ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพบรรยากาศงานตักบาตรเทโว  (อ่าน 2078 ครั้ง)

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
ภาพบรรยากาศงานตักบาตรเทโว
« เมื่อ: 12 ต.ค. 2552, 07:18:36 »
เป็นภาพบรรยากาศงานตักบาตรเทโว ที่สำนักสงฆ์หนองหวาย ที่พระอาจารย์ธนพงศ์ (ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น) เป็นเจ้าอาวาส คนส่วนใหญ่ที่มาจะเป็นคนในพื้นที่และพื้นที่ใกล้เคียงที่ศัทธาในพระพุทธศาสนาศัทธาองค์หลวงพ่อเปิ่นและ พระอาจารย์ธนพงศ์ที่เป็นพระนักพัฒนาทุกคนที่ได้เข้ามาล้วนเลื่อมใสในบารมีของท่านและความตั้งใจจริงของท่านที่จะสร้างวัด
เพื่อใช้เป็นสถานที่ประกอบพิธีทางศาสนาและสืบทอดพระพุทธศาสนาต่อไป

ชาวบ้านมารอตักบาตรกันตั้งแต่เช้าตรู่บางคนพาลูกพาหลานมาด้วยน่ารักมาก

พระอาจารย์ลงจากกุฎิ

ภาพหลวงพ่อเปิ่นภายในศาลาการเปรียญวาดโดยพระอาจารย์

ภาพบรรยากาศภายในศาลาการเปรียญ

ลุกตักบาตรกันเป็นแถวงานนี้ได้บุญกันถ้วนหน้า

พระอาจารย์ให้ศีลกับญาติโยม

เสร็จแล้วก็พร้อมเพรียงกันรับพรแล้วก็กลับบ้านด้วยความสุขอิ่มบุญไปตามๆกันสาธุ

ตอนนี้ทางเข้าสำนักสงฆ์ลาดยางเสร็จแล้วครับ เดินทางสะดวกสบายไม่เหมือนเมื่อก่อนที่เป็นทางลูกรังกว่าจะไปถึงเล่นเอาผมเปลี่ยนเป็นสีทองเลยทีเดียว
ออกพรรษานี้ใครไปทำบุญตักบาตรที่ใหนกันบ้างครับ  :114:

บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ตอบ: ภาพบรรยากาศงานตักบาตรเทโว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ต.ค. 2552, 07:24:48 »
กราบมนัสการพระอาจารย์พงษ์ พระผู้เป็นนักพัตนาจริงๆครับ

ขอบคุณท่านnobeetaด้วยครับ ที่เก็บภาพบรรยากาศในงานมาให้ชมกันครับ ชอบบรรยากาศแบบนี้จังครับ
เป็นความสามัคคี ร่วมแรงร่วมใจของคนในหมู่บ้าน มีงานบุญงานอะไรก็จะมาออกแรงช่วยกันครับ มีเงินช่วยเงิน ไม่มีเงิน มาช่วยแรง
คนละไม้ คนละมือ นี่แหละครับ ความสุขจริงๆครับ....สวรรค์บนดิน
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ภาพบรรยากาศงานตักบาตรเทโว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ต.ค. 2552, 07:26:48 »
น่าเลื่อมใมมากครับ

ขอกราบนมัสการ พระอาจารย์ธนพงศ์

และขอบารมีหลวงพ่อเปิ่นรวมทั้งพระอาจารย์ในวัดบางพระทุกรูป

ช่วยปกปักรักษา ลูกศิษให้พ้นจากภัยอันตรายใดๆทั้งสิ้น ด้วยเถิด สาธุ สารุ สาธุ
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ต.ค. 2552, 07:31:12 »
กราบมนัสการพระอาจารย์พงษ์ ครับ

บารมีหลวงปู่แผ่ไปทั่วโลกครับ สาธุ

ขอบคุณท่าน nobeeta  มากครับสำหรับภาพบรรยากาศ

ขอร่วมอนุโมธนาด้วยนะครับ สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ต.ค. 2552, 07:31:29 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ kill

• สมาชิกที่ถูกแบน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 ต.ค. 2552, 07:36:27 »
ขอบคุณท่าน nobeeta  มากได้อารมณดุจไปร่วมงานเลย 02;
ฆ่ากิเลสให้หมด แล้วจะหมดทุกข์

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 ต.ค. 2552, 08:46:02 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ

ร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ที่ได้ร่วมตักบาตรเทโว ครับ   ปีละครั้งเท่านั้น   สาธุๆ

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ต.ค. 2552, 10:28:45 »
กราบมนัสการพระอาจารย์พงษ์ พระผู้เป็นนักพัตนาจริงๆครับ

ขอบคุณท่านnobeetaด้วยครับ ที่เก็บภาพบรรยากาศในงานมาให้ชมกันครับ ชอบบรรยากาศแบบนี้จังครับ
เป็นความสามัคคี ร่วมแรงร่วมใจของคนในหมู่บ้าน มีงานบุญงานอะไรก็จะมาออกแรงช่วยกันครับ มีเงินช่วยเงิน ไม่มีเงิน มาช่วยแรง
คนละไม้ คนละมือ นี่แหละครับ ความสุขจริงๆครับ....สวรรค์บนดิน
ใช่ครับพี่ ภาพบรรยากาศแบบนี้สมัยนี้หาดูยากโดยเฉพาะสังคมในเมือง คนต่างจังหวัดพอวันพระทีจะตื่นแต่เช้าหาเก็บดอกไม้หุงข้าวทำกับข้าวเพื่อเตรียมไปวัดทุกอย่างทำเอง
ทำด้วยความตั้งใจ ไม่ต้องซื้อหา ผมกลับบ้านทีไรไปวัดเห็นผู้คนช่วยเหลือกันเห็นแล้วรู้สึกดีจริงๆนี่แหละครับคนไทย

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 ต.ค. 2552, 09:59:10 »
ชาวบ้าน จูงลูกเล็กเด็กแดงเข้าวัดทำบุญ ตักบาตรข้าวสารอาหารแห้ง ฟังธรรม..
ทุกกิจกรรมที่มาจากความปลื้มปิติ และตั้งใจ..ล้วนส่งผลบุญให้เราทั้งสิ้น.. ชาตินี้แหละ..ไม่ต้องรอถึงชาติหน้าเลย

อนุโมทนาบุญเผยแพร่ภาพนำเสนอปวงชน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ต.ค. 2552, 10:01:36 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 ต.ค. 2552, 01:16:12 »
เห็นวัดที่ไกลๆยังไม่เจริญอยากให้เพื่อนๆพี่ๆไปทำบุญที่ต่างจังหวัดกันมากๆนะครับสำหรับคนที่มีโอกาศไปเที่ยวต่างจังหวัดครับ :053: