ผู้เขียน หัวข้อ: คนปลุกพระ  (อ่าน 3534 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
คนปลุกพระ
« เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 10:32:53 »
คนปลุกพระ

--------------------------------------------------------------------------------

ผู้ถาม มีคนเขาฝากมาให้ถามว่า ทำไมคน "ปลุกพระ" จึงต้องมีอาการดิ้นกระแด่ว ๆ ครับ..?
หลวงพ่อ เดี๋ยวถามก่อน...ปลุกพระหนุ่มหรือพระแก่..?

ผู้ถาม ไม่ใช่อย่างนั้นหลวงพ่อ พระที่ห้อยคอน่ะ
หลวงพ่อ อ๋อ...ไม่บอกว่าพระอะไร

ผู้ถาม ทำไมถึงมีอาการสั่นต่าง ๆ นานา ครับ...?
หลวงพ่อ เป็นเรื่องสมาธิของเขานะ สมาธิในตอนนั้นเขาเข้าถึง อุเพงคาปีติ ก็สั่นพั่บ ๆ แล้วก็มีอาการต่าง ๆ เวลาปีติมันจะสั่นมาก แล้วบางคนอารมณ์ไม่ถึงอุเพงคาปีติมันก็ไม่สั่น นั่นสงสัยปลุกพระหรือปลุกคนก็ไม่รู้ คนสั่นไม่ใช่พระสั่น อ๋อ...พระอยู่ในมือพลอยสั่นไปด้วยนะ (หัวเราะ)

ผู้ถาม อย่างนี้แสดงว่าเกี่ยวกับตัวคน ไม่ใช่เกี่ยวกับองค์พระ ใช่ไหมครับ..?
หลวงพ่อ ก็ต้องตัวคน คือกำลังของพระท่านทำแรงขนาดไหนมันก็เหมือนกัน บางทีเขาปลุกรูปเสือ ถ้าขอเสกไว้ในด้านนั้น เขาแสดงอาการคล้าย***************็มี แต่ปลุกรูปหมานี่ไม่เคยเห็น

ผู้ถาม (หัวเราะ) ตอนเป็นนักเรียนเคยปลุกที โอ...ไปเลิกเอาตี ๒ เหนื่อยแทบแย่ แต่เขาว่าปลุกพระนี่ดีนะ ถ้าไม่ปลุกเขาว่าไม่มีฤทธิ์ไม่มีเดช
หลวงพ่อ อ้าว...ไม่ปลุกท่านก็นอนหลับเรื่อยสิ ไปว่าอะไรท่านได้ล่ะ เอาพระมาป้องกันตัว เลี้ยงข้าวท่านบ้างหรือเปล่าเอาแต่ปลุกอย่างเดียว เดี๋ยวท่านก็โกรธ เตะชัก

ผู้ถาม พระที่ห้อยคอนะ หลวงพ่อ
หลวงพ่อ ไม่รู้ล่ะ ไม่เลี้ยงข้าวไม่มีแรงตีกับเขานะ นอนหลับข้าวไม่ได้กิน ต้องเลี้ยงข้าวท่าน เมื่อกี้ถามว่ายังไงนะ...?

ผู้ถาม คือเขาว่าพระเครื่องรางของขลัง ถ้าไม่ปลุกไม่มีผล จริงไหมครับ...?
หลวงพ่อ อย่างนี้แสดงว่าใจไม่มั่นคงจริง คือว่าไม่ได้ถวายความเคารพจริง คำว่า "ปลุก" ก็คือ "อาราธนา" นี่เองใช่ไหม...ถ้าเขาไม่อาราธนาแสดงว่าจิตไม่ยอมรับ ถ้าเขาทำมาด้วยจิตก็ต้องรับด้วยจิต ถ้าสักแต่ว่าคล้องก็มีผลน้อยหน่อย

ผู้ถาม เวลาจะอาราธนานี่ส่วนมากคนโบราณเขาแนะนำว่ายังไงครับ..?
หลวงพ่อ เอ...ฉันก็เกิดไม่ทันโบราณ ไอ้ตอนที่เกิดสมัยโบราณก็ลืมหมดแล้ว แต่หลวงพ่อปานท่านใช้แบบนี้นะ "อิทธิฤทธิ พุทธะนิมิตตัง ขอเดชะเดชัง ขอเดชเดชะ จงมาเป็นที่พึ่งแก่ มะอะอุ นี้เถิด" จำได้ไหม...ได้คาถาปลุกพระแล้วต่อไปนี้จะให้ "คาถาปลุกคน"

ผู้ถาม มีอีกหรือครับ
หลวงพ่อ มี

ผู้ถาม ว่ายังไงครับ หลวงพ่อ...?
หลวงพ่อ อัปปมาเทนะ สัมปาเทถะ (ท่านทั้งหลายจงยังความไม่ประมาทให้ถึงพร้อม) ถ้าประมาทไม่ปลุกเมื่อไร ตายเมื่อนั้น.

จาก หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๔ ที่ระลึกในงานฌาปนกิจศพ อาจารย์สมบูรณ์ กองสุข ๕ ธันวาคม ๒๕๓๕
__ด้วยความปรารถดี .. ธรรมะรักโข..36 :016:________________

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: คนปลุกพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 01:42:19 »
ขอบคุณมากๆ นะครับ ปลุกพระ ปลุกคน ... ความประมาทคือหนทางแห่งความตาย สาธุ ...  :089:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 02:41:48 »
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ
ก่อนจะปลุกพระ ปลุกสติเราเองก่อนดีกว่า................
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 08:27:54 »
เป็นความรู้มากๆคับ ขอบคุณมากๆคับ...
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ manapong

• จตุตถะ
  • ทำนัยสิ่งที่ต้องการและรักนัยสิ่งที่ทำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 10:46:21 »
ขอบคุณมากครับ :054:
เชื้อไนสิ่งทำ ทำไนสิ่งคิด แล้วชีวิตจะมีสุข

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 พ.ย. 2552, 12:10:09 »
เป็นบทความสอนใจได้ดีจริงๆครับ...ขอบคุณมากครับ :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 พ.ย. 2552, 12:17:15 »
อืม บทสนทนามันดีค่ะ คุณพี่มาด้วยสาระน่าสนเป็นประจำเลยนะ ชอบค่ะ! 'ฤาษีลิงดำ' .. ไอ้ฉันก็เกิดไม่ทันโบราณกะเขาด้วยเหมือนกัน! ไอ้ตอนที่เกิดทันโบราณก็ทันหมดแล้ว!

การสื่อสารกับองค์พระ ก็มาจากความศรัทธา ปิติในใจเรานั่นเอง.. น่ากลัวแท้ ประเภทสั่นพั่บๆ พั่บๆ ดิ้นกระแด่ว กระด่าว กุ๊กๆ!... :009:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2552, 12:19:07 โดย cho presley »

cho presley