ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น หน่อยค่ะ  (อ่าน 2037 ครั้ง)

kungja

• บุคคลทั่วไป
ขอความคิดเห็น หน่อยค่ะ
« เมื่อ: 23 มี.ค. 2549, 06:26:06 »
 :001: สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ สนใจเรื่องการสักยันต์ เกี่ยวกับเมตตามหานิยม ค้าขาย การเจรจาธุรกิจค่ะ

1. อาจารย์ท่านใดที่วัดบางพระ มีชื่อเสียงด้านนี้ค่ะ
               2. การสักน้ำมัน กับ การลงนะหน้าทอง ต่างกันอย่างไร หรือทำพร้อมกันทั้งสองอย่างได้มั๊ยค่ะ
               3. หลังสักแล้วควรปฏิบัติตัวอย่างไรค่ะ มีข้อห้ามอะไรบ้าง เผื่อจะได้พิจารณาก่อนทำ เพราะถ้าทำไปแล้วปฏิบัติไม่ได้ ก็ไม่อยากให้คาถาของท่านอาจารย์เสื่อมไปเปล่า ๆ

JJ

ตอบ: ขอความคิดเห็น หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มี.ค. 2549, 12:19:28 »
1.ถ้าเป็นด้านเมตตามหานิยมผมขอแนะนำหลวงพี่ต้อยกับหลวงพี่ติ่งเพราะท่านจะถนัดในเรื่องเมตตามากแล้วท่านก็สักด้วยทั้งหมึกแล้วก็น้ำมัน(หลวงพี่ติ่งสักน้ำมันอย่างเดียว)
2.การสักน้ำมันมี2ประเภทคือคงกระพันกับเมตตามหานิยมแต่บางอย่างก็ผสมผสานกันก็มี ส่วนการลงนะหน้าทองจะเป็นในด้านเมตตามหานิยมซะมากกว่า
3.ข้อห้ามของการสักยันต์ก็คือ 1)รักษาศีล5 2)ไม่ด่าว่าพ่อแม่บุพการี 3) ไม่กินน้ำเต้า มะเฟือง ลูกเต่าร้าง 4)ไม่ลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว ที่เหลือก็สวดมนต์บ่อยๆครับ :050:

นครยอดแหลม

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มี.ค. 2549, 08:48:49 »
:001: สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ สนใจเรื่องการสักยันต์ เกี่ยวกับเมตตามหานิยม ค้าขาย การเจรจาธุรกิจค่ะ

? ? ? ? ? ? ? ?1. อาจารย์ท่านใดที่วัดบางพระ มีชื่อเสียงด้านนี้ค่ะ
? ? ? ? ? ? ? ?2. การสักน้ำมัน กับ การลงนะหน้าทอง ต่างกันอย่างไร หรือทำพร้อมกันทั้งสองอย่างได้มั๊ยค่ะ
? ? ? ? ? ? ? ?3. หลังสักแล้วควรปฏิบัติตัวอย่างไรค่ะ มีข้อห้ามอะไรบ้าง เผื่อจะได้พิจารณาก่อนทำ เพราะถ้าทำไปแล้วปฏิบัติไม่ได้ ก็ไม่อยากให้คาถาของท่านอาจารย์เสื่อมไปเปล่า ๆ

ในความเห็นของผมนะครับ
ตอบ ข้อ 1. ผมจะไม่แนะนำว่าท่านจะต้องไปหาใครนะครับ อาจารย์ทุกท่านที่วัดบางพระได้รับการถ่ายทอดวิชาจาก?หลวงพ่อเปิ่น เหมือนกันครับ อยู่ที่ว่า เราจะถูกจริต (ชอบ) กับอาจารย์ท่านไหนมากกว่า

ตอบ ข้อ 2. ก็ตามที่ท่าน JJ ได้ตอบครับ แต่ขอเพิ่มเติมตรงที่ว่าสามารถทำได้ทั้งสองอย่างครับ

ตอบ ข้อ 3. ก็ตามที่ท่าน JJ ได้ตอบอีกแหละครับ แต่ขอเพิ่มเติมนะครับ ต่อจาก สวดมนต์บ่อยๆ แล้วให้ทำใจให้สงบเป็นสมาธิบ้าง ถ้าจะให้ดีก็นั่งสมาธิเลยก็ดียิ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มี.ค. 2549, 02:45:43 โดย นร... »

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มี.ค. 2549, 11:59:01 »
แนะนำหั้ยไปที่กุฏิหลวงพี่ติ่งคับ เพราะท่านเก่งด้านนี้ :D

ออฟไลน์ NaMaPaTa

• ปัญจมะ
  • { ลูกหลวงพ่อบ้านแหลม }.....(((ศิษฐ์หลวงพ่อเปิ่น)))
    • MSN Messenger - SIT1802@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มี.ค. 2549, 01:04:47 »
 :002:  ไปกุฏิหลวงพี่ติ่งคับ  (ok นะค่ะ)  :002:
อิติปิโสวิเสเสอิ�� � � อิเสเสพุทธะนาเมอิ
อิเมนาพุทธะตังโสอิ� � � อิโสตังพุทธะปิติอิ

เมตตา

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 เม.ย. 2549, 05:51:35 »

:005: :005: :005: :005: :005: :005: :005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิ.ย. 2550, 07:43:04 โดย เว็บ... »