ผู้เขียน หัวข้อ: คือต้องทำรายงานภูมิปัญญาการสักต์  (อ่าน 2941 ครั้ง)

biki073

• บุคคลทั่วไป
คือทำรายงานเรื่องการสักต์ นะคะ แล้วเคยไปวัดครั้งหนึ่ง แต่ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนดี อยากทราบนะคะ ว่าจะถามท่านเกี่ยวกับการสักต์ และภูมิปัญญา ในศาสตร์ต่างๆเกี่ยวกับการสัก แล้วต้องถามความคิดเห็นของหลวงพี่ ไม่รุ้จะติดต่อยังไง ใครรู้ช่วยบอกทีนะคะ

ออฟไลน์ -'๑'- C a e S a R -'๑'-

• ปัญจมะ
  • << เซียน หรือ เกรียน >>
Re: คือต้องทำรายงานภูมิปัญญาการสักต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2548, 05:13:59 »
 :075: ผมแนะนำว่า? ให้คุงเริ่มทำแต่ตอนนี้เลยคับ? รวบรวมข้อมูลไว้เยอะๆๆ? พอวันที่ 11 มีค. ให้คุงมาถึงวัดบางพระ ประมาณสัก 9.00 น เตรียมกล้องไว้ให้พร้อม? รับรอง
? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ?
? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? คุ? ง? จ? ะ? ไ? ด้? บั? น? ทึ? ก?... สิ่  ง  ที่? ไ  ม่  คิ  ด  ว่  า  จ  ะ  ยั  ง  ค  ง  มี  ใ  น  อ  ยู่    ไปแน่นอนคับ!!!!
  :075:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธ.ค. 2548, 05:17:39 โดย -'๑'- ศ รั ท ธ า!! ใ น บ า ร มี ห ล ว ง พ่ อ -'๑'- »
ศิ ษ ย์ เ ท พ เ จ้ า ... แ ห่ ง ลุ่ ม น้ำ น ค ร ชั ย ศ รี ! ! 

B e l i e v e  i n  o n l y  t o  h e l p  u s

B e c a u s e   B e l i e v e   i n  t o  o n l y   c a u s e  m i r a c l e . 

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
Re: คือต้องทำรายงานภูมิปัญญาการสักต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2548, 06:57:21 »
สวัสดีครับ  ถ้าต้องการข้อมูลที่ถูกต้องและเป็นมาตรฐาน ผมแนะนำว่าให้สละเวลาเพื่อเดินทางไปขอข้อมูลที่วัดโดยตรง จะทำให้ได้ข้อมูลที่ถูกต้องและครบถ้วนครับ  :052:

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

biki073

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2548, 12:55:14 »
คือ ไปแล้ว นะคะ แต่ไปแล้ว เก้ๆกังๆทำอะไรไม่ถูก จะถามท่าน ท่านก้อกำลังสักอยู่แบบว่าจะทำยังไงดีให้ได้คุยกับท่านนะคะ

ปูน

มีข้อแนะนำคราบ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2548, 05:07:00 »
ดีคราบดีใจจังเลยที่ยังมีคนรุ่นใหม่ยังสนใจทางด้านนี้อยู่เหมื่อนกัน.....เป้นเรื่องน่าส่งเสริมมากๆ....เพราะเรื่องของการสักยันต์คนที่ไม่ได้สัมผัสตรงด้านนี้มทังจะมีความเข้าใจผิดๆเสมอ..คนที่สักยันต์จะถูกมองเป็นคนไม่ดี...โดยที่ไม่มีความผิดอะไรเลยกับถูกสักคมที่มองดลกแคบๆทัดสินทุกอย่างด้วยสายตาของตนเอง..ไม่ได้สัมผัสถึงสิ่งที่ถูกต้องดีงาน....ผมเห้นด้วยเป้นอย่างยิ้งน่ะครับที่คุณ(ไม่รู้ชื่อไร)คิดจะทำเรื่องนี้...ดีมาเลยคราบ...ผมเป้นคนหนึ่งที่ชอบศึกษาทางด้านนี้โดยตรง...พอมาได้สัมผัสก้ตัวเองเกี่ยวกับการสักยันต์แล้วมีหลายเรื่องที่เป้นเรื่องดีงาม...ส่วนเรื่องข้อมุลที่คุณอยากได้ผมขอแน่ะนำแบบขั้นต้นก่อนเลย.....ทางเว็พบอร์ด ของวัดบางพระ จะมีรายละเอียดอยู่แล้วข้อมูลข้อนข้างละเอียด...บอกเกี่ยวกับความเป้นมาของเรื่องสักยันต์และอื่นๆอีก  ฯลฯ เป็นข้อมูลขั้นพื้นฐานเลยก็ว่าได้เกี่ยวกับการสักยันต์...พอได้ข้อมูลพื้นฐานที่ผมแนะนำแล้ว...คุณก็จะมีความเข้าใจเกี่ยวกับเรื่องที่คุณจะทำมากขึ้นตามมา....เมื่อได้ความรู้พื้นฐานแล้วก็ไม่ยากที่จะศึกษาเจาะลึกลงไปอีก (ดีหรือเปล่าครับเห็นด้วยไหม).....
.....พอเรามีความรู้พื้นฐานแล้วก็จะนำไปสู่การเจาะลึก การสัมภาษโดยตรงจากผู้ที่สักยันต์(รวมทั้งตัวผมเอง)คนที่สักทุกคนย่อมเป็นฐานข้อมุลที่ดีสำหรับคุณ.....ต่อไปก็เจาะลึกไปที่ อาจารย์ ผุ้ที่ทำการสักยันต์ให้.....แต่อย่างหลังยากกว่าแบบแรก ...เพราะวันทั้งวัน อาจานย์แทบจะไม่ได้หยุดเมือที่สักยันตืให้กับคนที่มารอรับการสักยันต์(ไม่ใช้ไม่มีโอกาศแต่พอเรามีข้อมุลแล้วเราก้ค่อยไปคุยรายละเอียดกับทานที่หลังว่าเราต้องการอะไร)..อาจารยืที่ทำการสักยันต์ที่  วัดบางพระ ก็มีอยู่หรายรูปท่านมีข้อมูลที่จะบอกเราแน่นอนอยู่แล้วคราบ......อ้อคุยมาตั้งนาน ผมชื่อ เปียกปูน หรือ เรียก ปูน ก็ได้น่ะคราบ ยังศึกษา อยู่ที่เช่นกันแต่ชอบด้านนี้...ยังไงมีไรส่งสัยอยากได้ข้อมูลละก็...ผมยินดีที่จะเป็นฐานข้อมูลให้สัมภาษได้น่ะครับ

***ยินดีที่มได้รุ้จักคนที่มีความชอบเหมือนกันมีไรส่งสัยเมลลมาได้ที่   w_nai35678@hotmail.com  น่ะคราบ

tawa19

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2548, 12:15:23 »
โทรมาก็ได้ครับ051528288 ทวีศักดิ์ ครับ

kkkkkkk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2548, 05:57:13 »
:092:
:092:
มีนิตยสารออกใหม่ตามแผฝหนังสือ ลองหาดู
และภายในเดือนกุมภาพันธ์ ก็จะมีนิตยสารเกี่ยวกับ
การสักยันต์ที่วัดบางพระออกอีกเล่ม (เพราะเห็นนักข่าวสัมภาษณ์ที่วัด)
และในวันไหว้ครู คุณจะได้คำตอบที่คุณต้องการมากที่สุด :027:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ม.ค. 2549, 07:36:17 โดย เว็บ... »

biki073

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ม.ค. 2549, 06:46:55 »
ขอบคุณมากนะสำหรับ คำแนะนำดีๆของทุกท่าน ชื่อ บี นะคะ ยังไงจะเมลไปหานะคะ ส่วนคุณทวีศักดิ์เดียวจะโทรไปนะคะ หนังสือก้อจะลองหาอ่านดูนะคะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ :016:
เดียวจะไปวัดบางพระอีกรอบนะคะ? ?...........แล้วไม่ทราบว่าหนังสือชื่ออะไรอะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ม.ค. 2549, 07:42:31 โดย เว็บ... »

kkkkk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ม.ค. 2549, 06:30:13 »
:092: :092: :092: :092:
ไปสัมภาษณ์ที่ กุฏิ อ.ติ่ง? ?อ.แป๊ว?
หนังสือไปแผง ก็เห็นเอง ของสำนักพิมพ์คเณศพร :027:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2549, 07:47:46 โดย เว็บ... »

sith

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 ม.ค. 2549, 05:21:01 »
อยากรู้ก็mailมา 018436199@gsmadvance.com ต้องการทราบเรื่องอะไรที่เกี่ยวกับการสักครับ ผมเป็นคนที่ศึกษาเหมือนกัน