ผู้เขียน หัวข้อ: สุดยอดประสบการณ์ โชวตะลุยฮ่องกง ไหว้พระใหญ่ที่สุด Giant Buddha Vol.1  (อ่าน 9688 ครั้ง)

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
สวัสดีค่ะ... ?ศิษย์พี่-ศิษย์น้องวัดบางพระ ผู้หลงใหลศิลปะการสักยันต์? ที่รักทุกท่าน

คุณโชวชวนพักเรื่องสักยันต์ พระเครื่อง เครื่องราง ศิลปะวัดวาอารามในแบ้งคอค ไทยแลนด์ แดนสไมล์กันสักครู่?

ตะลุยไหว้พระใหญ่ต่างแดนที่ประเทศฮ่องกงกันเถอะ!

ปะ...ไปด้วยกันนะคะ !...

เชื่อเหลือเกินว่า ศิษย์พี่-ศิษย์น้องวัดบางพระหลายท่าน ต้องเคยตะลุยต่างแดนกันมาปรุแล้วแน่... วันนี้โชวเลยแอบเอามะพร้าวมาขายสวนเสียหน่อยนะ...จุ๊กกรู้..

ฮ่องกง.. เมืองสวรรค์ขาช้อป ถูกใจ shopaholic สาวหมวยเอเชียผมดำบ้านเรา.. ใครไปก็ต้องช็อปกระหน่ำ..
เสื้อผ้าแบรนด์เนมที่บ้านเรามีแต่ถูกกว่าเห็นทีจะไม่พ้น..3 แบรนด์นี้ Giordano Bossini G2000 สามแบรนด์นี้เดินไปไหนเหมือนผีตามหลอกหลอนค่ะ.. มีทุกซอกทุกมุม..
กดไปหลายตัวเก็บสต๊อคไว้!

ไอ้ที่ว่าแบรนด์เน้ม แบรนด์เนมถูกใจสาวๆ ที่ชอบเหลือเกินเสื้อผ้าหน้าผม คงหนีไม่พ้น แบรนด์ Amarni เอามานี่ หรืออาร์มานี่... Gucci (กุ้ดจี่ หรือ กุชชี่) Prada (ป้าดา หรือ ปราดา) Givancy (จีวองชี่ ) Long Champ (ลองชอง) นาฬิกาเหล็กโล-โลเหล็ก แหม Rolex..งี้เพียบ.. ขอใส่นาฬิกาลังเง่ก๊อปถูไถความเท่ไปก่อนละกัน..
โชวชวนตะลุยไปทุกร้านบริเวณ Fashion Street ของย่าน Tsim Sha Tsui ค่ะ..ชิมชาจุ่ย เอ..เข้าไปแล้วไหง..เวียนหัน มึนๆ เหมือนจะอ๊วก...ยังไงเนี่ย.. (สงสัยโดนของแหงเลย คนขายมันเอากุมารไว้ไหนป่าวว๊า เดินไปร้านไหนเสมือนถูกดูดเข้าไป..วื้ดดดดดด..)

ไอ้ที่เวียนหัวหน่ะมิใช่โดนของ หรือมนต์สะกดแต่อย่างใด.. แต่ของแพ้งแพง.. ดูราคาก็ลมจับ..จ้างก็ไม่ซื้อหรอก ราคาเต็มหน่ะ.. เพราะไม่ได้เป็นคนมีสมบัติ รวยและต้องโง่ เสียด้วยสิ!

ร้านนี้คงต้องแวะหน่อย.. เพราะต้องสานภารกิจการซื้อของให้จบสิ้น? เย้! Paul Smith ลด 70% ?
ขอรองเท้า รองเท้า? งามๆ แนวๆ สักครู่?ปรากฏลด 70% แล้ว เหลือ 8 พันก่าๆ (เอ้ง..แพงโคตร!) ?
ไม่เอาดีฝ่า.. คู่นี้ไม่ชอบ ลดแล้วยังแพงแถมแบบให้เลือกก็น้อยอีก...เฮ้อ! เล่นของก๊อปซะดีไหม..!

เอาละ? เราเว้นวรรคเรื่องจุกจิกช็อปปิ้งของสาว สาวไว้แค่นี้ก่อนดีกว่า.. ถือว่าเป็นวิทยาทาน (ถือได้ไหมนะ) ให้กับหนุ่มน้อยใหญ่เป็นข้อมูลเผื่อจีบสาว เอ้อ.. กระเป๋าลองชองหน่ะ ราคาไม่แพงมาก ซื้อให้สาวรับรองกระโดดจุ๊บหน้าผากแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัว.. ราคาสัก 3- 4000 บาท? เอาใจสาวๆ ยังไงก็ดีค่ะ..เพราะผู้หญิงมีไว้ให้รัก ไม่ได้มีไว้ให้ทำความเข้าใจเขานะ.. จำไว้ คุณไม่มีโอกาสที่สองในการสร้างความประทับใจครั้งแรกหรอกพ่อคุณ(You?ll  never get the second chance to make the first impression)

บันทึกสุดยอดประสบการณ์ โชวตะลุยฮ่องกง ไหว้พระใหญ่ที่สุดกำลังจะเริ่มแล้ว.. (หรือนี่) ปะ ไปกันจริงๆ แล้วคราวนี้! เพราะหลงโม้อยู่นาน ไฮไลท์มันอยู่ตรงนี้ตะหาก..

เราเดินทางด้วยกระเช้า "Ngong Ping 360 Cable Car" เคเบิ้ลคาร์แบบธรรมดาก็พอ..ลงเล่นขึ้นเคเบิ้ลคาร์แบบพิเศษที่เขาเรียกว่า คริสตัลคาร์ นั้นเงินในกระเป๋าเราจะแฟบลงไม่เหลือพอไปช็อปกระหน่ำซ้ำอีกครั้งหนะสิ?
คริสตัลเคบิน มีความต่างคือ พื้นล่างของกระเช้านั้นเป็นกระจกใส.. เราก็มองลงไปแบบความหวาดเสียวถามหา และตบท้ายด้วยการอาเจียรโฮกฮากน่านหละ?. สูงเสียขนาดนั้น?

เราเดินทางด้วยกระเช้า "Ngong Ping 360 Cable Car" เคเบิ้ลคาร์แบบธรรมดาก็พอ..ลงเล่นขึ้นเคเบิ้ลคาร์แบบพิเศษที่เขาเรียกว่า คริสตัลคาร์ นั้นเงินในกระเป๋าเราจะแฟบลงไม่เหลือพอไปช็อปกระหน่ำซ้ำอีกครั้งหนะสิ?

คริสตัลเคบิน มีความต่างคือ พื้นล่างของกระเช้านั้นเป็นกระจกใส.. เราก็มองลงไปแบบความหวาดเสียวถามหา และตบท้ายด้วยการอาเจียรโฮกฮากน่านหละ?. สูงเสียขนาดนั้น?

ระหว่างที่เราเดินทางไปถึงวัดโป่หลินเพื่อชมไจแอนท์บุดดานั้น เรามีเวลาชื่นชมทัศนียภาพฮ่องกงถึงเกือบ 40 นาที..เห็นจะได้.. เขาจึงเรียกว่า เคเบิ้ล 360 องศานั่นหละ.. กระเช้านึงไม่เกิน 7 คน..  มีไฮไลท์ระหว่างทางก็ตรง Say Cheese!  >> อ่ะ.. เซย์ชีส คืออะไร.. งั้นอธิบายเผื่อคนไม่รู้ละกันนะ..ก่อนจะถึงไฮไลท์เซย์ชีสนะ.. อ่ะ..ใครเป็นช่างภาพน่าจะคุ้นเคยมั่งหละ... คือถ้าฝรั่งเขาบอกให้เซย์ชีสเนี่ย.. ก็แปลว่า ยิ้ม นั่นหละ.. ลองเซย์ชีสดูสิ?. เซย์ ชีสสสสสสสส..

แต่ถ้าเป็นคุณโชวนะ เวลาต้องถ่ายรูปหมู่..คนเยอะๆ คนไทยก็ต้องบิลล์อัพอารมณ์ด้วยการบอกว่า? เอ้า..ทุกคนพูดเปปซี่พร้อมๆ กันสิ ? เปป?..ซี่?. เราก็จะได้ภาพสวยงาม?จริงๆ ส่วนถ้าจะเอาภาพที่เจ๋งสุดๆ ต้องให้เขาพูดว่า ขี้ ค่ะ? เพราะภาพจะได้อารมณ์หัวเราะแบบธรรมชาติลงโทษมาเป็นของแถมอีกเยอะเลยค่ะ.. ....เอ้า..ต่อค่ะ.. ไฮไลท์ระหว่างทาง เขาแนะนำให้คอยสังเกตุที่สัญญาลักษณ์ที่เป็นลิงค่ะ.. เขาอธิบายไว้ว่าถ้าเห็นลิงให้เซย์ชีส... นั่นคือภาพที่ทุกคนในกระเช้าจะฉีกยิ้มด้วยความร่าเริงพร้อมกัน.. ตอนขาลงจากกระเช้าเราก็จะเห็นรูปเราค่ะ เขาก็ขายเราสัก 168 เหรียญดอลล่าร์ฮ่องกงนะถ้าจำไม่ผิดแพงจะตายไม่เอาหรอก.... งั้นเรื่องไรจะเซย์ชีส? เซย์อย่างอื่นดีก่า..

เอ้า! ทุกคน พอถึงตรงน้องลิงนะ.. ห้ามเซย์ชีสสส? อ้าวทำไมหละคะพี่.. เขาให้เซย์ชีสแล้วพี่ไม่เซย์?แล้วพวกเราจะเซย์อะไรหละคะ?
ค่ะ..ถามมากเด่วได้ภาพไม่แนวนะเอ่อ.. กฏมีไว้ให้แหก.. เอ้า! ถ้าผ่านลิง ให้ทุกคนทำหน้าตาเศร้าหมองที่สุด แบบเหมือนอยากตายหง่ะ เตรียมตัวนะ..ใกล้จะถึงแล้ว?เร็ว???

เอ้า???.......... แชะ! ทุกคนพร้อมทำตามไม่ขัดขืนเลย?ไม่ทันต่อรองแล้ว.. เพราะเรากะเวลาไม่ให้เขาได้ตัดสินใจหรอก? ฝรั่งอีกคนที่นั่งมาด้วยถามว่า what are you doing? Oh? we don?t want to say cheese, do the sad face instead...? เดี่ยวค่อยไปชมผลงานเศร้าๆ ตรงปลายสถานีกันค่ะ?

ชาวบ้านชาวช่องเขาก็รีบร้อนจะเดินเข้าไปชมไจแอนท์บุดดาที่เห็นอยู่ลิบลิบ...เราก็เดินเล่นกันไประหว่างทางแบบสนุกสาน.. ไปกันสามคน..ได้เพื่อนร่วมทริปเพิ่มอีกสองคน.. เลยเมามันส์กันใหญ่ 5 คน... เดินไปขำไป.. บ้าบอตามสไตล์คุณโชวที่เป็นคนไม่เครียดอะไร.. เพราะเราไม่มีไรให้เครียดค่ะ.. คุยกันถูกคอมากๆ ชอบอะไรเหมือนๆ กัน..เลยเที่ยวต่อกันโลดในฮ่องกงอีกวันครึ่ง.. แลกเบอร์แลกเอ็มคุยกันที่เมืองไทยกันต่ออีกค่ะ...

ลงมาจากกระเช้าแล้ว? ระหว่างทางเขาบังคับให้เราเดินผ่านร้านขายของที่ระลึกจ๊ะ? แน่นอนผลงานถ่ายภาพบนกระเช้าเมื่อสักครู่จะปรากฏให้ชมที่นี่? ขึ้นจอplasmaค้างไว้ให้เราเลือกซื้อไงค่ะ? อาหมวยพนักงานขายภาพชักสีหน้าบึ้งตึงพอควร... เพราะรูปของพวกเรา บางคนกำลังจะร้องไห้ คอตก ไม่มีรอยยิ้ม.. พร้อมกัน 5 คน? แถมพวกเรายังหัวเราะเสียงดังชื่นชมในผลงานที่ไม่เหมือนใครอีกตะหาก งานนี้ create by cho. แหมภูมิใจเสียจริง!

Giant Buddha มาเรียกทับศัพท์ไปเลยง่ายดี... ไจแอนท์บุดดา ?ที่วัดโป่หลิน

วัดโป่หลิน (Poilin Monastery) อยู่บนที่ระดับความสูง 22 เมตร บนเกาะลันเตา
สามารถมองเห็นพระพุทธรูปประทับกลางแจ้งองค์ใหญ่ที่สุด (ที่สุดในโลกหรือเปล่าอันนี้ไม่ค่อยทราบเลยค่ะ)
จากเกือบทุกๆ ส่วนของเกาะ จากกระถางธูปขนาดใหญ่ที่ด้านล่าง เราจะต้องเดินขึ้นบันได 268 ขั้นไปด้านบนสุดของยอดเขา
สู่ฐานที่องค์พระนั่งประทับอยู่เหนือระดับน้ำทะเล 371 เมตรเชียว..

นี่คือหมู่บ้านงองปิง Ngong Ping
แบบว่าต้องกินค่ะ.. เราต้องกินก่อนนะคะ..เติมพลังในการเดินไปอีกไกลปู้น?ไจแอนท์บุดดาเป้าหมายไฮไลท์หลักวันนี้!  หลายคนคอยจะเปลี่ยนใจเชื่อไหม? บ้างงอแง บอกว่าหนูจะถ่ายรูปเล่นแถวๆ นี้หละ.. บ้างก็บอกโอ้ยง่วงอยากกินสตาร์บัคคอยแถวๆนี้หละ? เอาหละ แวะเข้าไปร้านนี้.. ดูหน้าตาดี.. มีบะหมี่เกี้ยวกุ้งของโปรดด้วย.. เย้!
อิ่มจัง.. ตังยังอยู่ครบ เพราะเรารูดบัตรเครดิต .. เด่วตอนเก็บคงอ๊วกแตกมื้อนี้กินห้าคนหมดไป.. 2000 กว่าบาทไทย... เออ ก็ไม่แพงนะ.. เพราะทุกร้านเล่นขายราคาประมาณนี้ค่ะ!.. ครั้นจะห่อข้าวใส่ปิ่นโตไปกินก็ใช่ที่..

Giant Buddha หรือไจแอนท์ บุดดา พระพุทธรูปที่ใหญ่มากอยู่บนยอดเขา?ประเทศฮ่องกง

ไม่ขอพูดไรมากแล้วนะ.. ยิงตรงไปที่ไจแอนท์บุดดาเลย.. แต่เอ๊ะเดี่ยวก่อน.. น่านมันร้านขายพวกเครื่องรางนี่หน่า.. ปะ.. เราไปแวะหน่อย..
เหล่าร้านรวงที่ระลีกคู่กะคนจีน คนฮ่องกงนั้นหนีไม่พ้นเครื่องรางนำโชคค่ะ.. เป็นเล่นไปนะบางคนมาเพราะดูละครเรื่อง หยกลายเมฆ.. แต่หยกที่เป็นไฮไลท์ของเรื่องหน่ะ.. ก็มีขายเยอะแยะเลยนะคะ.. มีภาพให้ชมเนี่ยขอบอกเลยว่า แลกมากับความใจถึงนะ.. เขาทำหน้าดุไม่ยอมให้ถ่ายรูป? แต่ไม่ทันแล้ว? รัวชัตเตอร์ไวกว่าเสียงที่เขาเปล่งว่า ห้ามถ่ายค่ะ ขอโทษทีนะอาม่า?.ไม่ทันแล้ว!

ตรงนี้เป็นร้านขายเครื่องรางนำโชค ส่วนใหญ่เป็นหิน เป็นหยก แกะลวดลายมังกร สิงโต หินสีชมพู สีนู้นนี้มากมาย?ทำเป็นสร้อยข้อมือเยอะค่ะ ราคาไม่ถูกค่ะ.. โอ๊ะ โอ๊ะ.. don?t take the picture? โอยไม่ทันอีกแล้วค่ะ..แหมทำหน้าตาไม่รู้ไม่ชี้นี่.. ได้ภาพมาหลายใบนะเป็นเล่นไป....say cheeseeeeeeeeee!

เอาหละ? คราวนี้เราเริ่มออกเดินจริงๆ ไม่เถลไถลไปไกลแระ เพราะมองนาฬิกา ก็เหลือเวลาอีกไม่มาก รถกระเช้าเที่ยวสุดท้ายหกโมงเย็น โชวหนอโชวชวนกันเพลินซะเกือบไปแล้ว..สู้ สู้? ตะลุยกราบพระใหญ่ที่สุดในฮ่องกงนะคะ.. ไจแอนท์บุดดา..
ฟ้าฝนไม่เคยเป็นใจค่ะ เที่ยวทุกทีฝนก็ตกโดยเฉพาะที่นี่ค่ะ? โอยอะไรกันเนี่ย!

เรารีบถ่ายภาพกลางสายฝน.. สงสารน้องต้องคอยถือร่มให้ กลัวกล้องเปียก..ถอยมาหมาดๆ เลยป้าดดดดดด? ฮ่า..เก็บกล้องดีกว่าฝนตกหนักมากแล้ว
ปีนบันไดขึ้นไป.. โหยจิ๊บๆ (ซะที่ไหนคะ).. เล่นเอาหอบแฮ่ก แฮ่ก เนื้อตัวเปียกปอน..เหมือนน้องหมาตกน้ำ..แต่ก็อดไม่ได้จะบังคับให้น้องถ่ายภาพไว้เป็นที่ระทึก ภาพไหนมีโชวก็อาจไม่ค่อยสวยมาก.. ไม่ว่ากันสิ! ? น้องก็ถ่ายด้วยความหงุดหงิด? ฝนตกซะขนาดนี้ลำบากลำบน ถ่ายอยู่ได้!

บนนี้ก็มีเครื่องรางขายอีกนะ อันนี้เท่าไหร่นะคะ.. คนขายก็ตอบมาว่า 198 ดอลล่าร์.. โอว.. ลดหน่อยได้ไหมหละ?... คนขายน่ารักมาก ยิ้มแล้วบอกว่า no discount mam.. เอ้า.. ทำไมหละ.. ก็อันนี้มันdonationแหม.. ทำบุญค่ะ.. ไม่มีลดราคา? อีกอะนะความเงอะงะง้องแง้งของโชว... ไปต่อเขาได้ไง มันน่าทุบกะโหลกตัวเองจริงๆ...
(เด่วค่อยถ่ายรูปมาให้ดูอีกทีนะ baby Buddha เบบี้ บุดดา ที่เช่ามาจากที่นี่

มีความสุขมากค่ะ.. พอตกดึกก็ช้อปอีกอ่ะแหละ.. ไม่กลับเข้าที่พักหรอก หอบข้าวของพะรุงพะรังทั้งกล้องทั้งbaby Buddha ไหนจะนู่นนี่นั่น พร้อพประจำตัวอีก.. โอ้ย! อะไรนักหนา.. พบกันใหม่.. มีอีก 2 วัดนะ.. วันนี้เอาแค่นี้ก่อง.. ประเดิมบอร์ดเส้นทางสายบุญต่างประเทศของวัดบางพระ?

... เที่ยวหน้าจะโชวพาตะลุยไหว้เจ้าแม่กวนอิมที่มาเก๊า..

โปรดติดตามตอนต่อไป....อาหมวยโชว รายงานจากนู่น...ฮ่องกง..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ส.ค. 2552, 11:52:13 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
ขอขอบคุณไกด์สาว ASIM - BOE ของหนุ่มแถวบางบัวทองที่นำเอาประสบการ์และภาพสวย ๆ จากต่างแดนมาให้ทัศนากันเป็นความรู้ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าชีวิตนี้ อาเฮียจะได้มีโอกาสไปทัวร์ Hongkong กับเขาบ้างหรือเปล่า กลัวไปได้แค่ " ห้องกรง " ซะมากกว่า...

ส่วนที่บอกว่า " กระเป๋าลองชองหน่ะ ราคาไม่แพงมาก ซื้อให้สาวรับรองกระโดดจุ๊บหน้าผากแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัว.. ราคาสัก 3- 4000 บาท? เอาใจสาวๆ ยังไงก็ดีค่ะ..เพราะผู้หญิงมีไว้ให้รัก ไม่ได้มีไว้ให้ทำความเข้าใจเขานะ.. " อาเฮียเองก็อยากจะเอาใจสาวโดยเฉพาะ ASIM-BOE คนนี้อยู่หรอก แต่อาเฮียไม่รู้จักยี่ห้อนี้ รู้จักแต่ยี่ห้อ " ลุยอีต๊อง " ราคาแค่ 25 - 100 บาทแถววัดบางพระ ไม่รู้ว่าพอจะ Make First Impression สาวได้หรือเปล่าสิ ? แล้วถ้าเกิดฟลุ๊ค Impress ได้จริง สาวคนนั้นจะโดดจูบส่วนไหนของอาเฮียน๊อ.. ยังนึกภาพไม่ออกเลยจริง ๆ  ทำไงได้อาเฮียมันจน ไม่ใช่อาเสี่ยมืออูม คุณชายหนวดหลิมที่ ASIM - BOE เคยซึ้งนี่ ก้อต้องทำใจกันหน่อยเนอะ..  :004: :004:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณฯพี่โชว ที่เก็บภาพมาให้ชมนะครับ

มองไกลๆเหมือนดาราฮ่องกงเลยนะเนี่ย  :095:

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ไหว้พระครั้งนี้คุ้มค่าจริงๆ แถมเก็บบรรยากาศมาฝากชาวเว็ปด้วย Thank You ครับ :005:

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
ผมไม่แปลกใจหรอกครับ ว่าทำไมพี่โชว์ถึงได้ไปต่างประเทศ และได้กราบพระที่ดังๆอยู่บ่อยๆ เพระผลบุญของพี่ที่ได้ทำไว้นั้นเอง ขอให้เจริญรุ่งเรืองต่อไปนะครับ...(แอบติดตามผลงานของพี่อยู่เสมอ) :058:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ

ชอบภาพนี้มากลดอายุไปหลายปีเลยพี่เรา

ฮิฮิ 08;พี่โชว อยากมีน้องเขยเป็นศิษย์ร่วมสำนักไหม 18; 20;

ขอบคุณพี่สาวมากๆ ที่นำโลกกว้างมาให้ชม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ส.ค. 2552, 01:04:51 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
บรรยากาศสวยงามครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

• นวมะ
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
มะคืนโพสก้อดึกแล้ว เบลอๆ นึกว่าโพสหมดแล้วที่ไหนได้ซ้ำบ้าง...เก็บตกอีกสองภาพนะ..

ไจแอนท์ บุดดา..

• นวมะ
ผมไม่แปลกใจหรอกครับ ว่าทำไมพี่โชว์ถึงได้ไปต่างประเทศ และได้กราบพระที่ดังๆอยู่บ่อยๆ เพระผลบุญของพี่ที่ได้ทำไว้นั้นเอง ขอให้เจริญรุ่งเรืองต่อไปนะครับ... (แอบติดตามผลงานของพี่อยู่เสมอ) :058:
:008:

ขอบคุณค่ะ...โรนัลโด....โทษฐานที่แอบติดตามผลงานที่อยู่เสมอ(ผลงาน :074:) มารับผ้าผันต์มหาเสน่ห์ไปเลย 1 ผีน
ส่งที่อยู่มาเลย..เด่วจาดให้... แบบอยากให้เฉยๆ หงะ..มะมีไรมากมาย..เนื่องในเทศกาล ควันหลงวันแม่...+ อารมณ์ดีหงะ!  :004::004: อย่าชมเยอะ เด่วคนจาหม่านไส้ :008:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ส.ค. 2552, 02:54:31 โดย cho presley »

• นวมะ
ขอขอบคุณไกด์สาว ASIM - BOE ของหนุ่มแถวบางบัวทองที่นำเอาประสบการ์และภาพสวย ๆ จากต่างแดนมาให้ทัศนากันเป็นความรู้ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าชีวิตนี้ อาเฮียจะได้มีโอกาสไปทัวร์ Hongkong กับเขาบ้างหรือเปล่า กลัวไปได้แค่ " ห้องกรง " ซะมากกว่า...

ส่วนที่บอกว่า " กระเป๋าลองชองหน่ะ ราคาไม่แพงมาก ซื้อให้สาวรับรองกระโดดจุ๊บหน้าผากแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัว.. ราคาสัก 3- 4000 บาท? เอาใจสาวๆ ยังไงก็ดีค่ะ..เพราะผู้หญิงมีไว้ให้รัก ไม่ได้มีไว้ให้ทำความเข้าใจเขานะ.. " อาเฮียเองก็อยากจะเอาใจสาวโดยเฉพาะ ASIM-BOE คนนี้อยู่หรอก แต่อาเฮียไม่รู้จักยี่ห้อนี้ รู้จักแต่ยี่ห้อ " ลุยอีต๊อง " ราคาแค่ 25 - 100 บาทแถววัดบางพระ ไม่รู้ว่าพอจะ Make First Impression สาวได้หรือเปล่าสิ ? แล้วถ้าเกิดฟลุ๊ค Impress ได้จริง สาวคนนั้นจะโดดจูบส่วนไหนของอาเฮียน๊อ.. ยังนึกภาพไม่ออกเลยจริง ๆ  ทำไงได้อาเฮียมันจน ไม่ใช่อาเสี่ยมืออูม คุณชายหนวดหลิมที่ ASIM - BOE เคยซึ้งนี่ ก้อต้องทำใจกันหน่อยเนอะ..  :004: :004:
ลุยอีต๊อง.. หน้าวัดบางพระ.. :066:คงไม่ได้หรอกเฮีย!..ไม่ผ่านค่ะเฮีย!
เฮียสุต้องreconsiderหน่อยค่ะ.. เฮียอาจต้องลงทุนค่ะ...แต่ก็เช็คดีๆ สาวที่เฮียหมายปองอาจมะชอบลองชองก็ได้นะจ๊ะ.. :009: อันนี้แนะนำเป็นไกด์ไลน์เฉยๆ!

ปล. ช่วงนี้เฮียมามาดแปลกนะเฮียนะ... เหมือนมีไรคาใจกะน้องโชว?  :066: 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ส.ค. 2552, 03:21:50 โดย cho presley »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ไว้เดือนธันวาผมจะขอย้อนรอยน่ะครับ ค่าเคเบิ้ลคนละเท่าไหร่ครับประมาณ100เหรียญฮ่องกงหรือเปล่าครับ แล้วจากพระใหญ่ไปหมู่บ้านเดินไกลหรือเปล่าครับ (ต้องเตรียมตัวหน่อยจะพาแม่ยายไปด้วยจะได้วางแผนถูกครับ) ไหว้พระที่เดียวเหรอครับ สงสัยเอาเวลาไปช๊อปหมดอ่ะ เห็นรูปแล้วไปช๊อปแบรนด์เนมทั้งนั้นเลยน่ะครับ ตะลุยTsim Sha Tsui แล้วไปช๊อปของถูกๆที่ Mongkok เหรอเปล่าคร๊าบ Tsim Sha Tsui ผมไม่ถนัดของบมันแพงตะลุยMongkokช๊อปของถูกๆสไตล์จตุจักรบ้านเรามันกว่าเยอะครับ อิอิอิ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ผมไม่แปลกใจหรอกครับ ว่าทำไมพี่โชว์ถึงได้ไปต่างประเทศ และได้กราบพระที่ดังๆอยู่บ่อยๆ เพระผลบุญของพี่ที่ได้ทำไว้นั้นเอง ขอให้เจริญรุ่งเรืองต่อไปนะครับ... (แอบติดตามผลงานของพี่อยู่เสมอ) :058:
:008:

ขอบคุณค่ะ...โรนัลโด....โทษฐานที่แอบติดตามผลงานที่อยู่เสมอ(ผลงาน :074:) มารับผ้าผันต์มหาเสน่ห์ไปเลย 1 ผีน
ส่งที่อยู่มาเลย..เด่วจาดให้... แบบอยากให้เฉยๆ หงะ..มะมีไรมากมาย..เนื่องในเทศกาล ควันหลงวันแม่...+ อารมณ์ดีหงะ!  :004::004: อย่าชมเยอะ เด่วคนจาหม่านไส้ :008:

งานนี้ขอรุมท่าน Ronaldo 2007 โดยการขอมอบ หลวงปู่ทวดหลังจตุคามรามเทพ รุ่น หัวใจเศรษฐีเสวยสุข ที่ หลวงปู่กาหลงเขี้ยวแก้ว เป็นเจ้าพิธี จัดสร้าง โดย สำนักปฎิธรรม พระธาตุหนองพลวง ต. โคกกลาง อ. ลำปลายมาศ จ.บุรีรัมย์  ครับเจ้านาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ส.ค. 2552, 08:07:37 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล

ส่วนที่บอกว่า " กระเป๋าลองชองหน่ะ ราคาไม่แพงมาก ซื้อให้สาวรับรองกระโดดจุ๊บหน้าผากแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัว.. ราคาสัก 3- 4000 บาท? เอาใจสาวๆ ยังไงก็ดีค่ะ..เพราะผู้หญิงมีไว้ให้รัก ไม่ได้มีไว้ให้ทำความเข้าใจเขานะ.. " อาเฮียเองก็อยากจะเอาใจสาวโดยเฉพาะ ASIM-BOE คนนี้อยู่หรอก แต่อาเฮียไม่รู้จักยี่ห้อนี้ รู้จักแต่ยี่ห้อ " ลุยอีต๊อง " ราคาแค่ 25 - 100 บาทแถววัดบางพระ ไม่รู้ว่าพอจะ Make First Impression สาวได้หรือเปล่าสิ ? แล้วถ้าเกิดฟลุ๊ค Impress ได้จริง สาวคนนั้นจะโดดจูบส่วนไหนของอาเฮียน๊อ.. ยังนึกภาพไม่ออกเลยจริง ๆ  ทำไงได้อาเฮียมันจน ไม่ใช่อาเสี่ยมืออูม คุณชายหนวดหลิมที่ ASIM - BOE เคยซึ้งนี่ ก้อต้องทำใจกันหน่อยเนอะ..  :004: :004:
ลุยอีต๊อง.. หน้าวัดบางพระ.. :066:คงไม่ได้หรอกเฮีย!..ไม่ผ่านค่ะเฮีย!
เฮียสุต้องreconsiderหน่อยค่ะ.. เฮียอาจต้องลงทุนค่ะ...แต่ก็เช็คดีๆ สาวที่เฮียหมายปองอาจมะชอบลองชองก็ได้นะจ๊ะ.. :009: อันนี้แนะนำเป็นไกด์ไลน์เฉยๆ!

ปล. ช่วงนี้เฮียมามาดแปลกนะเฮียนะ... เหมือนมีไรคาใจกะน้องโชว?  :066:

ก้อบอกแล้วไงว่าเฮียไม่ร่ำไม่รวยเหมือนเสี่ยมืออูมกับคุณชายหนวดหลิมที่น้อง cho เคยซึ้งนี่ แค่ลงทุนพา ASIM-BOE ของหัวใจเฮียไปเปิบอาหารแดนซากูระที่ Fuji เมื่อคืน เฮียยังต้องแอบหนีบกะปุกหมีน้อย อุ้มไปทุบมาจ่ายเลย :075:

ปล.เฮียไม่ได้มีไรคาใจกับน้อง cho หรอก ก้ออย่างที่น้อง cho รู้อยู่เต็มอก มั่นอยู่เต็มใจน้อง cho นั่นแหละว่าตอนนี้ :090:ของเฮียอยู่ในมือใครถ้าไม่ใช่สาวคนนั้นที่ไปเปิบ Japanese Food ที่ Fuji ด้วยกันในคืนนั้นและสาวคนเดียวกับที่อุตส่าห์ขับ Benz ไปส่งเฮีย :080:

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
ขอบคุณคร้าบเก็บภาพมาฝาก  :054: :054:

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
ไจแอนท์ บุดดา งดงาม น่ากราบไหว

แต่เรื่องอื่นๆ.. 07;

"สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
บวม บวม บวม
  :002: :002: :002:

• อัฏฐมะ
แหมผมกับหยกก็รีบไปแล้วนะยังไม่ทันอีก ท่านสุวัจชัย มาก่อนเวลานัด แล้วกับเร็วอีกนะน่าจะยกความผิดให้ BTS ที่สร้างยังไม่ถึงแยกท่าพระไม่งั้นคงได้กิน ฟูจิ ฟรีแล้ว 666
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ส.ค. 2552, 10:43:15 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ ....

• อดทนต่อความเจ็บใจ
  • จตุตถะ
พี่โชวครับกลมกลืนกับท้องถิ่นจริงๆเห็นทีแรกนึกว่าสาวหมวยฮ่องกง
 อิจฉาจังครับที่ได้ไปเที่ยวขอบคุณรูปภาพนะครับ
[shake]รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต[/shake]

TUM

• บุคคลทั่วไป
_/|\_ สวัสดีครับ พี่โชว์(ดูที่ไหร่ก็สวยทุกที่ เหมือน สาว 2000 ปียังไงก็เป็นยังงั้น)

โอ้ .... โห้ ... ไป .... กราบพระไกลบินลัดฟ้า เหมือนสาวนาตาลี  :017: (เหมือนนางฟ้านางงามบินมา

เที่ยวที่ประเทศไทย) ไปเที่ยวถึงฮ่องกงไม่ใช่ห้องกรงอย่างที่คิดกัน แล้วไปกราบพระที่ใหญ่ที่สุด อีก โอ้ .... โห้

... ได้บุญกลับมาเพียบเลยนะ พี่โชว์ สงสัยงาน นี้ น้องตั้มต้องไปต่างประเทศมั่ง (ประเทศลาว) นำรูปสวย ๆ มา ฝาก

ซะแล้ว(พอดีอยู่เชียงราย ไกล้ ๆ แนวตะเข็บชายแดนครับ) ก็เลยไปง่ายหน่อยครับ จบแล ...  :050:

อยากไปมั่ง  15;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ส.ค. 2552, 12:05:37 โดย ตั้ม/พรหมนิมิตร »

ออฟไลน์ ชินฺนปญฺชร

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - chinapat_a@hotmail.com
ขอบคุณมากครับพี่สาวคนสวยที่นำรูปมาให้ชม ถ้ามาสนามบินคราวหน้าอย่าลืมโทรบอกผมด้วยนะ ถึงไม่ได้ไปแต่ก็อยากไปส่งง่ะ
นะเมตตา โมกรุณา พุทปราณี ธายินดี ยะเอ็นดู แก่ข้าพเจ้าที่แท้จริง นะมะพะทะ ทะพะมะนะ

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
นึกว่า จางซิยี่ พาเที่ยวฮ่องกงซะอีก
เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
อ้างถึง
ขอบคุณมากครับพี่สาวคนสวยที่นำรูปมาให้ชม ถ้ามาสนามบินคราวหน้าอย่าลืมโทรบอกผมด้วยนะ ถึงไม่ได้ไปแต่ก็อยากไปส่งง่ะ

ตามนั้นครับผม....................... :002:

• นวมะ
BABY BUDDHA... เช่ามาจากวัดโป่หลิน.. ฮ่องกง

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับภาพบรรยากาศน่าไปบ้างจังติดที่ตังไม่มีนี่สิปัญหาใหญ่ :005:
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ ชินฺนปญฺชร

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - chinapat_a@hotmail.com
BABY BUDDHA... เช่ามาจากวัดโป่หลิน.. ฮ่องกง

น่ารักจัง

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
ขอบคุณสำหรับภาพวัดในต่างประเทศครับ สวยงามมากครับผมคงไม่มีบุญได้ไปแน่ๆเลยครับ หลวงพ่อโตที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย หลวงปู่ทวดที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย ยังไม่เคยมีโอกาสได้ไปเลยครับ แค่ได้ไปวัดในประเทศไทยก็ดีใจแล้วครับ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
สวยงามมากจ้ะทั้งภาพสถานที่ คำบรรยายภาพ และที่สำคัญที่สุดนางแบบงามๆ ชมแล้วเหมือนได้ไปฮ่องกงด้วยเลย
เฮ้อ! วาสนาใคร วาสนามันนะ อิจฉานิดๆ ขอบคุณครับๆ  ..........ลุงต้อเจ้าเก่า....

• อัฏฐมะ
BABY BUDDHA... น่ารักมากๆๆๆๆๆๆๆ