ผู้เขียน หัวข้อ: สืบหาพระเครือง-พระเกจิ (2)  (อ่าน 6519 ครั้ง)

ออฟไลน์ noo^^pure

• ตติยะ
สืบหาพระเครือง-พระเกจิ (2)
« เมื่อ: 23 ก.ย. 2552, 05:29:42 »
ตอนที่ 2 นึกไม่ออกว่าจะลงข้อมูลของจังหวัดไหน เอาเป็นจังหวัดเล็กฯใกล้กรุงเทพก่อนแล้วกันครับ งั้นเป็นจังหวัดนนทบุรี แล้วกันนะครับ

อำเภอเมือง

1 พระครูศีลาภิรม (หลวงพ่อท้วม) วัดบางขวาง **เจ้าของเหรียญหลักของเมืองนนทบุรี

2 หลวงพ่อช่วง จันทโชโต วัดบางแพรกใต้ **เหรียญหลักของเมืองนนทอีกเหรียญนึง ท่านเป็นพระเกจิยุคเก่า มรณภาพปีใน 2498

3 หลวงพ่อฉ่ำ วัดบัวขวัญ เหรียญของท่านหายากครับ วงการพระนิยมเล่นหา สร้างปี พศ 2400 ปลายฯ

4 หลวงปู่ขัน วัดอมฤต  สายวิชาวัดชัยพฤกษ์มาลา ดังเงียบ

5 หลวงพ่อเปีย วัดค้างคาว  พระปิดตาของท่านนิยมเป็นรองแค่ของวัดสะพานสูงครับ

6 หลวงปู่เหรียญ วัดบางระโหง **ในจังหวัดนนทคนนับถือท่านเยอะจริงฯ  ท่านสรังไว้หลายอย่างที่ดังก้อมี ตะกรุดพิศมร,เหรียญรุ่น 1 ,รุ่น 2

อำเภอบางกรวย

1 พระครูนนทการประสิทธิ์ (หลวงพ่อพร้อม) วัดรวกบางสีทอง  พระเกจิยุค 2500 ท่านเก่งทางสมุนไพรด้วย เหรียญรุ่นแรกตอนนี้หายากแล้วครับ

2 พระครูกิตตินนทคุณ (หลวงปู่กี๋) วัดหูช้าง  ดังที่สุดคือ ปลัดขิก **ท่านเป็นศิษย์สายวัดประดู่โรงธรรมท่านหนึ่ง สืบวิชามาจากอาจารย์ จาบ สุวรรณ พระนครศรีอยุธยา

อำเภอบางใหญ่

1 หลวงปู่แฉ่ง วัดพิกุลเงิน เกจิยุคเก่ามาก เหรียญรุ่นแรกของท่านสร้างปี พ.ศ.2473 วงการนิยมครับ

2 หลวงพ่อคร้าม วัดพระเงิน  **ท่านสร้างพระไว้หลายพิมพ์ โดยเฉพาะพระสมเด็จหลังยันต์พญาเต่าเรือน เชื่อกันว่าเมตตาเป็นเลิศ

3 หลวงพ่อสนิท วัดสะแก ***นะคงคารักษาโรค

อำเภอบางบัวทอง

1 หลวงพ่อต่วน วัดละหาร  **เหรียญหล่อของท่านสร้างปี พศ 2400 ปลายฯ  ว่ากันว่าคงกระพัน-ชาตรียิ่งนัก

2 หลวงปู่จัน วัดโมลี  **เจ้าตำหรับพระปิดตาแร่บางไผ่

3 หลวงพ่อเกิด วัดมะเดื่อ  ***สร้างพระปิดตาแร่บางไผ่ต่อมากจากหลวงปู่จัน

4 หลวงปู่สาย วัดบางรักใหญ่ ***ธงแดง - คงกระพัน

อำเภอไทรน้อย

1 หลวงปู่บาง วัดสโมสร  ***ผ้าขอดแดง ดังและขลัง ครับ

อำเภอปากเกร็ด

1 หลวงปู่เอี่ยม ปฐนามะ , หลวงปู่กลิ่น,หลวงปู่ทองศุข วัดสะพานสูง คลองพระอุดม  ****พระปิดตา,ตะกรุด

2  หลวงพ่อสั้น วัดท่าอิฐ  **พระปิดตาของท่านบางคนตีเป็นของหลวงปู่กลิ่น วัดสะพานสูง เนื่องจากคล้ายกันครับผม

3 พระครูนนทกิจวิมล (หลวงพ่อชื่น) วัดตำหนักเหนือ พระเกจิยุคกึ่งพุทธกาล

4 หลวงพ่อกุหลาบ วัดใหญ่สว่างอารมณ์ **ท้องถิ่นเค้านับถือท่านมากครับ

5 หลวงพ่อผัน วัดอินทราราม ศิษย์เอกหลวงปู่กลิ่น วัดสะพานสูง ไม่มีพระปิดตาหลวงปู่กลิ่น ของอาจารย์ผันใช้แทนใด้ครับ

6 หลวงพ่อสุ่น วัดเกาะศาลากุล  ***หนุมานที่วงการพระเล่นเป็นอันดับ 1

7 หลวงปู่จำปา นารโท วัดสาลีโขภิตาราม ตำนานสักยันต์สายวัดสาลีโข  ศิษย์ที่สืบทอดวิชาจากท่านและละสังขารไปแล้วคือหลวงพ่อสมภพ เตชปุญโญ ครับผม

8 พระสุเมธาจารย์ (หลวงปู่วอน)วัดปรมัยยิกาวาส พระเถราจารย์สายรามัญยุค ก่อน พศ 2500

ด้วยความเคารพ ขอตัวไปเฝ้าพระอินทร์ก่อน อาจจะตกหล่นเดี๋ยวจะมาเพิ่มครับผม

ใครมีความคิดเห็น แจมใด้เลยนะครับผม

ขอบคุณครับ

คบคนพาลมีน้ำใจก็ไม่ผิด
คบบัณฑิตแล้งน้ำใจก็ไร้ผล
คบคนชั่วเราไม่ชั่วไม่อับจน 
คบคนดีไม่ใช้ผลก็จนใจ ...

มีมิตรแท้แค่หนึ่งเดียวเยียวยาได้
มีมิตรเทียมมากมายตายคาที่
มนุษย์เป็นสัตว์สังคมนับล้านปี
คบมิตรแท้เสี้ยวนาที.. ซิรอดตาย

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: สืบหาพระเครือง-พระเกจิ (2)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ก.ย. 2552, 07:17:50 »
ขอบคุณครับ อยากทราบเกจิยุคนี้ครับ ใครมีเพิ่มเติมก็มาเป็นวิทยาทานกันครับ.. :054: