ผู้เขียน หัวข้อ: ทำความสะอาดเหรียญเนื้ออาปาก้า ยังไงดีครับ  (อ่าน 36305 ครั้ง)

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
  คือ ผมจะทำความสะอาด เหรียญหลวงปู่ทวด  2 เหรียญ  เป็นเหรียญ ปี 04 กับ ปี 11  เนื้ออัลปาก้า  ไม่ทราบว่าควรใช้วิธีไหนในการทำความสะอาดดีครับ 

ขอบคุณครับ   :054: :054: :054:

• จตุตถะ
คือ สภาพสมบูรณ์ 95 เปอร์เซ็น  แต่คลุกฝุ่นไปหน่อย   :075:

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
ถ้ามีแต่คราบฝุ่น
น้ำอุ่น+แชมพูเด็ก ก็พอครับ
เพราะเนื้ออัลปาก้าเป็นเนื้อที่ดูแลง่าย ไม่ขึ้นสนิม และไม่เสียผิวเดิม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2553, 09:05:24 โดย กวงเจา »

ออฟไลน์ zombeman

• จตุตถะ
    • อีเมล
เอาโลชั่นบำรุงผิว ของเด็ก เช่นพวก johnson แบบที่ไม่มี UV บีบใส่ซองพลาสติก (ซองใส่พระ) แล้วนำองค์พระใส่เข้าไป
ทิ้งไว้สัก 1 วัน แล้วนำออกมาล้างน้ำออก ตากให้แห้ง (สนิท) เท่านี้พอครับ

• จตุตถะ
เอาโลชั่นบำรุงผิว ของเด็ก เช่นพวก johnson แบบที่ไม่มี UV บีบใส่ซองพลาสติก (ซองใส่พระ) แล้วนำองค์พระใส่เข้าไป
ทิ้งไว้สัก 1 วัน แล้วนำออกมาล้างน้ำออก ตากให้แห้ง (สนิท) เท่านี้พอครับ

เคยเอา เหรียญ หลวงปู่ทวด  ปี 02  ทำเหมือนกันครับล้างสนิมเขียวออก 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
เข้ามาศึกษาเช่นกันครับ ขอบคุณครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
ล้างน้ำแล้วให้เอาน้ำมันไฟแช๊คราดอีกทีเพื่อไล่ความชื้นครับ
คุณสามารถใช้ทำความสะอาดเหรียญทุกประเภทครับ

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ถ้าเป็นผม..
ผมไม่ยอมล้างแน่ๆครับ  สภาพผิวหิ้ง..คลาสสิคดีครับ
ถ้าพวกสนิมขุม หรือสนิมเขียวเกาะกิน..ก็ควรล้าง

สนิมขุม หรือสนิมเขียว..ผมจะใช้ครีม นีเวีย ใส่ซองพระแล้วแช่ไว้ 1 คืน..ก็จะออกหมด เหรียญไม่เสียด้วยครับ
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  :045:

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้