ผู้เขียน หัวข้อ: พญานาค-ควายธนู-เสน่ห์ยาแฝด-ปลัดขิก กำลังเป็นสินค้าฑูตวัฒนธรรม  (อ่าน 3062 ครั้ง)

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
รมว.วัฒนธรรมไอเดียบรรเจิดยกระดับ ?พญานาค-ควายธนู-เสน่ห์ยาแฝด-ปลัดขิก? เป็นสินค้าทูตวัฒนธรรม

นายวรวัจน์ เอื้ออภิญญกุล รมว.วัฒนธรรม (วธ.) เปิดเผยในโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการเรื่องสรุปผลการดำเนินงานกระทรวงวัฒนธรรม ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2551 ตอนหนึ่งว่า มีแนวความคิดจะสร้างสรรค์เรื่องราวเป็นการท่องเที่ยวเชิงวัฒนธรรม และสินค้าวัฒนธรรมเกี่ยวเนื่องความเชื่อของชาวบ้าน

นายวรวัจน์ ยกตัวอย่างเช่น นำพญานาค ควายธนู เสน่ห์ยาแฝด น้ำมนต์ ปลัดขิก มาสร้างเป็นผลิตภัณฑ์ขายในรูปแบบพวกกุญแจของที่ระลึก โดยเบื้องต้นจะต้องศึกษาเรื่องราวที่มาที่ไปอย่างเป็นระบบเป็นองค์ความรู้ ไม่ใช่ปล่อยเป็นเรื่องงมงายสินค้าทุกประเภทจะต้องมีใบรับรองว่าเป็นของจริง ข่าวแว่วจะทำเป็นพวงกุญแจค่ะ

?ต้องมีใบรับรองว่าเป็นควายธนู เสน่ห์ยาแฝดของจริงของจังหวัดนั้นๆ จากนั้นจะพัฒนาเรื่องราวสินค้าเหล่านี้ไปเป็นอุตสาหกรรมขนาดใหญ่ เช่น สร้างเป็นภาพยนตร์ เป็นต้น ความคิดเช่นนี้อาจไม่เคยมีใครคิดมาก่อน แต่เรื่องแบบนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู่? นายวรวัจน์ กล่าว

รมว.วัฒนธรรม กล่าวอีกว่า สำหรับนโยบายของกระทรวงวัฒนธรรมปี 2552 จะเน้นการนำวัฒนธรรมมาสร้างมูลค่าเพิ่ม เริ่มตั้งแต่การสร้างบุคลากรที่เป็นทูตวัฒนธรรม ทำหน้าที่เจรจาระหว่างประเทศอย่างจริงจัง

นายวรวัจน์ ยกตัวอย่างว่าประเทศจีน เกาหลี จะมีทูตนำวัฒนธรรมเข้ามาในประเทศไทย ก่อนผ่านรูปแบบละครซีรีส์ ภาพยนตร์ค่อยนำสินค้ามาขาย ทำให้ช่วงเวลาหนึ่งมีละครเรื่อง แดจังกึม ฟีเวอร์ในประเทศไทย คนไทยหันไปแต่งตัวแบบเกาหลี ฟังเพลงเกาหลีหัดพูดภาษาเกาหลี และรับประทานอาหารเกาหลีกันเป็นจำนวนมาก

ดังนั้น กระทรวงวัฒนธรรมต้องปรับสู่การทำงานเชิงรุก ต้องเป็นกระทรวงแห่งอนาคตสร้างทูตวัฒนธรรมนำการค้า การลงทุน นำรายได้เข้าประเทศ นอกจากนี้ยังจะส่งเสริมให้มีบุคลากรที่เชี่ยวชาญด้านอาหารรองรับนำอาหารไทยไประดับนานาชาติ

ทั้งนี้ จะร่วมมือกับกระทรวงศึกษาธิการจัดทำหลักสูตรการศึกษาท้องถิ่น ที่สอนให้เด็กและเยาวชนเรียนรู้เกี่ยวกับทรัพยากรท้องถิ่นวิถีชีวิตภูมิปัญญา ภูมิประเทศ สอนเด็กในทักษะที่เด็กชอบไม่ต้องสอนทุกเรื่อง

นอกจากนี้ จะจัดทำแผนที่ท่องเที่ยวในทุกจังหวัดดึงสิ่งที่โดดเด่นในจังหวัดตัวเองออกมาเป็นจุดขายทางวัฒนธรรม จับต้องได้ยกตัวอย่าง จ.แพร่ ซึ่งเป็นบ้านเกิดตัวเองสามารถนำเรื่องราวของนิทานพื้นบ้านลิลิตพระลอมาเป็นจุดขาย สร้างให้เป็นความเชื่อให้ จ.แพร่กลายเป็นเมืองแห่งความรัก  :090: ใครที่มีความรักต้องมาเที่ยว จ.แพร่ เป็นต้น

ทีมา นสพ.คมชัดลึกจ้า เรียบเรียงใหม่ by Cho.

cho presley       

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
เคยเห็นราการ ทีวี ออกอากาส ว่ามีคนทำขายเป็นพวงกุญแจ 29 บาทมั้ง แปลกและน่ารักดี

มี กุมารทอง รัยม สาริกา หม้อแม่นาก หุ่นพยนต์ และอีกหลายอย่าง ถือว่าขายไอเดียดีครับ

แต่ถ้านำมาเป็น ทูตวัฒนธรรม ต่างชาติจะเข้าใจและยอมรับได้หรือเปล่าครับ อิอิ

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ poommv41

• ตติยะ
  • จะยอมตายหมายให้เกียติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
    • MSN Messenger - poommv41@hotmail.com
    • อีเมล

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
จะดังกันใหญ่แล้วนะครับ ความคิดสร้างสรรค์ดีมากๆครับ เอาวัฒนธรรมของไทยไปสู่สายตาชาวโลก  :053: :015:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สิงคโปร์ มาเลฯ ชอบแน่ๆ ครับ ของแบบนี้ เขานิยมกว่าบ้านเราอีก

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
อย่าให้ใช้ได้จริงไม่งั้นคงวุ่นน่าดูเลยท่าน
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
ดีครับความคิดดี คนที่ได้ไปเขาอาจจะอยากทราบที่มาที่ไปของสิ่งเหล่านี้
แล้วก็เข้ามาศึกษาว่ามีความเป็นมาเป็นไปอย่างไร เป็นการประชาสัมพันธ์บ้านเราอีกทาง
ขอบคุณที่นำเรื่องนี้มาให้ได้ทราบกันครับ
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ mongjoto

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - mongjoto@hotmail.com
    • อีเมล
เคยเห็นเป็นที่ห้อยมือถือขายที่อินดี้อินทาวน์อะครับ แต่คงไม่ได้ลงอาคมอะไรไว้   เพื่อนซื้อมา 29 ก็โอเคใช้ได้ครับดูสวยสมราคาดี

• นวมะ
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
ยินดีกับทุกความเห็น... ยังไงช่วยๆ กันติดตามข่าวตอนต่อๆ ไปด้วย...ไม่รู้ต่อไปจะเป็นอย่างไร สำหรับโครงการนี้...
แต่โดยส่วนตัวแล้ว หากท่านฯ สามารถทำได้จริง... ก็งามไม่น้อยนะคะ เพราะยังมีคนในโลกอีกมากมายที่ไม่ได้เชื่อเรื่องลี้ลับเหล่านี้ และพร้อมท้าลองตลอดเวลา! น่าคิดๆ

สุขสันต์วันจันทร์ จีบใครก็ติด สมหวังความรัก ...สาวลึ่ม...นะคะ!

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
" แดจังกึมดังได้ วัวธนูก็ดังได้ " ชอบครับประโยคนี้ สำหรับคำอวยพร  :004:สมพรปากนะครับพี่โชว์  :005:

• นวมะ
นักข่าวสายการตลาด วิเคราะห์ข่าวในเชิงการตลาดหนะค่ะ..น่าสนใจทีเดียว ก็scanมาให้อ่านกัน....

แหม... ก้ออยากให้มีความสุขหนิหน่า....จีบหญิงติดใครว่าไม่มีความสุข ชิมิ?

อีกทีนะ 'หญิงลึ่มนะคะ'

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
พี่โชวมีอะไรดีๆมาบอกกันอีกและ ขอบคุณค้าฟ
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ส่วนตัวผมคิดนะครับ ของขลังที่มีครูบาอาจารย์ ไม่ใช่ของขาย ครับ ..... ใช้เพราะศรัทธา ...ไม่ใช่ใช้นำไปเป็นเฟชั่น  ครับ
ที่โทษกันว่าของสมัยนี้ไม่ดี ผมว่าไม่จริงหลอกครับ

ของไม่ได้เสื่อมหลอก ครับ ...อะไรที่เสื่อมก็คิดเอากันนะครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

อยากบอกให้ทราบว่าผมไปวัดมหาธาตุที่ท่าพระจันทร์เมื่ออาทิตย์ก่อน เพื่อจะเอาพระไปเลี่ยม ปรากฎว่าต้องรอนานมากๆ  เพราะช่างที่เลี่ยมพระหลายๆร้านมีงานเลี่ยมที่จะต้องส่งไปสิงค์โปร  งานเขาเยอะมากจริงๆครับ ดีใจด้วยว่าทางนั้นก้อนับถือวัตถุมงคลของบ้านเรามากเหมือนกันครับ  ถามช่างดูเขาบอกว่า สายจตุคามไปสิงค์โปรมากครับ อีกหน่อยสงสัยวัตถุมงคลเราคงอยู่ต่างประเทศเยอะมากๆครับ  เล่าสู่กันฟังนะครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ในการนำนวตกรรมทางปัญญา ที่ได้จากองก์ความรู้ ของบรรพชนมาก่อเกิดproduct นั้น เราต้องมองหลากหลายปัจจัย
อันหนึ่งที่ทราบแล้วเสียดายมากคือ คนไทยได้ปล่อยให้พระสมเด็จวัดระฆัง บางขุนพรหม เกศไชโย ที่มีจำนวนน้อยนิด
ไปอยู่นมือผู้มีอันจะกินต่างชาติ และชาติหลักที่ไปคือ สิงคโปร์ น่าเสียดายนะ พระสมเด็จที่วนเวียนกันในตลาด ปัจจุบัน
เป็นพระฝีมือเสียส่วนใหญ่ รันทดใจจริงๆอย่างน้อยอยู่ในเมืองไทยในมือคนไทยก็ยังดี