ผู้เขียน หัวข้อ: ร้อน..รน..ทนอยู่มิได้...ช่วง ทำบุญแล้วได้อะไร? by cho.  (อ่าน 5269 ครั้ง)

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com

ครั้งหนึ่ง.... เพื่อนสาวคนสนิทของคุณโชวขับรถ BENZ รุ่นใหม่เอี่ยมอ่องมาเทียบเกยหน้าบ้าน หลังสนทนาประโยคสุดท้ายว่า ?กูกำลังจะไปทำสังฆทาน...เดี่ยวกูไปรับมึงที่บ้านนะ...? นึกในใจ...เหตุใดเพื่อนเลิฟเราจึงเปี้ยนไป่ได้ขนาดนี้

นอกจากมันจะมีเงินทองใช้เหลือเฟือ จ๊กมกแล้ว? มันยังใจดีมีน้ำใจมารับไปทำบุญ... ถามมันว่าทำทำไม...ทำเพื่ออะไร...มันไม่มีคำตอบ...มันบอกว่าดีละกัน...ทำไปเหอะ....คุณโชวอ่ะนะ?จะโง่งมงายเชื่อตามมัน?.โอะ โอว อิมพอสค่ะ อิมพอสซิเบิ้ล! 

เอาวะ ไปก็ไป!  ไม่เห็นจะเสียหายตรงไหน?.วันนั้นไปวัดแห่งหนึ่งจำไม่ได้แล้วชื่ออะไร ติดกับตลาดดอนหวาย? เมื่อเสร็จภารกิจทำสังฆทานวันนั้น

ความสงสัยก็บังเกิดแบบเฉียบพลัน... ทำบุญแล้วได้อะไร? ทำบุญแล้วได้อะไร? ทำ..ทำไม้..ทำทำไม

การทำบุญมีหลากหลายรูปแบบ อานิสงส์จากการทำบุญก็ได้ต่างกัน เลยลองทบทวนดูว่า เราเคยทำบุญด้วยวิธีไหนไปบ้างแล้ว แหม.. กระแสธรรมะเดี่ยวนี้ก็กำลังอินเทรนด์จริงๆ ต้องยอมรับ วันก่อนยังได้ยินคำเก๋ๆ แว่วมาจากปากพระถ้าจำไม่ผิดท่านว่า ?หลงทางเสียเวลา หลงอาตมา ชีวิตเจริญรุ่งเรื่อง?

บูชาวัตถุมงคล

อานิสงส์ คืออะไรใครจะช่วยตอบทีได้ไหม? พวกเราก็เช่ากันจังพระเครื่อง ย้อนกลับไปที่จุดประสงค์การสร้าง ล้วนเป็นการก่อสร้างต่างๆ ในวัดแทบทั้งนั้น? บุญคงจะแตกต่างตามวัตถุประสงค์การสร้างนะคะ...อานิสงส์ชัดๆ คืออะไรยังไม่เคยทราบ ทราบแต่ว่า เรามีความสุขเหลือเกินที่ได้สะสม พุทธศิลป์ อันแฝงไปด้วยพลังกฤติยาคมแรงกล้า จากเกจิอาจารย์ที่ปลุกเสก.... แหม? พูดแล้วก็อยากไปเช่าพระอีกแย้ว?

นั่งสมาธิ
อานิสงส์    คงหนีไม่พ้นเรื่องความเฉลียวฉลาด ปัญญาดี ทั้งภพนี้ และภพหน้า ทำทุกวันๆละ 15 นาที? หลายคนทำได้สบายบรือส์ นั่นก็เป็นการทำบุญอย่างหนึ่ง? ว๊าว.. ดีจังค่ะ

สวดมนต์
อานิสงส์ น่าค้นหาเพราะสิ่งศักดิ์สิทธิ์จะคุ้มครองเรา การสวดคาถาต่างๆ ของครูบาอาจารย์ที่เรานับถือก็ดี ชินบัญชร พาหุง อะไรต่างๆ ก่อนนอน เสมือนทำสมาธิเหมือนกัน จิตใจต้องสงบนิ่ง ตั้งจิต อธิฐาน ที่สำคัญ อย่าลืมแผ่เมตตาให้กับเทวดา เจ้าที่เจ้าทาง ครูบาอาจารย์ เจ้ากรรมนายเวร ทั้งหลาย?

ถวายยารักษาโรค
อานิสงส์ เต็มๆ กับเรื่องสุขภาพ ไม่ใช่แค่ตัวเราเอง ครอบครัว ส่งผลให้อายุยืนยาว ไม่รู้จะเกี่ยวกับการเป็นสาวสองพันปีด้วยหรือเปล่านะคะ? นั่นเป็นความหวังของผู้หญิงทุกคนค่ะ แหม.. ไม่งั้นครีมบำรุงผิว ไม่รู้กี่ยี่ห้อ คงขายไม่ได้หรอก ผู้หญิงใช้ด้วยความหวังกันทุกคนแหล่ะค่ะ.. อ้าว เลยเถิดละ... ต่อค่ะต่อ... นอกจากการถวายสังฆทานอาหารแห้งให้พระสงฆ์แล้ว หลายคนนิยมถวาย ยาสามัญประจำบ้าน... ให้พระให้เจ้า ฮ็อตฮิตสุด ก็เดินทางไปทำบุญพระสงฆ์อาพาธที่โรงพยาบาลสงฆ์นะคะ.. คุณโชวเคยไปค่ะ.... พระอาพาธเราก็รู้สึกไม่ดีนะคะ..
อย่างปัจจุบัน..ที่ผ่านตามา หลวงปู่กาหลง  วัดเขาแหลม สระแก้ว ..ท่านต้องใส่อ๊อกซิเย่นสองรูจมูก มาครอบเศียรพระลักษมณ์ให้ลูกศิษย์ไม่รู้กี่พันคน?สงส้าน สงสารค่ะ   วันก่อนไปกราบปู่อั๊พ วัดท้องไทร นครปฐม.. ท่านป่วยมาก ผอมมากค่ะ พอลูกศิษย์มา...ท่านลุกขึ้นมาจากที่นอน..เพื่อจารวัตถุมงคลให้ศิษย์ สงสารมากมายค่ะ แต่เห็นติดป้ายห้ามแล้วนิค่ะ ดีไปอย่างค่ะ.. วันก่อนเห็นป้าจิ้น เล่นลูกคอสวดคาถา เสียงสูงๆ ให้ลูกศิษย์ท่านหนึ่งที่นำวัตถุมงคลไปให้ท่านจารค่ะ.. ส่วนเป็นคาถาอะไรไม่ทราบ ฟังค่อยไม่ถนัดค่ะ?

ปล.  หนูโชวเตรียมสังฆทานเวอร์ชั่นสีขาว บรรจุยาพาราเซตามอลสีขาวๆ เต็มพรืด...พร้อมมอบสังฆทานพาราฯ หลวงพี่ญาเร็วๆ นี้น้า? 555
ตักบาตรทุกเช้า
อานิสงส์ นี้คิดถึงคุณยายค่ะ ท่านตื่นเช้ามาก ทำกับข้าวตั้งแต่ไก่โห่ ตักบาตร อานิสงส์นี้ตรงๆ ค่ะ ไม่ขาดแคลนข้าวปลาอาหารแน่นอน เมื่อเราตายไปไม่หิวโหย ทรมานอย่างแน่นอน? วัยรุ่น หรือ คนไทยอีกหลายคนที่ไม่นิยมตื่นเช้าก็อาจจะพลาดโอกาสนี้ไปนะคะ น่าแปลกใจมาก ไม่นานมานี้คุยกับผู้อำนวยการฝ่ายจัดเลี้ยงของโรงแรมไฮแอท ท่านว่ากิจกรรมตักบาตรตอนเช้าที่โรงแรมเป็นเรื่องน่าตื่นเต้นของฝรั่งมังค่า มากทีเดียว เห็นไหมคะ รู้จักนำเสนอวัฒนธรรมการทำบุญของคนไทยเราเสียด้วย ยังไม่พอหากนำกิจกรรมตักบาตรนี้ไปรวมกับการสัมมนาพนักงาน (แกมบังคับ) ก็ให้การตอบรับดี ตื่นเต้น ไม่น่าเชื่อนะคะ

หนังสือธรรมะ.
อานิสงส์ รับไปเลยเต็มๆ เพราะธรรมทานชนะการให้ทานทั้งปวง ผลบุญจากการให้ธรรมะเป็นทานนั้นยิ่งใหญ่ ลาภยศ คำสรรเสริญ? พิมพ์หนังสือธรรมะแจกน่าสนุกดีนะคะ เผยแพร่พุทธศาสนาของเราไปด้วย แต่เดี่ยวนี้ชอบเห็นกระดาษสีขาว A4 พูดถึงการให้ก๊อปปี้บทความนี่ นู่น นั่น หากไม่ทำจะตายสามวัน เจ็ดวัน งงอยู่ว่าทำไมมีแบบนี้ในวัดด้วย?

ซองผ้าป่า กฐิน ฯลฯ
อานิสงส์ ในการร่วมอนุโมทนาทำบุญเมื่อมีซองต่างๆ ดังกล่าวมาเรี่ยไรนั้น ทำไปเถอะค่ะ อานิสงส์ผ่อนกรรมหนักให้บางเบาลงก็น่าจะให้ชีวิตที่โดนทำร้าย ถูกทำร้ายน้อยลงไปก็ได้ค่ะ.. ซองต่างๆ มาเรี่ยไรให้สร้างโน่น สร้างนี่ ดีออก ไม่ใช่ติดปากสนุกๆ ว่า อุ้ยส์... เป็นคริสต์ค่ะ? มะก่อนคุณโชวก็ใช้ประจำมุขนี้ แต่พอเราเริ่มเข้าใจเรื่องบาป บุญ หรือกรรมในอดีตแล้ว ก็ปฏิเสธไม่ได้หรอกค่ะ? อธิฐานปุ๊ปใส่ซองเลย มากน้อยก็คือได้ทำแล้วค่ะ? การให้มีความสุขไปอย่างนะคะ..

บริจาคเลือด
อานิสงส์ เรื่องต่ออายุให้ยืนยาว ความแข็งแรง สุขภาพผิวพรรณผ่องใส แถมยังมีคนช่วยค้ำจุนเมื่อยามตกทุกข์ได้ยาก ใครร่างกายแข็งแรง เจาะเลยค่ะ ... ไม่ใช่เจาะเอาเลือดชั่วๆ ทิ้งนะคะ.. อันนั้นมันยกเว้น?.ไหว้ครู ปีหน้า คุณโชวนำเสนอให้รถบริจาคเลือดมาตั้งหน้าวัดเลยค่ะ?ประกาศศักดาพลังเลือดของศิษย์บางพระ? ศิษย์บางพระเลือดข้นขนาดนี้ รับรองล้นธนาคารเลือดแน่ๆ ค่ะ ถือเป็นการสร้างชื่อเสียงประกาศกิติศัพท์หลวงพ่อเปิ่นเหมือนกันนะคะหลวงพี่ญา?เสียดายคุณโชว โลหิตจางค่ะ เขาให้ไปรักษาก่อนค่อยมาบริจาค อิอิ ยังไม่ได้รักษาเลย ขี้เกียจแหน่ะค่ะ

ปล่อยปลา ไถ่ชีวิตโค-กระบือ
อานิสงส์ จำง่ายๆ คือ ต่ออายุเราให้ยืนยาว ในเมื่อสัตว์เหล่านี้กำลังจะตาย แล้วเราไปช่วยเหลือเค้า? ไหนเลยอานิสงส์ผลบุญจะไม่บังเกิดให้เรา เรา  ขจัดอุปสรรคต่างๆ ที่รุมเร้าในชีวิต? แปลกเหมือนกันค่ะ คุณโชว สงกะสัยชาติก่อนคงฆ่าสัตว์ตัดชีวิตมากแหง? ชาตินี้ช่วยคนไม่เคยขึ้นค่ะ โดนตลอด...  แต่ก็ยังต้องรับกรรมต่อไปค่ะ..

มอบทุนการศึกษาให้เด็กยากจน
อานิสงส์ จากการทำบุญแบบนี้หนุ่มใหญ่พอมีอันจะกิน ชอบทำอยู่เรื่อยค่ะ แหม เด็กที่ว่าไม่จำกัดเด็กสาวอย่างเดียวนะคะ  การมอบทุนการศึกษาก็ต่อชีวิต ต่ออนาคตให้เขา คงไม่ต้องรำลึกว่าจะได้อานิสงส์อะไร ตรงๆ ชัดๆ เลยค่ะ  เรื่องนี้มีโปรเจคส์ในหัวอยู่เยอะมากๆ ค่ะ ทำในนามวัดบางพระนะคะ สบายเลยฮ่ะ..สุดท้ายที่นึกออก....

รักษาศีล 5
อานิสงส์ จากการทำบุญด้วยการรักษาศีล น่าค้นหานะคะ คือ make sure ได้เลยว่า ตายไปไม่ต้องไปเกิดเป็น เปรต หรือ สัตว์นรก ยังไงได้เกิดเป็นมนุษย์ที่มีชีวิตเจริญรุ่งเรือง มีเทวดา และนางฟ้าคอยปกป้องรักษา เอ?สดุดคำว่า สัตว์นรกนี่...

ครั้งหนึ่งเคยถามปะป๊าตอนทานข้าวเย็นสมัยเด้กเด็กค่ะว่า? คนเราตายไปแล้วไปไหนเหรอปะป๊า ... แหม ปะป๊า ก็พูดให้ฟังยังจำได้ทุกวันนี้ เล่าให้ฟังต่อดีไหมค่ะ? ฟังนะ ....
ปะป๊าบอกว่า คนเราตายไปแล้ว ดวงวิญาณก็ออกจากร่าง ล่องลอยไปนั่นแหละ เตรียมหาที่เกิดใหม่ ส่วนร่างกายเราก็เน่าเปื่อยไปตามสังขาร.... อ่ะ แล้วดวงวิณญาณจะไปเกิดตอนไหนหละปะป๊า? ท่านว่า อันนี้หละ แล้วแต่บุญ แต่กรรม ใครมากน้อยขนาดไหน ทั้งคนที่กำลังตั้งครรภ์ และดวงวิญาณที่กำลังล่องลอยหาที่เกิดนั่นหละ...สุดท้ายเขาจะจูนมาพบกันค่ะ.....เอาะ เอาะ อ๋อ..... คุณโชวเริ่มถึงบางอ้อ หลังจากที่ฮ่อมาเต็มเหยียด?. มันเป็นหยั่งซี่เอง?..

เราถึงเคยได้ยินคำว่า ? สัตว์นรก? อ๋อแปลว่า คนบางคน ร่างกายเป็นคนนั่นหละ แต่วิญญาณสัตว์ดุร้ายอาจมาเกิดในครรภ์ของผู้เป็นแม่เขานั่นเอง ดังนั้น เราจึงเห็นคนใจร้าย ใจสัตว์  ฯลฯ  แบบทำเรื่องที่โหดร้ายได้แบบหน้าตาเฉยและไม่รู้สึกผิด... ปะป๊ายกตัวอย่างให้ลูกสาวฟังง่ายๆ ในมื้อค่ำวันหนึ่งริมคลองบ้านแถบพระรามสองค่ะ

วันนี้... คุณโชวเข้าใจแล้วหละว่า... การทำบุญ หรือการให้นั้น คือส่วนหนึ่งชีวิตของเรา... นึกแล้วก็โกรธตัวเอง ที่ตอนแรกไม่เข้าใจค่ะ... เพื่อนสาวคนสนิทคู่นั้น คงได้บุญเยอะมากมายที่มาลากคุณโชวไปเริ่มต้นทำบุญ....นะคะ

เชื่อเหลือเกินว่า บ้านเว็บบอร์ดบางพระของเราทุกคน ชื่นชอบการทำบุญ แม้อานิสงส์บางอย่างอาจจะต้องรอ
แต่สิ่งที่ได้แน่ๆ ทันตาเห็นหลังทำบุญคือความสุขใจ มากมาย มากมาย....ซึ่งสิ่งนี้ก็ยิ่งใหญ่เกินพอแล้ว
...

เขียนไปเขียนมายาวแฮะ... จบดื้อๆ ไปก่อนนะ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เม.ย. 2552, 09:11:32 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
โอ้ว ทำบุญมากมายนะครับพี่ท่าน ที่นำเสนอมายังขยายผลได้อีกมากมาย

ส่วนมากที่ยังคงชอบทำกันเป็นเทรนด์

ถ้าวันเกิดหรือยามว่างก็มักจะ  ทำบุญซื้อโลงศพต่ออายุ  ปล่ยนกปล่อยปลา ไถ่ชีวิตโคกระบือ  สร้างพระพุทธรูป กันเยอะทีเดียว

คนที่ไม่มีคู่แ่น่นอน นิยมนำของเป็นคู่ไปถวายพระ  แจกัน เชิงเทียน  เน้นของสูงๆ 

แ่ต่ผมว่า รองเท้าก็ดีนะเดินไปด้วยกัน  ไม่แยกจากกัน นิยมถวายคนเดียวจะได้หาสิ่งที่ขาดหาย ถ้าพาแฟนไปทำบุญด้วยได้เกิดเจอกันทุกชาติแหง่มๆ

ปาท่องโก๋มีแน่ครับ ตอนเ้ช้าๆ แถวบางลำภู หน้าวัดบวร ก็เป็นคู่เหมือนกัน หยวนๆกันไป
  :005: :005:

ทำบุญอะไรมากมายแค่ไหน คงไม่ลืมทำบุญกับพระอรหันต์ในบ้านนะครับ  พาคุณพ่อคุณแม่ไปทำบุญได้ บุญสองเด้ง  ได้อีกไม่มีเบื่อ :005: :005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เม.ย. 2552, 05:15:04 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
ส่วนใหญ่ผมจะชอบสวดมนต์และนั่งสมาธิก็ถือว่าทำบุญเหมือนกันครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com

ฮ้า รูปนี้โดนมาก ของธรรมดาที่ไม่ธรรมดา  เห็นเณรเอาินิ้วโป้งไขว้นิ้วชี้ ลองทำกลับกันดูซิครับ  :075: :075:

มีเรื่องเรื่อยเปื่อยมาเล่าสู่กันฟัง     มีเพื่อนคนหนึ่งเขาเอานิ้วชี้ไขว้นิ้วโป้งไม่ได้  ถ้าเห็นใครเอานิ้วชี้ไขว้นิ้วโป้งได้

เขาจะถามว่า "ทำได้ไงว่ะผิดมนุษย์" ก็งงกันทั้งกลุ่ม

ผมว่า ตัวมันละผิดมนุษย์  เขาทำได้กันทั้งนั้น   เรื่อยเปื่อยมากๆ คนเรา  หุหุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เม.ย. 2552, 05:29:00 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ขอบคุณทั้งสองท่านนำความรู้ดีๆมาฝากกัน เนื้อหา ภาพประกอบเยี่ยมยอดมากครับ :016: :015:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ข้อความดี สาระเพียบเลยครับ   ถ่ายทอดออกมาได้ดีมาก  ผมว่าคนที่เข้ามาอ่านคงอยากจะทำบุญ รักษาศีล เจริญภาวนากันเป็นแน่

ปกติแล้วครอบครัวพี่โชว์ก็เป็นนักสร้างบารมีอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ  อิอิ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• นวมะ
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
ข้อความดี สาระเพียบเลยครับ   ถ่ายทอดออกมาได้ดีมาก  ผมว่าคนที่เข้ามาอ่านคงอยากจะทำบุญ รักษาศีล เจริญภาวนากันเป็นแน่

ปกติแล้วครอบครัวพี่โชว์ก็เป็นนักสร้างบารมีอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ  อิอิ

เอ๊ะ... ฮามไม...พูดหยั่งกะว่า...รู้อารายมา... :009:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

• อัฏฐมะ

:004: :004: :004: หลวงพ่อตอบไม่ผิด แต่หงายท้องครับ เจอแบบนี้ ..

ไปกินก๋วยเตี๋ยวเรือดีกว่า    :004: :004:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เม.ย. 2552, 06:23:54 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
เอ๊ะ... ฮามไม...พูดหยั่งกะว่า...รู้อารายมา... :009:

ป่าวครับ   ไม่รู้อะไรหรอกครับ    แค่รู้ว่าวันที่ 22  บ้านพี่หยุดงานกันแน่ๆครับ  อิอิ

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
บุญ คือความสุข บุญคือบารมี ที่มีผู้คนอยากเป็นมิตร ให้เกียรติ และอยากเกื้อกูล  ดังนั้น การทำบุญจึงได้รับทันที หากเข้าใจว่าบุญคืออะไร การจะเข้าใจบุญได้ให้ดี
ทาน
หมายถึง  การให้ โดยไม่ปราถนาการตอบแทน เป็นการให้ที่บริสุทธิ์ อาจให้เงินทอง ของใช้ต่าง ๆ แต่การให้ที่ทำให้เราได้บุญทันที และไม่ต้องใช้แก้วแหวนเงินทอง ความร่ำรวยอะไร คือการให้อภัย ให้ความรู้ ให้กำลังใจ ให้กำลังกายช่วยเหลือกันในการทำงาน ซึ่งเป็นการให้ที่ทำให้เรามีสมาธิ มีสติ เกิดปัญญา ในตัวเราเอง อันจะทำให้เรามีความสุขหรือได้บุญทันที 
การทำบุญ-บาป นั้นได้ผลทันที ไม่ต้องรอชาติหน้า หากเราเข้าใจว่า บุญ-บาปคืออะไรอย่างแท้จริง และก็ไม่ได้ทำยาก ไม่ต้องมีความร่ำรวย เพียงแต่ทำใจ ให้อภัย เท่านี้ก็ได้บุญแล้ว   

การทำบุญจะทำมากหรือทำน้อยอยู่ที่จิตใจที่เราตั้งใจที่จะกระทำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เม.ย. 2552, 07:21:10 โดย nok2009 »

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
บุญ คือความสุข บุญคือบารมี ที่มีผู้คนอยากเป็นมิตร ให้เกียรติ และอยากเกื้อกูล  ดังนั้น การทำบุญจึงได้รับทันที หากเข้าใจว่าบุญคืออะไร การจะเข้าใจบุญได้ให้ดี
ทาน
หมายถึง  การให้ โดยไม่ปราถนาการตอบแทน เป็นการให้ที่บริสุทธิ์ อาจให้เงินทอง ของใช้ต่าง ๆ แต่การให้ที่ทำให้เราได้บุญทันที และไม่ต้องใช้แก้วแหวนเงินทอง ความร่ำรวยอะไร คือการให้อภัย ให้ความรู้ ให้กำลังใจ ให้กำลังกายช่วยเหลือกันในการทำงาน ซึ่งเป็นการให้ที่ทำให้เรามีสมาธิ มีสติ เกิดปัญญา ในตัวเราเอง อันจะทำให้เรามีความสุขหรือได้บุญทันที 
การทำบุญ-บาป นั้นได้ผลทันที ไม่ต้องรอชาติหน้า หากเราเข้าใจว่า บุญ-บาปคืออะไรอย่างแท้จริง และก็ไม่ได้ทำยาก ไม่ต้องมีความร่ำรวย เพียงแต่ทำใจ ให้อภัย เท่านี้ก็ได้บุญแล้ว   

การทำบุญ มากน้อยขึ้นอยู่ที่ใจเรา ไม่ใช่สิ่งของมากมาย มันอยู่ที่ใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เม.ย. 2552, 07:38:29 โดย nok2009 »

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
แหมท่านพี่โชวตั้งชื่อได้ น่าตกใจเลย ขอบคุณนะครับ ข้อความดี น่าอ่านเลยท่านพี่โชว

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ผ่อนคลายสมอง งั้นขออนุญาติพี่โชวลงอีก2ฉากละกันนะคะ :095:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)

ป่าวครับ   ไม่รู้อะไรหรอกครับ    แค่รู้ว่าวันที่ 22  บ้านพี่หยุดงานกันแน่ๆครับ  อิอิ

นักสร้างบุญทั้งหลายพลาดไม่ได้นะครับ ไว้ไปร่วมบุญด้วยนะครับผม ขอบคุณสาระดีๆจากพี่โวมากครับ การเดินทางมีหลายสายแต่มีจุดมุ่งหมายประการเดียวกันนั่นคือ " บุญ " อนุโมทนากับผู้มีบุญทุกๆท่านนะครับ  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เม.ย. 2552, 10:12:14 โดย สิบทัศน์ »

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
สุดยอดแห่งบทความที่ดี

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
เต็มหลังสมใจแล้วนะครับพี่ศักดา หุๆๆๆ
 :005:
ยินดีด้วยครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
อนุโมทนา ในส่วนบุญอันเกิดจากการแบ่งปันความรู้วันนี้ครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับเนื้อหาดีๆครับ แต่มีอยู่เรื่องคือกิจกรรมบริจาคเลือดเนี่ย สภากาชาดเค้ามีกฎว่าเค้าไม่รับบริจาคเลือดจากคนที่มีรอยสักครับ เอาข้อห้ามผู้ที่จะบริจาคเลือดมาฝากครับ
?ห้ามบริจาคโลหิต? #1

ผู้ที่มีน้ำหนักน้อยกว่า 45 กิโลกรัม?..คนที่ตัวเล็กและตัวผอม จะมีปริมาณโลหิตน้อยครับ เมื่อบริจาคไปจำนวนหนึ่งแล้ว อาจจะอ่อนเพลีย หรือเจ็บป่วยได้

?ห้ามบริจาคโลหิต? #2

ผู้ที่มีอายุมากกว่า 60 ปี ?..ผู้สูงวัย อวัยวะหลายอย่างจะเสื่อมไปตามกาลเวลา ร่างกายจะไม่ค่อยฟิตและแข็งแรงเท่ากับเมื่อหลายปีก่อน (เลือดจึงอาจจะไม่ค่อยหวาน?ประโยคนี้ เขียนแซว เอาขำ 5555)

?แต่ที่จริงแล้ว ผู้สูงวัยมักจะมีความดันโลหิตสูง และมักจะมีโรคหลอดเลือดหัวใจครับ

ถ้าตอนนี้ เพื่อนๆบางคนยังฐานะยากจนอยู่ เพื่อนๆสามารถจะบริจาคโลหิตได้ครับ เลือดคนจนเขาก็เอาครับ

แต่ถ้าเพื่อนๆบางคนรอให้รวยเสียก่อน แล้วจึงคิดจะบริจาค ..แฮ่ะ แฮ่ะ ตอนที่รวยน่ะ เลือดคนแก่ ?เขาม่ายอาว

?ห้ามบริจาคโลหิต? #3

ผู้ที่มีอายุน้อยกว่า 17 ปี ??เพราะน้องๆยังจะต้องการความเจริญวัยเพื่อการเติบโตต่อไป?กิ่งอ่อนๆ น่ะ ชาวสวนเขายังไม่ต้องการจะนำมาเพาะชำหรอกครับ เพราะกิ่งอ่อนมันจะตายง่าย

อีกอย่างหนึ่ง ถึงแม้น้องๆจะตัวใหญ่และแข็งแรง แต่การบริจาคโลหิตโดยผู้เยาว์ กฎหมายก็ยังไม่อนุญาตให้ทำการตัดสินใจเองได้ ต้องมีผู้ปกครองให้ความยินยอมเสียก่อน

?ห้ามบริจาคโลหิต? #4

ผู้ที่นอนหลับไม่เพียงพอ โดยเฉพาะนอนผิดเวลา(เปลี่ยนกะเวลาทำงาน และนอนน้อยกว่า 6 ชั่วโมง) ?.. ไม่ควรจะบริจาคโลหิต เพราะร่างกายจะอ่อนเพลีย อาจจะหน้ามืด คลื่นไส้ อาเจียน ถ้าเป็นรุนแรงก็อาจจะเป็นลมได้

?ห้ามบริจาคโลหิต? #5

ผู้ที่หิวอาหาร ไม่ได้รับประทานอาหารแล้วมาบริจาค?.หากตั้งใจจะมาบริจาคโลหิต ควรจะรับประทานอาหารมาให้เรียบร้อย แต่ไม่ควรเน้น อาหารที่มีไขมันมาก พวกข้าวขาหมู หรือข้าวมันไก่

ข้อที่ควรปฏิบัติ คือ ไม่ควรจะรับประทานอาหารมันๆ ก่อนบริจาคโลหิต สัก 1 วัน เป็นการดี?เพราะไขมันมีผลต่อคลอเรสเตอรอลในเลือด ?ไง คร้าบ

?ห้ามบริจาคโลหิต? #6

ผู้ที่ท้องเสีย ท้องร่วงภายใน 7 วัน??อาการท้องเสียท้องร่วงรุนแรง ถ้าเกิดขึ้นจะต้องมีสาเหตุ เช่น อาจเกิดจากการติดเชื้อ การแพ้อาหารบางอย่าง หรือร่างกายอ่อนแอจนเกินไป

หากอนุญาตให้มีการบริจาคโลหิต ผู้บริจาคจะอ่อนเพลียและมีโอกาสเจ็บป่วย ส่วนผู้ได้รับโลหิตก็เสี่ยงต่อการได้รับเชื้อที่ส่งผ่านมากับโลหิต

?ห้ามบริจาคโลหิต? #7

ผู้ที่น้ำหนักลดในระยะ 3 เดือนที่ผ่านมาโดยไม่ทราบสาเหตุ??การที่มีน้ำหนักลดลงอย่างรวดเร็วภายในระยะเวลาอันสั้น มักจะมีสาเหตุมาจากพวกโรคเบาหวาน โรคไทรอยด์เป็นพิษ หรือเกิดจากสภาวะทางจิตใจ เช่น หดหู่เศร้าตรอมใจ กลุ้มใจหนัก วิตกกังวล นอนไม่หลับ ทำให้น้ำหนักลดฮวบฮาบทันที และไม่แข็งแรง

สำหรับผู้ที่รับประทานยาลดน้ำหนัก ก็ไม่ควรจะบริจาคด้วย เพราะยาลดน้ำหนักจะประกอบขึ้นจากตัวยาหลายชนิด ทั้งที่กดการทำงานของระบบประสาท หรือกระตุ้นให้ร่างกายเผาผลาญพลังงานมากผิดปกติ ซึ่งโลหิตที่บริจาคก็อาจจะมีผลต่อผู้รับบริจาคได้ด้วย

?ห้ามบริจาคโลหิต? #8

ผู้ที่รับประทานยาแอสไพริน ยาคลายกล้ามเนื้อ และยาแก้ปวดข้อ??ยาพวกนี้อาจมีผล ไปยับยั้งการเกาะตัวของเกล็ดเลือด ทำให้เลือดแข็งตัวยากหรือไหลแล้วหยุดยาก

ไม่ดีทั้งต่อผู้บริจาคและต่อผู้รับบริจาค

?ห้ามบริจาคโลหิต? #9

ผู้ที่รับประทานยาแก้อักเสบภายใน 7 วัน?.. การที่ผู้บริจาคโลหิตได้รับยาแก้อักเสบหรือยาปฏิชีวนะ หมายถึงผู้นั้น มีการติดเชื้ออยู่ ซึ่งอาจจะแพร่เชื้อเข้าสู่กระแสโลหิต ส่งไปถึงผู้รับบริจาคได้

หรืออีกอย่างหนึ่งผู้รับบริจาคบางคน อาจจะแพ้ยาแก้อักเสบหรือยาปฏิชีวนะก็ได้

?ห้ามบริจาคโลหิต? #10

ผู้ที่เป็นโรคหอบหืด ลมชัก ไอเรื้อรัง วัณโรค หรือโรคภูมิแพ้อื่นๆ??. การเป็นโรคหอบหืดหรือลมชัก แล้วมาบริจาคโลหิต อาจจะมีการกระตุ้นให้อาการต่างๆที่เป็นอยู่กำเริบขึ้นได้ เพื่อลดการเสี่ยง ก็ต้องงดการบริจาคโลหิตครับ

?ห้ามบริจาคโลหิต? #11

ผู้ที่เคยเป็นหรือมีคนในครอบครัวเป็นโรคตับอักเสบ??. ผู้ที่เคยเป็นโรคตับอักเสบแต่ยังไม่ทราบว่าเป็นชนิดใด หรือไม่สามารถบอกได้ว่าหายขาดหรือไม่มีเชื้อแล้ว สมควรจะเลื่อนการบริจาคออกไป จนกว่าแพทย์ที่รักษาจะแจ้งว่า ปลอดภัยจากเชื้อตับอักเสบแล้ว อนุญาตให้บริจาคได้

ผู้ที่สัมผัสผู้ติดเชื้ออย่างใกล้ชิด ก็มีโอกาสได้รับเชื้อมาแล้วเช่นกัน ควรได้รับการตรวจจากโรงพยาบาลให้แน่ใจว่า ไม่เป็นพาหะของเชื้อ ก่อนจะมาบริจาคโลหิต

?ห้ามบริจาคโลหิต? #12

ผู้ที่เป็นโรคความดันโลหิตสูงร่วมกับเบาหวาน ผู้ที่เป็นโรคหัวใจ โรคไตเรื้อรัง โรคไทรอยด์ชนิดเป็นพิษ โรคมะเร็ง และโรคโลหิตออกง่ายหยุดยาก?? ทั้งหมดนี้ห้ามบริจาคโลหิต

?ห้ามบริจาคโลหิต? #13

ผู้ที่ทำฟันภายใน 3 วันที่ผ่านมา??. เพราะเหงือกอาจจะอักเสบ และหากมีบาดแผลภายในช่องปาก ก็จะเป็นหนทางนำเชื้อโรคเข้าสู่กระแสโลหิต

และคนที่เป็นแผลเรื้อรังที่ผิวหนัง ก็ห้ามบริจาคโลหิตด้วยครับ จากสาเหตุที่เชื้อโรคจะมีโอกาสเข้าสู่ร่างกายได้โดยง่ายเช่นเดียวกับผู้ที่ทำฟัน

?ห้ามบริจาคโลหิต? #14

บุคคลผู้ที่และผู้ที่มีคู่ ที่มีพฤติกรรมเสี่ยงทางเพศกับผู้อื่น?? โรคติดเชื้อทางเพศสัมพันธ์บางอย่างจะแสดงอาการ แต่บางอย่างก็ไม่แสดงอาการ อย่างไรก็ตามก็มีการติดเชื้อแล้วแต่อยู่ในระยะฟักตัว

ดังนั้นจึงมีความสำคัญมากในการถูกซักถามและต้องตอบตามความจริง ในกรณีที่ไม่แน่ใจว่าจะได้รับเชื้อหรือไม่ ควรจะไปตรวจโลหิตที่โรงพยาบาล ก่อนจะมาบริจาคโลหิต

?ห้ามบริจาคโลหิต? #15

ผู้ที่ได้รับการผ่าตัดใหญ่ภายใน 6 เดือนหรือผ่าตัดเล็กภายใน 1 เดือน?? เพราะการผ่าตัดมักจะเสียโลหิตไปแล้วจำนวนหนึ่ง และแผลผ่าตัดก็ต้องใช้เวลาและต้องการสารอาหารในการซ่อมแซม จึงยังไม่สมควรบริจาคโลหิต

?ห้ามบริจาคโลหิต? #16

ผู้ที่สัก หรือลบรอยสักในระยะ 6 เดือน??รอยถูกเจาะถูกแทงที่ผิวหนัง มักมีโอกาสเสี่ยงสูงต่อโรคติดเชื้อที่มีการส่งต่อทางโลหิตและน้ำเหลือง และอาจส่งต่อไปถึงผู้รับบริจาคด้วย

?ห้ามบริจาคโลหิต? #17

ผู้ที่มีประวัติติดยาเสพติด หรือเพิ่งพ้นโทษจากคุกเพราะยาเสพติดในระยะ 3 ปี?? การใช้ยาเสพติดไม่ว่าจะทางเข็ม ทางกิน หรือทางสูดดม จะมีโอกาสเสี่ยงสูงต่อโรคที่มีการส่งต่อทางโลหิตและน้ำเหลือง และมีพฤติกรรมเสี่ยงทางเพศสูงด้วยหลังจากการใช้ยาเสพติด

?ห้ามบริจาคโลหิต? #18

ผู้ที่เคยเจ็บป่วยจนต้องรับเลือดของผู้อื่นเพื่อการรักษาในระยะ 1 ปีที่ผ่านมา??เมื่อเคยป่วยและได้รับโลหิตจากผู้อื่น ถึงแม้จะมีการตรวจเพื่อหาหมู่โลหิตหลักที่เข้ากันได้ แต่หมู่ย่อยยังไม่สามารถหาได้ตรงกันทั้งหมด ?จึงยังคงเป็นปัญหาต่อผู้ที่ได้รับบริจาคโลหิตจากผู้อื่นในระยะ 1 ปี

?ห้ามบริจาคโลหิต? #19

ผู้ที่ฉีดวัคซีนในระยะ 14 วัน หรือฉีดเซรุ่มป้องกันโรคพิษสุนัขบ้าในระยะ 1 ปีที่ผ่านมา?.. วัคซีนและเซรุ่มจะฝังตัวอยู่ในร่างกายในระยะเวลาดังกล่าว จึงยังไม่ควรที่จะบริจาคโลหิต ครับ

?ห้ามบริจาคโลหิต? #20

ผู้ที่เคยป่วยด้วยโรคมาเลเรีย หรือเข้าไปในพื้นที่ที่มีเชื้อมาเลเรียชุกชุมในระยะ 1 ปี??. เชื้อมาเลเรียจะสามารถแอบแฝงอยู่ในร่างกายคนเราได้นานๆ โดยไม่แสดงอาการรุนแรง

?ห้ามบริจาคโลหิต? #21

ผู้ที่อยู่ในระหว่างมีรอบเดือน??. การบริจาคโลหิตจะเป็นการเสียโลหิตซ้ำซ้อนกับการมีรอบเดือน ทำให้ร่างกายอ่อนเพลียเกินไป ซึ่งอาจจะมีผลเสียได้

?ห้ามบริจาคโลหิต? #22

ผู้ที่คลอดลูกหรือแท้งลูกในระยะ 6 เดือนที่ผ่านมา?? การคลอดลูกและแท้งลูก จะมีการเสียเลือดเป็นจำนวนมากอย่างที่รู้ๆกัน

ยิ่งกว่านั้น ในระยะ 6 เดือน ยังเป็นช่วงที่แม่จะต้องให้น้ำนมลูกด้วย ซึ่งแม่จำเป็นจะต้องการใช้สารอาหารเพื่อการผลิตน้ำนม

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• นวมะ
...เป็นอีกความรู้หนึ่ง..ขอขอบพระคุณคุณพี่ derbyrock ที่ให้ความกระจ่างใส...ในเรื่องบริจาคเลือด แก่พี่น้องชาวเว็บบอร์ดบางพระ บ้านนี้อบอุ่นเจงเชียวค่ะ

โอย...เสียดายจังนะคะ....พวกเรา อดบริจาคเลือดเนาะ

พี่โชวก็ไม่เคยบริจาคกะเค้าซักกะแหร่มค่ะ.... เพราะโลหิตจาง เลยไม่ค่อยจะได้ไปรับรู้ข้อมูลค่ะ

• นวมะ

นักสร้างบุญทั้งหลายพลาดไม่ได้นะครับ ไว้ไปร่วมบุญด้วยนะครับผม ขอบคุณสาระดีๆจากพี่โวมากครับ การเดินทางมีหลายสายแต่มีจุดมุ่งหมายประการเดียวกันนั่นคือ " บุญ " อนุโมทนากับผู้มีบุญทุกๆท่านนะครับ  :054:

น้องสิบทัศน์ก้อ... สงสัยพี่โชว คุยโว มากไปหน่อยเนาะ... เปลี่ยนชื่อให้เป็นพี่โว ซะง้านนนนนนน   :009:

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณสำหรับเนื้อหาดีๆครับ พี่โชว หรือ พี่ชบาดีล่ะ

• นวมะ
ขอบคุณสำหรับเนื้อหาดีๆครับ พี่โชว หรือ พี่ชบาดีล่ะ

แหม... แฟนคลับ ชบา โชว อ่ะปะหละ...

น้องโตโต้... ยินดีต้อนรับ...สู่เว็บบอร์ดบางพระนะค่ะ...

แวะมาหากันบ่อยๆ หละ...พี่ชบา..คนเดิมของน้องโตแหละ...
..
:009:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เม.ย. 2552, 10:20:33 โดย cho presley »

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **

แหม... แฟนคลับ ชบา โชว อ่ะปะหละ...

น้องโตโต้... ยินดีต้อนรับ...สู่เว็บบอร์ดบางพระนะค่ะ...

แวะมาหากันบ่อยๆ หละ...พี่ชบา..คนเดิมของน้องโตแหละ...
..
:009:

แวะมาเรื่อยแหละครับ แต่ไม่ค่อยโพสเท่าไร อิอิ

ออฟไลน์ Yocus

• ทุติยะ
  • **
 :053: :053: :053:ขอบคุณสำหรับเนื้อหาดี ๆครับ พี่โชว :053: :053: :053:
 :054: :054: :054: :054: :054: :054: :054: :054: :054:  :054:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
:053: ได้ความรู้มากมายเลยทีเดียว ขอบคุณมากค่ะ
 :054:
 :016: แต่ชอบไดเอีย ที่วันไหว้ครูปีหน้า พี่โชวจะขอรถบริจาคโลหิตมาไว้ที่งานด้วยอ่ะ :015:

:053:น้องลิงน้อยชอบมากกับการบริจาคโลหิต ปีนี้ยังไม่ได้บริจาคเลย ให้ร่างกายพร้อมก่อน :057:

:001: เพราะช่วงนี้พักผ่อนไม่เพียงพอค่ะ  :061:  :063:

ออฟไลน์ zx2000

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอบคูณครับที่ให้ควมรู้ผู้ที่ด้อยความรู้ :090: :090: :114: :090: :090:
ทมิฬสังหาร