ผู้เขียน หัวข้อ: การสิ้นความสงสัยด้วยการปฏิบัติที่ถูกต้อง  (อ่าน 1862 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
พระพุทธเจ้าทรงสอนว่า "อานนท์ ปฏิบัติให้มาก ทำให้มาก แล้วจะสิ้นสงสัย" ความสงสัยไม่มีวันสิ้นไปได้ ด้วยการคิด ด้วยทฤษฎี ด้วยการคาดคะเน หรือด้วยการถกเถียงกัน หรือจะอยู่เฉยๆไม่ปฏิบัติภาวนาเลย ความสงสัยก็หายไปไม่ได้อีกเหมือนกัน กิเลสจะหายสิ้นไปได้ก็ด้วยการพัฒนาทางจิต ซึ่งจะเกิดได้ก็ด้วยการปฏิบัติที่ถูกต้องเท่านั้น

การปฏิบัติทางจิตที่พระพุทธเจ้าทรงสอนนั้น ตรงกันข้ามกับหนทางของโลกอย่างสิ้นเชิง คำสั่งสอนของพระองค์มาจากพระทัยอันบริสุทธิ์ ที่ไม่เกี่ยวข้องกับกิเลสอาสวะทั้งหลาย นี่คือแนวทางของพระพุทธเจ้าและสาวกของพระองค์

เมื่อเราปฏิบัติธรรม เราต้องทำใจของเราให้เป็นธรรม ไม่ใช่เอาธรรมะมาตามใจเรา ถ้าปฏิบัติอย่างนี้ ทุกข์ก็จะเกิดขึ้น แต่ไม่มีใครสักคนหรอกที่จะพ้นทุกข์ไปได้ พอเริ่มปฏิบัติ ทุกข์ก็อยู่ตรงนั้นแล้ว หน้าที่ของผู้ปฏิบัติจะต้องมีสติ สำรวม และสันโดษ สิ่งเหล่านี้จะทำให้เราหยุด คือเลิกนิสัยความเคยชินที่เคยทำมาแต่เก่าก่อน ทำไมถึงต้องทำอย่างนี้ ถ้าไม่ทำอย่างนี้ ไม่ฝึกฝนอบรมใจตนเองแล้ว มันก็จะคึกคะนอง วุ่นวายไปตามธรรมชาติของมัน

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
การจะริเริ่มพัฒนาเพาะบ่มจิตใจ คงต้องปูพื้นฐานให้แน่นๆ เสียก่อนนะคะ.. เรื่องพื้นฐานนี่สำคัญ เด็กๆ เริ่มเรียน ก ไก่ ก่อน abc สำเนียงก็ไปทาง ก ไก่มากกว่า
กลับกัน เริ่ม abc สำเนียงฝรั่งเขาจะโดดเด่นมาก (ชอบมากๆ โดยเฉพาะคนที่จบจากอังกฤษค่ะ)

ท่านธรรมะรักโข มีแนวทางแนะนำในการปูพื้นฐานบ้างไหมคะ?

cho presley       

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
การจะริเริ่มพัฒนาเพาะบ่มจิตใจ คงต้องปูพื้นฐานให้แน่นๆ เสียก่อนนะคะ.. เรื่องพื้นฐานนี่สำคัญ เด็กๆ เริ่มเรียน ก ไก่ ก่อน abc สำเนียงก็ไปทาง ก ไก่มากกว่า
กลับกัน เริ่ม abc สำเนียงฝรั่งเขาจะโดดเด่นมาก (ชอบมากๆ โดยเฉพาะคนที่จบจากอังกฤษค่ะ)

ท่านธรรมะรักโข มีแนวทางแนะนำในการปูพื้นฐานบ้างไหมคะ?

ปูพื้นฐานโดยการมี ศีล สมาธิ ปัญญา คือกระบวนการพัฒนาพฤติกรรม พัฒนาจิตใจ และพัฒนาปัญญา เพื่อให้ชีวิตดำเนินไปสู่ความสมบูรณ์ คือภาวะที่เป็นผู้มีวิชาแล้ว มีชีวิตเป็นอยู่ด้วยปัญญา ไม่ต้องมีชีวิตอยู่โดยพึ่งพาอาศัย อวิชชา ตัณหา อุปาทาน และไม่ตกอยู่ใต้อำนาจครอบงำของมันอีกต่อไป คือพ้น ทุกข์ โดยกำจัด สมุทัย ได้ บรรลุจุดหมาย คือ นิโรธ เพราะปฏิบัติตาม มรรค ได้ครบถ้วน  ด้วยความปรารถนาดี..ธรรมะรักโข

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
อนุโมทนาครับ ...  ธรรมะเป็นของจริง  คนจริงถึงเข้าถึงธรรมะ   ใจนิ่งๆไว้ เดี๋ยวหายสงสัยเอง 

ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆ ครับผม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
หน้าที่ของผู้ปฏิบัติจะต้องมีสติ สำรวม และสันโดษ สิ่งเหล่านี้จะทำให้เราหยุด คือเลิกนิสัยความเคยชินที่เคยทำมาแต่เก่าก่อน ทำไมถึงต้องทำอย่างนี้

....มั่นใจในแนวทางที่พระพุทธองค์ ทรงบัญญัติไว้และดำเนินตามด้วยความสิ้นสงสัย....

...ขอบคุณท่านธรรมะรักโขครับ... :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕