ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใด มีประสบการณ์ เห็นอนาคตบ้างครับ เล่าสู่กันฟังหน่อย  (อ่าน 5974 ครั้ง)

ออฟไลน์ midnightguy

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สายตลาดพลู
สวัสดีครับ
ก่อนอื่น ผมขอแจ้งก่อนนะครับ ว่าผมเองไม่ได้อวดอ้างความสามารถใดๆ  ผมไม่สามารถบังคับมันได้  แล้วแต่ทางเบื้องบนท่านจะให้ผมเห็นอะไร ก็เท่านั้นเองครับ

ตั้งแต่ผมอายุประมาณ 14 ขวบ ตัวผมเองจะ  จะฝันถึงอนาคตบ่อยๆ  (แต่เราไม่สามารถรู้ได้ว่า ส่ิ่งไหนจะเกิดขึ้นจริง  หรือสิ่งไหนเป็นแค่ความฝัน)  ซึ่งบางครั้งก็เป็นสิ่งดี  เป็นการเตือนถึงส่ิงร้ายๆ ที่จะเกิดขึ้นกับตัวผมเอง ดังเหตุการณ์ที่จะยกตัวอย่างซัก 2 เหตุการณ์ดังนี้

1. เมื่อประมาณปี 2548
-ในฝัน  ขับรถแล้วไปชนอะไรบางอย่าง ผมเองนั่งร้องไห้ แล้วคุณแม่ก็กล่าวว่า "อย่าไปสงสารมันเลย  เราเลยต้องสูญเสีย"  (คำพูดประมาณนี้ครับ ผมจำไม่ค่อยได้แล้ว)

หลังจากนั้นไม่นาน เหตุการณ์นี้ก็เกิดขึ้น
-ผมขับรถจะไปกาญจนบุรี  ใกล้จะถึงวัดไร่ขิง ขับมาด้วยความเร็ว 150 Km./Hrs.  รถคันข้างหน้าเป็น รถแบบ Offroad ซึ่งสูงมาก ขับรถชนสุนัข แล้วเจ้าสุนัขตัวนี้แหละ มันกระเด้ง ลอยขึ้นมาแล้วจะตกลงหน้ารถผม  ผมเห็นดังนั้น เลยหักหลบแล้วแตะเบรค  ทำให้รถเกิดหมุน  ควบคุมรถไม่ได้ (ตอนที่หักหลบ ผมเริ่มคุ้นๆ แล้วว่าเคยฝันคล้ายๆ แบบนี้)  จากนั้น จึงใช้ท่อนแขนทั้ง 2 กดที่พวงมาลัย  พร้อมทั้งเหยียบเบรคเบาๆ แล้วปล่อย สลับกันไป  จนรถหยุดนิ่ง  ไม่มีใครได้รับบาดแผลใดๆ  แล้วคุณแม่ก็ได้บอกเหมือนกับที่ผมได้ฝันไว้ล่วงหน้า เดชะบุญ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านคุ้มครอง ให้รอดปลอดภัย  (แต่ในฝัน น่าจะเกิดอุบัติเหตุ ที่หนักกว่านี้)

2.เมื่อปี 2551
-ในฝัน  ขับรถไปทางเส้นนครปฐม ตัดใหม่ ไปราชบุรี  โดนรถสิบล้อ ตัดหน้าแบบกระชั้นชิด ทำให้ต้องหักหลบ ลงข้างทาง แล้วทุกอย่างก็มืดลง

หลังจากนั้นไม่นาน เหตุการณ์นี้ก็เกิดขึ้น
-ผมขับรถไป จ.กาญจนบุรี เป็นถนน 2 เลนส์ ด้านซ้ายมือ มีรถสิบล้อ ประมาณ 5-6 คันขับเรื่อยๆ ผมก็เริ่มชะลอรถ (ขับมาด้วยความเร็ว 120 km./Hrs.)   ใกล้จุดที่ผมฝันว่าจะเกิดเหตุ จู่ๆ ก็มีรถสิบล้อคันนึง หักขวาออกมา  ระยะไม่เกิน 100 เมตร  ซึ่งถ้าขับมาเพลินๆ ไม่ระวัง อาจจะทำให้ตกใจ และหักหลบได้   เดชะบุญ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านคุ้มครอง ให้รอดปลอดภัย   ไม่เกิดอุบัติเหตุใดๆ

3.เมื่อเร็วๆ นี้
-ในฝัน ว่าไปเที่ยวกับแฟน  แล้วแฟนโดนระเบิด เสียชีวิต

-แต่เหตุการณ์นี้ โชคดีที่คลาดเคลื่อนไป 1 วัน ไม่เช่นนั้น คงได้รับอันตรายจริงๆ
คือวันที่ 20/4/53 ผมได้ไปทำธุระแถวสีลม ศาลาแดง  ช่วงเวลาเดียวกับทีมีคนยิง M79  แต่เหตุการณ์ที่เกิด เป็นวันที่ 21/4/53 แทน

คือสิ่งที่ผมเล่าให้ฟังนี้  ผมอยากจะทราบว่า มีใครเป็นเหมือนผมบ้างหรือเปล่าครับ คือสามารถรู้เหตุการณ์ล่วงหน้าได้ โดยเป็นการฝันบอกเหตุ  และมีวิธีฝึกหรือไม่ครับ ถ้าเราอยากรู้เรื่องอนาคตบางเรื่อง  หรือว่าอันนี้ต้องแล้วแต่เบื้องบน ว่าเรื่องไหนที่ท่านอยากให้เรารู้

ทำดีได้ดี - ทำชั่วได้ชั่ว
ทำดีอย่าหวังผล ทำแล้วตัวเราสบายใจก็เพียงพอแล้ว!!
รับวาง Server - Webboard ทุกชนิด เว็บวัด ติดต่อทำให้ฟรีจ้า
PIN:21770489

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
เคยแต่ฝันแล้วเอามาตีหวย (ฮา) :043:
งวดที่แล้วนี่เอง ฝันเห็นจ้าว 6 พระองค์ ตรงๆ แต่ไม่ได้ซื้อ .. อันนี้ไม่ฮา  :070:

เคยฝันเห็นเพื่อนสมัยมอปลาย ปิดเทอม ฝันว่าเพื่อนมาหา หน้าตาเนื้อตัวดำขมุกขมอม
พอเปิดเทอมก็รู้ว่า เพื่อนที่ไปทำงานรับจ้างตอนปิดเทอมโดนไฟช็อตตาย :065:

อาจไม่เห็นว่าเหตูการณ์จะเกิดยังไง แต่ก็พอรู้ว่า น่าจะมีอะไรเกืดขึ้น ประมาณนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เม.ย. 2553, 07:33:47 โดย นันท์นภัส »
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ จูล่ง

• ตติยะ
    • อีเมล
แสดงว่ามีของเก่า  :001:

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
อาการฝันเป็นจริงหรอครับ

แบบนี้ ทุกคน ก็อาจจะเคยเกิดกับตัวเอง นะครับ ประมาณว่า ฝันไว้แล้วไม่ได้คิดอะไร
แต่ไม่นานนัก พอเวลาและสถานที่ มาประจบกัน ในความคิดเราจะเหมือนกับว่า เหตุการนี้เคยเกิดขึ้นกับเรา
อันนี้ ก็ เคยเกิดขึ้นกับผม แต่ไม่บ่อยมากนักเท่าที่ จำได้ 2 ครั้งครับ ครั้งแรกเด็กมากครับ อายุน้อยมากครับ
ครั้งที่ 2 เกิดขึ้นตอนอายุประมาณ 15 ครับ ก็แปลกๆ ดีครับ แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรมาก แค่ความรู้สึกเหมือนว่า เราเคยผ่านเหตุการนี้มาแล้ว
ไม่ได้ฝันเป็นลางบอกเหตุอะครับ ฝันเหมือนประมาณว่า ที่นี่เวลานี้แบบนี้เรากำลังกริยาแบบนี้ตรงนี้ เคยเกิดขึ้นกับเราแล้ว ของผมจะเป็นอาการ
ประมาณนี้มากกว่าครับ ฟังดูอาจ งง ครับ เรื่องความฝันมันห้ามกันไม่ได้อะนะครับ ตอนสมัยผมเด็กๆ ผมจะมักฝันเห็นอะไรแปลกๆ เป็นวงกลมๆ
ลอยมาใสๆ แล้วมีคนอยู่ข้างในนั้น คนในนั้นจะมาทำร้ายเรา ผมมักจะฝันแบบนี้เดิมๆ ซ้ำๆ กันนานมาก หลายปีมันเป็นฝันที่น่ากลัวครับ
อธิบายไม่ได้ว่ามันคืออะไร แต่พอโตมา ก็เริ่มไม่ค่อยฝันเรื่องนั้นแล้วครับ

โปรดใช้วิจารณญาณในการรับฟังครับ แค่เล่าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ @แปดเศียร@

• ปัญจมะ
ผมก็เคยครับ

นานๆครั้ง

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
เคยเป็นเหมือนกันค่ะ...

ฝันว่าเหตุการณ์นี้จะเกิดขึ้น... เอาเข้าจริงๆ เกิดจริงๆ ด้วย... แม้ภาพที่เกิดจะไม่เหมือนในฝัน แต่เป็นความหมายเดียวกันจ่ะ

cho presley       

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
เช่น กัน ครับ นานๆๆ ครั้ง

พอนึกขึ้นได้ เหตุการณ์เหมือนกับในฝัน

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
เคยเป็นบ่อยๆครับ แต่ผมว่ามันก็ดีนะ :095:
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ hanuman

• ปัญจมะ
เค้าเรียกว่า อาการ เดจาวูครับ

เดจาวู (ฝรั่งเศส: Déjà vu เดชาวู แปลว่า เคยได้พบเห็นมาแล้ว) คำว่าเดจาวูได้บันทึกขึ้นมาจากนักจิตวิทยาชาวฝรั่งเศส Emile Boirac (1851–1917) ในหนังสือ L'Avenir des sciences psychiques (แปลว่า อนาคตของวิทยาศาสตร์จิตวิทยา)

อาการเดจาวูคือรู้สึกว่าเหตุการณ์นั้นเคยพบมาแล้ว ทั้งๆที่เพิ่งพบครั้งแรก โดยเราอาจจะคิดว่าเราเพ้อฝันไป

มนุษย์ในบางครั้งมีความรู้สึกว่า ตนเองเคยเกิดเหตุการณ์แบบนี้มาแล้ว แต่จำไม่ได้ว่าในฝันหรือในอดีต เช่น ไปเที่ยวต่างจังหวัดที่ไม่เคยไปมาก่อน เดินไปยืนที่ระเบียงแล้วรู้สึก ตนเองคุ้นกับระเบียงนี้ มุมนี้ และการยืนแบบนี้..

บางคนรู้สึกว่าตนนั่งรถทัวร์กลับต่างจังหวัดตอนดึก ระหว่างทางเห็นอุบัติเหตุข้างทาง แล้วก็ผ่านไป สักพักก็เห็นอีก เห็นอยู่เรื่อย ที่สำคัญเป็นรถคันเดิม คนเดิม บางทีกำลังหันมามองเขาด้วย โดนที่ไม่ใช่ฝันแน่นอน พอรู้สึกตัวอีกที รถจอด ปรากฏว่ามีอุบัติเหตุเกิดขึ้นเหมือนที่เคยเห็น

เดจาวูไม่เหมือนฝัน มันเกิดได้แม้กระทั่งในเวลาตื่น

เดจาวู เป็นประสบการณ์ทางจิต ที่เกิดได้กับทุกคน และทุกเวลา อาจเป็นอดีตชาติ อาจเป็นโลกคู่ขนาน อาจเป็นพลังจิต หรืออาจเป็นแค่ภาพลวงตาทางสมอง

อ่านต่อจากลิ้งข้างล่างเลยครับ
Credit: http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%B9
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เม.ย. 2553, 06:31:46 โดย hanuman »
[shake]เป็นแค่คนผ่านมา แต่ศรัทธาด้วยใจ[/shake]

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
เค้าเรียกว่า อาการ เดจาวูครับ

เดจาวู (ฝรั่งเศส: Déjà vu เดชาวู แปลว่า เคยได้พบเห็นมาแล้ว) คำว่าเดจาวูได้บันทึกขึ้นมาจากนักจิตวิทยาชาวฝรั่งเศส Emile Boirac (1851–1917) ในหนังสือ L'Avenir des sciences psychiques (แปลว่า อนาคตของวิทยาศาสตร์จิตวิทยา)

อาการเดจาวูคือรู้สึกว่าเหตุการณ์นั้นเคยพบมาแล้ว ทั้งๆที่เพิ่งพบครั้งแรก โดยเราอาจจะคิดว่าเราเพ้อฝันไป

มนุษย์ในบางครั้งมีความรู้สึกว่า ตนเองเคยเกิดเหตุการณ์แบบนี้มาแล้ว แต่จำไม่ได้ว่าในฝันหรือในอดีต เช่น ไปเที่ยวต่างจังหวัดที่ไม่เคยไปมาก่อน เดินไปยืนที่ระเบียงแล้วรู้สึก ตนเองคุ้นกับระเบียงนี้ มุมนี้ และการยืนแบบนี้..

บางคนรู้สึกว่าตนนั่งรถทัวร์กลับต่างจังหวัดตอนดึก ระหว่างทางเห็นอุบัติเหตุข้างทาง แล้วก็ผ่านไป สักพักก็เห็นอีก เห็นอยู่เรื่อย ที่สำคัญเป็นรถคันเดิม คนเดิม บางทีกำลังหันมามองเขาด้วย โดนที่ไม่ใช่ฝันแน่นอน พอรู้สึกตัวอีกที รถจอด ปรากฏว่ามีอุบัติเหตุเกิดขึ้นเหมือนที่เคยเห็น

เดจาวูไม่เหมือนฝัน มันเกิดได้แม้กระทั่งในเวลาตื่น

เดจาวู เป็นประสบการณ์ทางจิต ที่เกิดได้กับทุกคน และทุกเวลา อาจเป็นอดีตชาติ อาจเป็นโลกคู่ขนาน อาจเป็นพลังจิต หรืออาจเป็นแค่ภาพลวงตาทางสมอง

อ่านต่อจากลิ้งข้างล่างเลยครับ
Credit: http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%B9
                    ของผมก็เป็นอย่างนี้เหมือนกันครับ ขอบคุณครับ..... :090: :090: :114: :090: :090:....

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
ผมไม่เคยฝัน แต่ว่าเวลาไปสถานที่ไหนไกลๆก็เหมือนกับว่าเราเคยมาอยู่ที่ตรงนี้ รู้สึกไม่บ่อยนะนานๆๆที แปลกเหมือนกันครับ
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

ออฟไลน์ Alice9_N

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
เป็นบ่อยๆนะ   แต่เป็นแบบฝัน  ฝันแล้วก็ลืม  พอเหตูการณ์เกิดขึ้น  ถึงจำได้ว่าเคยฝันมาน่ะค่ะ

แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยมีเหตูการณ์สำคัญอะไรหรอกค่ะ

ออฟไลน์ gombon191

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
เป็นเหมือนกันครับแต่มันจะเป็นเหมือนเจ้าของกระทู้เลย คือของผมมีตัวหนึ่งที่หักล้างเดจาวูได้คือ ตอน7ขวบ(ตอนนี้14) เป็นงานเลี้ยงตอนค่ำซึ่งฉลองกันจนดึกมากและผมตื่นเช้ามาที่ตู้พบว่าเห็นภาพเหมือนในฝันคือขวดน้ำส้มตั้งยุบนตู้เย็น ซึ่งปรกติตั้งแต่ผมเกิดมายังไม่มีใครเอาขวดน้ำไปวางหลังตู้เลย
และยังมีอีกหลายๆเรื่องเช่นกัน

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ของผมก็เคยเกิดเหตุการณ์ที่เรียกกันว่า"เดจาวู"มาแล้วหลายครั้งครับ คือแบบว่าเหตุการณ์นี้มันเคยเกิดขึ้นมาแล้วนะ

แต่ปัจจุบันผมเริ่มมองไม่เห็นอนาคตแล้วครับ เพราะดันไปมีปัญหากับหัวหน้าระดับสูงอยู่โดยไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้ แต่ถึงอย่างไรผมก็ต้องมั่นคงในการกระทำตามหน้าที่ของผม เพราะลึกๆแล้วผมก็เชื่อนะว่าทำดีต้องได้ดี สิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆที่ผมเคารพนับถือต้องมองเห็นในการกระทำของผม

ออฟไลน์ black123

• ตติยะ
อู้ย เคยฝันเหมือนกัน...ไม่รู้บอกอนาคตไหม

ผมเคยฝันตอนซัก 17-18มั้งครับ ม.ปลาย ว่าไปเจอห้องๆหนึ่ง มีหมอนต่างๆวางไว้ข้างที่นอน และของใช้จำเป็นต่างๆ
ในห้องแคบๆ  แค่นั้นครับ ไม่ได้คิดอะไร แต่แปลกๆเพราะรู้สึกมีแสงส่องผ่านหน้าต่างสีทองสวยมาก

พอผมเรียนจบ ป.ตรี เมื่ออายุ 24 ผมก็บวชทดแทนพระคุณพ่อแม่(ช้าไปนิด  :048:) ผมไปบวชที่วัดแถวน้านพ่อที่ ตจว.
ท่านหลวงพี่ให้เลือกห้แงเพราะมีพระบวชใหม่ 2 รูป ผมไม่ได้เลือกเพราอีกท่านเลืองอีกห้องหนึ่งข้างๆกัน 
ผมก็นอนหลับฝันดีในคืนแรก  พอวันรุ่งขึ้นญาติได้นำกองบวชมาแล้วผมก็นำกองบวชไปไว้ในห้องโดยจัดวางของทุกอย่าง
ตามแต่สะดวกในการหยิบใช้และเป็นระเบียบ  พอจัดเสร็จ ผมก็ออกมายืนหน้าประตู  ผมก็ได้ตกใจว่าผมเคยเห็นภาพ
ห้องนี้ในฝันเมื่อคราวนั้น นั่นเองครับ ภาพในตอนที่ฝันครั้งนั้นกับตอนนี้มันเหมือนกันจนผมจำติดตาจนถึงวันนี้เลยครับ

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
เคยอยู่ครั้งนึงสมัยเรียน...ประมาณว่าจันทร์หน้าจะสอบเก็บคะแนนก็เลยกะว่าเสาร์-อาทิตย์นี้จะอ่านหนังสือให้เต็มที่..ทำไปทำมาแฟนดันชวนไปเที่ยวซะงั้น...มารู้สึกตัวอีกทีตอนคืนวันอาทิตย์ว่ายังไม่อ่านหนังสือสักตัว....ตอนนี้แหละครับ..เห็นอนาคตเลย...พรุ่งนี้ข้าพเจ้าสอบตกแน่.. :074: :074:

ออฟไลน์ gogohan321

• ตติยะ
    • อีเมล
ผมอายุ13ปีนะครับ(ปัจจุบัน)

ฝันถึงอนาคต3ครั้ง

ครั้งแรกฝันเห็นท้าวเวสสุวรรณกับท้าว....(ไม่ทราบชื่อครับ)เมื่อตอนป.1ซึ่งจำติดตามากๆ

และมาเห็นเมื่อเดือนที่แล้วในขณะไปบวชเณรครับ

และเมื่อป.5ฝันว่าแม่มีชู้แล้วเลิกกับพ่อ

ก็มาเป็นจริงในเวลา2วัน

และป.5เทอม2ฝันว่าพ่อเสียชีวิตซึ่งพ่อไม่สบายเนื่องจากการดื่มเหล้าและสูบบุหรี่มากเกินไปจนเป็นโรคหลายโรคครับ

และพ่อก็เสียชีวิตในวันรุ่งขึ้นครับ

ก็ตอนนี้ผมยุ ม.1ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ toei_tain

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ผมก็เป็นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ORENDERBOOM

• ตติยะ
  • ๛๛สิ่งไหนที่ยังไม่ทำ อย่าคิดว่าไม่สำเร็จ๛๛น้องเอ็ม
ส่วนตัวผม แค่คิดก็เหมือนว่าผมเคยมาทั้งที่ไม่เคยมา   มันเหมือนฝันแต่ไม่ชั้ย  และอีกอย่าง แค่ผมคิดมันก็เป็นจริง แต่คิดนี้ นานๆจะเป็นจิงครั้ง

ออฟไลน์ yakuzaom007

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ผมก็เป็นคับ พอเหตุการมันผ่านมาแล้วก็จะคิดว่ามันเคยเกิดมาแล้ว
แต่ที่บางครั้งผมรับรู้ได้เลยว่าจะมีคนพูดอะไรแล้วพูดว่าอะไรประมาณ2วินาทีก่อนเหตุการณ์
แล้วตั้งแต่นั้นก็พยายามจำความฝันเขียนใส่กระดาษแต่ก็ไม่เห็นอีกเลยคับ
แต่พอถามพ่อพ่อก็บอกว่าผมคิดไปเอง

ออฟไลน์ yakuzaom007

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ไม่รู้เกี่ยวมั้ยแต่เวลาที่เรากังวนกับอะไรมันมักจะเป็นจริง
ตัวอย่างเช่น ตอนผมจะสอบอ่านหนังสืออาจารย์ให้เตรียมอ่านมา3บทแต่จะเลือกแต่1บทที่จะสอบ อยู่ดีๆก็คิดถึงบทที่3
จนได้บทที่3เลย

ออฟไลน์ ronin

• เต้นรำกับปีศาจ ........... ต้องเต้นให้จบเพลง .....
  • จตุตถะ
  • ความดีเหมือนกางเกงใน มีไว้ใส่ ไม่ได้มีไว้โชว์
ขอบคุณมากครับ ผมก็เป็นบ่อยเหมือนกัน เวลาทำอะไรหรือคุยกับใคร
แล้วจะรู้สีกได้ว่าคุ้นคุ้น เคยทำ เคยพูด อย่างนี้ไปแล้วนี่นา

รูัจักให้ รู้จักพอ รู้จักรอ และรู้จักเกรงใจ

ออฟไลน์ Jakkrit

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
การฝันในพระพุทธศาสนาแบ่งเป็น 4 ประเภท
1.กรรมนิมิต ผลกรรมที่ทำไว้แต่ปางก่อนให้ผล คือกรรมที่เราทำทุกอย่างไม่ว่าดีหรือชั่ว จะรวมอยู่ที่จิตของเรา เพราะว่าการกระทำมันออกมาจากที่ใจคิด (เจ้ากรรม) ส่วนนายเวรคือ เวรที่เป็นผลออกมาไม่ว่าจะเป็นอย่างไรก็ตาม

ในบางครั้งพอกรรมจะให้ผล ก็จะต้องออกมาจากดวงจิตให้รับรู้ด้วยตนเอง เพราะฉะนั้นบางครั้งบางขณะผลกรรมที่ทำนั้นก็แสดงออกมาให้เห็นทางความฝัน บางทีแสดงออกมาให้เห็นว่า เรากำลังจะได้รับผลกรรมอะไร ดีหรือร้าย

2.จิตนิวรณ์ จิตของเราพะวงหรือคำนึงถึงสิ่งใดหรือฝังจิตฝังใจกับสิ่งหนึ่งสิ่งใดมากเกินไป อะไรที่ฝังใจเรามานาน ๆ เช่น เจ็บช้ำน้ำใจหรือฝังใจในความสุข เหล่านี้เป็นจิตที่เกิดขึ้นเองโดยอาศัยความฝังใจหรือมีความโลภ โกรธ หลง เป็นมูลเหตุ เช่น ชอบเลขก็ฝันเป็นตัวเลข พอหลับก็ฝันเลยฟุ้งซ่าน

3.เทพสังหรณ์ เทพเจ้า เทวาอารักษ์ ทั้งที่เป็นมิตรและศัตรูกับเรามาดลจิตดลใจ หรือมาในขณะที่เราเคลิ้ม ๆ หรือเราเรียกว่า ?อุปจาระ? หรืออาจจะเป็นความปรารถนาดีของเทวดาทั้งหลายก็ได้ มาบอกเหตุมักจะเกิดขึ้นตอนใกล้ ๆ ฟ้าสาง ช่วงที่อาหารย่อยหมดแล้ว การฝังจิตฝังใจก็ไม่มีเป็นช่วงที่หลับแล้ว ครึ่งหลับครึ่งตื่น เป็นช่วงเทวดาบอกเหตุถ้าเทพสังหรณ์จะการฝันตอนใกล้ฟ้าสาง

4.ธาตุกำเริบ คนที่กินอาหารมากผิดปกติ ผิดความต้องการของร่างกาย ผิดกาล ผิดเวลา หรือทานอาหารเปรี้ยวจัด รสจัด ร้อนจัด เย็นจัด กินน้อยไปหรือกินมากไป ร่างกายจึงเกิดปฏิกิริยา พอหลับก็เริ่มฝัน ( กินมาก ถ่ายมาก นอนมาก ฝันมาก)

ที่มา :คลังปัญญาไทย http://www.panyathai.or.th/wiki/index.php/%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%9D%E0%B8%B1%E0%B8%99
นิราศวัดบางพระ
ถึงวัดบางพระเรามีพระอยู่ในจิตสุจริตสถิตดั่งสรวงสรรค์มีพระธรรมเลิศล้ำนำชีวันสุขนิรันด์พลันสว่างกระจ่างใจ

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ประสบการณ์ไม่มีขอเป็นผู้ฟังที่ดีจะดีกว่าครับ