกับความรักและการไห้ของท่านไม่ได้ :054:แม่เป็นพระองค์แรกในบ้าน  :114: :114:ผมรักคุณแม่มาก เท่าที่ลูกคนหนึ่งจะทำดีเพื่อแม่ได้  พระคุณของท่านยิ่งใหญ่มากครับ  ผมไม่รู้ว่าจะสรรหาคำพูดไดๆได้มากกว่านี้   ผมรักคุณแม่มากครับ :054:

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
คุณจะเชื่อไหม ว่าผมอยากบอกรักแม่ทุกๆวัน   แม่ครับ  ป๋องรักแม่ครับ

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
เนื่องจากไม่ได้อยู่ด้วยกันกับแม่ (แม่อยู่บ้านนอกค่ะ)..
ปกติก็บอกรักแม่ทุกวันอยู่แล้ว..แต่เนื่องจากวันนี้เป็นวันพิเศษ..ต้องมีเซอไพรส์นิสสสนึง..
จะส่งพัสดุเป็นดอกมะลิกระถางน้อยไปให้คุณแม่ + การ์ด..
แล้วก็มีเสียงตามสายเป็นเพลงอิ่มอุ่น..ที่แม่ชอบ...

แม่ไม่รู้จะอยู่กับเราได้อีกนานแค่ไหน..
เพราะฉะนั้นจงใช้ทุกนาทีที่ได้อยู่กับแม่ให้มีคุณค่านะค่ะ..
อย่าคิดว่าเด่วค่อยทำพรุ่งนี้..ค่อยบอกรักพรุ่งนี้ก็ได้..
คำว่าพรุ่งนี้อาจทำให้ทุกอย่างสายไปนะค่ะ...

สำหรับคนที่อยู่กับแม่ทุกวันใช้เวลาทุกนาทีตอบแทนพระคุณท่านให้คุ้มค่านะค่ะ...

:090: :090: :090: :090: :090: :090:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

• นวมะ
ลูกศิษย์ที่ดีหลวงพ่อเปิ่น ลูกกตัญญูของแม่
เหลือเวลาอีก 7 วัน...เผยความนัยบอกรักกันที่นี่..ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น..

:048: ขอสรุปรายชื่อตั้งแต่เริ่มรายการ...ก่อนหมดเขตรับข้อความวันสุดท้ายในวันที่ 10 สิงหาคม เวลา 09.00 น. :048:

1. kkkkk
         2. Jaturong
         3. Kongkeha
         4. เอก นนทบุรี
         5. รัช สุทธิสาร

6. exucution NZ-IX
         7. tor. 20
         8. ณ อยุธยา
         9. อุณาโลม
         10. TTTUTTT

11. พระสิบทัศน์
         12. ชลาพุชะ
         13. derbyrock
         14. Jamesrongchai
         15. ชินนปญชร

16. ก้านยาว
            17. Artistic
            18. Simple
            19. ยอดรัก บางแค
            20. น้องลิงน้อย

21. SAK1459
         22. ผู้หญิงธรรมดา
         23. kaitak
         24. porvfc
         25. prathomsak

26. เณรน้อยเส้าหลิน
            27. to
            28. porpar
            29. tee คับผม
            30. พ่อขุนผาเมือง

31. หนึ่ง
         32.ไทยแท้
         33. คงกะพัน นะจ๊ะ
         34. Peachama
         35.  Soomboon Matkeaw
         36. Prathomsak
         37. Kaitip

หมายเหตุ..
ประกาศรายชื่อผู้โชคดี: รายชื่อผู้โชคดีจากการพิจารณาของท่านรวี สัจจะ
จะลงประกาศรายชื่อโดยหลวงพี่เว็บ ภายในวันที่ 11 สิงหาคม 2552

เงื่อนไขการรับรางวัล 'ลูกศิษย์ที่ดีหลวงพ่อเปิ่น ลูกกตัญญูของแม่-หลวงปู่ทวด รุ่นบารมี โพธิสัตย์'
ตรวจสอบรายชื่อรับรางวัลกับหลวงพี่เว็บ... อีกครั้งในวันงาน
(รบกวนน้องชลาพุชะช่วยประสานงาน+อำนวยความสะดวกกับหลวงพี่เว็บ และประสานงานการนัดเวลากับหลวงพี่ญาท่านอีกแรงค่ะ...)

รับรางวัลจากหลวงพี่ญา ณ. กุฎิหลวงพี่ญา วัดบางพระ

ท่านที่ไม่สามารถมารับได้กรุณาแจ้งที่อยู่จัดส่งทาง cholvibul@hotmail.comโดยระบุรายละเอียดดังนี้

แจ้งที่อยู่รับรางวัล ลูกศิษย์ที่ดีหลวงพ่อเปิ่น ลูกที่ดีของแม่ 12 สิงหาคม 2552
1. ชื่อ login name
2. ชื่อจริง นามสกุลจริง และชื่อเล่นนะ..
3. ที่อยู่ ที่มีผู้รับพัสดุภัณฑ์ตลอดเวลา (เพื่อความสะดวกไม่ต้องมีไปรษณีย์ตีกลับค่ะ)
4. เบอร์โทรศัพท์มือถือ

ผิด ตก  :074:ขออภัยน้อมรับการแก้ไขจากหลวงพี่เว็บ และหลวงพ่อระวี สัจจะ..
พบกันใหม่อีกครั้ง วันแม่ปีหน้า..ขอบคุณค่ะ cho.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ส.ค. 2552, 06:45:11 โดย cho presley »

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ยินดีครับพี่สาว  :004:

ออฟไลน์ PAE

• สัตตมะ
  • **
  • ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    • อีเมล
แม่ : "ลูกรักแม่แค่ไหน...?"
ลูก : "รักเท่าฟ้า...!"

...ตัวผมเองก็จำไม่ได้ว่าตอนเด็กๆ เคยตอบประโยคนี้บ้างรึเปล่า...

ตอนที่แม่ อุ้มท้องเรา เราไม่สามารถรู้ได้เลยเพียงซักนิดว่าแม่ต้องลำบากขนาดไหน กว่าจะทำให้เราๆ ท่านๆ เติบใหญ่มาได้ถึงขนาดนี้...
ตัวผมเองยิ่งรู้สึกรักแม่ มากขึ้นไปอีก เพราะได้รับรู้ถึงชีวิตของการเป็นแม่คน(ของภรรยา)...ตั้งแต่แรกเริ่มถึงจะไม่ได้เป็นคนอุ้มท้อง...
การเริ่มต้นเป็นแม่คน ชีวิตต้องปรับและเปลี่ยน อะไรหลายๆอย่าง เดินแต่ละก้าวต้องมั่นคง มือก็ต้องคอยพยุงครรภ์...เพื่ออะไร...ก็เพื่อชีวิตน้อยๆที่รอคอยเติบใหญ่...
ไม่ต้องรอให้มีลูกเป็นของตัวเอง ไม่ต้องรอให้ได้รับความรู้สึกการเป็นพ่อ-แม่คน เสียก่อนแล้วค่อยหาคำตอบว่าเราควรรักและตอบแทนพระคุณของแม่มากแค่ไหน บางที อาจช้าเกินไป...

ถ้าตอนนี้แม่ผมถามผมว่า "ลูกรักแม่แค่ไหน..."
ผมก็จะตอบทันทีแบบไม่ต้องคิดว่า "รักเท่าฟ้าครับแม่... :001:"

วันแม่ปีนี้ผมทำเหมือนที่เคยทำทุกปี ...มอบพวงมาลัย กราบเท้า รับพร...

รักแม่ รักได้ทุกวัน
รักแม่ อย่ารักเพียงเอ่ยคำ ว่า"รักแม่"
รักแม่ แสดงออกด้วยการกระทำ เป็นลูกที่ดีของแม่ ไม่ทำให้ท่านเสียใจ...รักแม่ครับ :090:

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
ส่วนตัวผมเอง คงไม่ได้มีโอกาสที่ได้อยู่ใกล้ชิด ทั้งคุณพ่อและคุณแม่ เพราะตอนนี้แม่ผมอยู่ที่ต่างประเทศ ไม่ได้กลับมาตั้งนานแล้ว ส่วนคุณพ่อผมนั้นทิ้งผมไปตั้งแต่เด็ก (ผมก็ไม่เคยเสียใจเลย) เพราะผมมีแม่ที่คอยเลี้ยงดูมาตลอด เป็นได้ทั้งพ่อและแม่ ในเวลาเดียวกัน ปัจจุบันแม่ผมก็ยังโทรมาหาผมอยู่บ่อย ๆ โดยที่ผมเองไม่เคยได้โทรหาท่านเลยแม้แต่ครั้งเดียว
ตั้งแต่เล็กจนโต ผมไม่เคยก้มกราบเท้าท่านสักครั้ง ผมเพิ่งจะได้กราบท่านก็ตอนที่ผมบวชให้ท่าน ขอขมาท่านเมื่อประมาณ 3 ปี ที่แล้ว
สมัยก่อนผมทำตัวไม่ดีมามาก เหมือนเด็กผู้ชายทั่วไป กิน เที่ยว ติดเพื่อน ลองมาทุกอย่าง ผมทำให้แม่ผมเสียน้ำตา มาตลอด แม้กระทั่งบอก รัก กับท่านผมยังไม่เคยทำเลย...
ในปีนี้ไม่ว่าแม่ผมจะกลับมาทันวันแม่หรือไม่... ผมก็จะไม่รอช้าที่จะบอกรักท่าน กราบเท้าท่าน และขอพรจากท่าน
เพราะตอนนี้ ผมมีแค่แม่ผมอยู่คนเดียวที่ให้กำลังใจผม ตั้งแต่เล็กจนโต 
ขอบคุณที่ดูแลไม่เคยทอดทิ้ง....  แม่สุดที่รัก ของผม  :054:

ออฟไลน์ บอส ดินเเดง

• ทุติยะ
  • **
  • บารมีเข็มทองพ่อประคอง คะนองฤทธิ์
    • www.monnut.com
เเม่ คือผู้หญิง ผู้เสียสละในความเจ็บปวดเเก่เรา

เเม่ คือผู้หญิง คนที่ทำสิ่งดีที่สุดให้กับเรา

เเม่ คือผู้หญิง ที่ทำให้เรามีกำลังใจในยามท้อเเท้

วันเเม่ ปีนี้ก็คงจะเหมือนทุกปีที่ผ่านมา เเต่บอกรักเเม่ ผมก้ทำเเละบอกรักท่านทุกวัน
เพื่อมให้เเม่มีกำลังใจ เเละเราก็จะได้มงคลติดตัวอีกต่างหาก ครับ
วันเเม่ปีนี้ ผมคงทำเหมือนปีที่ผ่านมา คือจะการขอขมาลาโทษท่าน กับสิ่งที่เราได้เคยล่วงเกินท่าน
ทั้งกาย วาจา ใจ ก็ดี โดยที่ผมทำจะมีผ้าถุง ๑ผืน พวงมาลัยมะลิ ๑พวง กราบที่เท้าเเม่ เเล้วเอาน้ำล้างเท้าเเม่
เเละผมได้ทำตะกรุดพระคุณเเม่ ไว้ใช้เอง คือเมื่อผมกราบขอขมาเเม่อันผู้เป็นผู้ให้เสร็จ ผมก็ได้นำ
เเผ่นเงินบริสุทธิ์ ขนาด ๒นิ้วคูณ๒นิ้ว จำนวน ๑เเผ่น ใส่พานให้เเม่ เขียนชื่อเเละนามสกุล พร้อมทั้ง
นี้เเม่ผมได้เขียนคำอวยพรไว้ว่า สำเร็จสมหวังไร้อุปสรรค์ ซึ่งคำพรนี้ประเสริฐกว่าคำพรใด ๆ
ในโลกา เล่นเอาผมน้ำตาซึมเลยทีเดียวเพราะไม่คาดคิดว่าเเม่ผมจะเขียนให้ ซึงผมได้นำมาม้วนใส่หลอด
เเล้วเลี่ยมเงินอย่างดี เอาไว้พกพาอารธนาติดตัว เพราะพรสิ่งใด จะหาความศักดิ์สิทธิ์ได้เทียบเท่าพร ของพ่อเเละเเม่ ได้ พระพุทธเจ้าทรงตรัสไว้วา " พรหมมาติ มาตาปิตโร มารดา บิดาย่อมเป็นพรหมของบุตร "

สรุปสั้น ๆ ได้ว่า พ่อเเละเเม่ คือพระพรหมที่ท่านมีลมหายใจ มีชีวิต เราขออะไรท่าน ๆก็ให้ จริงมั้ยครับ
มีใครเคยขออะไรจากพ่อเเละเเม่ เเล้วท่านไม่ให้บ้างหละครับ..................................................

อิอิ ลืมไปจร๊ะ น้ำล้างเท้าเเม่ น่านเเหละครับ น้ำมนต์ชั้นเยี่ยมที่ไม่ต้องให้ใครมาเป่า มาเสก นำมาอธิฐานให้ดีเเล้ว
อาบ กลางเเจ้ง ล้างเสนียด จัญไรได้ดีเยี่ยมเเละสิ่งที่ขอจะได้ดั่งใจหวังจริง ๆครับผม

"วันทิตวาอสูรเทพานัง มหันตพลังอันตรายัง วินาสสันตุ "         
                   โอมพระเเลงเป็นเเสงพระลักษณ์ พระฤๅษีจับปากกาพระลักษณ์จับหน้า จับตาสวาหะ

ออฟไลน์ sudfish2499

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ปกติทุกคน ก้อรักแม่ทุกคนและทุกๆวันอยู่แล้ว ไม่มีใครที่ไม่รักแม่ ปากบอกรักแม่แต่ทำตัวเองให้แม่เสียใจ ให้แม่เสียน้ำตาเพียงหยดเดียว เราก็บาปแล้วครับ เราไม่สามารถที่จะตอบแทนพระคุณขอบแม่ได้หมดในชาตินี้ แล้วเราสิ จะทำความดี เพื่อคุณแม่ได้มากแค่ไหน ขอแค่ให้เราเป็นคนดี แค่นี้คุณแม่ก้อคงจะภูมิใจมากแล้ว  ความดีกับความชัวแต่ละคนก็รู้ บางครั้งเราไม่จำเป็น จะต้องบอกแม่ ว่าจะทำสิ่งนี้ให้แม่ สิ่งนั้นให้แม่ ถ้าเห็นแล้วว่า สิ่งนั้นมันเป็นความดี ก้อทำไปเถอะ การทำดี ไม่จำเป็นต้องไปบอกคนอื่น ไม่จำเป็นต้องไปประกาศให้คนอื่นได้รับรู้ แค่เรารู้ตัวเองว่าเราทำดีแค่นี้พอแล้ว บางคนทำความดีเพื่อให้เอาหน้า ก้อมีเยอะ
ส่วนผมเมื่อก่อนอยู่กับแม่ พอวันแม่ ก้อจะกราบเท้าแม่ประจำ แต่ตอนนี้ผมอยู่ กทม. แม่อยู่ ตจว. คงไม่ได้ลงไปกราบเท้าแม่  ผมซื้อแค่ ผ้าถุงให้แม่ได้ใส่แล้วก้อให้เงินแม่นิดหน่อยน่ะครับ

**สิ่งไหนที่ดีสิ่งนั้นควรทำ **

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• ตติยะ
  • ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด
    • MSN Messenger - thongma4@hotmail.com
           เป็นคนนครพนมค่ะ พอจบม.6 ก็มาศึกษาต่อที่ อุดร พบจบก็มาทำงานที่ชลบรี จึงทำให้ 10 ปีที่ผ่านที่วันแม่ได้แต่โทรหา ทุกปีจะมีของขวัญให้แม่ปีนี้เป็นรองเท้าค่ะ แม่ไม่ชอบซื้อของดีๆใช้กลัวเปลือง เราเองพอรู้ว่า ยี้ห้อนี่ไม่แพงไปคุณภาพดีก็เลยซื้อ ส่ง EMS กลับไปให้ท่านใช้ค่ะ

ไม่เสียสละ  ชัยชนะไม่เกิด 

• รองประธาน
 :059:ขอประกาศให้ทราบโดยทั่วกันว่า....ท่านที่ส่งข้อความมาในกระทู้นี้ทุกท่าน
เป็นผู้ได้รับรางวัลกันทุกคน....เป็นหลวงพ่อทวดพิมพ์สี่เหลี่ยม หลังยันต์ห้าแถว ฝังหัวเสือหลวงพ่อเปิ่น...
ซึ่งทั้งหมดมีอยู่ ๔๗ ท่าน...ติดต่อรับรางวัลได้ที่ท่านเว็บ...ในวันที่ 12 สิงหาคมนี้ ที่วัดบางพระ
ท่านใดที่มารับไม่ได้ให้ติดต่อกับ..sho presley...ขอเจริญพร...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ส.ค. 2552, 06:32:55 โดย RaveeSajja »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
นมัสการพระอาจารย์ครับ ยินดีกับทุกๆท่านที่ร่วมกิจกรรมกันนะครับ

"รักคุณแม่กันมากๆนะครับ" :001:

ออฟไลน์ candygirl2009

• ทุติยะ
  • **
  แม่เป็นเหมือน "สิ่งศักสิทธ์ สถิตอยู่ในใจ "ไม่ว่ายามกิน ก็นึกถึง ยามนอนก็นึกเห็น แม่ แม่คือ แม่พระ ลูกคนนี้อาจไม่เคยบอกรักแม่เลยสักครั้ง เพราะความเขินอาย อายที่จะพูดออกไป  ลูกได้แต่ก็บอกรักแม่ด้วยสิ่งที่ลูกแสดง สิ่งที่ลูกทำ คำที่ลูกพูดนั่นก็เป็นสิ่งยืนยันได้ว่า รักมากมาย รักนิรันดิ์ และดอกมะลิ ให้แม่ของฉันคนเดียว.
  แม้นะความดีของแม่เราจะบรรยาย กี่รอบกี่ม้วนก็คงไม่มีที่สิ้นสุด ยังไงก็ลูกแม่เราให้อภัยเสมอ สิ่งไหนที่ทำให้แม่ไมสบายใจก็ไม่อยากให้แม่ต้องมารับรู้ กับสิ่งที่น่ายินดี สิ่งที่ทำให้แม่สบายใจฟังแล้วรู้สึกดี ก็อยากที่จะให้ท่านรับรู้ เวลามอง เวลาเห็นถึงความสุขกายและรู้ถึงความสุขทางใจของแม่ว่าแม่รู้สึกอย่างนั้นมากมายเท่าไร ก็ยิ่งทำให้เรารู้สึกโล่งใจและสุขตามไปด้วย.
  จะเอาอะไรมาแลกแม่เรา เราก็ไม่ยอม สู้ สู้ รัก แมที่สุด :090:

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
มองแม่เห็นแม่แก่เฒ่า แต่ตัวเรานั้นไร้ความสามารถ เราไม่อาจทดแทนท่านได้หมด ทุกวันนี้แสนรันทด แม่ยังยอมอดให้เราเอาไปก่อน

รักแม่มากนะ
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ

TUM

แสดงความดีใจกันเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ทีได้รับรางวัลด้วยครับ (ได้อ่านข้อความของแต่ละครับ ปลื้ม หมดครับ  :016: :015: )

• นวมะ
:059:สำหรับท่านที่ได้ส่งข้อความแสดงความคิดความรู้สึกที่มีต่อแม่ มาร่วมในกระทู้

"ลูกศิษย์ที่ดีของหลวงพ่อเปิ่น ลูกกตัญญูของแม่" ทุกท่านเป็นผู้ได้รับรางวัลกันทุกท่านไม่มี รางวัลที่1 ที่2 ที่3
แต่จะได้เหมือนกันหมด คือ "หลวงปู่ทวดพิมพ์สี่เหลี่ยม หลังยันต์ห้าแถว ฝังหัวเสือหลวงพ่อเปิ่น"

ซึ่งจัดสร้างโดย วัดทุ่งเว้า บ้านท่าไคร้-นาแล ต.นาสีนวน อ.เมือง จ.มุกดาหาร...ซึ่งมีผู้ร่วมแสดงความคิดเห็นมาทั้งหมด 47 ท่าน
กรุณาติดต่อรับรางวัลได้ที่ หลวงพี่เว็บ..ในวันที่ 12 สิงหาคมนี้ ที่วัดบางพระ และท่านใดที่มารับด้วยตนเองไม่ได้ กรุณาติดต่อ..
"cho presley"...ขอเจริญพร..รวี สัจจะ-สมณะไร้นาม...10/8/52 เวลา 21.34น
.

ลำดับที่   รายชื่อผู้ได้รับรางวัล   ลำดับสมาชิก
๑   kkkkkkkk   ๕๓๒๘
๒   jaturong   ๓๗๖๙
๓   kongkeha   ๔๒๗๕
๔   เอก นนทบุรี   ๙๔๗
๕   รัช สุทธิสาร   ๕๐๓๙
๖   eXeCuTioNz - IX   ๓๙๑๓
๗   tor.20   ๔๓๙๕
๘   ณ.อยุธยา   ๓๖๔๔
๙   อุณาโลม   ๒๗๕๗
๑๐   TTTUTTT   ๓๒๖๗
๑๑   ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)   ๑๗๖๘
๑๒   ชลาพุชะ   ๓๑๘๔
๑๓   derbyrock   ๓๘๖๘
๑๔   Jamesrongchai   ๔๐๔๑
๑๕   ชินฺนปญฺชร   ๑๐๕๘
๑๖   ตั้ม/พรหมนิมิตร   ๔๒๒๒
๑๗   ก้านยาว   ๕๑๔๕
๑๘   Artistic (อาร์ต)   ๕๑๗๔
๑๙   ลูกชายพ่อสังวรณ์   ๗๙๓
๒๐   Pig_Never_Die   ๔๑๘๕
๒๑   mawin_14   ๓๙๙๔
๒๒   k911   ๔๑๐๘
๒๓   SiMPle   ๓๘๖๒
๒๔   ยอดรัก..บางแค   ๕๑๑๓
๒๕   น้องลิงน้อย   ๓๐๗๗
๒๖   Sak1459   ๔๐๕๔
๒๗   ผู้หญิงธรรมดา   ๔๙๒๔
๒๘   kaitak   ๓๓๓๘
๒๙   porvfc   ๓๘๗๒
๓๐   prathomsak   ๓๒๖๙
๓๑   เณรน้อยเส้าหลิน   ๒๔๐๗
๓๒   to   ๑๕๓๓
๓๓   porpar   ๓๐๖๔
๓๔   Teeครับผม   ๒๔๖๑
๓๕   พ่อขุนผาเมือง   ๕๐๖๖
๓๖   หนึ่ง   ๒๔๙๐
๓๗   ไทยแท้   ๕๒๐๘
๓๘   คงกระพัน_นะจ้า   ๕๒๑๗
๓๙   peachsama   ๔๙๕
๔๐   somboon matkeaw   ๑๑๓๖
๔๑   kaitip   ๕๓๙
๔๒   PAE   ๓๕๒๓
๔๓   j_kirsada   ๑๙๗๐
๔๔   บอส ดินเเดง   ๔๗๓๑
๔๕   sudfish2499   ๓๐๑๘
๔๖   ปาท่องโก๋   ๔๒๗๗
***รวม ๔๖ ท่านนะครับขอบพระคุณพระอาจารย์อีกครั้งครับ.***
ติดต่อรับรางวัลได้ที่ ศาลาชาติ ศาสน์ กษัตริย์ กุฏิหลวงพี่ญา ตั้งแต่เวลา ๗.๐๐ น. เป็นต้นไป

ชี้แจงเพิ่มเติม "หลวงปู่ทวดพิมพ์สี่เหลี่ยม หลังยันต์ห้าแถว ฝังหัวเสือหลวงพ่อเปิ่น" มีจำนวน ๔๑ องค์
อีก ๕ องค์จะเป็น หลวงปู่ทวดพิมพ์สี่เหลี่ยม หลังยันต์ห้าแถว แบบธรรมดาไม่ฝังหัวเสือ
เพื่อเป็นการไม่ได้เปรียบเสียเปรียบกัน ให้สุ่มหยิบเอานะครับ
"มือดีได้ มือร้ายไม่ต้องเสียใจ" ขอมอบ "ดวงตราพุทโธมหาลาภ" ของพระอาจารย์โด่งให้ ๕ ท่านที่เลือกได้พระแบบไม่ฝังหัวเสือครับ

ถึงทุกท่าน...

เดี่ยวพี่โชวขอรอรายชื่อทั้งหมดที่เหลือ ที่ได้รับพระไปแล้ววันนี้จากพระเก่งนะคะ.. เพื่อดำเนินการในขั้นตอนต่อไป!
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ส.ค. 2552, 07:26:36 โดย cho presley »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ไม่เสียใจคับผม เป็นคนแรกและคนเดียวที่ไม่ได้หัวเสือ  :070: :070: :070: :070:

• รองประธาน
ไม่เสียใจคับผม เป็นคนแรกและคนเดียวที่ไม่ได้หัวเสือ  :070: :070: :070: :070:
เอาไว้โอกาศหน้า...คงจะได้สมความปรารถนา...เจอหน้ารับกับมือพระอาจารย์เลย

• นวมะ
ขอแสดงความยินดีกับ
ลูกศิษย์ที่ดีของหลวงพ่อเปิ่น...ลูกกตัญญูของแม่..ทุกท่าน

รายชื่อผู้โชคดีที่ได้รับพระแล้ว ณ.วัดบางพระ..เมื่อวันที่ 12 สิงหาคม 2552 ที่ผ่านมา

1.kkkkkkkk  
2. jaturong  
3. รัช สุทธิสาร
4. ณ.อยุธยา
5. ปุญฺญานุสฺสติ
6. ชลาพุชะ  
7. derbyrock  
8. Jamesrongchai  
9. k911  
10. น้องลิงน้อย   ๓๐๗๗      *sudfish2499รับแทนแล้ว*
11. kaitak  
12. porvfc  
13. prathomsak  
14. เณรน้อยเส้าหลิน   ๒๔๐๗  *ปุญฺญานุสฺสติ รับแทนแล้ว*
15. Teeครับผม  
16. peachsama   ๔๙๕       *นายตะกรุดรับแทนแล้ว*
17. PAE  
18. j_kirsada           *derbyrockรับแทนแล้ว*
19. sudfish2499
20. ปาท่องโก๋         *ชลาพุชะรับแทนแล้ว*

รวมทั้งหมดทั้งสิ้น..จำนวน 20 คนนะคะ.. ขอบพระคุณการประสานงานอย่างยอดเยี่ยมจาก พระเก่ง หลวงพี่เว็บ.. ขอบพระคุณผู้ที่รับแทน.. น่ารักจริงๆ... ส่งให้ถึงมือผู้รับจริงด้วยนะ... :009:

หลายคนถามหาว่าพี่โชวทำไมไม่มา...ตอบตรงนี้เลยจะได้ไม่ต้องสงสัยหรือหงุดหงิด: ติดภาระกิจ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ส.ค. 2552, 01:18:57 โดย cho presley »

• นวมะ
รายชื่อผู้โชคดีที่ได้ส่งที่อยู่จัดส่งพระ..มาทาง cholvibul@hotmail.com แล้ว
แหม..ส่งมาให้อย่างไวจริงๆ..ยอดเยี่ยมมากลูกศิษย์ที่ดีของหลวงพ่อเปิ่น ลูกกตัญญูของแม่

1. ตั้ม/พรหมนิมิตร  
2. mawin_14  
3. tor.20  
4. ชินฺนปญฺชร (ห่อรวมกับปอปลานะ แล้วเอาไปแบ่งกันอย่าจิ๊กของเพื่อนหละ)  
5. porpar  
6. SiMPle  
7. ยอดรัก..บางแค  
8. to  
9. คงกระพัน_นะจ้า  
10. kaitip      
11. บอส ดินเเดง     
12. TTTUTTT   แวะมาหาพี่ที่ออฟฟิศรับเอาไหม?

ข่าวดี! คือว่า... เฉพาะ12 คนนี้...ได้โบนัสพิเศษ.. โทษฐานมีความไวเป็นเลิศ..
ท่านจะได้รับผ้ายันต์มหาเสน่ห์ อิ่นแก้วคำหลวง ของ อาจารย์เม้ง ขุนแผน..จากพี่โชวด้วยหละ..
(ท่านเคยเมตตาพี่โชวมาครั้งร่วมบุญกันค่ะ.. เลยขออนุโมทนาบุญต่อเสียด้วยโอกาสนี้เลย)

ผ้ายันต์นี้..โดดเด่นทางด้านมหาเสน่ห์ตำรับล้านนา โดยนอกจาก อาจารย์เม้ง ขุนแผน..ยังมี หลวงปู่อั๊พ วัดท้องไทร และหลวงพ่อพูน วัดบ้านแพนและเกจิอีกหลายท่าน..ปลุกเสกด้วยนะจ๊ะ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ส.ค. 2552, 01:40:05 โดย cho presley »

• นวมะ
14 ท่านผู้โชคดี..ขานรายชื่อครั้งสุดท้าย ก่อนหมดเขตรับพระ.. :070:

(ขอสงวนสิทธิ์บริการจัดส่งให้เฉพาะท่าน...ที่ส่งที่อยู่จัดส่งมาภายใน 20 สิงหาคม 2552
หากพ้นไปจากนี้ถือว่าสละสิทธิ์นะ..
:070: โอ๋..อย่าร้องนะ! พี่โชวจะฮุบไว้เองซะเลย.. :004:)

[shake]check it out! check it out!  check it out!  check it out!  [/shake]

1. kongkeha   ๔๒๗๕
2. เอก นนทบุรี   ๙๔๗
3. eXeCuTioNz - IX   ๓๙๑๓
4. อุณาโลม   ๒๗๕๗
5. ก้านยาว   ๕๑๔๕
6. Artistic (อาร์ต)   ๕๑๗๔
7. ลูกชายพ่อสังวรณ์   ๗๙๓
8. Pig_Never_Die   ๔๑๘๕
9. Sak1459   ๔๐๕๔
10. ผู้หญิงธรรมดา   ๔๙๒๔
11. พ่อขุนผาเมือง   ๕๐๖๖
12. หนึ่ง   ๒๔๙๐
13. ไทยแท้   ๕๒๐๘
14. somboon matkeaw   ๑๑๓๖

กรุณาส่งอีเมล์ที่อยู่ตามformatด้านล่างที่ cholvibul@hotmail.com
1. ชื่อ-นามสกุล nick name :
2. ชื่อที่ใช้ในการแสดง (ล๊อคอิน):
3. ที่อยู่จัดส่ง เฉพาะที่มีผู้รับตลอดเวลา:
4. เบอร์โทรศัพท์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ส.ค. 2552, 01:57:52 โดย cho presley »

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
แหมพี่โชว์นี่สวยแถมยังใจดีอิกน้ะครับ :009:
ขอบพระคุณมากมายเลยครับ  :054: :054
อนุโมทนาสาธุขอให้ใด้ผลบุญเยอะๆๆน้ะครับ  :054: :054:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ติดตามกระทู้นี้ไม่ทันแล้ว มาช้าไป

แต่ยังทันแสดงความยินดีกับทุกท่านครับ ความรักของแม่  และความรักของคุณลูกๆ คนดีทั้งหลาย น่าประทับใจมากครับผม

ของจริงไม่มีเฟค อ่านแล้วได้ใจมากๆ  ขอบคุณครับ

TUM

รายชื่อผู้โชคดีที่ได้ส่งที่อยู่จัดส่งพระ..มาทาง cholvibul@hotmail.com แล้ว
แหม..ส่งมาให้อย่างไวจริงๆ..ยอดเยี่ยมมากลูกศิษย์ที่ดีของหลวงพ่อเปิ่น ลูกกตัญญูของแม่

2. mawin_14   
3. tor.20 
4. ชินฺนปญฺชร (ห่อรวมกับปอปลานะ แล้วเอาไปแบ่งกันอย่าจิ๊กของเพื่อนหละ)  
5. porpar   
6. SiMPle   
8. to   
10. kaitip      
12. TTTUTTT  แวะมาหาพี่ที่ออฟฟิศรับเอาไหม?

ข่าวดี! คือว่า... เฉพาะ12 คนนี้...ได้โบนัสพิเศษ.. โทษฐานมีความไวเป็นเลิศ..โอ้ โห้ พี่โชว์ ไม่ได้ไวนะ แต่พอเปิดกระทู้ดูก็ ส่งเลยครับ  :052: ซิ้งมากครับ กับเว็บวัดบางพระ ให้ทุกอย่าง ทั้งเพื่อนแสนดี มิตรไมตรี (ถึงจะไม่เคยเจอหน้ากันมาก่อนครับ) ซักวัน ผมจะไปเจอเพื่อนๆพี่ๆน้องๆให้จงได้ครับ
ท่านจะได้รับผ้าายันต์มหาเสน่ห์ อิ่นแก้วคำหลวง ของ อาจารย์เม้ง ขุนแผน..
จากพี่โชวด้วยหละ..
(ท่านเคยเมตตาพี่โชวมาครั้งร่วมบุญกันค่ะ.. เลยขออนุโมทนาบุญต่อเสียด้วยโอกาสนี้เลย)

ผ้ายันต์นี้..โดดเด่นทางด้านมหาเสน่ห์ตำรับล้านนา โดยนอกจาก อาจารย์เม้ง ขุนแผน..ยังมี หลวงปู่อั๊พ วัดท้องไทร และหลวงพ่อพูน วัดบ้านแพนและเกจิอีกหลายท่าน..ปลุกเสกด้วยนะจ๊ะ..

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
  ยินดีกับทุกท่านที่ได้รับรางวัลด้วยครับ .........
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ DAENG

• ปัญจมะ
ยินดีกับทุกท่านที่ได้รับรางวัลด้วยครับ  :093:ขับรถแท็กชี่ไม่ค่อยมีคนโดยสารจะสักยันต์อะไรดีครับจึงจะเรียกผู้โดยสารได้ดีครับมีพี้ๆๆขับแท็กชี่ถามมาครับ :054: :023: :034:ขอบคุณครับแดง 17;

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เอาไว้โอกาศหน้า...คงจะได้สมความปรารถนา...เจอหน้ารับกับมือพระอาจารย์เลย

กราบนมัสการพระอาจารย์โด่งครับผม  ขอบพระคุนมากครับผม ที่เมตตาแก่ศิษย์ :114: :114: :114: :054:

ออฟไลน์ Jamesrongchai

• อัฏฐมะ
กราบนมัสการพระคุณเจ้า
สวัสดีพี่โชว์และพี่น้องทุกท่าน
ผมขอขอบพระคุณอย่างสูงที่ได้มอบพระลป.ทวด เป็นที่ระลึกในครั้งนี้ครับ
และสัญญาว่าจะขอรักษาความเป็น "ลูกศิษย์ที่ดีของหลวงปู่และลูกที่ดีของพ่อแม่" ให้ได้ตลอดไป
ปล. ผมได้ตั้งสัจจะว่าจะขอเลิกเหล้า บุหรี่ ถวายหลวงปู่และพ่อแม่ เนื่องในวันที่ 12 August(เพราะเชื่อว่าการไม่เบียดเบียนตนเองก็ถือว่าเป็นบุญแล้ว) ขณะนี้ผมทำได้แล้ว "ผมเป็นอิสระแล้วครับ"

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
กราบนมัสการพระอาจารย์ระวี สัจจะ ที่มีเมตตา และขอขอบพระคุณ คุณโชว์มา ณ ที่นี้ด้วยครับ 
ได้รับความเมตตาและกรุณาจากท่านทั้งสอง ขอขอบพระคุณครับ  :054:

ออฟไลน์ ชินฺนปญฺชร

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - chinapat_a@hotmail.com

2. mawin_14   
3. tor.20 
5. porpar   
6. SiMPle   
8. to   
10. kaitip      
12. TTTUTTT  แวะมาหาพี่ที่ออฟฟิศรับเอาไหม?

ข่าวดี! คือว่า... เฉพาะ12 คนนี้...ได้โบนัสพิเศษ.. โทษฐานมีความไวเป็นเลิศ..
ท่านจะได้รับผ้ายันต์มหาเสน่ห์ อิ่นแก้วคำหลวง ของ อาจารย์เม้ง ขุนแผน..จากพี่โชวด้วยหละ..

ขอบคุณมากครับพี่สาวที่แสนดี

ออฟไลน์ eXeCuTioNz - IX

• สุสานหมายเลข ๙
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - yaicw49@hotmail.com
    • อีเมล
นมัสการหลวงพ่อโด่ง ด้วยนะครับ

ที่มีเมตตาแก่ศิษย์ทั้งหลาย

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
นมัสการหลวงพ่อโด่งครับ

ออฟไลน์ บอส ดินเเดง

• ทุติยะ
  • **
  • บารมีเข็มทองพ่อประคอง คะนองฤทธิ์
    • www.monnut.com
กราบนมัสการ หลวงพ่อโด่ง ครับ

ที่เมตตาต่อเหล่าศิษย์ เเลขอขอบคุณพี่ชบา ที่ให้ผ้ายันต์มานะจร๊ะ

ขอให้สวยวันสวยคืน นะจ๊ะพี่ชบา

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
กราบนมัสการและขอบคุณหลวงพ่อโด่งด้วยครับ
ผมได้รับพระหลวงพ่อทวดองค์ยืนด้านล่างฝังหัวเสือด้านหลังเป็นยันต์ห้าแถวเรียบร้อยแล้วครับ
สภาพพระสมบูรณ์ร้อยเปอร์เซ็นต์ไม่มีที่ติครับ
แล้วก็นำไปใช้ก็เจอประสบการณ์ดีดีเลยครับทางด้านคงกระพันเข้าใจว่าอย่างนั้น
คือว่ากระดูกไม่หักซีกโครงอยู่ครบไม่เจ็บแต่เลือดซิบๆเล็กน้อยปวดแป๊ปนึงก็หายเป็นปกติครับ  
แต่อยากจะรบกวนเรื่องประวัติความเป็นมาต่างๆ การจัดสร้าง มวลสาร ผู้ประกอบพิธี ของพระองค์นี้หน่อยครับ
(คือมีพวกๆถามมาก็ตอบไม่ค่อยถูกเท่าไหร่ก็บอกไปว่าได้มาจากการร่วมกิจกรรมในเว็บบอร์ดวัดบางพระอ่ะครับ)
ขอบพระคุณมากมากครับ  ปล.พระสวยจริงๆครับใครเห็นก็ชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.ย. 2552, 04:21:50 โดย ลูกชายพ่อสังวรณ์ »

• รองประธาน
กราบนมัสการและขอบคุณหลวงพ่อโด่งด้วยครับ
ผมได้รับพระหลวงพ่อทวดองค์ยืนด้านล่างฝังหัวเสือด้านหลังเป็นยันต์ห้าแถวเรียบร้อยแล้วครับ
สภาพพระสมบูรณ์ร้อยเปอร์เซ็นต์ไม่มีที่ติครับ
แล้วก็นำไปใช้ก็เจอประสบการณ์ดีดีเลยครับทางด้านคงกระพันเข้าใจว่าอย่างนั้น
คือว่ากระดูกไม่หักซีกโครงอยู่ครบไม่เจ็บแต่เลือดซิบๆเล็กน้อยปวดแป๊ปนึงก็หายเป็นปกติครับ 
แต่อยากจะรบกวนเรื่องประวัติความเป็นมาต่างๆ การจัดสร้าง มวลสาร ผู้ประกอบพิธี ของพระองค์นี้หน่อยครับ
(คือมีพวกๆถามมาก็ตอบไม่ค่อยถูกเท่าไหร่ก็บอกไปว่าได้มาจากการร่วมกิจกรรมในเว็บบอร์ดวัดบางพระอ่ะครับ)
ขอบพระคุณมากมากครับ  ปล.พระสวยจริงๆครับใครเห็นก็ชอบ

หลวงพ่อทวดรุ่นนี้จัดสร้างโดยวัดทุ่งเว้า บ้านท่าไคร้-นาแล ต.นาสีนวน อ.เมือง จ.มุกดาหาร
เพื่อแจกจ่ายให้แก่ผู้ที่มาร่วมทำบุญที่วัด(ไม่ได้จัดจำหน่ายหรือให้เช่าบูชา) โดยพระในวัดตำมวลสารแบบโบราณ
และปั๊มกันในวัด สร้างตามสูตรเนื้อว่านวัดช้างให้ ปัตตานี พระอาจารย์เมสันติ์ คมฺภีโร (หลวงโด่ง)เป็นผู้ประกอบพิธี
จัดสร้าง บวงสรวง ผสมผง อธิษฐานจิต ปลุกเสกเดี่ยว ในโบสถ์มหาอุดของวัดทุ่งเว้า (มีประตูหน้าบานเดียว ไม่มีหน้าต่าง)
ส่วนมวลสารที่ใช้นั้นหลักๆคือ ว่าน ๑๐๘..หลวงพ่อทวดเนื้อว่านปี ๙๗ ชำรุด(บูชา ๓ นิ้ว)...ดินกากยายักษ์..
มวลสารที่สร้างจตุคามปี ๓๐ ...ผงอิทธิเจคณาจารย์ทั่วประเทศ ทุกจังหวัด ธาตุกายสิทธิ์ต่างๆอีกมากมาย
เพราะปี ๓๖-๓๗ เดินทางไปหาครูบาอาจารย์ที่มีชื่อเสียงทุกจังหวัดเพื่อขอมวลสารมาจัดสร้างหลวงปู่โต๊ะรุ่น ๑๐๘ ปี
และผงอิทธิเจของครูบาอาจารย์ต่างๆในอดีตเกือบทั่วประเทศ...ที่มีผู้เก็บสะสมไว้และได้รับบริจาคมา
ให้ถามมาดีกว่าว่า...มวลสารนี้มีไหม...ของพระอาจารย์ท่านนี้มีไหม...จะดีกว่า เพราะว่ามีมากจนเกินจะบอกและเขียน...
และจะได้บอกที่มาที่ไปของมวลสารว่า...ได้มาอย่างไร...เพราะเก็บสะสมมวลสารต่างๆมายี่สิบกว่าปีแล้ว...
....

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
ขอบคุณมากนะครับพี่ โชว์ ได้รับแล้วคับ ดีใจเป็นอย่างยิ่งคับ ครั้งแรกที่ได้รับ รางวัลจากวัดบางพระคับ ดีใจมากๆๆ :001:

ออฟไลน์ oOkongkehaOo

• ตติยะ
    • อีเมล
หว้าเซงๆจังได้แต่ไม่มารายงาน   แหมถ้าผมไม่ลงวินโด้ไหม่น้า ได้ไปนานแล้ว
การเล่นดนตรีนั้นต้องใช้จิตใจไม่ใช่เล่นตามกระแส เพราะถ้ามันไม่ออกมาจากจิตใจ คนฟังก็คงไม่คิดว่ามันเพราะ

คุนลองเล่นกีตาร์ในห้องน้ำดูสิ แล้วคุนจะได้ซาวไหม่ในบ้านคุน 555+

• นวมะ
หว้าเซงๆจังได้แต่ไม่มารายงาน   แหมถ้าผมไม่ลงวินโด้ไหม่น้า ได้ไปนานแล้ว
โปรดติดตามตอนต่อไป.. โปรแกรมดีๆ แบบนี้สำหรับ..'ลูกศิษย์ที่ดีของหลวงพ่อเปิ่น..' น่าจะมีอีกในไม่ช้านะคะ..
หากมีโอกาสไปกราบนมัสการหลวงพ่อโด่ง ที่วัดทุ่งเว้า..หลวงปู่ทวดรุ่นนี้น่าจะไม่ไกลเกินเอื้อมที่จะได้ครอบครอง.. ท่านมีความเมตตามาก..
โอกาสหน้าจะถ่ายรูปมาให้ชมความงดงามพร้อมรายละเอียดอีกครั้ง!