ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างเป็นวิธีการแก้ไขปัญหาที่ลอยตัวดีเหลือเกินนะท่าน...  (อ่าน 6622 ครั้ง)

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
ท่าน ใช้คำหยาบคายกล่าวพาดพิงกระทบกัน
ท่าน ท้าทายอีกฝ่ายหนึ่ง สร้างความปั่นป่วน
ท่าน กระทำกรรมของท่านเองทั้งนั้น
ท่าน กลัวปัญหาที่จะเกิดขึ้นจากการกระทำ
ท่าน ขอความกรุณาผู้ดูแลบอร์ดลงโทษฝ่ายตรงข้าม

ผู้ดูแลบอร์ด มิใด้กล่าวหาให้ร้ายหรือเข้าข้างฝ่ายใด
ผู้ดูแลบอร์ด ลบ หรือ แก้ไขข้อความ ที่เสี่ยงต่อการ สร้างความแตกแยก สร้างความปั่นป่วน
ผู้ดูแลบอร์ด ไม่มีส่วนรู้เห็นการพาดพิงของท่าน ไม่สนับสนุนความแตกแยก
ผู้ดูแลบอร์ด พยายามรักษาความสงบในบอร์ด
ผู้ดูแลบอร์ด (ขอล๊อคกระทู๊นี้)
*

โอ้โหท่าน Job และผู้ดูแลทุกท่านครับ.....

ผมดักหน้าพวกท่านว่าอย่ากรุณาย้ายหรือลบกระทู้ร้องเรียนของผม พี่ท่านก็เลี่ยงบาลีออกมาแก้ตัวน้ำขุ่น ๆ ปัดความรับผิดชอบ แล้วเล่นใช้วิธีการล็อคกระทู้เลยนะ ( อย่างนี้เขาเรียกว่าวิธีตีหัวชาวบ้าน แล้ววิ่งหนีเข้าบ้านปิดประตูล๊อคแบบเด็กวัดบางพระหรือเปล่าครับเนี่ย ? )

หากพวกท่านที่นั่งภูมิใจภูมิใจหนากับตำแหน่งผู้ดูแลบอร์ดเว็บวัดบางพระ มีสมองคิดแก้ไขปัญหาแบบนี้เนี่ย ผมก็คงไม่รู้จะว่าอย่างไร เปรียบไปก็เหมือนกับว่ามีคนสองคนทะเลาะกัน แล้วอีกคนถูกแทงวิ่งไปแจ้งตำรวจให้จับคนแทง แต่ตำรวจซึ่งมีหน้าที่รักษากฎหมาย กลับบอกว่าผมไม่เกี่ยว พวกคุณทะเลาะกันเอง ตำรวจไม่ได้เข้าข้างใคร เพราะฉะนั้น คุณก็ไปเคลียร์กันเอง  Oh, My God..

ผมว่าหากผมเป็นพวกท่าน ผมคงต้องขอลาออกจากตำแหน่งแล้วล่ะ แล้วไปขอให้สัปเหร่อวัดบางพระหรือพวกวินมอเตอร์ไซด์หน้าวัดมาเป็นแทน ยังจะ Work กว่านะครับท่าน อายชาวบ้าน อายเว็บอื่นเขาเปล่า ๆ

ขอเถอะครับเพื่อเห็นแก่ความเจริญของวัดบางพระ หากเว็บนี้ตั้งชื่อว่า " เว็บเด็กวัดบางพระ " ที่มิใช่เป็นการเอาชื่อเสียงเกียรติคุณหลวงพ่อเปิ่นและวัดบางพระมาหากินแล้ว ก็คงไม่มีใครติดใจว่าอะไรกับความคิดเช่นนี้ของพวกท่านหรอก ทำไมเหรอครับ ทั้งบอร์ดผู้ดูแล ไม่มีคนดีมีฝีมือ มีความคิดสร้างสรรค์ และที่สำคัญมีความรับผิดชอบกว่านี้อีกแล้วหรือครับ น่าสังเวชอนาคตวัดบางพระของเรานะครับ หากจะมีเว็บของวัดขึ้นมาสักเว็บหนึ่ง ก็ให้มีแต่พวกไม่มีสมองบริหารงาน มีแต่พวกแก็งอันธพาลตกงาน เรียนไม่จบ ผู้หญิงทิ้งมาพยายามสร้างบทบาท สร้างความเป็นมาเฟียในเว็บเพื่อปิดบังปมด้อยตนเอง ใครมีความเห็นไม่ลงรอยกับตน ก็เที่ยวรุมด่า รุมประณามหรือไม่ก็ออกมาทำเป็นขู่ทำร้ายอย่างโน้นอย่างนี้ พวกที่มีหน้าที่ดูแลจัดการก็ทำเป็นละเลย ไมสนใจ ถ้าไม่เห็นแก่พวกพ้อง ก็คงน่าจะเพราะไม่อยากมีปัญหากับพวกเลว ๆ เพราะกลัวพวกมันจะมากระชากหัวโขนจอมปลอมที่สวมอยู่หรือไงครับ

ทุเรศและน่าสมเพชมากครับ  หากมีสมองคิดบริหารจัดการปัญหาได้แค่นี้ ผมว่าอย่ามีเลยครับกฎกติกาที่ตั้งมา ปล่อยให้แต่ละคนทำอะไรก็ได้ตามถนัดและสันดานที่ติดตัวมา เห็นหลายครั้งหลายคราวที่พวกท่านและไอ้พวกอันธพาลบางตัวที่ชอบออกมาขับไล่ผมหรือใคร ๆ ในทำนองว่าเว็บนี้ เป็นเว็บวัดบางพระ หากใครไม่เห็นด้วยกับพวกตน ก็ให้ออกไปจากเว็บนี้ อย่ามาสร้างความปั่นป่วนหรือทำให้เว็บและครูบาอาจารย์เสื่อมเสียชื่อเสียง ผมว่านะคนที่ควรจะอัปเปหิตัวเองออกไปให้พ้นน่ะ น่าจะเป็นพวกท่านบางคนและไอ้พวกอันธพาลเสียมากกว่า  :059: :059: ผมคนเดียวต่อให้คิดทำชั่วทำเลวอย่างที่พวกท่านพยายามยัดเยียดข้อกล่าวหา ก็คงไม่มีปัญญาทำให้เว็บล่มจม ครูบาอาจารย์เสื่อมเสียได้เพียงนั้นเท่ากับที่พวกท่านละเลยหน้าที่ หรือแก้ไขปัญหาแบบลอยตัวไปวัน ๆ หรอกครับ

ลองคิดใหม่และพิจารณาใหม่นะครับว่าจะทำอย่างไร เห็นบอกว่าเว็บนี้เปิดมา ๗ ปีแล้ว แต่ทำไมช่างล้าหลังชาวบ้านเขาอย่างนี้ล่ะครับ ลองพิจารณาตัวเองกันใหม่นะครับ ถ้าคิดว่าตัวเองไม่มีสติปัญญาในทางพัฒนาที่ดีกว่านี้ได้แล้ว ก็ยอมเสียสละหาคนอื่นที่เขาเป็นคนดีมีฝีมือ มีความรับผิดชอบมาบริหารแทนเถอะครับ อย่าให้ใครข้างนอกเขาต้องมองพร้อมกับหัวเราะไปด้วยว่าเว็บวัดบางพระที่บริหารโดยพวกเด็กวัดไร้แก่นสาร จะไปเอาแก่นดีเหมือนเว็บอื่นได้ที่ไหน ดู ๆ ไปเหมือนเว็บมือถือสาก ปากถือศีลยังไงไม่รู้...

ด้วยความเคารพ

สุวัจชัย สมไพบูลย์   [/b] 

ปล.ถ้าอ่านข้อความในกระทู้นี้ของผมแล้วรับความจริงไม่ได้ จะใช้วิธีขี้ขลาดโดยการย้าย / ลบ หรือล็อคกระทู้หรือแม้แต่แบนผมเป็นครั้งที่ ๕ ตามฟอร์มอีกก็ได้นะครับถ้าคิดว่าช้างตายทั้งตัว แล้วเอาใบบัวปิดมิด 

ออฟไลน์ Sak1459

• สัตตมะ
  • **
อ่านมานานแล้ว ทีมงานก็ดูแลบอร์ดได้ดี ไม่เห็นมีปัญหาอะไร ไม่ได้รู้จักกับทีมงานเป็นการส่วนตัว แต่ก็อยากแสดงออกเหมือน คุณ สุวัจชัย สมไพบูลณ์ บ้าง ไม่รู้ว่าจะชวนทะเลาะกับทีมงานทำไม อายุคุณก็ไม่ใช่น้อย เรียนก็สูง จบรัฐศาสตร์ เอกความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ เขียนหนังสือก็หลายเล่ม แทนที่จะแนะนำกันดีๆ แต่ที่ผ่านมาทะเลาะกับคนอื่นไปทั่ว ช่วงนี้สมาชิกใหม่น้อยมาก เท่าที่สังเกตุจากผู้เยี่ยมชม ใครจะกล้ามาสมัคร ในเมื่อทะเลาะกันประจำ ผมว่าไม่เป็นผลดี ในเมื่อหวังดีก็ไม่ควรมาดูถูกคนอื่น การเขียนของคุณรุนแรงเกินไป ไม่มีใครหากินกับ web นี้ ควรมีความเกรงใจกับเจ้าของบ้านเขาบ้าง ไม่ใช่นึกจะว่าก็ว่า นึกจะเขียนก็เขียน อยากจะประจานก็ประจาน ควรมีเหตุผลบ้าง โลกนี้มันแคบ ตามหากันจริงๆ ไม่ยาก 
กรุณาปฏิบัติตาม กฎ กติกา มารยาท ของกระดานสนทนาวัดบางพระ อย่างเคร่งครัด 
พึงระลึกเสมอว่า ก่อนที่จะตั้งหัวข้อ,.. หรือตอบกระทู้ เราย่อมเป็นนายในสิ่งเหล่านั้นๆ ...แต่เมื่อเราตั้งหรือตอบกระทู้ไปแล้ว ทุกสิ่งทุกอย่างที่เกิดขึ้นนั้น ย่อมเป็นนายและมีอำนาจเหนือเราเสมอ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ถึงคุณสุวัจชัย
การที่คนสองคนมีปากเสียงกัน แล้วใช้วิธีการ pm หลังไมค์ด่าว่ากระทบกระทั่งกันนั้น
userอื่นๆและทีมงานผู้ดูแล ก็เปรียบเสมือนบุคคลที่ 3
เรื่องนี้เป็นปัญหาของคนสองคน การที่คุณจะนำเอาสิ่งที่ pm คุยกันนั้นมาประจาน
หรือมาร้องเรียนนั้นให้จัดการกับuser คู่กรณีของคุณนั้น มันเป็นสิ่งที่ผมเห็นว่าไม่ถูกต้อง
เรือ่งนี้เป็นสิ่งที่คุณสองคนต้องจัดการ ไม่ใช่เพียงแต่นำข้อความหลังไมค์มาประจาน
เรียกร้อง ผมสังเกตุเห็นว่าทางuser มารบูรพา เขาก็ไม่เคยมาร้องเรียนหรือนำpmที่เคยสนทนากับคุณ
มาโพสลงเวปบอร์ดแต่อย่างใด และที่สำคัญกฎหมายหรือระเบียบต่างๆของการใช้เวปบอร์ดสากลนั้น
การที่บุคคลสองคนมีปัญหากระทบกระทั่งกันแล้วมีการ pm หลังไมค์ต่อกันนั้น ปัญหาที่เกิดขึ้นนั้น
ทางกลุ่มผู้ดูแลไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องที่จะต้องรับผิดชอบแต่อย่างใด คุณลองพิจารณาดีๆนะครับ
ผู้ดูแลและทีมงานมีหน้าที่ คอยดูแลสอดส่องจัดระเบียบเวปบอร์ดให้เป็นไปในแนวทางที่ถูกต้อง
ยกตัวอย่างการที่ทางผู้ดูแลลบหรือย้ายกระทู้ที่ส่อเนื้อหาไปในทางผิดกฎของทางเวป ก็เป็นสิ่งที่เรียกว่าเป็นหน้าที่
ของผู้ดูแลอยู่แล้ว เพราะสิ่งที่ย้ายหรือลบไปนั้นเป็นสิ่งที่เห็นกันโจ่งแจ้งว่าผิดกฎของทางเวปเช่นการตั้งกระทู้ไม่ถูกหัวข้อ การตั้งกระทู้เชิงพาณิชย์ เป็นต้น
แต่เรือ่งการพิพาทระหว่างคุณกับคุณมารบูรพานั้น เป็นสิ่งที่อยู่นอกเหนือการควบคุมดูแลของทางเวปบอร์ดและทีมงานผู้ดูแล
ถ้าคุณต้องการจัดการกับปัญหานี้ คุณสามารถแจ้งความดำเนินคดีกับคู่กรณีของคุณได้เลย แล้วก็ไปต่อสู้กันทางกฎหมายต่อไป
ทางเวปบอร์ดไม่ได้มีส่วนรู้เห็นหรือต้องมารับผิดชอบกับเรื่องนี้ด้วยแต่อย่างใด

และขอให้ระงับการพาดพิงถึงบุคลอื่นๆด้วยนะครับ เพราะเท่าที่สังเกตุมานาน คุณเองก็ไม่เคยเลิกรา
หรือหยุดพาดพิงต่อบุคคลอื่นๆเสียที ทางผู้ดูแลก็มีหน้าที่เป็นกลางแต่คุณกลับหาว่าเล่นพรรคเล่นพวก
ไม่มีใครเป็นพวกใครหรอกครับ ในที่นี้มีแต่ศิษย์หลวงปู่เปิ่น ศิษย์วัดบางพระ(ไม่ใช่เด็กวัดบางพระอย่างที่คุณเรียก)
คนๆเดียวจะมาสร้างปัญหาให้กับคนหลายๆคนต้องมารับผิดชอบ มันก็ดูไม่ใช่เรือ่งที่ถูกต้องเท่าใดนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ต.ค. 2552, 03:27:29 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
อ่านมานานแล้ว ทีมงานก็ดูแลบอร์ดได้ดี ไม่เห็นมีปัญหาอะไร ไม่ได้รู้จักกับทีมงานเป็นการส่วนตัว แต่ก็อยากแสดงออกเหมือน คุณ สุวัจชัย สมไพบูลณ์ บ้าง ไม่รู้ว่าจะชวนทะเลาะกับทีมงานทำไม อายุคุณก็ไม่ใช่น้อย เรียนก็สูง จบรัฐศาสตร์ เอกความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ เขียนหนังสือก็หลายเล่ม แทนที่จะแนะนำกันดีๆ แต่ที่ผ่านมาทะเลาะกับคนอื่นไปทั่ว ช่วงนี้สมาชิกใหม่น้อยมาก เท่าที่สังเกตุจากผู้เยี่ยมชม ใครจะกล้ามาสมัคร ในเมื่อทะเลาะกันประจำ ผมว่าไม่เป็นผลดี ในเมื่อหวังดีก็ไม่ควรมาดูถูกคนอื่น การเขียนของคุณรุนแรงเกินไป ไม่มีใครหากินกับ web นี้ ควรมีความเกรงใจกับเจ้าของบ้านเขาบ้าง ไม่ใช่นึกจะว่าก็ว่า นึกจะเขียนก็เขียน อยากจะประจานก็ประจาน ควรมีเหตุผลบ้าง โลกนี้มันแคบ ตามหากันจริงๆ ไม่ยาก  
กรุณาปฏิบัติตาม กฎ กติกา มารยาท ของกระดานสนทนาวัดบางพระ อย่างเคร่งครัด  
พึงระลึกเสมอว่า ก่อนที่จะตั้งหัวข้อ,.. หรือตอบกระทู้ เราย่อมเป็นนายในสิ่งเหล่านั้นๆ ...แต่เมื่อเราตั้งหรือตอบกระทู้ไปแล้ว ทุกสิ่งทุกอย่างที่เกิดขึ้นนั้น ย่อมเป็นนายและมีอำนาจเหนือเราเสมอ

คงไม่มีใครอยู่ดี ๆ แล้วอยากชวนทะเลาะอะไรกับใครให้เสียอารมณ์ เสียเวลาทำมาหากินหรอกครับ ทำไมคุณไม่ย้อนไปดูกระทู้เมื่อเช้าที่ผมเขียน เขียนเพราะอะไรหากผมไม่ได้รับ Pm เฮงซวยจากไอ้มารบูรพาก่อน ถามหน่อยเถอะครับ มีสมาชิกท่านใดในเว็บนี้ที่ผมเคยเป็นฝ่าย Pm ไปรบกวนเขาก่อนอย่าว่าแต่ไปด่าอะไรเขาเลย มันผิดหรือครับการที่ผมถูกอันไอ้พวกอันธพาลมาสร้างความเดือดร้อนรำคาญก่อน แล้วผมไปบอกให้ทางฝ่ายผู้ดูแลจัดการกับปัญหาเรื่องนี้ ซึ่งแทนที่ทางฝ่ายผู้ดูแลจะจัดการอะไรสักอย่าง กลับออกมาพูดปัดปัญหาแบบลอยตัวแถมยังมาพูดไปในทำนองว่าผมเป็นฝ่ายหาเรื่องก่อน เรื่องอย่างนี้ หากมันไม่เกิดกับตัวคุณ คุณก็คงจะไม่เข้าใจ ยิ่งคุณออกมาหลับหูหลับตาพูดแบบนี้ มันก็ยิ่งทำให้ผมขยะแขยงความคิดพวกคุณหนักเข้าไปอีก ผมไม่ได้เรียกร้องให้ใครมายืนข้างเดียวกับผมหรอกนะ ผมพร้อมจะสู้เพื่อความถูกต้องตามลำพังอยู่แล้ว...

แล้วก็ขอความกรุณาอย่าทำเป็นยกกฎกติกาอะไรออกมาอ้างเพื่อให้พวกคุณดูชอบธรรมในสายตาคนอื่นอีก เพราะที่เห็นกันอยู่นี้ ไม่จำเป็นว่าผมต้องจบสูงหรือทำงานดีเด่นอะไรมา คนชั้นกรรมกรหาเช้ากินค่ำ จบป.๔ ก็มองออกว่ามันเป็นยังไง แปลกดีเนอะเว็บนี้ คนเขาถูกได้รับความเดือดร้อนเห็น ๆ อยู่ตรงหน้า กลับมายืนเข้าข้างคนทำผิด แล้วแถมยังมีหน้ามาประณามคนถูกกระทำเสียอีก ทุเรศว่ะ... พูดออกมาได้ว่าผมเขียนอย่างโน้นอย่างนี้แรงเกินไป เอาอะไรมาวัดไม่ทราบครับหรือตามที่พวกคุณได้รับการอบรมสั่งสอนมา คุณเห็นว่าการใช้คำพูดหยาบคาย ประณามด่าว่าคนอื่นอย่างที่มารบูรพามันทำ เป็นการใช้สุภาพในความหมายของพวกคุณ ?

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ผมดูๆ ก็เห็นลุง suwatchai  มีปัญหาอยู่คนเดียวอะครับ ไม่เห็นใครเขามีปัญหาเลย

ลุงเป็นไรมากปะครับ แนะนำให้ไปหาหมอผู้ชายหน่อยก็ดีครับ 55+ อากาศร้อนอาจจะเครียดไปบ้าง

ลุงอย่าไปยึดติดกับโลกไซเบอร์สิครับ แลลุงจะโรคจิตอะครับ 555+  ไปหาหมอ ซะหน่อยดีกว่านะผมว่า

ลูกลุงเคยถามปะครับ ว่าพ่อผมเป็นอะไรครับ เฮ้อ....สงสารลูกบ้างเหอะครับ ลุงทำผิดแต่คนที่จะเสียชื่อ ก็ลูกลุงด้วย

มีพ่อยังไงเนี่ย กรรม 55+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ต.ค. 2552, 04:07:28 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

• **
    • อีเมล
การที่คนสองคนมีปากเสียงกัน แล้วใช้วิธีการ pm หลังไมค์ด่าว่ากระทบกระทั่งกันนั้น
userอื่นๆและทีมงานผู้ดูแล ก็เปรียบเสมือนบุคคลที่ 3
เรื่องนี้เป็นปัญหาของคนสองคน การที่คุณจะนำเอาสิ่งที่ pm คุยกันนั้นมาประจาน
หรือมาร้องเรียนนั้นให้จัดการกับuser คู่กรณีของคุณนั้น มันเป็นสิ่งที่ผมเห็นว่าไม่ถูกต้อง
เรือ่งนี้เป็นสิ่งที่คุณสองคนต้องจัดการ ไม่ใช่เพียงแต่นำข้อความหลังไมค์มาประจาน
เรียกร้อง ผมสังเกตุเห็นว่าทางuser มารบูรพา เขาก็ไม่เคยมาร้องเรียนหรือนำpmที่เคยสนทนากับคุณ
มาโพสลงเวปบอร์ดแต่อย่างใด และที่สำคัญกฎหมายหรือระเบียบต่างๆของการใช้เวปบอร์ดสากลนั้น
การที่บุคคลสองคนมีปัญหากระทบกระทั่งกันแล้วมีการ pm หลังไมค์ต่อกันนั้น ปัญหาที่เกิดขึ้นนั้น
ทางกลุ่มผู้ดูแลไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องที่จะต้องรับผิดชอบแต่อย่างใด คุณลองพิจารณาดีๆนะครับ
ผู้ดูแลและทีมงานมีหน้าที่ คอยดูแลสอดส่องจัดระเบียบเวปบอร์ดให้เป็นไปในแนวทางที่ถูกต้อง
ยกตัวอย่างการที่ทางผู้ดูแลลบหรือย้ายกระทู้ที่ส่อเนื้อหาไปในทางผิดกฎของทางเวป ก็เป็นสิ่งที่เรียกว่าเป็นหน้าที่
ของผู้ดูแลอยู่แล้ว เพราะสิ่งที่ย้ายหรือลบไปนั้นเป็นสิ่งที่เห็นกันโจ่งแจ้งว่าผิดกฎของทางเวปเช่นการตั้งกระทู้ไม่ถูกหัวข้อ การตั้งกระทู้เชิงพาณิชย์ เป็นต้น
แต่เรือ่งการพิพาทระหว่างคุณกับคุณมารบูรพานั้น เป็นสิ่งที่อยู่นอกเหนือการควบคุมดูแลของทางเวปบอร์ดและทีมงานผู้ดูแล
ถ้าคุณต้องการจัดการกับปัญหานี้ คุณสามารถแจ้งความดำเนินคดีกับคู่กรณีของคุณได้เลย แล้วก็ไปต่อสู้กันทางกฎหมายต่อไป
ทางเวปบอร์ดไม่ได้มีส่วนรู้เห็นหรือต้องมารับผิดชอบกับเรื่องนี้ด้วยแต่อย่างใด

และขอให้ระงับการพาดพิงถึงบุคลอื่นๆด้วยนะครับ เพราะเท่าที่สังเกตุมานาน คุณเองก็ไม่เคยเลิกรา
หรือหยุดพาดพิงต่อบุคคลอื่นๆเสียที ทางผู้ดูแลก็มีหน้าที่เป็นกลางแต่คุณกลับหาว่าเล่นพรรคเล่นพวก
ไม่มีใครเป็นพวกใครหรอกครับ ในที่นี้มีแต่ศิษย์หลวงปู่เปิ่น ศิษย์วัดบางพระ(ไม่ใช่เด็กวัดบางพระอย่างที่คุณเรียก)
คนๆเดียวจะมาสร้างปัญหาให้กับคนหลายๆคนต้องมารับผิดชอบ มันก็ดูไม่ใช่เรือ่งที่ถูกต้องเท่าใดนัก

นี่ก็อีกราย ลอยตัวดีเหลือเกิน ใช้สมองคิดบ้างหรือเปล่าครับ ถ้าอย่างนั้นจะตั้งกฎกติกาขึ้นมาทำซากอะไร กฎข้อ ๔ ที่พวกคุณตั้งเขียนไว้ว่าอย่างไรครับ

๔. ห้ามตั้งกระทู้และหรือส่งข้อความ (pm) ใดๆ ที่หยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้ายหรือหมิ่นประมาท สร้างความแตกแยก สร้างความสับสน สร้างความปั่นป่วน

เห็นหลักฐานอยู่ทนโท่อย่างนี้ ยังมีหน้าจะมาพูดอีกเหรอว่าปัญหาเรื่อง Pm ที่มารบูรพาส่งมาด่าผมนั้น เป็นเรื่องส่วนตัวที่ทางเว็บไม่เกี่ยว ให้ไปเคลียร์กันเอาเอง สมมตินะว่าหาก Pm  ที่ผมกับไอ้มารบุรพาส่งหากัน มันไม่ใช่เรื่องด่ากัน แต่เป็นเรื่องนัดแนะซื้อขายพระเครื่องล่ะ คุณยังจะพูดอย่างนี้มั๊ย ? ถูกแล้วล่ะที่ผมเรียกพวกคุณว่า " เด็กวัด " ผมไม่ได้ดูถูกเหยียดหยามอะไรพวกคุณหรอกนะ แต่สิ่งที่พวกคุณกำลังทำอยู่นี้ พยายามหลับหูหลับตาเข้าข้างคนผิดเพราะโกรธเกลียดว่าผมมีความเห็นไม่ตรงกับพวกคุณ ( ไม่ใช่ด่าพวกคุณ ) แล้วก็พยายามที่จะลอยตัวหนีปัญหา มันก็ไม่ต่างอะไรกับพวกเด็กวัดที่พยายามจะทำตัวให้ตัวเองมีค่าโดดเด่นโดยที่ไม่เคยมีความรับผิดชอบกับตำแหน่งหน้าที่ของตัวเองอะไรเลย ผมกล้าพนันเลยนะว่าหากองค์พระเดชพระคุณหลวงพ่อเปื่นท่านยังมีชีวิตอยู่และท่านทราบถึงพฤติกรรมพวกคุณเช่นนี้ ท่านคงไม่ปล่อยให้เว็บนี้มาลอยนวลสร้างความเสื่อมเสียให้ตัวท่านและวัดหรอกครับ

ออฟไลน์ Sak1459

• สัตตมะ
  • **
ไม่ยอมรับในกฏระเบียบก็ตามใจ หากผมล่วงเกินก็ขออภัยด้วย ไม่ขอโต้แย้งใดๆ 5555555

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
เอาเถอะครับ จะโต้แย้งหรือต่อว่าอย่างไรก็ตามใจ
จะเอาหลวงปู่มาอ้างอีกกี่ครั้งก็เชิญ(เพราะไม่ว่ายังไงคุณก็ต้องพาดพิงถึงท่านอยู่ดี)
ผมก็ได้อธิบายไปหมดแล้ว

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
ลุง suwatchai  ก็ดีอย่างนะครับเป็นสีสัน เป็นตัวระบาย(ความเครียดของคนในบอร์ดดี)   :005:

เอ้า ฮา  ด่าลุงแต่ลุงก็ยังยิ้มได้  555

วันหลังทำโล่ ....รางวัลแด่คนโรคจิตมหาชน มอบให้ครับ  :005:

อ่อแล้วลุงพังลังปลวกไปยังครับ เห็นว่าโดนปลวกกัดนี่ครับ 55+

ปลวกตัวนี้ร้ายนะลุง มันเป่าหูคนได้ด้วยนะลุง แถมชอบหลอกกินแทะไม้เล่นเป็นอารมณ์ 55+

ลุงโดนแทะไปยัง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ต.ค. 2552, 04:18:14 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
เอาเถอะครับ จะโต้แย้งหรือต่อว่าอย่างไรก็ตามใจ
จะเอาหลวงปู่มาอ้างอีกกี่ครั้งก็เชิญ(เพราะไม่ว่ายังไงคุณก็ต้องพาดพิงถึงท่านอยู่ดี)

ตามท่านก็อตคุงเลยครับ ไอสุวัจชัย จะพาดพึงถึงหลวงปู่ทำไมครับขอเหตุผลหน่อย

คุณมีเรื่องกับผม แล้วที่ผม p.m ไปหาคุณเพราะว่ามันเป้นความจริงทุกเรื่อง

แล้วคุณมากล่าวหาพ่อยๆ แก่สมาชิกชาวบอร์ด

หรือคุณจะเป็นนักเลงคีย์บอร์ด หะ

จะเอา p.m  ผมมาประจารก็ได้นะครับ ผมไม่ว่า แต่ที่ผม p.m ไปเพราะผมเข้าใจ

ในตัวของผม

โปรดให้สมาชิกชาวบอร์ดพิจรณาในความคิดของของตัวท่านเอง ว่าท่านรู้สึกยังไงกับ สุวัจชัย..

• ก้นบาตร
แล้วคุณจะมาพาดพึงถึงหลวงพ่อท่านทำไมครับ ถ้าจะเอาก็บอกนะ

ผมไม่อยากให้คุณมาพาดพึงอย่างนี้ ใช่ครับพวกเราเด็กวัด พวกเราเป็นศิษย์วัดบางพระ ถึงผมไม่ทัน แต่ก็ติดตามมานาน..

คุณพิจรณาตัวเองใหม่ครับ ผมลำคาญที่จะต่อล้อต่อเถียงกับคุณแล้ว เข้าใจ!!

แล้วเรื่องคุณกับผมเป็นเรื่องส่วนตัว..   

เห็นหลักฐานอยู่ทนโท่อย่างนี้ ยังมีหน้าจะมาพูดอีกเหรอว่าปัญหาเรื่อง Pm ที่มารบูรพาส่งมาด่าผมนั้น เป็นเรื่องส่วนตัวที่ทางเว็บไม่เกี่ยว ให้ไปเคลียร์กันเอาเอง สมมตินะว่าหาก Pm  ที่ผมกับไอ้มารบุรพาส่งหากัน มันไม่ใช่เรื่องด่ากัน แต่เป็นเรื่องนัดแนะซื้อขายพระเครื่องล่ะ คุณยังจะพูดอย่างนี้มั๊ย ? ถูกแล้วล่ะที่ผมเรียกพวกคุณว่า " เด็กวัด " ผมไม่ได้ดูถูกเหยียดหยามอะไรพวกคุณหรอกนะ แต่สิ่งที่พวกคุณกำลังทำอยู่นี้ พยายามหลับหูหลับตาเข้าข้างคนผิดเพราะโกรธเกลียดว่าผมมีความเห็นไม่ตรงกับพวกคุณ ( ไม่ใช่ด่าพวกคุณ ) แล้วก็พยายามที่จะลอยตัวหนีปัญหา มันก็ไม่ต่างอะไรกับพวกเด็กวัดที่พยายามจะทำตัวให้ตัวเองมีค่าโดดเด่นโดยที่ไม่เคยมีความรับผิดชอบกับตำแหน่งหน้าที่ของตัวเองอะไรเลย ผมกล้าพนันเลยนะว่าหากองค์พระเดชพระคุณหลวงพ่อเปื่นท่านยังมีชีวิตอยู่และท่านทราบถึงพฤติกรรมพวกคุณเช่นนี้ ท่านคงไม่ปล่อยให้เว็บนี้มาลอยนวลสร้างความเสื่อมเสียให้ตัวท่านและวัดหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ต.ค. 2552, 04:29:16 โดย ~มารบูรพา~ »

• **
    • อีเมล
ลุง suwatchai  ก็ดีอย่างนะครับเป็นสีสัน เป็นตัวระบาย(ความเครียดของคนในบอร์ดดี)   :005:

เอ้า ฮา  ด่าลุงแต่ลุงก็ยังยิ้มได้  555

วันหลังทำโล่ ....รางวัลแด่คนโรคจิตมหาชน มอบให้ครับ  :005:

อ่อแล้วลุงพังลังปลวกไปยังครับ เห็นว่าโดนปลวกกัดนี่ครับ 55+

ปลวกตัวนี้ร้ายนะลุง มันเป่าหูคนได้ด้วยนะลุง แถมชอบหลอกกินแทะไม้เล่นเป็นอารมณ์ 55+

อ๋อ..พอดีปลวกตัวนี้ มันไม่ทันมีวาสนาได้แทะลุงซะด้วยสิ เพราะลุงไม่ใช่เด็กละอ่อนทางปัญญา เลยแทะยาก แถมมันจะยังโดนเผาตายซะก่อนด้วย ว่าแต่หลานรักของลุงคนนี้เถอะ คงเคยโดนมันแทะหน้ามาซะอ่วมสิ ถึงได้เคยคิดที่จะฆ่าตัวตายเพระปลวกตัวนี้... :004: :004: :007:

อ้อ... เมื่อไหร่โลห์จะเสร็จล่ะ จะได้ไปรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ต.ค. 2552, 04:44:58 โดย suwatchai »

• ก้นบาตร

อ๋อ..พอดีปลวกตัวนี้ มันไม่ทันมีวาสนาได้แทะลุงซะด้วยสิ เพราะลุงไม่ใช่เด็กละอ่อนทางปัญญา เลยแทะยาก แถมมันจะยังโดนเผาตายซะก่อนด้วย ว่าแต่หลานรักของลุงคนนี้เถอะ คงเคยโดนมันแทะหน้ามาซะอ่วมสิ ถึงได้เคยคิดที่จะฆ่าตัวตายเพระปลวกตัวนี้... :004: :004: :007:

อ้อ... เมื่อไหร่โลห์จะเสร็จล่ะ จะได้ไปรับ

อ๋อรู้แล้วท่าน เอ็มเมืองไร่ขิง ว่าปลวกตัวไหน 55+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ต.ค. 2552, 04:58:37 โดย ~มารบูรพา~ »

• **
    • อีเมล

ตามท่านก็อตคุงเลยครับ ไอสุวัจชัย จะพาดพึงถึงหลวงปู่ทำไมครับขอเหตุผลหน่อย

คุณมีเรื่องกับผม แล้วที่ผม p.m ไปหาคุณเพราะว่ามันเป้นความจริงทุกเรื่อง

แล้วคุณมากล่าวหาพ่อยๆ แก่สมาชิกชาวบอร์ด

หรือคุณจะเป็นนักเลงคีย์บอร์ด หะ

จะเอา p.m  ผมมาประจารก็ได้นะครับ ผมไม่ว่า แต่ที่ผม p.m ไปเพราะผมเข้าใจ

ในตัวของผม

โปรดให้สมาชิกชาวบอร์ดพิจรณาในความคิดของของตัวท่านเอง ว่าท่านรู้สึกยังไงกับ สุวัจชัย..

แล้วคุณจะมาพาดพึงถึงหลวงพ่อท่านทำไมครับ ถ้าจะเอาก็บอกนะ

ผมไม่อยากให้คุณมาพาดพึงอย่างนี้ ใช่ครับพวกเราเด็กวัด พวกเราเป็นศิษย์วัดบางพระ ถึงผมไม่ทัน แต่ก็ติดตามมานาน..

คุณพิจรณาตัวเองใหม่ครับ ผมลำคาญที่จะต่อล้อต่อเถียงกับคุณแล้ว เข้าใจ!!

แล้วเรื่องคุณกับผมเป็นเรื่องส่วนตัว..    

มารหัวขนเอ๊ย จำใส่กระโหลกโง่ ๆ ของตัวเองไว้นะ ไม่ต้องถึงกับต้องมาต่อล้อต่อเถียงกันให้เสียเวลาหรอก แค่คุณไม่สะเออะ pm ข้อความที่มาจากสมองเฮงซวยของคุณหรือไม่ต้องมาเสนอหน้ายุ่มย่ามอวดความโง่ ความจะทำตัวเป็นฮีโร่จอมปลอมในกระทู้ของผมก็พอ เรื่องมันก็จะไม่เกิด ทางใครทางมัน

พูดออกมาได้หน้าไม่อายเนอะว่าการที่คุณ Pm มาด่าผมอย่างโน้นอย่างนี้ เป็นเรื่องจริงทุกเรื่อง คำว่า " จริง " ในความหมายคนตอแหลที่ไม่กล้าแม้แต่สาบานต่อคำพูดของตัวเอง มันก็ไม่ต่างอะไรกับคำว่า " ตอแหล " ในพจนานุกรมหรอก เพราะไม่ว่าจะอยู่ในพจนานุกรมเล่มไหน ความหมายของมัน ก็หมายถึง " ความตอแหล " อยู่ดี
เกิดมาเป็นลูกผู้ชายทั้งที อย่าให้คำพูดที่พูดออกมา คนเขาดูออกว่าไม่ต่างอะไรกับน้ำลายเน่าในปากหมาขี้เรื้อน ซึ่งเทียบอะไรไม่ได้เลยแม้แต่นิดเดียวกับลมหายใจราชสีห์ที่แก่ชราใกล้ตาย...

ว่าง ๆ ลองไปนั่งอยู่หน้าโลงบรรจุสังขารหลวงพ่อ แล้วตั้งจิตถามท่านในใจสิว่าสิ่งที่คุณกำลังคิดเบียดเบียนผมนั้น เป็นสิ่งถูกต้องหรือไม่ ทำไปแล้ว ความฉิบหายจะเกิดขึ้นในชีวิตคุณอีกเร็วหรือช้า...[/b]

• ก้นบาตร

หมากัดอย่ากัดตอบ (หมาตัวนี้รู้สึกจะชื่อ สุ.. )

• เด็กวัด

โหก็พูดเกินนะลุง ไม่เคยฆ่าตัวตายเลยเวอร์ไปและ 55++

โทรมา ยังไม่อยากจะรับเลยอะ ต้องเปลี่ยนเบอร์หนีอะ คิดดูนะลุงหยะแหยง 

บอกลุงแล้วให้เอาเหล็กถ่วงหูหน่อยนะลุง 555 หูลอยไปในอวกาศแล้ว 55

แบบว่าชอบเด็กอะไม่ได้ชอบคนแก่นะลุง ... ของเด็กๆเขาดีกว่าเยอะนะลุง

ว่าแต่ลุงนี่ฮาดีอะ ..55++ ข้างบนเขาว่าลุงเป็นหมาอะ ..เป็นผมไม่ยอมนะเนี่ย 55+

ลุงกล้าๆหน่อยดิ มาเปิดตัวเลย ที่วัดก็ได้ ..รับลองมีคนต้อนรับลุงดีเลยหละ 55+ คนดังมีแต่คนอยากรู้จัก
ถามอีกอย่าง ทำไมลุงต้องตาเหล่ด้วยอะ มองตรงๆดิครับ ได้มองโลกในแง่ดีบ้างนะ 55+

• **
    • อีเมล

หมากัดอย่ากัดตอบ (หมาตัวนี้รู้สึกจะชื่อ สุ.. )

ในโลกของความจริง คงไม่มีใครหรอกที่โดนหมากัด แล้วจะเข้าไปกัดหมาตัวนั้นตอบ เพราะถึงจะกัดตอบก็คงสู้มันไม่ได้อยู่ดี แล้วยิ่งถ้าเป็นประเภทหมากัดไม่ปลอ่ยจนกว่าเหยื่อจะขาดใจตายไปข้างหนึ่งอย่างสุวัจชัยด้วยแล้ว ขอบอก เอ็งไม่มีวันกัดชนะแน่นอกจากฆ่ามันซะ ว่าแต่มีปัญญาหรือเปล่าเถอะมารหัวขนเอ๊ย....

• **
    • อีเมล

โหก็พูดเกินนะลุง ไม่เคยฆ่าตัวตายเลยเวอร์ไปและ 55++

โทรมา ยังไม่อยากจะรับเลยอะ ต้องเปลี่ยนเบอร์หนีอะ คิดดูนะลุงหยะแหยง 

บอกลุงแล้วให้เอาเหล็กถ่วงหูหน่อยนะลุง 555 หูลอยไปในอวกาศแล้ว 55

แบบว่าชอบเด็กอะไม่ได้ชอบคนแก่นะลุง ... ของเด็กๆเขาดีกว่าเยอะนะลุง

ว่าแต่ลุงนี่ฮาดีอะ ..55++ ข้างบนเขาว่าลุงเป็นหมาอะ ..เป็นผมไม่ยอมนะเนี่ย 55+

ลุงกล้าๆหน่อยดิ มาเปิดตัวเลย ที่วัดก็ได้ ..รับลองมีคนต้อนรับลุงดีเลยหละ 55+ คนดังมีแต่คนอยากรู้จัก
ถามอีกอย่าง ทำไมลุงต้องตาเหล่ด้วยอะ มองตรงๆดิครับ ได้มองโลกในแง่ดีบ้างนะ 55+

โถ...คนเรากินอยู่กับปากอยากอยู่กับท้อง น่าจะรู้ดีที่สุดนะ แต่เอาเถอะ ถ้านั่นเป็นวิธีการแก้เก้อ ลุงก็เข้าใจ

อ้อ...พูดว่ามีสาว 15 - 16 เพียบไม่ใช่เหรอ นึกขึ้นได้ว่าพอดีมีคนเขาฝากตามหาตัวใครไม่รู้ รู้สึกจะอยู่แถววัดไร่ขิงนะ เขาฝากทวงถามคำทำแท้งเมื่อปีก่อน ก้อหลายพันอยู่ เห็นเจ้าทุกข์เขาเอารูปมาให้ดูเมื่อเดือนก่อน หน้าตาชายชั่วคนนั้นเหมือนใครบางคนที่เกาะวัดบางพระกินนี่แหละ ส่วนเจ้าทุกข์ เธอชื่อ " อ้อย " น่ะ หลานเอ็ม รู้จักไอ้ชั่วตัวนี้บ้างมั๊ย ? :062: :062:

• ก้นบาตร

ในโลกของความจริง คงไม่มีใครหรอกที่โดนหมากัด แล้วจะเข้าไปกัดหมาตัวนั้นตอบ เพราะถึงจะกัดตอบก็คงสู้มันไม่ได้อยู่ดี แล้วยิ่งถ้าเป็นประเภทหมากัดไม่ปลอ่ยจนกว่าเหยื่อจะขาดใจตายไปข้างหนึ่งอย่างสุวัจชัยด้วยแล้ว ขอบอก เอ็งไม่มีวันกัดชนะแน่นอกจากฆ่ามันซะ ว่าแต่มีปัญญาหรือเปล่าเถอะมารหัวขนเอ๊ย....

อ๋อพอดีผมใช้ลูกโม่ ฆ่าหมา ครับ.. :005:

เปรี้ยงเดียวเท่านั้น..

• เด็กวัด

โถ...คนเรากินอยู่กับปากอยากอยู่กับท้อง น่าจะรู้ดีที่สุดนะ แต่เอาเถอะ ถ้านั่นเป็นวิธีการแก้เก้อ ลุงก็เข้าใจ

อ้อ...พูดว่ามีสาว 15 - 16 เพียบไม่ใช่เหรอ นึกขึ้นได้ว่าพอดีมีคนเขาฝากตามหาตัวใครไม่รู้ รู้สึกจะอยู่แถววัดไร่ขิงนะ เขาฝากทวงถามคำทำแท้งเมื่อปีก่อน ก้อหลายพันอยู่ เห็นเจ้าทุกข์เขาเอารูปมาให้ดูเมื่อเดือนก่อน หน้าตาชายชั่วคนนั้นเหมือนใครบางคนที่เกาะวัดบางพระกินนี่แหละ ส่วนเจ้าทุกข์ เธอชื่อ " อ้อย " น่ะ หลานเอ็ม รู้จักไอ้ชั่วตัวนี้บ้างมั๊ย ? :062: :062:

ไม่รู้จักนะลุง 555 แล้วอ้อยนี่กิ๊กลุงเหรอ 55+
แถวบ้านไม่คบอะลุง ...ไม่มีใครคบ มีแต่โจทอะ
โจทเยอะอะ ไปกระทืบเขาใว้มั่วเลยลุง
ผมก็ว่าจะเตะคนแก่อะลุง สนใจไปกันปะ 55++
ถ้าลุงมา เดี่ยวผมเตะคนแก่โชว์นะลุง

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
นี่ หรือ ที่เขาเรียกว่า ศิษย์ หลวงพ่อ  :070: :073:
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

• เด็กวัด
นี่ หรือ ที่เขาเรียกว่า ศิษย์ หลวงพ่อ  :070: :073:

อ่าวพูดแบบนี้ หมายความว่าไง อย่าเอาชื่อหลวงปู่มาอ้างนะคุณ

• เด็กวัด
ขอล๊อกกระทู้นี้นะครับไม่อยากให้เรื่องบานปลายไปมากกว่านี้!!!!!!!!

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
ผมไม่ได้ภูมิใจกับตำแหน่งผู้ดูแลบอร์ดเว็บวัดบางพระ หรอก
ทำบางอย่างที่จะทำได้เท่านั้นแหละ ครับท่านsuwatchai

04;

ขอให้ท่านsuwatchaiมีความสุขกับกรรม (การกระทำของท่านต่อไป)

อิทัง สัพพะเปตานัง โหตุ สุขิตา โหนตุ สัพเพ เปตา   17;
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

ผมก็เป็นศิษย์วัดคนหนึ่งนะครับ  ผมอ่านข้อความของแต่ละบุคคลและผมคงไม่เข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง เพียงแต่มีความคิดเห็นส่วนตัวว่า ทำไมแต่ละคนไม่ใจเย็นๆและค่อยๆคิดว่าตัวคุณได้ทำอะไรลงไป  ดีหรือไม่ดี คุณรู้ตัวคุณอยู่ และนี่เป็นเวปวัด เป็นเวปที่เปิดให้ทุกๆคนเข้ามาศึกษาสอบถาม และผมคิดว่าสมาชิกในเวปที่เข้ามาและไม่ได้เป็นสมาชิกที่เข้ามาก็มาคนละทิศคนละทาง มาจากหลายๆจังหวัดของไทยหรือต่างประเทศ ถ้าคุณคิดว่าวัดเป็นจุดรวมของพวกเรา ครูบาอาจารย์เป็นที่เคารพรักของพวกเรา ผู้ดูแลเวปวัดก็เป็นตัวแทนของวัด คุณควรให้ความนับถือและให้ความเคารพในการตัดสินใจของเขา และไม่ควรไปพาดพิงถึงบุคคลอื่นๆที่เขาไม่ได้เกี่ยวด้วยเลยครับ (โดยเฉพาะองค์หลวงพ่อเปิ่นด้วยแล้วผมว่าไม่สมควรอย่างยิ่ง)ผมว่าคุณทะเลาะกันแล้วแล้วเอาองค์หลวงพ่อเปิ่นที่พวกเราศรัทธาเคารพบูชามาอ้างมันไม่สมควรนะครับ  ทะเลาะกันนอกวัดเอาวัดเอาหลวงพ่อมาพูดไม่ดีหรอกนะครับ ลองคิดดูให้ดีนะครับ ว่าถ้าคุณรักวัดศรัทธาในองค์หลวงพ่อสิ่งที่คุณทำลงไปมันถูกต้องไหม ถ้าคุณคิดว่าถูก ผมก็คงไปห้ามไม่ได้เพียงแต่อยากให้คิดบ้าง  ผมขอเถอะครับ

ขอบคุณครับ
ปล.ผมคิดว่าข้อความผมคงทำให้ได้สติบ้างนะครับว่าอะไรควรไม่ควร 
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ Kanya

• จตุตถะ
เพื่อความสงบสุขของชาวอบร์ดและผองเพื่อน

ผมขอให้ทุกท่านหยุดตอบกะทู้นี้ขอรับ ไม่จำเป็นต้องบล๊อค

แต่ขอให้หยุดตอบ มันจะจบในตัวมันเองขอรับ

เราก้อจะไม่ทะเลาะกัน มีประเด็นอะไรขึ้นมา ถ้าดีเราก้ออ่านและตอบ

ถ้าบ้า ก้อทำเป็นมองไม่เห็น แน่นอนที่ว่า คนบ้า มันไม่หยุดเพราะมันบ้า

แค่เราไม่บ้าไปกับมัน ผมอยากให้กะทู้ของผมเป็นกะทู้สุดท้าย

ขอความกรุณาขอรับ

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
พอเถอะครับ....  :070: :070: :070:
อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
อ่านจนจบก็เพลินดีนะครับ เห็นเรื่องแบบนี้หายไปตั้งนานแล้ว ในที่สุดก็กลับมาอีกจนได้ แต่ผมว่าถ้ามีปัญหากัน อย่าใช้บอร์ดระบายอารมณ์เลยครับ มีอะไรก็ไปนัดเจอกัน แล้วคุยกันไปเลยครับ ลูกผู้ชายทั้งนั้นครับ คุยกันให้รู้เรื่องดีกว่า จะได้ไม่มีคนในบอร์ดเดือดร้อนด้วยครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
...เมื่อไม่มีความจริงใจให้แก่กัน
จะห้ำหั่นก็ตามใจไม่ถือสา
ไม่ต้องหลบจบที่นัดกันมา
ทั่วพาราจะได้รู้ กูผู้ชาย
...ถ้าพูดไปพูดมาหาจบไม่
นัดกันไปเจอกันก่อนจะสาย
ใครไม่มาไม่ใช่ลูกผู้ชาย
รู้กันไปเสียที่..ดีหรือเลว

*ที่ส่งกลอนนี้มาไม่ใช่ยุให้ตีกันพยายามทำใจเป้นกลาง  แต่เห็นว่ามันเป็นหนทางเดียวที่จะแก้ไขได้ 
แต่อย่ายุ่งกับผมถ้าไม่จำเป็น  เพราะผมเป็นคนที่ถึงตัวคู่ต่อสู้เร็วกว่าที่คุณคิดมาก.........ลุงต้อลูกผู้ชายตัวจริง :059:

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
...เมื่อไม่มีความจริงใจให้แก่กัน
จะห้ำหั่นก็ตามใจไม่ถือสา
ไม่ต้องหลบจบที่นัดกันมา
ทั่วพาราจะได้รู้ กูผู้ชาย
...ถ้าพูดไปพูดมาหาจบไม่
นัดกันไปเจอกันก่อนจะสาย
ใครไม่มาไม่ใช่ลูกผู้ชาย
รู้กันไปเสียที่..ดีหรือเลว

*ที่ส่งกลอนนี้มาไม่ใช่ยุให้ตีกันพยายามทำใจเป้นกลาง  แต่เห็นว่ามันเป็นหนทางเดียวที่จะแก้ไขได้ 
แต่อย่ายุ่งกับผมถ้าไม่จำเป็น  เพราะผมเป็นคนที่ถึงตัวคู่ต่อสู้เร็วกว่าที่คุณคิดมาก.........ลุงต้อลูกผู้ชายตัวจริง :059:

ครับผมก็มีความคิดเห็นเหมือนลุงต้อ  แต่ ใครทำยังไง ก็คิดว่าจะได้อย่างนั้น ตามแต่ความเหมาะสมของกรรมนั้นจะตอบสนองไม่เร็วก็ช้าครับ ได้รับแน่นอนครับ
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ @แปดเศียร@

• ปัญจมะ
พอเถอะครับ

ทะเลาะกันไปก็ไม่มีประโยชน์
เอาเวลาไปทำงาน สร้างบุญดีกว่าครับ
อย่าสร้างบาปเลยครับ