ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม การถ่ายรูปพระเครื่อง...  (อ่าน 2669 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
สอบถาม การถ่ายรูปพระเครื่อง...
« เมื่อ: 29 มี.ค. 2553, 06:50:36 »
คือ ทำไมเวลาผม ถ่ายรูปพระเครื่อง ไม่ชัดอะครับ ใช้กล้องความระเอียด 5 ล้านพิคเซล อะครับ

อยาก ทราบ วิธีการถ่ายอะครับ หรือ เป็นเพราะ พระที่ผมถ่ายนั้น ใส่กรอบอยู่ครับ ภาพจึงออกมาไม่ชัด

รบกวรผู้รู้ บอกวิธีแก้หน่อยครับ  :062:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มี.ค. 2553, 06:51:03 โดย ตั้นคนเมืองโอ่ง »

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: สอบถาม การถ่ายรูปพระเครื่อง...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มี.ค. 2553, 08:34:05 »
ผมใช้วิธีบ้านๆครับ ใช้กล้องI-Phoneนี่แหละ ผ่านกล้องส่องพระซะเลย ส่วนกล้องที่ถ่ายชัดๆนะ คงต้องเป็นกล้องกึ่งมืออาชีพ(แบบที่ต้องใช้สองมือถ่ายน่ะ)ถึงจะชัด

ผมลองให้ดู

ออฟไลน์ midnightguy

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สายตลาดพลู
ตอบ: สอบถาม การถ่ายรูปพระเครื่อง...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มี.ค. 2553, 10:17:52 »
ถ้าถ่ายรูปพระที่อัดกรองพลาสติคมา ถ่ายโดยใช้กล้อง Auto Focus จะไม่ค่อยชัดครับ  ต้องใจเย็นๆ และหาจุดโฟกัสให้ได้
ลองเปิดโหมด Macro ปิดแฟลช ลองถ่ายดูครับ :001:
ทำดีได้ดี - ทำชั่วได้ชั่ว
ทำดีอย่าหวังผล ทำแล้วตัวเราสบายใจก็เพียงพอแล้ว!!
รับวาง Server - Webboard ทุกชนิด เว็บวัด ติดต่อทำให้ฟรีจ้า
PIN:21770489

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มี.ค. 2553, 11:55:24 »
กล้องธรรมดาทั่วไปแนะว่าให้ใช้โหมดมาโคร(ที่เป็นรูปดอกไม้) แล้วกดโฟกัสตรงกลางภาพ
จะได้ภาพที่ค่อนข้างชัดพอสมควร
แต่ถ้าจะเอาแบบชัดแจ๋ว มันขึ้นอยู่กับเทคนิคและคุณภาพของกล้องด้วยครับ
ส่วนมากกล้องแบบนี้คือกล้อง ที่เรียกว่า dslr คือกล้องที่สามารถเปลี่ยนเลนส์ได้
และองค์ประกอบของสีพื้นหลังก็มีส่วนช่วยด้วย ลองใช้สีพื้นหลังเข้มๆ
จะช่วยขับให้ภาพดูคมชัดขึ้นได้บ้างเล็กน้อยครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มี.ค. 2553, 03:01:51 »
ครับ ขอบพระคุณ ทุกคำแนะนำครับ

แหมๆ พี่ wolfpack ลงทุนถ่ายภาพมาเป็นตัวอย่างเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 มี.ค. 2553, 11:26:32 »
สอบถามทางศูนย์บริการกล้อง มานะครับ ที่เซียร์รังสิต  ทางศูนแนะนำมาว่า

กล้องที่ถ่ายรูปพระได้ สวยที่สุดคือ กล้อง Canon ตระกูล A เท่านั้นครับ

อย่างผมใช้ A480 อยู่ครับ เหตุเพราะว่ากล้องตระกูล A ของ Canon นั้น

สามารถโฟกัสได้แม้จะมีระยะห่างแค่ 1 ซม. ซึ่งกล้องยี่ห้ออื่นๆ ไม่สามารถทำได้

ทางศูนย์บอกว่า ถ้ามียี้ห้อไหนสามารถโฟกัสระยะ 1 ซม. ได้ก็ให้เขาถ่ายให้ดูเลย

โดยที่ไม่ได้ ซูม นะครับ ถ้าจะ Zoom ต้อง Mazda ....  :095:

ถ้าท่านใดจะใช้ถ่ายแค่รูปพระก็แนะนำเลย คนงบน้อยก็ถ่ายชัดได้ ตัวนึงผมซื้อมาล่าสุด

2 พันเศษ เองครับ เพียงเท่านี้ก็ถ่ายภาพพระได้เนียนแล้วครับ ทริปเล็กๆ สำหรับเลือกซื้อกล้อง

ของคนงบน้อย แต่อยากชัดบ้าง ขอบคุณครับ ...  :114: :114: :114:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 มี.ค. 2553, 06:32:41 »
 x
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มี.ค. 2553, 06:34:21 โดย cho presley »

cho presley