ผู้เขียน หัวข้อ: ปากแม่น้ำเจ้าพระยา หลายจุดทั่วโลก-เสี่ยงจมบาดาล  (อ่าน 2069 ครั้ง)

ออฟไลน์ ไทยแท้

• จตุตถะ

เตือนสภาวะโลกร้อน และปัจจัยอื่นๆ เช่น การทำเขื่อน ทำเหมือง และสูบน้ำบาดาล

ล้วนเป็นสาเหตุทำให้พื้นที่ 2 ใน 3 บริเวณสามเหลี่ยมปากแม่น้ำขนาดใหญ่ทั่วโลกเสี่ยงจมน้ำ รวมถึงสามเหลี่ยมปากแม่น้ำเจ้าพระยาของประเทศไทย ซึ่งทรุดลงปีละ 2-6 นิ้ว เพราะผลจากการสูบน้ำบาดาล วาร สารเนเจอร์จีโอไซเอินซ์ ระบุว่า เจมส์ ซิวิตสกี จากสถาบันวิจัยขั้วโลกเหนือและเทือกเขาแอลป์ มหาวิทยาลัยโคโลราโด ประเทศสหรัฐอเมริกา และคณะ เผยผลการศึกษาภาพถ่ายดาวเทียม พบว่า พื้นที่ร้อยละ 85 ของสามเหลี่ยมปากแม่น้ำใหญ่ 33 แห่งทั่วโลกเคยถูกน้ำท่วมหนักในช่วงทศวรรษที่ผ่านมา กินพื้นที่เสียหาย 260,000 ตารางกิโลเมตร มีผู้เดือดร้อนเกือบ 500 ล้านคน

ผลศึกษาชี้ว่า พื้นที่เสี่ยงอาจเพิ่มขึ้นอีกครึ่งหนึ่งภายในศตวรรษนี้หากระดับน้ำทะเลสูงขึ้นอันเป็นผลจากการเปลี่ยนแปลงสภาพอากาศ

โดย ทวีปเอเชียจะเป็นภูมิภาคที่เดือดร้อนหนักที่สุด อย่างไรก็ตาม สามเหลี่ยมปากแม่น้ำทุกทวีปที่มีคนอาศัยหนาแน่นและทำการเกษตรล้วนเสี่ยง อันตราย ยกเว้นออสเตรเลียและขั้วโลกใต้ สำหรับสามเหลี่ยมปากแม่น้ำที่เสี่ยงจมน้ำมากที่สุดมี 11 แห่ง อาทิ เจ้าพระยาในไทย ไนล์ในอียิปต์ โรห์นในฝรั่งเศส แม่น้ำเหลืองในจีน แยงซีในจีน ส่วนสามเหลี่ยมปากแม่น้ำที่เสี่ยงรองลงมามี 7 แห่ง เช่น คงคาในบังกลาเทศ อิรวดีในพม่า โขงในเวียดนาม มิสซิสซิปปีของสหรัฐ

" สามเหลี่ยมปากแม่น้ำจะมีตะกอนมาสะสมตามธรรมชาติเมื่อน้ำในแม่น้ำเอ่อล้นแล้ว ท่วมกินพื้นที่กว้าง แต่มนุษย์มีส่วนทำให้สามเหลี่ยมปากแม่น้ำหลายแห่งจมจากการทำเขื่อนกั้นต้น น้ำและเปลี่ยนเส้นทางไหลของน้ำ ทำให้ตะกอนไม่ไหลลงมาสะสม และการทำเหมืองใต้ดินกับการสูบน้ำบาดาลมีส่วนทำให้สามเหลี่ยมปากแม่น้ำจมเช่นกัน" ซิวิตสกี กล่าว
ขอขอบคุณเนื้อหาข่าว คุณภาพดี โดย: หนังสือพิมพ์ข่าวสด
เงินหมด ยศยังอยู่

ออฟไลน์ tonfaiss

• ไม่คบคนพาล คบบัณฑิต บูชาผู้ที่ควรบูชา ถือว่าเป็นมงคลที่สูงสุด
  • สัตตมะ
  • **
  • สิ่งที่ควรประจักษ์แจ้งเราได้ประจักษ์แจ้งแล้วแค่ไหน
    • ICQ Messenger - 897840711
ตอบ: ปากแม่น้ำเจ้าพระยา หลายจุดทั่วโลก-เ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ก.ย. 2552, 10:49:08 »
ขอบคุณ...ครับ

สำหรับการหาข่าว ดี ๆ มานำเสนอ ให้ได้รับรู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ย. 2552, 10:49:49 โดย mahaaigQ »
[shake]...เด็กน้อยที่กำลังเติบใหญ่
เหมือนดอกไม้ที่กำลังจะเบ่งบาน
ถ้าสิ่งที่ปลูกฝังให้เขาเป็นความดี
เขาคงจะเติบใหญ่เป็นคนดี...
[/shake]

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
แล้วเราจะทำยังไงกันดี สภาวะธรรมชาติจะคร่าชีวิตคนไทย ต้องย้ายเมือง555

cho presley       

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
อื่มน่าคิดนะ..........จะต้องรีบย้ายแว้ว................ :114: :114: :114:

ออฟไลน์ oOkongkehaOo

• ตติยะ
    • อีเมล
เก็บของ ย้ายบ้าน 555555  :074: :074: :074:
การเล่นดนตรีนั้นต้องใช้จิตใจไม่ใช่เล่นตามกระแส เพราะถ้ามันไม่ออกมาจากจิตใจ คนฟังก็คงไม่คิดว่ามันเพราะ

คุนลองเล่นกีตาร์ในห้องน้ำดูสิ แล้วคุนจะได้ซาวไหม่ในบ้านคุน 555+

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

เคยอ่านเรื่องภาวะโลกร้อน ทำให้น้ำแข็งที่ขั้วโลกเหนือละลายไวขึ้น น้ำอาจจะท่วมโลกทำนองนี้นะครับ ว่าจะชวนหาคนมาต่อเรือ แต่คิดว่าผมคงอยู่ไม่ถึงวันนั้น เลยล้มเลิกความตั้งใจ ยังงัยก็หนีขึ้นเขาที่สูงๆไว้แล้วกันครับ :005: :005:

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ kkk

• สัตตมะ
  • **

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ผมหนีตายอย่างเดียวครับข้าวของไม่ขนหยิบพระเครื่องหลวงปู่ไปอย่างเดียวครับ :004: :004:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ tuytan

• ปัญจมะ
ขอบคุณมากๆครับกับข่าวสาร

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ช่วยกันประหยัดพลังงานครับ :005: