ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวด่วน! หลวงปู่กาหลงละสังขารแล้ว.. โชว  (อ่าน 18663 ครั้ง)

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ข่าวด่วน

หลวงปู่กาหลง เตชวัณโน พระผู้มีเขี้ยวแก้วเป็นของศักดิ์สิทธิ์ติดตัวมาตั้งแต่เกิด ได้ละสังขารอย่างสงบแล้ว เมื่อวันที่ 12 กันยายน 2552 เวลา 1.09 น. ณ โรงพยาบาลเปาโล
โดยได้เข้ารับการรักษาอย่างต่อเนื่องมาตลอด
และล่าสุดได้เข้ารับการรักษา เมื่อ 25 พค.52 ซึ่งรวมเวลาได้ 3 เดือน 18 วัน

และนั่นคงเป็นเหตุที่งานไหว้ครูหลวงปู่กาหลงครั้งสุดท้าย
ตั้งแต่วันศุกร์ที่ 11 กันยายนที่ผ่านจนถึงวันนี้หลวงปู่กาหลงไม่ได้มาร่วมพิธีให้ศิษยานุศิษย์ได้กราบ..
มาเพียงรูปหล่อและภาพถ่ายโยงสายสิญจน์อย่างที่เห็นในภาพ..

หลวงปู่กาหลง เกิดเมื่อวันที่ 10 มค. 2461 วันเสาร์ ปีมะแม ศิริอายุได้ 91 ปี

กำหนดการ ณ วัดเขาแหลม จ.สระแก้ว

1. วันที่ 13 กย. จะนิมนต์หลวงปู่กลับวัดเขาแหลม โดยจะบรรจุไว้ในโลงแก้ว
2. รดน้ำเวลา 17.30 น.
3. สวดพระอภิธรรม เวลา 19.30 น.

ศิษยานุศิษย์หลวงปู่กาหลงท่านใดประสงค์เป็นเจ้าภาพร่วมพิธี.. หรือไปร่วมพิธีที่วัดเขาแหลม.. ไปกันค่ะ...  cho

ข่าวคราวความคืบหน้า ขอแจ้งรายละเอียดให้ทราบอีกครั้ง..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2552, 08:40:17 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ร่วมไว้อาลัยกับการจากไปของหลวงปู่ด้วยครับ.

เกิดขึ้น คงอยู่ แล้วก็ดับไปตามกาล

สังขารจะสิ้นแต่คุณงามความดีจะคงอยู่ตลอดไป.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2552, 09:03:15 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ natus

• ทุติยะ
  • **
ร่วมไว้อาลัยอีกคนครับ  :054:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณพี่โชวสำหรับข่าวสารมากนะครับ  ขอไว้อาลัยด้วยครับ.. :054:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
   ขอบคุณมากสำหรับข่าวสาร
ท่านจะพักผ่อนซะที่
  ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ oat7293

• จตุตถะ
    • อีเมล
ปีนี้เราสูญเสียผู้สืบทอดศาสนาไปหลายท่านครับ ขอน้อมจิตกราบหลวงปู่ครับ

ออฟไลน์ Jesus

• สัตตมะ
  • **
  • ผมเป็นคนเดินช้าเเต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
    • MSN Messenger - judas_66@hotmail.com
ร่วมไว้อาลัยหลวงปู่อีกคนครับ
I AM GRAPHIC DESIGNER

ออฟไลน์ sergent

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
 23; :054: ร่วมไว้อาลัยหลวงปู่ด้วยครับ ขอให้ดวงวิญญานหลวงปู่จงไปสู่สุขติ ครับ (สิ้นคณาจารย์ดีๆไปอีกท่านหนึ่ง) ไว้อาลัยครับ

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
ขอร่วมไว้อาลัยหลวงปู่กาหลงด้วยครับ
ว.พิชัยรัตน์

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ขอนอบน้อมไว้อาลัยกับการจากไปของหลวงปู่ด้วยครับ

ขอบคุณมากสำหรับข่าวสารครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ เด็กแสบ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เด็กแสบ แถบราม
    • MSN Messenger - sun-ram39-@hotmail.com
ขอไว้

อาลัย

ด้วยคน

คราบ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ขอร่วมไว้อาลัยด้วยนะครับผม.. :114: :054:

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
ขอไว้อาลัยในการจากไปของหลวงปู่กาหลงด้วยครับ

ขอบคุณคุณโชว์สำหรับข่าวสารครับ
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
ขอกราบไว้อาลัยด้วยครับ
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ คjกระพัu_ชาตรี

• 0o0o
  • จตุตถะ
  • หนุมาน
    • MSN Messenger - minnn007_63@hotmail.com
    • อีเมล
 :054:สังขารใดในโลกย่อมไม่เที่ยง
โทธุลีทง พุทธังสวหะ

ออฟไลน์ oakkyoakz999

• เด็ก กรุงเทพ
  • จตุตถะ
ขอร่วมไว้อาลัยหลวงปู่กาหลงครับ
ปิโยเทวา มนุษานัง ปิโยพรหมา นะมุตตโม ปิโยนาคะ สุปันนานัง ปินินทะริยัง นะมามิหัง

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอร่วมไว้อาลัยหลวงปู่กาหลงด้วยนะครับ

ออฟไลน์ nimitr

• ตติยะ
ขอร่วมไว้อาลัยหลวงปู่กาหลงครับ

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
ขอร่วมไว้อาลัยหลวงปู่กาหลง ด้วยคร้าบ :070:
และขอขอบคุณพี่โชว สำหรับข่าวสารคร้าบ :054:

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอร่วมแสดงความไว้ อาลัยหลวงปู่ด้วยครับ

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ขอร่วมไว้อาลัยหลวงปู่กาหลงครับ  :054: :054: :054:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
ขอนอบน้อมหลวงปู๋ท่าน

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ขอไว้อาลัยหลวงปู่กาหลงด้วยครับ :054: :070: :070:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ thebaszaa

• ก้แค่นั้น ^^
  • ทุติยะ
  • **
  • อยากเรียนอาคมจัง
ร่วมไว้อาลัยครับ หลวงปู่กาหลง

ขอให้บารมีหลวงปู่ช่วยคุ้มครองตัวข้าพเจ้าและครอบครัวรวมทั้งลูกศิษย์ลูกหาทั้งหลายด้วยเถิด

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับสำหรับข่าวสาร  ขอร่วมไว้อาลัยด้วยครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอร่วมอาลัยแด่หลวงปู่กาหลงด้วยครับ ท่านละเพียงสังขาร แต่คุณงามความดีและบารมีท่านจะคงอยู่ในใจลูกศิษย์ตลอดไปครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอร่วมใว้อาลัย หลวงปู่ด้วยครับ ออกพรรษานี้ผมกะว่าจะไปกราบท่าน  ผมเสียใจมากครับ  :054: :054: :054: :054: :054:

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
เกิด..แก่..เจ็บ..ตาย..ล้วนเป็นของธรรมดา..ทุกคนเกิดมาล้วนต้องเจอกันทั้งนั้นครับ..สวัสดี

ออฟไลน์ ขุนกระบี่

• ฉัฏฐะ
  • *
กระผมขอร่วมไว้อาลัย  ในการจากไปอย่างไม่มีวันหวลกลับ  ของหลวงปู่กาหลง  กระผมไปร่วมครอบครูกับหลวงปู่กาหลงและหลวงปู่อั้นทุกปี  ปีนี้ในใจก็นึกว่าถึงเวลาก็จะไปครอบครู  แต่ก็มาได้ยินข่าวร้ายเสียก่อน  ขอบคุณที่ส่งข่าวมาบอกครับ

ออฟไลน์ jaturong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
กราบนมัสการหลวงปู่กาหลง ขอร่วมไว้อาลัยครับ

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
ใดใดโลกล้วนอนิจัง.... :054:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
กราบนมัสการ พระเถระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบและเป็นที่พึ่งพิงของศิษยานุศิษย์ มาโดยตลอด บัดนี้ บนท้องฟ้า ได้มีครูอาจารย์เราขึ้นไปปฏิบัติ เมตตาคุ้มครองเราเพิ่มอีก1ครับท่าน เนื้อหนังหายไป แต่จิตท่านยังคงอยู่อีก นานเท่านานครับ นมัสการหลวงปู่กาหลง และขอบคุณคุณโชว์ๆ ด้วยสำหรับข่าวอันสำคัญนี้ครับ

ถ้าคบธรรมดาสามาญ หากท่าน จากเราไปก็ให้โศรกเศร้าเสียใจ แต่ในระดับพระอริยสงฆ์สงฆ์ผู้เมตตา ทีเราๆท่านๆเคารพ ทุกท่านนั้น ถือว่า
ละสังขารเป็นการเริ่มต้อนของการ เฝ้าดูและคุ้มครองศิษย์รักของท่าน ได้ละเอียด และชัดเจนกว่าช่วงทรงสังขารครับ

สังขารยังผลให้ติดยึดกับมิติเหล่านั้นๆ หากแต่ผู้บรรลุ แล้ว มิไช่ปัญหา ถ้าต้องการและหมายมั่นคือไป ปุ๊บก็ถึงปั๊บ แต่เมื่อไม่มีสังขารอันติดยึดก็เหลือเพียง จิตและ กายละเอียดหรือกายทิพย์ เท่านั้น ไม่แน่ พี่น้องที่แขวนพระ หรือไหว้พระ น่ะ สมมุติเราไหว้รูปปั้นหลวงปู่เปิ่นของเรา
หรือไหว้รูปหล่อหลวงพ่อตัด หลวงปู่กาหลง หรือบูรพกษตริย์ แต่โบราณ ที่ท่านละสังขารไปแล้วนั้น เขาว่ากันว่า ท่านมิได้อยู่ในรูปหล่อนั้นแ แต่อยู่ข้างๆเรากำลังดูว่าเรากำลังทำอะไร หนอ ถ้าดีท่านก็ช่วยครับพี่น้อง

ขอบพระคุณทุกท่าน 1วันบนโน้นนน กับ100หรือ1000วันบนนี้ อัตราส่วนช่างแตกต่างกันมาก ว่ากันว่าพระที่ท่านไปสู่ชั้นเทวดา นี้อายุท่านหลักพัน หลักหมื่นปีครับ ดังนั้นทำอะไรอย่าคิดว่าท่านมิรู้นะครับ ไม่แน่ ครู อาจารย์ท่านอาจกำลังอยู่ข้างๆพี่น้องก็ได้ครับเพียงแต่เราสัมผัสได้ทางความรู้สึกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2552, 10:50:58 โดย peachsama »
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

porvfc

• บุคคลทั่วไป
ขอร่วมไว้อาลัยกับการจากไปขอหลวงปู่ด้วยค่ะ  :054:

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
ขอร่วมไว้ลาลัยกับการจากไปของหลวงปู่ด้วยครับ  :054:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ bluelife

• ตติยะ
กราบนมัสการหลวงปู่ครับ ขอไว้อาลัยด้วยครับ

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
ร่วมไว้อาลัยหลวงปู่ด้วยครับ   :054:

ออฟไลน์ ชินฺนปญฺชร

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - chinapat_a@hotmail.com
ไว้อาลัยกับการจากไปของหลวงปู่ด้วยครับ
นะเมตตา โมกรุณา พุทปราณี ธายินดี ยะเอ็นดู แก่ข้าพเจ้าที่แท้จริง นะมะพะทะ ทะพะมะนะ

ออฟไลน์ seka

• สัตตมะ
  • **
ขอร่วมใว้อาลัย หลวงปู่ด้วยครับ

ออฟไลน์ jojozang

• จตุตถะ
ขอร่วมไว้อาลัยหลวงปู่อย่างสุดซึ้ง....ขอเกิดเป็นศิษย์หลวงปู่ทุกชาติไปครับ

ออฟไลน์ sudfish2499

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอร่วมไว้อาลัยหลวงปู่กาหลงด้วยครับ
และขอขอบคุณ พี่ Cho มาครับ ที่มาแจ้งข่าวให้ทราบ

ออฟไลน์ @แปดเศียร@

• ปัญจมะ
ขอไว้อาลัยด้วยครับ

ขอบคุณพี่โชวมากๆครับที่บอก
เมืองไทยสิ้นเกจิขลัง ไปอีก1แล้วครับ

ปีนี้ ละสังขารไปหลายรูปแล้วนะครับ
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
ขอไว้อาลัยหลวงปู่กาหลงครับ
หลวงปู่ยังอยู่ในใจเสมอครับ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ขอร่วมไว้อาลัยหลวงปู่ด้วยครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ร่วมไว้อาลัยหลวงปู่ครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
กราบนมัสการและร่วมไว้อาลัยหลวงปู่กาหลง ครับ  :054:
เมื่อวันเสาร์ที่ 12 ที่ผ่านมา ได้ไปร่วมในพิธีอยู่เลยครับ
เช้านี้ทราบข่าวหลวงปู่แล้วขนลุกซู่เลย ครับ

ออฟไลน์ eak15

• จตุตถะ
  • อย่ากลัวการทำดี
    • MSN Messenger - eak.thai@hotmail.com
ร่วมไว้อาลัยหลวงปู่ด้วยครับ  :070:
จงกระทำความดีอย่าท้อถอย วันละน้อยค่อยๆเป็นค่อยๆไป
การทำดีที่ได้อยู่ที่ใจ ทยอยใช้กรรมเถอะจะเกิดดี

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ร่วมไว้อาลัยต่อการจากไปด้วยนะครับ  :070:

ออฟไลน์ noo^^pure

• ตติยะ
ปีนี้เป็นปีขากลับของพระแท้หลายรูปครับ

หลวงปู่ม่วง วัดยางงาม,หลวงปุ่ทิม วัดพระขาว,หลวงปู่พวง วัดตะโน

ขอแสดงความอาลัยมาอีกครั้งครับ
คบคนพาลมีน้ำใจก็ไม่ผิด
คบบัณฑิตแล้งน้ำใจก็ไร้ผล
คบคนชั่วเราไม่ชั่วไม่อับจน 
คบคนดีไม่ใช้ผลก็จนใจ ...

มีมิตรแท้แค่หนึ่งเดียวเยียวยาได้
มีมิตรเทียมมากมายตายคาที่
มนุษย์เป็นสัตว์สังคมนับล้านปี
คบมิตรแท้เสี้ยวนาที.. ซิรอดตาย

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
ปีนี้เป็นปีขากลับของพระแท้หลายรูปครับ

หลวงปู่ม่วง วัดยางงาม,หลวงปุ่ทิม วัดพระขาว,หลวงปู่พวง วัดตะโน

ขอแสดงความอาลัยมาอีกครั้งครับ

ขอเพิ่มเติมอีก ๑ รูปครับ

หลวงพ่อตัด วัดชายนา

:054:  :054:  :054:

ออฟไลน์ ohhonui

• อยากไปวัดจังเลยแต่ไม่มีเวลา
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - ohhonui@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - ohhonui
ร่วมไว้อาลัยแก่การจากไปของหลวงปู่ครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
กราบนมัสการหลวงปู่กาหลง เตชวณฺโณ  ขอรับ 

สังขารที่เปี่ยมด้วยเมตตาเหลือประมาณ ได้ละลงเสียแล้ว เพื่อภพภูมิที่สูงขึ้นไป

น้อมส่งหลวงปู่สู่สุคติเบื้องสูง สมกับบามีธรรมที่หลวงปู่ได้บำเพ็ญมาขอรับ

ขอบคุณพี่โช ที่แจ้งข่าวสารให้ได้ทราบ ครับ

• นวมะ
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
สังขารหลวงปู่กาหลง..ไปถึงวัดเขาแหลม จังหวัดสระแก้ว เมื่อวานนี้..
แค่มองภาพสังขารท่าน  :070: คงต้องร้องไห้โฮ... มิอาจกลั้นน้ำตาไว้ได้...เสียใจมากกกก... :070:
เดี่ยววันหยุดจะไปกราบสังขารท่านที่วัดเขาแหลม..เป็นครั้งสุดท้าย..และไม่ลืมจะนำภาพมาให้ชมกัน
..
..ขอบคุณภาพจากเว็บไซท์หลวงปู่กาหลง by soken..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ย. 2552, 09:51:32 โดย cho presley »

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
ขอบคุณ สำหรับ ข่าวสารครับ พี่โชว  :070: แล้วอย่าลืมเก็บภาพมาฝากอิกน้ะครับ
เพราะน้องๆๆคงไม่ได้ไปกราบท่านครับ ฝากพี่โชว ด้วยน้ะครับ
ปล.อย่าลืมของฝากด้วยน้ะครับ :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ย. 2552, 10:03:28 โดย ยอดรัก..บางแค »

ออฟไลน์ kenichiollo69

• ทุติยะ
  • **
กราบนมัสการอาลัย หลวงปู่กาหลง ด้วยความเคารพ ศรัทธายิ่ง
กันภัย๔๔

• นวมะ
สิ้นเกจิดังสระแก้ว "หลวงปู่กาหลง"
ข่าวสด ฉบับวันที่ 14 กันยายน พ.ศ. 2552 

เมื่อเวลา 01.10 น. วันที่ 13 ก.ย. หลวงปู่กาหลง เตชวัณโณ เจ้าอาวาสวัดเขาแหลม ต.วังทอง อ.วังสมบูรณ์ จ.สระแก้ว หรือที่บรรดาเซียนพระนักนิยมพระเครื่องรู้จักกันดีในนามหลวงปู่กาหลง เขี้ยวแก้ว พระเกจิชื่อดัง มรณภาพอย่างสงบ ด้วยโรคมะเร็งที่ลำคอและปอด ที่ร.พ.เปาโลเมโมเรียล กรุงเทพมหานคร สิริอายุ 92 ปี 72 พรรษา หลวงปู่กาหลงเข้ารักษาอาการอาพาธตั้งแต่เดือนพ.ค.ที่ผ่านมา คณะแพทย์ตรวจพบอาการมะเร็งในลำคอ จึงขอให้หลวงปู่กาหลงงดภารกิจและพักผ่อนมากๆ ด้วยเกรงว่าสุขภาพจะทรุดโทรมลง แต่ท่านยังปฏิบัติศาสนกิจดังเดิม

ต่อมาเมื่อที่ 11 ก.ย. คณะศิษย์ได้พาหลวงปู่เข้ารักษาที่โรงพยาบาลเปาโล อาการยิ่งทรุดหนักลง จนมรณภาพในที่สุด โดยศพหลวงปู่กาหลง ได้เคลื่อนย้ายออกจากโรงพยาบาลเปาโล เมื่อเวลา 06.00 น. จากนั้นได้เคลื่อนขบวนไปที่จ.สระแก้ว เพื่อนำไปตั้งศพ ณ ศาลาอเนกประสงค์ วัดเขาแหลม และเปิดให้ประชาชนผู้ที่นับถือหลวงปู่ เข้ารดน้ำศพแสดงความอาลัยเป็นครั้งสุดท้าย ตั้งแต่เวลา 15.00 น.เป็นต้นไป คณะศิษยานุศิษย์ของหลวงปู่กาหลงกับคณะสงฆ์วัดเขาแหลม จะประกอบพิธีบำเพ็ญกุศลและสวดพระอภิธรรมศพเป็นเวลา 100 วันก่อนดำเนินเรื่องเพื่อขอรับพระราชทานเพลิงศพต่อไป

สำหรับประวัติ หลวงปู่กาหลง เตชวัณโณ หรือ หลวงปู่กาหลง เขี้ยวแก้ว พระเถราจารย์ที่มีเขี้ยวแก้วกลางเพดานปาก ซึ่งคนโบราณเชื่อว่าเป็นผู้มีบุญญาธิการสูง เกิดในสกุล นงนุช เมื่อวันที่ 10 ม.ค. 2461 ปีมะแม เป็นชาวเมืองเพชรบุรีโดยกำเนิด เมื่ออายุครบ 20 ปีบริบูรณ์ เข้าพิธีอุปสมบท ที่วัดนาบุญ จ.ปทุมธานี โดยมีหลวงพ่อช้าง วัดเขียนเขต จ.ปทุมธานี เป็นพระอุปัชฌาย์ หลวงปู่กาหลงได้ร่ำเรียนวิทยาคมจากพระเกจิชื่อดังมากมาย วัตถุมงคลที่ท่านสร้าง อาทิ ตะกรุดช้างผสมโขลง ผ้ายันต์นารายณ์ทรงครุฑ พระผงรูปเหมือนนั่งเสือ พระปิดตาหลวงปู่กาหลง เหรียญหนุมานขี่สิงห์ปี 2547 เหรียญเสมารูปเหมือนหลวงปู่กาหลง เป็นต้น หลวงปู่กาหลง นับเป็นพระเกจิอาจารย์รุ่นเก่า ที่เคยเข้าร่วมพิธีปลุกเสกวัตถุมงคลครั้งยิ่งใหญ่ พิธี 25 พุทธศตวรรษ ณ สนามหลวงและพระวิหารหลวงวัดสุทัศน์ เป็นพระภิกษุสงฆ์ที่ประพฤติดีปฏิบัติชอบ cho. chaba

• นวมะ

luangpukalong news update by cho.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ย. 2552, 12:20:43 โดย cho presley »

• นวมะ
ท่านเจ้าคุณ คณะ 1 วัดสุทัศน์ เป็นประธานพิธีรดน้ำศพหลวงปู่กาหลง ณ.วัดเขาแหลม จังหวัดสระแก้ว..

ศิษย์ใกล้ชิด เมตตาภาพนี้มาจากเว็บหลวงปู่กาหลง.. น่าสนใจค่ะ

สังขารหลวงปู่กาหลงไม่ได้ฉีดน้ำยา

สังขารหลวงปู่กาหลงลงโลงบุษบกไม้สักประดับมุกแล้ว..

picture by taifoon website luangpukalong.com

หลวงปู่กาหลง..อยู่ในความทรงจำของเราตลอดไปcho..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2552, 01:07:36 โดย cho presley »

TUM

สวัสดีครับ

เดี๋ยวต้องออกไปซื้อหวยซะแล้ว เจ็โชว์

เดี่ยวถ้าทุกจริงจะขึ้นเครื่อง ไป นครปฐม เลย

......  :002:

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
ขอนอบน้อม ร่วมไว้อาลัย คับผม
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ omeos

• ตติยะ
  • ทุกข์และสุขอยู่ใกล้่กันนิดเดียว อยู่ที่คุณจะเลือก
    • อีเมล
สังขารของคนย่อมไม่เที่ยงแท้ ไว้อาลัยด้วยครับ

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
ขอร่วมไว้อาลัยครับ

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
กราบนมัสการอาลัย หลวงปู่กาหลง ด้วยความเคารพ ศรัทธายิ่ง

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ปล.พี่สาวไปวัดเขาแหลมเมื่อไหร่ไปด้วยนะครับ

ออฟไลน์ @แปดเศียร@

• ปัญจมะ
หวยออก เก้าหนึ่งสอง (912)

แต่ผมคิดว่า
92(อายุหลวงปู่)

อ่านว่า เก้า+สิบสองครับ
แหะๆ ใช่หรือเปล่าน้อ ???? :002:

• นวมะ
หวยออก เก้าหนึ่งสอง (912)

แต่ผมคิดว่า
92(อายุหลวงปู่)

อ่านว่า เก้า+สิบสองครับ
แหะๆ ใช่หรือเปล่าน้อ ???? :002:

ใช่นะ! เขาถูกกันระนาว.. ไอ้เรารึ..เล่นไม่เป็น..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ย. 2552, 12:00:14 โดย cho presley »

ออฟไลน์ WARLORD88

• อัฏฐมะ
  • SAKULTHEP SINGLOR
    • อีเมล
ขอกราบไว้อาลัย  ด้วยความเคารพยิ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ย. 2552, 10:02:30 โดย WARLORD88 »
ทุกสิ่งทุกอย่างที่ตั้งใจ ขอให้ประสบความสำเร็จทุกประการ

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
กราบนมัสการหลวงปู่กาหลงครับ

ขอไว้อาลัยอย่างสุดซึ้งครับ

พอผมรู้ข่าวผมช็อคมากเลยครับ ผมนับถือหลวงปู่มาก

เสียใจครับ เสียใจจริงๆ ผมเคยพบหลวงปู่ 2 ครั้งครับ

หลวงปู่ท่านใจดีมากเลยครับ เสียดายที่พระดีๆจากพวกเราไปอีกรูปแล้วครับ

ขอให้บุญบารมีที่หลวงปู่สร้างสมมา จงนำพาให้หลวงปู่ไปอยู่ในภพที่ดีครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ artcokes

• จตุตถะ
  • สัมมาอะระหัง ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
อาลัยหลวงปู่กาหลงขอให้พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เทวดาชั้นฟ้า จงดลบันดาลให้ท่านจงสู่สวรรค์ชั้นดาวดึงษ์ด้วยเทอญ

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ครับ แจ้งข่าวเป็นระยะๆด้วยนะครับ ถึงหลวงปู่ละสังขารไปแล้วแต่ท่านยังคงคุ้มครองบรรดาศิษย์ที่ศรัทธายึดมั่นใจองค์ท่านเสมอครับ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

TUM

ด้วยความอาลัยยิ่ง

โดย นายชญานนท์ ลังกาชัย

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
กราบนมัสการหลวงปู่และร่วมไว้อาลัยครับ...

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
ร่วมไว้อาลัยกับการจากไปของหลวงปู่ด้วยครับ