ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้หน่อยคับ  (อ่าน 3264 ครั้ง)

ออฟไลน์ ละอ่อนลำปาง

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ถามผู้รู้หน่อยคับ
« เมื่อ: 25 พ.ค. 2550, 01:46:23 »
หนุมานตัวไหนดีที่สุดคับและแรงที่สุดคับช่วยบอกหน่อยคับ

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ตอบ: ถามผู้รู้หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พ.ค. 2550, 07:09:05 »
ในการสักยันต์นั้น เราไม่สามารถ วัดความแรงของยันต์รูปต่างๆได้นะครับ และก็ไม่มียันต์ไหนดีที่สุดนะครับ เพราะทุกยันต์ดีเหมือนกันหมด  แต่พุทธคุณแต่ต่างกัน 

ส่วนสิ่งที่สำคัญที่สุดของการสักยันต์นั้น คือการประพฤติ ตนให้อยู่ในศีลธรรม  นี่คือเรื่องสำคัญที่เราต้องทำครับ

ไม่ต้องมานั่งกังวล ของจะขึ้นหรือไม่ ของจะอยู่ไม๊ ของแรงไม๊  เราควรมา กังวล ว่า เราได้ถือศ๊ลได้หรือเปล่า ทำตัวอยู่ในศีลธรรมหรือเปล่า ผมว่า จำเป็นมากกว่าครับ

:016: แหมอาจจะโดนใจใครหลายคนเนอะ  :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ค. 2550, 07:46:35 โดย โองการยันต์นะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 พ.ค. 2550, 10:54:10 »
ของ แบบนี้ ใจเปนหลัก กายเปนรอง ถ้าใจศรัทธา ก็จะสร้างปาฏิหาริย์ หากไร้ศรัทธาสักเพียงตามเพื่อน อยากเท่ห์ ฯลฯ ที่ไม่ใช่เกิดจากศรัทธา

ก็อย่าหวังเลย ว่าจะ เจอความสุขที่แท้จริง ที่เราได้โดนเข็ม ที่เราได้ กราบไหว้ครุบาอาจารย์ ที่เราได้ร่วมทำบุญ ที่เราได้เจอมิตรภาพมากมายในวัด

เราชอบสิ่งไหน เมื่อเราทำสิ่งนั้น ก็จะมีความสุขไม่ว่าใคร ถ้าขาดสิ่งที่ เรารักก็จะไม่มีความสุข เช่นผม ก็มีความสุขที่ได้ สักยันต์ ผมรักในลายยันต์

ศรัทธาในความเชื่อ และศรัทธาในครูบาอาจารย์ อาจจะเป็นเพียงส่วนหนึ่ง ส่วนใน ของสิ่งที่กระทำ แต่ผมก็มีความสุขกับมัน แม้จะแลกด้วยร่างกาย

ด้วยเลือดที่ไหลออกมา ตามเข็มที่สักบนร่างกาย มันอาจจะดูเจ็บปวดสำหรับใครบางคน แต่ก็ ทำให้ผมรู้สึกดี ทำให้ผมรู้สึกเหมือนมีพระมีพุทธคุณ

อยู่กับร่างกายเสมอ ไม่ว่าจะไปไหน ทำให้ผม ยึดเหนี่ยวจิตใจ ยึดมั่น ในการช่วยเหลือ เกื้อกูล ไม่ได้ สักแล้วทำตัวห้าวหาญทะเลาะต่อยตี ชาวบ้าน

จึงทำให้ผมมีความสุข ไม่ระแวดระแวง ว่าของอยู่หรือป่าว ถ้าคิดว่าทำไรพลาดผิดพลั้งไป ก็ไปให้ หลวงพ่อท่านเป่ากระหม่อมให้ ครับ ไม่ใช่มาของขึ้น

เพราะอยากรู้ว่าของอยู่กับเราหรือป่าว ของขึ้นนั้น คือเศษเสี้ยวเล็กๆน้อยๆ ไม่มากเท่าศรัทธาที่เรา มีต่อหลวงพ่อ"ถ้าได้รักแล้ว ก็จะรักไปจนวันตาย"

แล้วสิ่งนั้น ทำให้ผม รักมันมาก แล้วก็จะ รักไปจนสิ้นลมหายใจ ลายยันต์ ไม่ว่าน้ำมันหรือหมึก อาจจะจางหาย แต่ศรัทธาที่ยังเหลือจะคงอยู่ในจิตใจ

แม้ว่าวัน หรือเวลาที่ล่วงเลยไป ผมก็ยังมีศรัทธา ยังมีความเชื่อ และจะรัก อักขระทุกตัวตลอดไป "เวลาพิสูจคน ประสบการณ์พิสูจพระ" :-* :-*

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 พ.ค. 2550, 12:41:12 »
อืม ที่ว่ามาดูมีเหตุผลดีเห็นด้วยครับ   8)

ออฟไลน์ โอ้เอ้

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 พ.ค. 2550, 03:19:52 »
จิต เป็นเครื่องควบคุมร่างกาย ยันต์ ก้เป็นสิ่งหนึ่งที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ ใครเคยดูมายากลจิต บ้าง นั่นแหละเขาสามารถควบคุม จิต หรือไฟฟ้าในร่างกายได้
ขอให้ ยันต์ คือสิ่งที่เตือนสติ และ ควบคุมสติ ให้ทำแต่ความดี เมื่อมีบารมี ปฏิหารณ์ก็เกิด

ออฟไลน์ ooo

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 พ.ค. 2550, 08:06:27 »
ในการสักยันต์นั้น เราไม่สามารถ วัดความแรงของยันต์รูปต่างๆได้นะครับ และก็ไม่มียันต์ไหนดีที่สุดนะครับ เพราะทุกยันต์ดีเหมือนกันหมด? แต่พุทธคุณแต่ต่างกัน?

ส่วนสิ่งที่สำคัญที่สุดของการสักยันต์นั้น คือการประพฤติ ตนให้อยู่ในศีลธรรม? นี่คือเรื่องสำคัญที่เราต้องทำครับ

ไม่ต้องมานั่งกังวล ของจะขึ้นหรือไม่ ของจะอยู่ไม๊ ของแรงไม๊? เราควรมา กังวล ว่า เราได้ถือศ๊ลได้หรือเปล่า ทำตัวอยู่ในศีลธรรมหรือเปล่า ผมว่า จำเป็นมากกว่าครับ

? :016: แหมอาจจะโดนใจใครหลายคนเนอะ? :015:
:095: :095:โดนใจเต็ม ๆ  :095: :095:

.....เหลืออีกครึ่งชิวิต ที่ยังต้องการความรักตัวเองกลับมา......
....เก็บชีวิตที่เหลือ ๆ  ทำให้ดีจะได้ไหม  แล้วไม่นานจิตใจจะเต็มเหมือนเดิม........................

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 พ.ค. 2550, 12:41:28 »
จิต เป็นเครื่องควบคุมร่างกาย ยันต์ ก้เป็นสิ่งหนึ่งที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ ใครเคยดูมายากลจิต บ้าง นั่นแหละเขาสามารถควบคุม จิต หรือไฟฟ้าในร่างกายได้
ขอให้ ยันต์ คือสิ่งที่เตือนสติ และ ควบคุมสติ ให้ทำแต่ความดี เมื่อมีบารมี ปฏิหารณ์ก็เกิด

เคยสิเรื่องจริงผ่านจอใช่ม๊ะ อิอิ  :-*

ออฟไลน์ เด็กเชียงใหม่

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
    • MSN Messenger - minnakrub@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 พ.ค. 2550, 06:50:45 »
พูดถูกใจคับพี่
นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ
สุวิอะนะสะมะ อะสังวิสุโลปุสะพุภะ
สุวะอังอาภะ นิมุปัสสะ

ออฟไลน์ HEA_WOY!

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2550, 05:24:05 »
หนุมานตัวไหนดีที่สุดคับและแรงที่สุดคับช่วยบอกหน่อยคับ
หนุมานกะโดดทีบ   

อ่ะล้อเล่น