ผู้เขียน หัวข้อ: บรรยากาศวันไหว้ครู ปี 54  (อ่าน 4480 ครั้ง)

ออฟไลน์ yong-bn

• ตติยะ
    • MSN Messenger - yong-bn@hotmail.com
บรรยากาศวันไหว้ครู ปี 54
« เมื่อ: 19 มี.ค. 2554, 07:23:28 »
วันนี้ได้ไปร่วมงานไหว้ครูบาอาจารย์เหมือนทุกๆปีที่ผ่านมากว่า15ปี  มีความรู้สึกอิ่มเอิบใจตลอดตั้งแต่เริ่มจนเสร็จพิธี  แต่ในตอนที่ก่อนเสร็จพิธีจะมีการพรมน้ำพระพุทธมนต์ให้บรรดาเหล่าลูกศิษย์ที่ไปร่วมงานก็ไม่มีอะไร  แต่บรรดาลูกศิษย์อีกกลุ่มหนึ่งที่อยู่บนที่ทำพิธีซึ่งคอยช่วยงานที่วัด  ได้โยนของที่บูชาครูบาอาจารย์ซึ่งผมคิดว่าเป็นของสูงที่เราควรเคารพลงมาให้ศิษย์ที่อยู่ข้างล่าง  บางคนก็รับได้  อีกหลายอย่างก็รวงลงพื้น  มีสุภาพสตรีท่านหนึ่งยืนอยู่ข้างๆผมกำลังยืนคุยกับสามีไม่ทันตั้งตัวไ้ด้มีผลไม้ ผมว่าน่าจะเป็นลูกแอปเปิ้ลจากลูกศิษย์ด้านบนโยนลงมาโดนสุภาพสตรีท่านนั้นเข้าที่หน้าผากเต็มที่  เธอยืนมึนและงงกับสิ่งที่เกิดขึ้นโดยไม่ได้ตั้งตัว  ปรากฏว่าหน้าผากเธอแดงเป็นรอยลูกแอปเปิ้ลแล้วถ้าโดนเข้าที่ตาของเธออะไรจะเกิดสุดจะคาดเดา  ผมก็ยืนรอที่จะเข้าไปให้หลวงพ่อ-หลวงพี่พรมน้ำมนต์ให้าแต่รอไม่ไหวเพราะคนที่พรมแล้วไม่เดินออกไป  ยืนรอที่จะรับของบูชาครูจากลูกศิษย์ด้านบนโยนให้  ที่กล่าวมานั้นผมอยากเห็นการพัฒนาที่ดียิ่งๆขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ตอบ: บรรยากาศวันไหว้ครู ปี 54
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มี.ค. 2554, 10:01:16 »
ง่า... ถ้าเป็นส้มหล่น..คงจะเบากว่านี้นิดนึงนะคะ!!
ขอบคุณสำหรับอีกมุมหนึ่งของการรายงานบรรยากาศไหว้ครูวัดบางพระ 2554  :003:

cho presley       

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มี.ค. 2554, 10:16:10 »
น่าสลดครับ เดี๋ยวมีอีกหลายเรื่องเลยครับเกียวกับ วันไหว้ครูปีนี้

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มี.ค. 2554, 10:27:06 »
สมัยที่หลวงพ่อเปิ่น ท่านยังมีชีวิตอยู่ ผลไม้ ตลอดถึง เครื่องสังเวยต่างๆ คณะกรรมการ ท่านนำมาจำหน่ายนำเงินเข้าวัด
แต่ผมใช้ทางลัด เก็บกล้วย และ อ้อย ด้านมุมสายสิญจ์
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มี.ค. 2554, 10:42:30 »
พูดลำบากครับ ผมไปก็ไปวัดไหว้ครูบาอาจารย์ครับ :065:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มี.ค. 2554, 12:02:46 »
สิ่งหนึ่งทำให้ผมไม่ชอบและเห็นใจมาก

เมื่อน้องผู้หญิงคนหนึ่ง กระเป๋าได้หายไป และของสำคัญก็เยอะ
แล้วก็ชาวต่างชาติอีก เอกสารสำคัญที่สุด คือ Passport และเอกสารการเดินทางต่างๆ ของเขาก็ถูกขโมยไป

มันน่าอายนะครับ
อีกอย่าง ต้องตำนิพวกมารศาสนา ทำกันได้ในวัดเนี้ย  :093:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 มี.ค. 2554, 12:06:31 »
เจตนาชี้กรรมครับ ...  :075:

ออฟไลน์ nookza

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 มี.ค. 2554, 12:20:44 »
ใช่พวกนี้ไม่ค่อยเห็นใจใครเห็นน้องเขาร้องไห้ขอกระเป๋าคืนอยู่ เห็นแล้วส่งสารน้องเขา จริงๆๆๆๆ

น้องเขาบอกว่าเงินเอาไปเถอะแต่ขอเอกสารคืน ก็ไม่เห็นใครเอาไปคืน สงสารน้องเขาอ่ะ ไม่รู้จะช่วยยังไงดีๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ nookza

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 มี.ค. 2554, 12:22:16 »
ของหายเยอะครับผมเห็นเขาประกาศกันอยู่ พวกทีเก็บของมาคืนเป็นคนดีๆๆกันจริงๆๆๆครับ

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 มี.ค. 2554, 09:41:34 »
พวกมิจฉาชีพมักจะแฝงตัวไปในที่ชุมนุมเพื่อก่อกรรมเช่นนี้
ไม่ว่างานไหน ก็มีเสมอ อย่างงานศพหลวงตาบัวก็เช่นกัน
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ artcokes

• จตุตถะ
  • สัมมาอะระหัง ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 มี.ค. 2554, 10:05:25 »
คนเยอะกว่าทุกปีครับและขอบคุณทุกท่านที่ได้มาร่วมงานกัน
และรวบรวมเงินกันซื้อที่ดินให้กับทางวัดด้วย

ออฟไลน์ kittichai.b@hotmail.com

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 มี.ค. 2554, 11:12:47 »
ถ้าผมไม่ใด้ไปไหว้ครูแต่ขอไปครอบครูวันหลังใด้ใหมครับผมสักกับพระอาจารย์ตั๊ก

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 มี.ค. 2554, 12:42:18 »
วันนี้ได้ไปร่วมงานไหว้ครูบาอาจารย์เหมือนทุกๆปีที่ผ่านมากว่า15ปี  มีความรู้สึกอิ่มเอิบใจตลอดตั้งแต่เริ่มจนเสร็จพิธี  แต่ในตอนที่ก่อนเสร็จพิธีจะมีการพรมน้ำพระพุทธมนต์ให้บรรดาเหล่าลูกศิษย์ที่ไปร่วมงานก็ไม่มีอะไร  แต่บรรดาลูกศิษย์อีกกลุ่มหนึ่งที่อยู่บนที่ทำพิธีซึ่งคอยช่วยงานที่วัด  ได้โยนของที่บูชาครูบาอาจารย์ซึ่งผมคิดว่าเป็นของสูงที่เราควรเคารพลงมาให้ศิษย์ที่อยู่ข้างล่าง  บางคนก็รับได้  อีกหลายอย่างก็รวงลงพื้น  มีสุภาพสตรีท่านหนึ่งยืนอยู่ข้างๆผมกำลังยืนคุยกับสามีไม่ทันตั้งตัวไ้ด้มีผลไม้ ผมว่าน่าจะเป็นลูกแอปเปิ้ลจากลูกศิษย์ด้านบนโยนลงมาโดนสุภาพสตรีท่านนั้นเข้าที่หน้าผากเต็มที่  เธอยืนมึนและงงกับสิ่งที่เกิดขึ้นโดยไม่ได้ตั้งตัว  ปรากฏว่าหน้าผากเธอแดงเป็นรอยลูกแอปเปิ้ลแล้วถ้าโดนเข้าที่ตาของเธออะไรจะเกิดสุดจะคาดเดา  ผมก็ยืนรอที่จะเข้าไปให้หลวงพ่อ-หลวงพี่พรมน้ำมนต์ให้าแต่รอไม่ไหวเพราะคนที่พรมแล้วไม่เดินออกไป  ยืนรอที่จะรับของบูชาครูจากลูกศิษย์ด้านบนโยนให้  ที่กล่าวมานั้นผมอยากเห็นการพัฒนาที่ดียิ่งๆขึ้นไปครับ
การที่ท่านได้กล่าวมานั้น ผมขอแยกออกเป็น2ประเด็นใหญ่ๆ
1.บรรดาลูกศิษย์กลุ่มหนึ่ง ที่ท่านกล่าวถึง ที่โยนผลไม้ หรือดอกไม้อะไรก็ตาม เขาเพียงต้องการแจกจ่ายให้ลูกศิษย์หลวงพ่อเช่นกัน ซึ่งเป็นวิธีที่เลือกไม่ได้เลย เพราะ ลูกศิษย์หลวงพ่อเยอะมาก การกระทบกระทั่ง ระหว่างการชุมนุมของคนหมู่มาก เป็นเรื่องธรรมดา อาจมีหลายเรื่องที่คนภายนอก มองลูกศิษย์ที่ช่วยงานอย่างใกล้ชิด ไม่ดี ผมเอง เคยเป็นทั้งคนภายนอกที่มองเข้ามา และก็เป็นทั้งลูกศิษย์ที่ช่วยงาน ผมขอแนะนำให้ท่านมองในมุมดีๆบ้าง ว่า บรรดาลูกศิษย์ กลุ่มที่ท่านกำลังพูดถึงอยู่นั่น เขาได้สละแรงกาย แรงใจ กำลังทรัพย์ กินนอนอยู่ที่วัด หลายวันก่อนวันงานแล้วครับ
2.เรื่องการรดน้ำมนต์ ที่คนกลุ่มหนึ่งไม่ยอมเดินออก ถ้าท่านใจร้อน รอไม่ได้ ก็ไม่ต้องรอ เดินออกไปตามที่ท่านทำ และก็ไม่ควรมาตั้งกระทู้ประเภทนี้ บนว่า หรือทำให้มีการแสดงความเห็นในเชิงขัดแย้ง งานไหว้ครูคนเยอะทุกปี คนที่มาร่วมงานก็มีหลายหมื่นคน และตามความคิดผม ผมว่า ปีที่แล้ว ยังเบียดกันอึดอัดกว่าปีนี้ด้วยซ้ำ แต่ลูกศิษย์หลวงพ่อ ต้องอดทน ต้องแบ่งปันครับ ผู้หญิงคนอื่นๆ เขาก็ถูกเบียด ถูกโยนของใส่ เขายังทนได้ ไม่จำเป็นต้องมาตั้งกระทู้ระบายความในใจแบบนี้ เพราะเขาเข้าใจในงานไหว้ครูของหลวงพ่อ

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 มี.ค. 2554, 01:04:04 »
ขอสาบแช่งพวกมารศาสนา..พวกมิฉาชีพ...ทำกรรมชั่วแบบไหนก็จะได้กรรมชั่วแบบนั้นคืนเข้าตัวเองและครอบครัว. :043: :043:..และขอสรรเสริญยกย่องคนดีทุกท่านทีเก็บของมาคืน..ขอบารมีหลวงพ่อเปิ่นปกป้องคุ้มครองให้มีแต่สื่งดีๆเข้ามาในชีวิตและครอบครัว :053: :053:
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ Ome

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่รู้จักคิด ชีวิตก็ไม่แตกต่าง
    • MSN Messenger - omekatan@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 มี.ค. 2554, 01:30:32 »
ครับน่าส่งสารผู้หญิงคนนั้นมากๆดูท่าทางเธอจะเจ็บมากๆเลยครับ
ผมก็เห็นครับตอนที่เธอโดน  แต่ก็ยังดีครับที่เธอมากับแฟน
แฟนเธอก็ยังพอได้ช่วยดูแล พาไปปฐมพยาบาลกับ จนท

และอีกเหตุการณ์ครับ มีชายต่างชาติสองคนขึ้นไปบนกุฎิหลังใหญ่
เพื่อบูชาวัตถุงมงคล ดูเหมือนพวกเขาจะพูดไทยไม่ได้ด้วยครับ
ได้วัตถุมงคลกลับมาเต็มกล่องเลยครับ(กล่องเบียร์)
แต่พอเดินลงมาด้านล่างพร้อมๆกันกับผมนะครับ
ปรากฏว่ารองเท้าของชาวต่างชาติคนหนึ่งหายครับ
รู้สึกว่าจะเป็นของมีราคาด้วยครับ
เขาก็เลยได้เดินเท้าเปล่ากลับครับทั้งๆที่แดดร้อนๆ
น่าสงสารเค้ามากครับ และมันน่าอายเค้าจริงๆ
คนที่ทำตัวเป็นมิจฉาชีพในวัดไม่กลัวปาบกรรมกันมั่งหรือไง

ออฟไลน์ chobsuk

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 มี.ค. 2554, 01:38:01 »
เราก็ได้ไปเหมือนกันเมื่อวานนี้ เป็นบรรยากาศที่ดูขลังมาก แต่พอตอนที่หลวงพ่อพรมน้ำมนต์ให้เราเจอเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝันขึ้นก็คือ เราเห็นคนแก่คนหนึ่งอยู่ตรงที่จอดมอไซค์หลังองค์รูปปั้น หลวงพ่อเปิ่น มีเด็กอยู่ด้วยพอตอนทุกคนลุกขึ้นแล้วเดินผ่านมารับน้ำมนต์ ทุกคนไม่ได้เดินออกมาดีๆ แต่กลับดันกันออกมาจนมอไซค์ที่จอดอยู่ทับเด็กคนนั้น ประมาณ 6 ขวบได้ คิดดูว่าถ้าลุงเขาดึงมอไซค์ไว้ไม่ทันอะไรจะเกิดขึ้น มีทั้งคนเป็นลมด้วยนะ แต่พอบอกให้ทุกคนหยุดก่อนก็ไม่มีใครหยุดเลย แต่ยังดีที่เรายังเห็นคนมีน้ำใจอุ้มผู้หญิงที่เป็นลมออกไป ส่วนเด็กคนนั้นพี่ชายเราช่วยคุณลุงดึงรถมอไซค์ออกแล้วก็เอาเด็กออกมาได้อย่างปลอดภัย เราคาดว่าปีหน้าคงต้องดีกว่านี้ ฝากด้วยนะค่ะทุกคนที่ไป ตอนออกมาไม่ต้องรีบร้อน ค่อยๆเดินออกมา เพราะลูกศิษย์ที่มาเยอะมากๆ ถ้าเรารีบดันกันออกมา แล้วมันอาจจะเกิดสิ่งที่เราไม่อยากให้เกิดก็เป็นได้นะค่ะ

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 มี.ค. 2554, 03:08:27 »
รับฟังไว้จะได้ช่วยกันหาทางปรับปรุงแก้ไขให้ดีขึ้นครับ ผมคิดว่าความปลอดภัยทำได้ดีมากแล้วเมื่อนึกถึงจำนวนผู้ร่วมงาน แต่เรื่องทรัพย์สินมีทางเดียวต้องคอยประกาศย้ำให้ระมัดระวังตัว คงไม่มีใครตามไปดูแลให้ทั่วถึงทุกคนได้หรอก

ตอนเบียดเสียดรดน้ำมนต์เห็นเด็กปนอยู่ในฝูงชนเยอะ ถ้ามีการล้มเหยียบกันนี่เป็นเรื่องใหญ่แน่ ต้องหาทางแยกเด็ก ผู้หญิง คนชรา ที่จะเกิดอันตรายได้ง่ายออกมาก่อนดีกว่าครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 มี.ค. 2554, 04:58:41 »
คงมีแต่เรื่องมิจฉาชีพแหละครับที่น่าประนาม
งานบุญงานกุศลทุกคนมาด้วยจิตศรัทธา ตั้งใจกันมาเพื่อแสดงความเคารพที่มีต่อครูบาอาจารย์
ที่ประสิทธิประสาทวิชาความรู้ต่างๆ คือทุกคนล้วนแต่มีจิตบริสุทธิ์ที่คิดจะทำบุญเพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ตนเองและครอบครับ

....แต่กลับมีคนกลุ่มนึงที่อาศัยความศรัทธาอันบริสุทธิ์ของลูกศิษย์ลูกหาหลวงปู่เปิ่นและพระอาจารย์ท่านอื่นๆ
มาสร้างความเดือดร้อน มันคือบาปมหันต์ที่ขัดขวางการทำบุญ โดยอาศัยกิจกรรมของวัดเพื่อหาผลประโยชน์ให้แก่ตนเอง
โดยไม่คิดถึงความเดือดร้อนของคนอื่น ผมขอให้พวกที่กระทำแบบนี้ไม่พบความสุขความเจริญ ทำอะไรก็เกิดแต่อุปสรรคด้วยเถอะครับ....
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 21 มี.ค. 2554, 11:25:43 »
เห็นใจครับ และขอประนามการกระทำของพวกมิจฉาชีพ ที่แฝงตัวเข้ามาในงานพิธีอันศักดิ์สิทธิ์ครับ

ขอชมเชยและยกย่องโฆษกทางวัดด้วยครับดีสุดๆมากๆประกาศตามหาช่วยผู้เสียหายเต็มที่ครับ เอาทรัพย์สินไปก็ไม่ว่า แต่ให้ทิ้งเอกสารไว้ก็ได้
สงสารผู้เสียหายเขามั้ง ไหนจะชาวต่างชาติที่พลาสปอรต์หายอีก นี่ก็น่าจะเห็นใจเขาบ้าง ทำกันได้เนอะ....มิจฉาชีพ...
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ yong-bn

• ตติยะ
    • MSN Messenger - yong-bn@hotmail.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 มี.ค. 2554, 04:45:09 »
การที่ท่านได้กล่าวมานั้น ผมขอแยกออกเป็น2ประเด็นใหญ่ๆ
1.บรรดาลูกศิษย์กลุ่มหนึ่ง ที่ท่านกล่าวถึง ที่โยนผลไม้ หรือดอกไม้อะไรก็ตาม เขาเพียงต้องการแจกจ่ายให้ลูกศิษย์หลวงพ่อเช่นกัน ซึ่งเป็นวิธีที่เลือกไม่ได้เลย เพราะ ลูกศิษย์หลวงพ่อเยอะมาก การกระทบกระทั่ง ระหว่างการชุมนุมของคนหมู่มาก เป็นเรื่องธรรมดา อาจมีหลายเรื่องที่คนภายนอก มองลูกศิษย์ที่ช่วยงานอย่างใกล้ชิด ไม่ดี ผมเอง เคยเป็นทั้งคนภายนอกที่มองเข้ามา และก็เป็นทั้งลูกศิษย์ที่ช่วยงาน ผมขอแนะนำให้ท่านมองในมุมดีๆบ้าง ว่า บรรดาลูกศิษย์ กลุ่มที่ท่านกำลังพูดถึงอยู่นั่น เขาได้สละแรงกาย แรงใจ กำลังทรัพย์ กินนอนอยู่ที่วัด หลายวันก่อนวันงานแล้วครับ
2.เรื่องการรดน้ำมนต์ ที่คนกลุ่มหนึ่งไม่ยอมเดินออก ถ้าท่านใจร้อน รอไม่ได้ ก็ไม่ต้องรอ เดินออกไปตามที่ท่านทำ และก็ไม่ควรมาตั้งกระทู้ประเภทนี้ บนว่า หรือทำให้มีการแสดงความเห็นในเชิงขัดแย้ง งานไหว้ครูคนเยอะทุกปี คนที่มาร่วมงานก็มีหลายหมื่นคน และตามความคิดผม ผมว่า ปีที่แล้ว ยังเบียดกันอึดอัดกว่าปีนี้ด้วยซ้ำ แต่ลูกศิษย์หลวงพ่อ ต้องอดทน ต้องแบ่งปันครับ ผู้หญิงคนอื่นๆ เขาก็ถูกเบียด ถูกโยนของใส่ เขายังทนได้ ไม่จำเป็นต้องมาตั้งกระทู้ระบายความในใจแบบนี้ เพราะเขาเข้าใจในงานไหว้ครูของหลวงพ่อ
หากการตั้งกระทู้ของผมทำให้วัดเสื่อมเสียหรือทำให้เกิดการแตกแยกของสมาชิกหลายท่าน  ผมต้องขอโทษไว้ ณ.ที่นี้ผมก็รักและเคารพหลวงพ่อไม่น้อยไปกว่าท่านๆหลายคน  แต่ที่ตั้งกระทู้ไปเพียงอยากเห็นการพัฒนาที่เป็นระเบียบก็เท่านั้น  ขอบคุณครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ 48ce055

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 22 มี.ค. 2554, 05:38:24 »
เห็นกระทู้นี้แล้ว ต้องออกมาขอโทษเลยครับ..เพราะผมก็เป็นคนหนึ่งที่ขึ้นไปบนเวที แล้วโยนส่งผลไม้บนนั้นลงมาให้คนข้างล่าง.....แต่เจตนาผมก็เพื่อที่จะแบ่งสิ่งของให้กับคนด้านล่างครับ....ยังงัยผมขอโทษนะครับ และขอบคุณในคำเตือน :054: :054: :054: :054: :054:

ออฟไลน์ sakolsak

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 22 มี.ค. 2554, 06:19:17 »
ตัวผมเองก็อยู่ในสถานการณ์เช่นนั้นเหมือนกัน ตอนประพรมน้ำพระพุทธมนต์แฟนผมก็..จะเข้าไปรับทั้งน้ำมนต์และ..ก็อยากได้สิ่งของที่ใช้ในการร่วมประกอบพิธีอันศักดิ์สิทธิ์เหมือนกัน  ยังมิวายโดนพวกมิจฉาชีพที่แฝงมากับผู้ที่ศรัทธามาร่วมงานไหว้ครู  อาศัยช่วงเหตุการณ์ชุลมุนล้วงกระเป๋าสะพาย แต่ยังดีที่รู้ตัวเสียก่อน ไม่งั๊นก็คงเหมือนน้องนักศึกษาที่ร้องไห้โดยประกาศผ่านไมโครโฟน

ออฟไลน์ Nongear_45

• ทุติยะ
  • **
  • NONGEAR 45
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 23 มี.ค. 2554, 08:36:05 »
ข้อความถูกซ่อน (ลากเมาส์เข้าในกรอบเพื่อแสดง)
เกิดอย่างเสือ.....อยู่อย่างเสือ.....ตายอย่างเสือ
และ.....เสือย่อมไม่กินเนื้อเสือด้วยกัน...........