ผู้เขียน หัวข้อ: อดีตจนถึงปัจจุบันกับความเมตตาที่ไม่เปลี่ยนแปลง  (อ่าน 3462 ครั้ง)

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
รูปถ่ายหลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน ถ่ายคู่กับสุนัขตัวโปรดเจ้าสิงห์ ( ภาพนี้ถ่ายไว้นานแล้ว ) เจ้าพวกนี้แหล่ะคือจุดเริ่มต้นของตะกรุดคอหมาอันลือลั่นในปัจจุบัน ( ขออนุญาติท่านเจ้าของภาพเผยแพร่เป็นวิทยาทาน )

ภาพปัจจุบัน ถึงเจ้าสิงห์จะตายไปหลายปีแต่ความเมตตาของหลวงปู่ที่มีต่อสรรพสัตว์ยังไม่เปลี่ยนแปลง

ทิ้งท้ายกับตะกรุดคอหมาทองคำ ยาวประมาณ 2 นิ้ว ครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณครับ ที่นำมาให้ชมกัน

หลวงปู่เป็นคนรักสัตว์ครับ ท่านเมตตามาก สุนัขในวัดกินอิ่มทุกวัน แต่ก่อนหมาที่วัดดุมาก แล้วก็มีคนไปทำร้ายมัน ใช้ไม้ตีบ้าง ใช้เท้าแตะบ้าง

หลวงปู่แย้มท่านทราบข่าว ท่านจึงทำตะกรุดขึ้นมาจำนวนหนึ่ง แล้วมาห้อยกับขอหมาไว้

ปรากฏว่ามีคนไปทำร้ายมัน ใช้ไม้ตี แต่ไม่เป็นไร นับตั้งแต่นั้นมา ผู้คนก็แห่มาที่วัดตะคียนมาตัดเชือกแล้วเอาตะกรุดตรงคอหมาไป :005:

นี้แหละครับ คือที่มาของตะกรุดคอหมา

ขอบคุณรูปภาพจากเว็บคนนนครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
อริยบทของหลวงปู่แย้ม..ที่ยากนักจะพบเห็น ขอขอบพระคุณมากสำหรับภาพถ่าย.. รักน้องหมาเหมือนกัน!

cho presley       

ออฟไลน์ driveman

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ประทับใจในตัวหลวงปู่ มาก ๆ ครับ ดีไจที่ได้เกิดเป็นชาวพุทธ

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ space

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ดูภาพแล้วชอบจังเลยครับ ดูเข้มขลังผสมกับเมตตา หลวงพ่อท่านน่าศรัทธามากครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
กราบนมัสหลวงปู่แย้มครับ :054: :054: :054:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
กราบนมัสการหลวงปู่ครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณสำหรับภาพหลวงปู่แย้มครับ ท่านเมตตาจริงๆครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ขอบคุณสำหรับภาพและข้อมูลครับ

พระผู้เมตตาโดยแท้ครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ kill

• สมาชิกที่ถูกแบน
ภาพrastafa  Wattakian  ยากทั้งสองท่านเลยนะครับ :015:

ขอบคุณที่นำให้ชมหลวงปู่ท่านรักหมามาก ชอบให้อาหารปลาด้วยครับ :054:

ฆ่ากิเลสให้หมด แล้วจะหมดทุกข์

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
ท่านมีเมตตาสูงมากๆคับ....ขอกราบนมัสการคับ....
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
นมัสการหลวงปู่ครับ  :054:

ออฟไลน์ chatchaiood

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อนุโมทนาครับ
เมื่อมีศรัทธา ปฏิหาริย์ย่อมบังเกิด