ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดแขวนพระและเครื่องมากกว่า1องค์ในเส้นเดียวกัน ท่านสนใจไหมครับว่า ตำแหน่งไหนควรจะแขวนอะไร  (อ่าน 15172 ครั้ง)

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
สร้อยที่ผมแขวนอยู่ตอนนี้ก็ ตรงกลางสำหรับผมแล้วคิดว่าเป็นประธาณของสร้อยจึงได้แขวนสิ่งที่ตัวเองเคารพมากที่สุดครับ
แล้วเพื่อนผมแนะนำมาว่าถ้าเป็นพระควรจะแขวนไว้บนสุด เพราะพระอยู่สูงอยุ่เหนือทุกอย่างจึงควรอยู่ในตำแหน่งสูงสุด
แล้วทุกๆท่านคิดว่าตำแหน่งต่างๆบนสร้อยมีความสำคัญไหมครับ
ขอบคุณครับ
"คนมีปัญญา ถึงแม้ตกทุกข์ ก็ยังหาสุขพบ"

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ส่วนตัีวไม่ได้คำนึงถึงเรื่องนี้ครับ เพราะพระเครื่องที่ขึ้นคอ จะให้ความสำคัญเท่ากันหมด
จะดูแต่เรื่องน้ำหนักกับความเหมาะสม เช่น เครื่องรางไม่แขวนรวมกับพระแค่นั้นเองครับ
และก็พระเครื่องที่ขึ้นที่คอส่วนมากของผมไ่ม่เกิน 3 - 4 องค์ต่อเส้นครับ  :050:

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ของผมจะเอาขนาดของพระเป็นหลักครับ..องค์เล็กๆก็ไว้ด้านบน...องค์ใหญ่สุดก็ไว้ตรงตะขอหลัก....แต่สิ่งที่ผมคำนึงก็คือ วัตถุมงคลที่แขวนอยู่ในสร้อยเส้นเดียวกันนั้นต้องเป็นรูปพระพุทธ หรือ พระสงฆ์เท่านั้น..หากเป็นกุมาร,ชูชก หรือ เครื่องรางรูปสัตว์ จะแยกแขวนโดยกลัดในกระเป๋าเสื้อ หรือ พวงกุญแจครับ

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
ผมคิดว่าองค์กลางควรจะเป็นพิมพ์พระพุทธเจ้าแล้วหลังจากนั้นก็เป็นพระอริยะสงฆ์หรือพระพิมพ์อื่น ๆ ตามขนาดครับ

ออฟไลน์ guygra0000

• จตุตถะ
    • อีเมล
ผมไม่ได้นึงเรื่อง พระ กับเครื่องรางครับ แต่ผมจะเน้นไปทางด้านพุทธคุณมากกว่า นะ คือแบบว่า เส้นนี้เน้นเมตตา เสน่ห์ อีกเส้นนึงก็คงกะพัน อะไรประมาณนี้อ่ะครับ :025: :025: :025:
[shake]"อนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน เวลาเท่านั้นที่เป็นตัวตัดสินทุกอย่าง"[/shake]

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
ผมเองก็อธิบายไม่ถูก รู้แต่ว่า อย่าแขวนเยอะมากแล้วกันครับ จะไม่มีเวลาดูแลรักษาแบบผม ผมขอให้เป็นของวัดบางพระ
ผมแขวน2เส้นเลย แฟนต้องแอบล้างให้2เดือนครั้ง  :002:

ออฟไลน์ aon

• ปฐมะ
  • *
ทีผมเห็นเค้าเข้าสร้อยก็เน้นจัดให้ได้น้ำหนักหลักนะคับส่วนอันดัพพระบางท่านเค้าก็จัดกันนะคับ  แต่ของผมให้พวกเศียนพระเค้าจัดสร้อยให้นะคับ

พวกนั้นเค้าจะจัดตามฐานะให้ด้วยอะถ้าน้ำหนักพระใกล้เคียงกันนะคับ 

เคยเจอมาอะ ไม่ได้จัดแล้วพระห่วงหลุดบ่อยมากเลยคับแต่หลุดอยู่ในเสื้อนะคับเลยสงสัย  เลยถามคนทีรู้ดู เค้าบอกให้เอาไปจัดสร้อยใหม่

หลังจากนั้นก็ โอเคเลย  แต่ทีเหมือนเดิมคือ  ยังหนักอยู่เลย  555  พระร่วงรางปืน 2องค์ด้วยอะดิ 

แค่ความคิดเห็นนะคับ

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
ตามความเหมาะสม โดยเอาขนาดรูปร่างพระเป็นหลักครับ..

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ส่วนมากผมจะพิจารณาในส่วนขององค์พระหรือนำหนักของพระแต่ละองค์ครับ 
นำหนักทั้ง 2 ข้างจะได้ไท้ต่างกัน  ส่วนเครื่องรางที่แขวนรวมกันในสร้อยเส้นเดียวกันนั้น
ก็มีตะกรุดบ้าง  รูปหล่อเสือของที่วัดบางพระบ้าง 
ถูกผิดอย่างไร  รบกวนพี่น้องชาวเวปชี้แนะเพิ่มเติมด้วย ครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ดีไซน์ขึ้นอยู่กับความปรารถนาของท่าน...

เป็นตัวของตัวเอง...

ขอให้สมปรารถนานะคะ

cho presley       

ออฟไลน์ charlie

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ส่วนผม นำเศียร พ่อแก่ วัดบางพระ มาเลี่ยม สามห่วง ไว้ตรงกลาง จากนั้น นำพระสมเด็จ ห้วย ด้านล่าง ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือป่าว
ผิดถูกประการใดรบกวน ท่านผู้รุ้ช่วยแนะนำด้วย

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
แขวนตามความเหมาะสม ขององค์พระครับ

องค์ที่ขนาดใหญ่และเป็นพระพุทธไว้ตรงกลาง ที่เหลือ ๒ ข้าง ก็จะมีขนาดพอๆ กัน

แบบของพี่ท่านนี้ก็ สวยดีนะครับ แอบชื่นชอบพระในคอ  :095: :095: