ผู้เขียน หัวข้อ: กรรมผู้ที่ลบหลู่พระสงฆ์ และศาสนา  (อ่าน 7535 ครั้ง)

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
การทำกรรมกับสถาบันพระศาสนาก็ถือเป็นเรื่องสำคัญเช่นกัน เพราะศาสนาไม่เคยเสื่อม
แต่จิตใจของคนเราเสื่อมลง ทุกวันนี้มีบางคนนินทาพระภิกษุสงฆ์
พระภิกษุสงฆ์หรือบุคลากรสำคัญของพระพุทธศาสนา
เราไม่รู้หรอกว่า ผู้ที่เราติฉินนินทานั้นท่านมีจิตใจในระดับไหน
หากเราพลั้งไปนินทาว่าร้ายพระที่ท่านภาวนาหรือพระปฏิบัติ
กรรมอันหนักหนาจะเป็นสิ่งที่ย้อนมาสู่ตัวเราอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

ผู้ที่มักตำหนิพระสงฆ์ในใจ หรือเอาเรื่องของพระสงฆ์หรือบุคลากรทางศาสนา
มานินทาเป็นที่สนุกปากนั้น เมื่อใดก็ตามที่กรรมนั้นย้อนกลับมา
ตนเองก็จะถูกผู้อื่นมองไม่ดี ตั้งแง่ว่าเป็นคนไม่สุจริตทั้งๆที่ตัวเองไม่เคยทำอะไรผิด
และไม่เป็นที่ยอม รับของคนทั่วไป มีแต่ปัญหาให้ว้าวุ่นใจตลอด
ซึ่งเป็นผลกรรมจากการตำหนิพระสงฆ์องค์เจ้า

ผู้ที่ลบหลู่พระสงฆ์ และศาสนา มักพบผลกรรม คือ เดือดร้อนเพราะไฟ ไฟไหม้บ้าน ไฟดูด
ขอบคุณ koymoo เวปพลังจิต

การพิมพ์ข้อความเผยแพร่ส่อเสียด ตำหนิ ลบหลู่ และนินทา ระวังไฟด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ม.ค. 2553, 09:59:50 โดย job@love »
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ตอบ: กรรมผู้ที่ลบหลู่พระสงฆ์ และศาสนา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ต.ค. 2552, 10:28:20 »
ขอบคุณพี่จ๊อบค่ะ

กรรมแบบนี้..ทำอะไรก็ไม่ขึ้น..ไม่เจริญค่ะ
สิ่งดีๆที่พระสงฆ์ปฏิบัตินั้นมีเยอะมากมายค่ะ
..แต่(บางคน)กลับไม่สรรเสริญ
มองแต่สิ่งที่ไม่ดี..แล้วเอามาตีแผ่โฆษณา
ผลกรรมที่ได้รับอยางรวดเร็วก็คงหนีไม่พ้นการไม่เป็นที่ยอมรับของคนในสังคม
พูดง่ายๆสังคมรังเกลียด..หรืออาจจะมากไปถึงแค่เห็นหน้าก็แขยะแขยง..ประมาณนั้น

*สุนัขตัวนั้นรอยย่นที่หน้าผากชัดดี..แต่หนวดมันจางจังเลยค่ะพี่จ๊อบ :095:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: กรรมผู้ที่ลบหลู่พระสงฆ์ และศาสนา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ต.ค. 2552, 10:28:39 »
ขอบคุณท่านจ๊อบมากครับ เกี่ยวกับเรื่องของกรรมที่ทำกับพระสงฆ์... :002:

....เรื่องของกรรม สมัยนี้ตามทันได้เร็วจริงๆครับ....

...คิดดี พูดดี ทำดี ไปสู่สถานที่ดีๆ ชีวิตก็มีแต่ความเจริญ...

...คิดอกุศล  นินทากาเล  ฆ่าสัตว์ตัดชีวิต  อยุ่แต่ในแหล่งอบายมุข ชีวิตก็มีแต่ความตกต่ำ...

...ไม่สร้างบุญ ก็พยามอย่าเพิ่มกรรมกันเลยนะครับ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ต.ค. 2552, 10:55:43 »
ตำหนิพระสงฆ์ในใจ--- บาปน้อยที่สุด เพราะยังไม่ได้บอกใคร

ตำหนิพระสงฆ์ออกทางวาจา--บาปมากขึ้น เพราะเริ่มเผยแพร่ออกมาให้อีกคนรับรู้แล้ว

ตำหนิพระสงฆ์ออกทางการกาย-การกระทำ---บาปมหันต์ เพราะท่านได้กระทำสารเลวชั่วช้าครบสูตรแล้ว..ท่านดำเนินการตำหนิพระสงฆ์องค์เจ้าจนเป็นที่รับรู้ในวงกว้าง!

บทสรุป.. ทุกข้อบาปล้วนต้องชดใช้หนี้กรรมทั้งหมด!..หนัก-เบาตามระดับความชั่วที่กระทำ..cho.

cho presley       

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ต.ค. 2552, 12:48:51 »
กรรมชี้เจตนา---เจตนาชี้กรรม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 2552, 12:50:42 โดย ~เสน่ห์เอ~ »

ออฟไลน์ chatee_poke

• ตติยะ
  • โปเก้ ณ.ซอยคาวบอย(สุขุมวิท23)
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ต.ค. 2552, 05:28:50 »
ตำหนิพระสงฆ์ในใจ--- บาปน้อยที่สุด เพราะยังไม่ได้บอกใคร

ตำหนิพระสงฆ์ออกทางวาจา--บาปมากขึ้น เพราะเริ่มเผยแพร่ออกมาให้อีกคนรับรู้แล้ว

ตำหนิพระสงฆ์ออกทางการกาย-การกระทำ---บาปมหันต์ เพราะท่านได้กระทำสารเลวชั่วช้าครบสูตรแล้ว..ท่านดำเนินการตำหนิพระสงฆ์องค์เจ้าจนเป็นที่รับรู้ในวงกว้าง!

บทสรุป.. ทุกข้อบาปล้วนต้องชดใช้หนี้กรรมทั้งหมด!..หนัก-เบาตามระดับความชั่วที่กระทำ..cho.

จะตำหนิยังไงไม่ว่าจะในใจนอกใจมันก็เลวพอกันละครับแล้วยิ่งไปพูดให้คนอื่นฟังทำให้พระสงฆ์องค์เจ้าท่านได้รับความเสียหายนี่ผมว่ามันไม่น่าจะมีหน้ากลับเข้ามาร่วมสังคมกันได้อีกเลย!!!!!!!!!!!!!!
คิดว่าเป็นใครบุคคลนั้นคงรู้อยู่แก่ใจนะครับ.....ผมขอประนามการกระทำของคุณทำอะไรไว้ขอให้ได้รับกลับคืนไปอย่างสาสมพันเท่าทวีคูณเสียดายที่เข้ามาเป็นศิษย์วัดบางพระจริงๆนะครับว่าไปแล้วเสียชาติเกิดมากกว่าบุคลิคภายนอกก็ดูดีต่างกับจิตใจภายในอย่างลิบลับ
กราบขออภัยที่ต้องใช้คำหยาบคาย.....เพราะว่าก็เหมาะสมแล้วกับคนที่หยาบๆเยี่ยงมัน
[shake]ต่อต้านวัดยานอวกาศ[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ต.ค. 2552, 06:18:46 »
ขอบคุณพี่จ๊อบครับ ชอบรูปหมามากครับ

ออฟไลน์ kill

• สมาชิกที่ถูกแบน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ต.ค. 2552, 06:22:25 »

จะตำหนิยังไงไม่ว่าจะในใจนอกใจมันก็เลวพอกันละครับแล้วยิ่งไปพูดให้คนอื่นฟังทำให้พระสงฆ์องค์เจ้าท่านได้รับความเสียหายนี่ผมว่ามันไม่น่าจะมีหน้ากลับเข้ามาร่วมสังคมกันได้อีกเลย!!!!!!!!!!!!!!
คิดว่าเป็นใครบุคคลนั้นคงรู้อยู่แก่ใจนะครับ.....ผมขอประนามการกระทำของคุณทำอะไรไว้ขอให้ได้รับกลับคืนไปอย่างสาสมพันเท่าทวีคูณเสียดายที่เข้ามาเป็นศิษย์วัดบางพระจริงๆนะครับว่าไปแล้วเสียชาติเกิดมากกว่าบุคลิคภายนอกก็ดูดีต่างกับจิตใจภายในอย่างลิบลับ
กราบขออภัยที่ต้องใช้คำหยาบคาย.....เพราะว่าก็เหมาะสมแล้วกับคนที่หยาบๆเยี่ยงมัน

เยี่ยมมากครับ ค่อยติดตามผลงานเสมอ โพสบ่อยๆๆ นะครับ ยังจำกระทู้เจ้าแม่เสน่ห์ได้เชพทัน  :015:
ฆ่ากิเลสให้หมด แล้วจะหมดทุกข์

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 ต.ค. 2552, 06:25:15 »
ชอบมากท่าน JOB เชพไว้ละ :006: :005: :005: :095: :007:

อ้ายสุ........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ม.ค. 2553, 10:04:05 โดย job@love »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 ต.ค. 2552, 07:16:21 »
ขอบคุณข้อความของพี่จ๊อบ มากครับ สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ...  :089:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ต.ค. 2552, 08:11:37 »
อย่าเล่นกับไฟเลยครับ 

พระสงฆ์ มี ๒ ประเภท  คือ อริยสงฆ์ กับ สมมุติสงฆ์   

อริยสงฆ์ คือ พระอริยะที่ละกิเลสได้บางแล้วตามส่วน ตั้งแต่ Level โสดาบัน ขึ้นไป จนถึงพระอรหันต์

ส่วนสมมุติสงฆ์ คือ ตัวแทนของพระอริยะ  ไม่ใช่ของจริง ของสมมุติขึ้น เฉกเช่นพระพุทธรูปแทนองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

ข้อแตกต่าง คือ สมมุติสงฆ์ถ้าตั้งใจปฎิบัติ ก็ยกระดับเป็น อริยะได้

พระท่านจะพลั้งพลาดอะไรไปก็ตาม ต่อให้ท่านพลาดจริง ผิดจริง   ผู้ว่าก็ไม่พ้นบาปหรอกครับ

ยิ่งถ้าท่านไม่ผิดละก็  รับเละเลยครับ

อย่าว่าแต่หมิ่นพระท่านเลย  คนหมิ่นคน กรรมต้องชดใช้กันเป็นคำๆ เลยนะครับ  ด่าหนึ่งคำ รับไปไม่น้อย   ไม่คุ้มกันเลยครับ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 ต.ค. 2552, 10:48:06 »
ผู้ที่ลบหลู่พระสงฆ์ และศาสนา มักพบผลกรรม คือ เดือดร้อนเพราะไฟ

เป็นผลกรรม ที่ทำให้ร้อนรุ่ม ได้ทั้งชีวิต
อย่างน้อยก็เผาผลาญในอก หาความสุขไม่ได้

ขอบคุณบทความจาก ท่านจ๊อบ ด้วยนะคะ

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 ต.ค. 2552, 11:09:04 »
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมครับ
คนเราหลอกคนอื่นได้ แต่หลอกตัวเองไม่ได้
กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นย่อมคืนสนอง

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 ต.ค. 2552, 02:13:15 »
(กรรมชี้เจตนา---เจตนาชี้กรรม)ต่อเติมจากคุณเอนิดนึง (กรรมชี้ถึงจิต จิตชี้ถึงกรรม)ขอนิดนึงนะเพือน55 :050:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 ต.ค. 2552, 06:59:07 »

เยี่ยมมากครับ ค่อยติดตามผลงานเสมอ โพสบ่อยๆๆ นะครับ ยังจำกระทู้เจ้าแม่เสน่ห์ได้เชพทัน  :015:

ถูกต้องที่สุดแล้วหละ ใครทำอะไรก็ได้แบบนั้น!.... แล้วมาดูกัน!... หนังเรื่องนี้อีกยาว! คุณรู้จักฉันดีแค่ไหนกันเชียว?.... แค่ไหน? ฉันไม่เหมือนคนที่คุณเคยเจอมาล้านเปอร์เซนต์!...อย่าเดาเสียให้ยาก!  เจอฉันแค่ไม่ถึงชั่วโมงอย่าด่วนสรุป..เจอฉันแค่ไม่กี่ครั้งอย่าด่วนสรุป...อย่าเดาเสียให้ยาก..

แมน แมนหน่อยดีกว่า!

คนเราต้องดูกันนานๆ...ใครว่าพระ พูดให้ดีๆหน่อย! ไม่ใช่เธอหรอกหรือ.. กระทู้ที่เขาลบไปหน่ะ..เขียนได้ยังไงแบบนั้น..

สวรรค์ในอก นรกที่ใจ...ทำอะไรรู้ดีแก่ใจ! ชั่วหรือเลวตัวเรารู้เอง!..ทุกอย่าง!

ขออภัยพึ่งเห็น...เลยพึ่งจะตอบ....สนุกมากไหม...รื่นเริงปลอมชื่อมา... พอได้แล้ว... ...

ต่อให้เปลี่ยนสไตล์มาอีกห้าร้อยอย่างฉันก็ยังจำเธอได้เสมอ!

อยากจะดังมีอีกหลายวิธี! หยุดทำสารเลวชั่วช้าโชว์โง่ได้แล้ว! จะทำระยำตำบอนที่ไหนก็ทำ..แต่อย่าใช้บอร์ดเป็นสื่อ..

ฉันไปทำอะไรให้เธอหรือ?...ฉันโง่เองมีคนเตือนฉันแล้วว่า 'อย่าไปยุ่งกับมัน มันบ้า!' แต่ฉันสงสารเธอ ตอนน้ำตาเธอคลอเบ้าก่อนวันไหว้ครูขณะกินก๋วยเตี๋ยวหน้าวัดบางพระ! นี่หละกรรม..ที่ฉันได้รับเวลาไปยุ่งกะงูเห่า!

ถ้ามีนัดเคลียร์มาได้! เรื่องส่วนตัว...เคลียร์กันนอกบอร์ดมีอะไรโทรมาใช้เบอร์เดิม 24 ชม.
ตกลงต้องแจ้งความจริงๆ หรือเรื่องถึงจะจบเนี่ย? ...

เขียนข้อความนี้เพื่อต้องการให้หยุดการกระทำทั้งหมดได้แล้ว ไม่มีประโยชน์!...แล้วอย่ามายุ่งกัน.. ต่างคนต่างอยู่!
ในเมื่อมันรักกันไม่ได้.. ก็เฉยๆไปสิ!

ขอสงวนสิทธิ์การแสดงความคิดเห็น เพราะเป็นเรื่องของคนสองคนซึ่งความจริงไม่สมควรมาเขียนในบอร์ดด้วย! ขอให้จบแค่นี้! 

ขอบคุณผู้บริหารเว็บบอร์ดทุกท่าน!

ออฟไลน์ อาริงาโต

• -
  • สัตตมะ
  • **
  • -
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • -
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 ต.ค. 2552, 07:39:22 »
กรรมใดใครก่อไว้ กรรมนั้นคืนสนอง ไม่ช้าก็เร็วครับ สาธุ :058: :100:
“ มา มะ  ปะริภุญชันตุ  จะมหาภูตา  อาคัจฉายะ  อาคัจฉามิ  เอหิมะมะ  มามา ”

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 ต.ค. 2552, 09:39:51 »
ทั้งกรรมที่เกิดจากกาย วาจาและใจ คนที่รู้ได้ดีไม่ว่าจะปกปิดหรือเปิดเผยเช่นไรคือตัวเราเอง

กรรมที่เคยก่อไว้ก็พยามเลิกทำเสีย สิ่งที่คิดจะทำก็ยับยั้งไว้เสีย เล่นกับกรรมเล่นกับไฟมีแต่มอดไหม้ทั้งกายและใจ ทั้งก่อนตายและหลังตาย

กรรมใดที่ได้เคยลบหลู่ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และครูบาอาจารย์ ผู้มีพระคุณ ที่เคยสร้างไว้ ก็พยามแก้ไขด้วยการขอขมาตามกระทู้ของคุณnok2009 นะครับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,13276.html

ส่วนเรื่องส่วนตัวของคนสองคน คุยกันส่วนตัวดีกว่านะครับ สิ่งที่ทำในที่ลับคนในที่แจ้งไม่เคยเห็น

เหตุใดถึงต้องทำคนอื่นเขารำคาญด้วยล่ะครับ

จะแจ้งความ จะดำเนินคดีตามกฏหมายก็เชิญตกลงกันที่โรงพักเถอะครับ

เรื่องเดิมและประวัติโรงพยาบาลก็ยังเก็บเรื่องไว้ เชิญประสานงานดำเนินการกันนะครับ

คุณเองก็รุ้ ว่าสิ่งที่ทำมันไม่สมควร แล้วคุณยังจะทำอีกทำไมครับ

ขอสงวนสิทธิ์การแสดงความคิดเห็น เพราะเป็นเรื่องของคนสองคนซึ่งความจริงไม่สมควรมาเขียนในบอร์ดด้วย! ขอให้จบแค่นี้! 

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 ต.ค. 2552, 10:44:33 »
หลายๆคน เขารู้พฤติกรรม เจ้ากรรมนาย Sheแยะเลยหลอนๆๆ ปริ๊ดแตก อยากเป็นนางเอกโลก ออนไลน์ ก็เรียกร้องความสนใจหน่อย :095: :007: :007:

อย่าว่าคนบ้า อย่าถือคนเมาพรายๆ :005: :006: :006: :095: :007:

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 ต.ค. 2552, 11:17:28 »
ขอโทษทีที่กระทู้นี้ทำให้เกิดปากเสียงกัน ผมต้องการสื่อถึงกรรมครับ

ออฟไลน์ เว็บมาสเตอร์...

• ผู้ดูแลระบบ
    • www.bp.or.th
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 ต.ค. 2552, 11:18:58 »
ไม่สงสารตัวของเจ้าของบ้างรึ!...

สร้างกรรม... ผูกเวรกันอยู่ได้... ข้ามพบข้ามชาตินา... ไม่รู้จักจบจักสิ้นนิ...

เอาใจของเจ้าของ... ล้างใจของเจ้าของบ้าง... จะได้สว่างไม่มืดบอด

เผื่อจะรู้จักคำว่า... ให้อภัยแล้วก็อโหสิกรรมบ้าง...

26;