ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามครับ  (อ่าน 1360 ครั้ง)

ออฟไลน์ noppanut

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
มีคำถามครับ
« เมื่อ: 22 พ.ค. 2553, 12:48:57 »
เมื่อสักกับพระอาจารย์ท่านต่างๆเสร็จเรียบร้อยแล้วต้องให้เจ้าอาวาสเป่าและครอบครูให้ด้วยหรือเปล่าครับ :086: :086: :086:

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: มีคำถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 พ.ค. 2553, 01:02:59 »
ถามเหมือนน้องชายเลย
เพราะน้องชายไปให้ท่านเจ้าอาวาสเป่าให้ทุกครั้ง
ไม่ว่าจะสักกับหลวงพี่ท่านไหนก็ตาม
จนครั้งล่าสุดที่ไปด้วยกันมา (ปกติต่างคนต่างไป)
น้องถามกับหลวงพี่หลังจากท่านเมตตาให้เสร็จแล้ว
คำถามเดียวกัน หลวงพี่ตอบว่า "พระบางรูปบวชนานกว่าเจ้าอาวาสอีก"
แล้วท่านก็ยิ้มไม่กล่าวอะไรอีก
ซึ่งนั่นจึงเป็นครั้งแรกที่น้องชายไม่ได้ไปหาเจ้าอาวาส
แต่โดยส่วนตัวแล้วไม่เคยไปให้ท่านเป่าเลยค่ะ
แต่ขึ้นไปกราบท่านทุกครั้งที่ไปค่ะ
-ขอบคุณค่ะ-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2553, 01:04:58 โดย nayfertity »

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 พ.ค. 2553, 02:38:16 »
                  กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้วเมื่อตอนที่หน่วยราชการ ได้เข้ามาขอร้องให้หลวงพ่อท่านหยุดสักยันต์ หลวงพ่อก็เลิกสักยันต์ตามที่ราชการเค้าขอร้องมา โดยท่านก็ให้ลูกศิษย์ ( ก็คือครูบาอาจารย์ของเรา ๆนั่นเอง ) สักแทน แต่มีข้อแม้ว่าหลังจากสักเสร็จแล้วหลวงพ่อก็จะทำการเป่าครอบให้  แทนการสักยันต์

ในเวลาต่อมา เมื่อหลวงพ่อไม่สบายหนักทางโรงพยาบาล ก็ขอให้หลวงพ่อเลิกเป่า เพราะสุขภาพของหลวงพ่อท่านไม่ไหวแล้ว ทางวัดก็ได้ทำการกั้นห้องเป็นห้องกระจก ( ซึ่งเราๆสามารถมองเห็นหลวงพ่อภายในห้องกระจกได้ “กราบก็ได้ด้วย”) เพื่อให้หลวงพ่อท่านได้พักผ่อน ในขณะเดียวกันก็ได้ให้หลวงพ่ออางค์ มาทำการเป่าครอบแทนมาจนถึงปัจจุบัน

ส่วนคำตอบนี้นั้นอยู่ที่ท่านทั้งหลายจะเลือกเช่นใด  ก็แล้วแต่ท่านครับ

แต่ถ้าท่านจะเลือก ; ให้พ่ออางค์เป่าครอบนั้นควรจะดูนาฬิกาก่อนว่า หากท่านสักเสร็จก่อน 4 โมงเย็น ก็  OK แต่ถ้าท่านเสร็จจาการสักหลัง 4 โมงเย็นคงต้องลุ้นดูเอาเองครับเพราะโดยมาก  กุฏิหลวงพ่ออางค์จะปิด 4 โมงเย็นครับ

--------------------------------------------โ ช ค ดี ค รั บ --------------------------------------------

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 พ.ค. 2553, 07:17:37 »
ตามนี้เลย :002:ครับผมสักก็ให้หลวงพ่อสำอางค์เป่าครับ :002:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 พ.ค. 2553, 09:48:10 »
ปกติให้หลวงพ่อสำอางค์เป่าด้วยก็ครับ
จะได้ครบทั้งพุทธคุณเต็มเปี่ยม และแนวการปฏิบัติตามสมัยก่อนครับ

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 พ.ค. 2553, 10:23:17 »
ซึ้งมากเลยครับท่าน เซอร์ดอน สุดๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2553, 10:23:32 โดย dangerous »
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 พ.ค. 2553, 11:43:36 »
                  กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้วเมื่อตอนที่หน่วยราชการ ได้เข้ามาขอร้องให้หลวงพ่อท่านหยุดสักยันต์ หลวงพ่อก็เลิกสักยันต์ตามที่ราชการเค้าขอร้องมา โดยท่านก็ให้ลูกศิษย์ ( ก็คือครูบาอาจารย์ของเรา ๆนั่นเอง ) สักแทน แต่มีข้อแม้ว่าหลังจากสักเสร็จแล้วหลวงพ่อก็จะทำการเป่าครอบให้  แทนการสักยันต์

ในเวลาต่อมา เมื่อหลวงพ่อไม่สบายหนักทางโรงพยาบาล ก็ขอให้หลวงพ่อเลิกเป่า เพราะสุขภาพของหลวงพ่อท่านไม่ไหวแล้ว ทางวัดก็ได้ทำการกั้นห้องเป็นห้องกระจก ( ซึ่งเราๆสามารถมองเห็นหลวงพ่อภายในห้องกระจกได้ “กราบก็ได้ด้วย”) เพื่อให้หลวงพ่อท่านได้พักผ่อน ในขณะเดียวกันก็ได้ให้หลวงพ่ออางค์ มาทำการเป่าครอบแทนมาจนถึงปัจจุบัน

ส่วนคำตอบนี้นั้นอยู่ที่ท่านทั้งหลายจะเลือกเช่นใด  ก็แล้วแต่ท่านครับ

แต่ถ้าท่านจะเลือก ; ให้พ่ออางค์เป่าครอบนั้นควรจะดูนาฬิกาก่อนว่า หากท่านสักเสร็จก่อน 4 โมงเย็น ก็  OK แต่ถ้าท่านเสร็จจาการสักหลัง 4 โมงเย็นคงต้องลุ้นดูเอาเองครับเพราะโดยมาก  กุฏิหลวงพ่ออางค์จะปิด 4 โมงเย็นครับ

--------------------------------------------โ ช ค ดี ค รั บ --------------------------------------------

มาสเซอร์ดอนตอบได้ชัดเจนมากครับ :016:

ถึงเราไมไ่ด้ต่อคิวลงทอง(เพราะว่าคนเยอะ)  เราก็ต้องไปกราบหลวงปู่ที่กุฏิใหญ่ทุกครั้งตามธรรมเนียมปฏิบัติอยุ่แล้วครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ charlie

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 พ.ค. 2553, 08:06:43 »
ส่วนผมเวลาไป จะไปกราบรูปหลวงพ่อเปิ่น นั่งเสือ ที่ริมน้ำก่อน จากนั้นก็จะไปสัก ตามกุฎิที่ตั้งใจไว้พอเสร็จก็จะขึ้นไปกราบหลวงพ่อเปิ่น ที่กุฎิใหญ่ และให้ท่านเจ้าอาวาส ท่านเป่าให้อีกครั้ง ครับ
ผมว่าทุกท่านอาจเหมือนผม คือ พอเข็มของหลวงพี่ถูกหลังก็มีความสุขและภูมิใจที่ได้รอยสักจากหลวงพี่ ซึ่งเปี่ยมด้วยเมตตาและพุทธคุณ ส่วนการที่จะให้ท่านเจ้าอาวาสเป่าให้หรือไม่นั้น อยู่ที่ว่าเราทำ  เรามีความสุขและเรามั่นใจขึ้น เราทำ ซึ่งไม่ผิดครับ
ผิด ถูกประการใด ขอให้พี่ๆ ทั้งหลาย ช่วยเพิ่มเติมให้ด้วย คับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 พ.ค. 2553, 08:35:18 »
ไม่มีคำตอบ................สาธุ.........สาธุ...........สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ...................... :090: :090: :114: :090: :090:...........