หมวด ธรรมะ และ นอกเหตุ เหนือผล > สนทนาภาษาผู้ประพฤติ

>>>ท่านั่งสมาธิ<<<

(1/2) > >>

derbyrock:

ท่านั่งสมาธิ
วิธีนั่ง นั่งเหมือนพระพุทธรูปปางสมาธิ คือ นั่งเอาเท้าขวาทับเท้าซ้าย เอามือซ้ายวางบนหน้าตักและเอามือขวาทับมือซ้ายนั่งตัวตรงดำรงสติไว้ให้มั่นควบคุมไว้มิให้ใจฟุ้งซ่านไปภายนอก แล้วกำหนดลมหายใจเข้าออก ปล่อยให้เข้าออกตามสบาย พร้อมกับภาวนาว่า พุท เมื่อหายใจเข้า และภาวนาว่า โธ เมื่อหายใจออก โดยกำหนดจุดหรือฐานที่ลมกระทบ 3 จุด คือ ปลายจมูก หรือ ริมฝีปากบน 1 ท่ามกลางอก 1 ที่ท้อง 1 ใน 3 จุดนี้ จุดใดกำหนดได้ง่ายสุด ท่านให้ถือเอาจุดนั้น ซึ่งส่วนมากจะเป็นจุดที่ปลายจมูก แต่สำหรับผู้เริ่มใหม่ๆนั้นจะต้องกำหนดทั้ง 3 จุดที่ลมกระทบหรือผ่าน แต่เมื่อกำหนดได้คล่องแล้ว ก็มากำหนดที่ปลายจมูกเพียงจุดเดียวหรือตามถนัด
เมื่อนั่งได้ตามระยะเวลาที่กำหนดไว้แล้ว หรือ รู้สึกว่านั่งนานเกินไป ก็เปลี่ยนไปสู่อิริยาบทใหม่ต่อไป

ข้อมูลจาก http://www.buildboard.com

รวี สัจจะ...:
 :059:ที่นำเสนอมานั้นคือการปฏิบัติตามรูปแบบที่เคยปฏิบัติกันมา ซึ่งต้องใช้เวลา จังหวะ และสถานที่ ที่เหมาะสม แต่ถ้าเหตุและปัจจัยไม่อำนวย
เราจะนั่งอย่างไรก็ได้แต่ขอให้มีสติและสัมปชัญญะที่สมบูรณ์

derbyrock:

--- อ้างจาก: RaveeSajja ที่ 03 ก.ค. 2552, 11:37:04 --- :059:ที่นำเสนอมานั้นคือการปฏิบัติตามรูปแบบที่เคยปฏิบัติกันมา ซึ่งต้องใช้เวลา จังหวะ และสถานที่ ที่เหมาะสม แต่ถ้าเหตุและปัจจัยไม่อำนวย
เราจะนั่งอย่างไรก็ได้แต่ขอให้มีสติและสัมปชัญญะที่สมบูรณ์

--- End quote ---
กราบนมัสการขอบคุณพระอาจาร์ย ที่มาช่วยแนะนำศิษย์ครับ คำสอนที่ท่านให้ไว้ ไร้รูปแบบแต่ไม่ไร้สาระ เมื่อผมนำมาคิดพิจรณาอย่างถี่ถ้วนและจะนำไปประยุกต์ใช้กับชีวิตประจำวัน ทำให้ผมรู้สึกได้ถึงวันดีๆที่รอผมอยู่ข้างหน้าครับ

arada:
ครับบบบบบบ

จะหมั่นนั่งสมาธิระรึกคุณครูอาจารย์

~@เสน่ห์เอ็ม@~:
ขอบคุณพระอาจารย์มาก ครับ สำหรับข้อมูล

และขอบคุณพี่ตี๋ด้วย ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version