ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามครับ  (อ่าน 3370 ครั้ง)

ออฟไลน์ ed_phetkasem

• ปฐมะ
  • *
ขอสอบถามครับ
« เมื่อ: 28 พ.ค. 2550, 12:50:25 »
อยากทราบว่าถ้าผมต้องการจะไปสักเนี้ย ต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง ไปซักกี่โมงดี บ้านผมพักแถวบางแค แล้วตัวผมเนี้ยเคยสักยันต์ 9 ยอด/มหาอุต มาบ้างแล้วของอาจารย์อื่นแถวสายสี่ จะเป็นไรไหมครับ เพราะส่วนตัวก้อเลื่อมใสหลวงพ่อเปิ่น อยู่แล้ว จึงอยากขอคำแนะนำจากสมาชิกรุ่นพี่ทุกท่าน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: ขอสอบถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 พ.ค. 2550, 02:34:46 »
ไปแต่เช้าๆได้ก็ดีครับ พระอาจาร์ยท่านเริ่มสักยันต์ให้ก็ประมาณ 7 โมงเช้าครับ

ไปวันธรรมดาได้ก็จะดีครับ เสาร์อาทิตย์คนเยอะมากครับ....

....ไม่ว่าคุณจะเริ่มมาจากที่ไหนก็มาเป็นศิษย์สำนักเดียวกันได้ครับ.....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 พ.ค. 2550, 04:50:30 »
กดไปตามลิงค์เลยครับ มีหลายข้อที่น่าสนใจ

http://www.bp-th.org/webboard/index.php/topic,358.0.html

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 พ.ค. 2550, 06:48:30 »
ก็ไม่เปนไรหรอกครับ สักที่ไหนมา ก็ดีทั้งนั้น มาต่อที่วัดก็ยิ่งดีเข้าไปใหญ่ ยินดีต้อนรับสู่เส้นทางแห่งธรรม  ;D

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 พ.ค. 2550, 04:46:54 »
สิ่งที่ต้องเตรียม ใจ นะนี่ก็สำคัญหากตั้งใจแล้วอะไรมันก็จะสำเร็จได้ครับ ไปเถอะครับพระอาจารย์ท่านเมตตาและเก่งทุกๆท่านครับ  สักแล้วอย่าลืมไปหาหลวงพ่อสำอางค์ด้วยล่ะไปครอบซะด้วยน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ค. 2550, 06:12:29 โดย โองการยันต์นะรังสี »
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ ed_phetkasem

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 พ.ค. 2550, 08:00:53 »
สิ่งที่ต้องเตรียม ใจ นะนี่ก็สำคัญหากตั้งใจแล้วอะไรมันก็จะสำเร็จได้ครับ ไปเถอะครับพระอาจารย์ท่านเมตตาและเก่งทุกๆท่านครับ? สักแล้วอย่าลืมไปหาหลวงพ่อสำอางค์ด้วยล่ะไปครอบซะด้วยน้า

หมายความว่าไงครับ ที่บอกว่าสักเสร้จแล้วไปหาหลวงพ่อสำอางค์ด้วยล่ะไปครอบซะด้วยนะ ผมงงนะครับ

ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านสำหรับคำแนะนำทุกข้อความ ยินดีมากที่จะได้เป็นศิษย์หลวงปู่ :)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 พ.ค. 2550, 08:33:05 »
ตามธรรมเนียมปฏิบัติของชาววัดบางพระครับ....

เมื่อสักยันต์เสร็จแล้ว ไม่ว่าจากพระอาจาร์ยหรืออาจารย์ท่านใดก็แล้วแต่

ก็จะต้องไปไหว้หลวงพ่อเปิ่นที่กุฏิใหญ่ หลวงปู่ท่านจะนอนอยู่ในโลงแก้ว

และที่กุฏิใหญ่ ท่าน หลวงพ่อสำอางค์ เจ้าอาวาสวัดบางพระองค์ปัจจุบัน ท่านจะนั่งอยู่

เพื่อที่จะเมตตา ลง นะหน้าทอง และเป่ากระหม่อม ให้กับบรรดาลูกศิษย์ ที่ทำการสักมาอีกครั้งหนึ่งครับ

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 พ.ค. 2550, 09:11:43 »
ตามธรรมเนียมปฏิบัติของชาววัดบางพระครับ....

เมื่อสักยันต์เสร็จแล้ว ไม่ว่าจากพระอาจาร์ยหรืออาจารย์ท่านใดก็แล้วแต่

ก็จะต้องไปไหว้หลวงพ่อเปิ่นที่กุฏิใหญ่ หลวงปู่ท่านจะนอนอยู่ในโลงแก้ว

และที่กุฏิใหญ่ ท่าน หลวงพ่อสำอางค์ เจ้าอาวาสวัดบางพระองค์ปัจจุบัน ท่านจะนั่งอยู่

เพื่อที่จะเมตตา ลง นะหน้าทอง และเป่ากระหม่อม ให้กับบรรดาลูกศิษย์ ที่ทำการสักมาอีกครั้งหนึ่งครับ

เหมือนกับการที่ มาให้ท่าน ครอบครู ให้ศิลให้พร ต่างๆ ครับ เหมือนกับ ไปวัดสักแล้วไม่ไปหาท่าน เหมือนไม่ได้มาสักอ่ะ

อิอิ ผมก็ไปหาท่านทุกครั้ง ตามหาเสือดำใหญ่อยู่ อิอิ  ;D อย่าให้เจอนะ จะมาอยู่กับข้อมือข้า ฮ่ะๆๆๆๆๆๆๆๆ  ;D

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 พ.ค. 2550, 09:19:44 »
อะไรคือเสือดำใหญ่ครับ...

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 พ.ค. 2550, 08:13:34 »
อะไรคือเสือดำใหญ่ครับ...

เสือดำใหญ่ไง............  ???

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 พ.ค. 2550, 06:47:57 »
ไปไม่ต้องเช้านะเพราะคนจะพูดกันว่าไปเช้าคนน้อย   พูดหลายๆคนมันก็ไปช่วงเช้ากันเยอะก็เยอะ

ออฟไลน์ singgug

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2550, 03:00:38 »
ขอฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยคนครับ ผมก็อยู่แถวบางแค พ่อก็ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นเลยครับ แต่ไม่กล้าถามเรื่องการสัก อยู่ระหว่างการ
ศึกษาเพื่อให้เกิดศรัทธามากขึ้นครับ อยากที่จะมีของดีไว้ป้องกันตัวบ้าง ทำจิตใจให้สงบ แต่ว่าถ้าสักแล้ว ยังดื่มสุราได้อยู่หรือป่าว
ครับ ( เพราะผิดศีล ข้อ 5. )

ขอบคุณครับ