ผู้เขียน หัวข้อ: อาการคัน  (อ่าน 26359 ครั้ง)

ออฟไลน์ JAW

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อาการคัน
« เมื่อ: 28 ก.ย. 2554, 12:45:46 »
ขอถามหน่อยครับผมได้ไปสักมากับอ.หนวดประมาณ2เดือนแล้ว มันมีอาการคันตรงบริเวณรอยสักมากแต่จะคันเป็นบางครั้งแต่เป็นบ่อยเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ sounthen boy

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: อาการคัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ก.ย. 2554, 09:17:04 »
เหมือนกันเลยครับเวลาเอามือไปโดนหรือว่าลูบคันเหมือนอะไรมันดิ้นครับ รอผู้รู้มาให้คำตอบครับ ผมสักผ่านมา 7-8 เดือนเเล้วยังคันครับ

***อิสระชนคนนครศรีฯ***

ออฟไลน์ audytukzy5dragon

• ตติยะ
  • เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน
    • MSN Messenger - audytukzy5dragon@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ก.ย. 2554, 01:09:14 »

ขอ อนุญาต ตอบครับผม

1. การคันเกิดจากสารเคมีที่ทำให้เกิดอาการคัน มีชื่อว่าฮิสทามีน (histamine) เป็นโมเลกุลที่ปล่อยออกมาโดยมาสต์ เซลล์ (mast cell) ที่อยู่

ใต้ผิว  หนัง histamine ยังทำให้เกิดผื่นแดง เวลาที่ถูกแมลงกัด สารเคมีนี้จะติดอยู่บริเวณปลายประสาทสัมผัสชนิดหนึ่งใต้ผิวหนัง เช่น

อาจเป็นเพราะน้ำหมึกในการสักครับผม  อ้างอิงจาก..

http://th.wikipedia.org/wiki/อาการคัน  ครับผม

2. จากประสบการ์ณโดยตัวเอง การคันที่รอยสัก อาจมีลางบอกเหตุ ครับผม

..จากประสบการ์ณผมคือ

ตอนขับรถตอนช่วงดึกกำลังจะถึงทางแยกแล้วผมรู้สึกคันที่รอยสัก ยิบๆๆ คันมาก ไม่เคยคันแบบนี้ ผมก็เลยชะลอรถ

ก่อนจะถึงทางแยก แล้วก็เกาที่รอยสักแล้วก็เกิดเหตุการ์ณไม่คาดฝันมีรถพุ่งมาจากทางแยก โดยที่ไม่ได้ดู รถทางตรงที่ผมขับมา

แต่ เพราะอาการคันทำให้ผมขับช้าลงโดยที่ไม่เกิดอ่ะไรขึ้นครับหลังจากนั้นผมก็ยกมือไหว้ ที่ห้อยรถ หลวงปู่เปิ่น บารมีหลวงปู่แน่นอน

หลังจากนั้นสักครู่อาการคันทีหลังก็หายไป ครับผม  ..เรื่องที่ผมเล่ามาทั้งหมดคือเรื่องจริง

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยครับผม

ขอให้บารมี หลวงปู่ และ พระอาจาร์ยทุกท่าน คุ้มครอง ลูกศิษย์ ทุกท่าน ครับ
:054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.ย. 2554, 01:11:46 โดย audytukzy5dragon »
เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน

ออฟไลน์ jaroenthai

• สัตตมะ
  • **
  • กรรมของสัตว์โลกใครจะไปฉุดไปรั้งไว้ก็ไม่อยู่
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ก.ย. 2554, 01:28:48 »
อาการคันในลักษณะแบบนี้ ผมก็เป็นครับ จะเป็นเวลาหลังหรือช่วงนี้อาบน้ำถ้าเอามือลูบๆที่บริเวณรอยสักหรือเแาผผ้าเช็ดแรงๆหน่อยก็จะมีอาการคันยิบๆ ยิงเก่าก็ยิ่งคันยิ่งลูบก็ยิ่งขึ้น ถ้าปล่อนทิ้งไว้ซักพักก็จะหายคันไปเอง ผมมีอาการแบบนี้ทุกวันโดนที่ไม่ได้เป็นโรคผิวหนังหรือเตือนภัย และเป็เฉพาะบริเวณที่มีรอยสักเท่านั้นบริเวณอื่นจะไม่มีอาการดังกล่าวเลย ก็เป็นเรื่องที่น่าแปลกยังหาสาเหตุไม่ได้เช่นคับคับ

ผมสักกับอาจารย์หนวดมาเหมือนกันตลอดเกือบ 2 ปี

ส่วนถ้าเป็นอาการคันเตือนภัยจะคันอีกอย่างคือคันมากๆเหมือนแพ้อะไรซักอย่าง ในประสพการคันเตือนภัยนี้ผมก็พอมีอยู่บ้างคืออาบน้ำอุ่นซักพักแล้วมีอาการคันบริเวณรอยสักเอามากๆขึ้นมาทั้งหลัง หลังจากนั้นไม่นานเครื่องทำน้ำอุ่นก็ตัดไฟ (น่าจะมีไฟรั่วหรือช็อต) หลังจากที่เครื่องตัดไฟแล้วอาการคันก็หายเป็นปลิดทิ้ง

อะไรที่ได้มาง่ายๆคนมักไม่เห็นคุณค่าของมันซึ่งต่างกับสี่งที่ได้มาโดยยากเห็นกี่ทีก็ภาคภูมีใจ

ออฟไลน์ jackz

• จตุตถะ
  • Nongear48
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ก.ย. 2554, 04:51:47 »
สดๆร้อนๆครับ ปกติไม่ค่อยคันมาก
แต่วันเสาร์ที่ผ่านมา ไปเที่ยวกับมาครับ ใกล้ตี4ร้านจะปิดอยู่แล้ว
รอยสักหนุมาน คันมากครับ ยืนไปเอามือลูบไป ในใจคิดถึงหลวงปู่ รึว่าเตือนอะไรรึป่าว
เลยบอกเพื่อน กลับก่อนร้านเลิกดีกว่า จะได้เลี่ยงการมีเรื่อง
พอกำลังจะเดินไปที่รถ jazz ที่ไหนไม่รู้ ขับมาชนผมที่กำลังเดินอยู่ริมถนน ช้อนตัวลอยไปบนฝากระโปรง
แล้วตีลังกากลับหลังลงมายืน แบบ งงๆ ตามตัวไม่เป็นรอยอะไรเลย ตรงขาที่ดดนชนก็แค่ถลอกๆ แต่ไม่มีเลือด
สรุป คนที่ชนเป็น ผญ และเมาด้วย ลงมาขอโทษขอโพย ผมก็ไม่อยากจะอะไรมาก เลยแยกย้ายไม่ได้เอาความอะไร
แต่เพื่อนๆพากันตกใจ ยังแซวเลยว่า แหมเล่นยิมนาสติกก็ไม่บอก ^^"
ในส่วนตัวผมเชื่อนะครับ ว่าเพราะบารมีหลวงปู่เปิ่นช่วยคุ้มครอง

ออฟไลน์ 1911

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 พ.ย. 2554, 10:44:25 »
 :086:มีตุ่มคันขึ้นที่แนวสักไม่หายสักที(สักมาเดือนครึ่ง) อยากทราบว่าจะรักษาอย่างไรดีครับ ขอผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้ามากครับ :086: :075:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ย. 2554, 10:46:04 โดย 1911 »

ออฟไลน์ sounthen boy

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 พ.ย. 2554, 10:57:57 »
อย่าเเกะครับไม่นั้นเดี๋ยวหมึกจะหลุดครับเวลาอาบน้ำก็หาสบู่ที่มีกรดอ่อนๆๆถูครับ  หรือถ้าเวลาทำความสะอาดให้เอาสำลีชุบเเฮกกอฮอล์เช็ดครับ ขออนุญาตเข้ามาตอบครับ

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 พ.ย. 2554, 12:48:53 »
การสักยันต์ในสมัยโบราณมันไม่มีน้ำยาฆ่าเชื้อ ไม่มีแอลกอฮอล์
ผมว่าต้องมีตัวยาหรือสมุนไพรอะไรสักอย่างที่ใช้ทาหลังจากสักหรือใช้ทาเวลามีอาการคัน

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 พ.ย. 2554, 05:45:38 »
"ช่วยหน่อยครับ" ผมมีตุ่มคันสีแดงขึ้นที่แนวสักไม่หายสักทีครับ จะรักษาอย่างไรดีครับ ขอให้ผู้รู้ช่วยตอบด้วครับ ขอบคูณมากครับ :086:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 พ.ย. 2554, 08:11:28 »
ตุ่มคันจากรูปครับ

ออฟไลน์ CaZe99

• ตติยะ
  • ธรปุญโญภิขุ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 พ.ย. 2554, 08:58:54 »
ผมก็เป็นครับแต่เป็นมา3ปี กว่าแล้ว ก็ไม่เห็นมีอะไรนะครับ

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 พ.ย. 2554, 01:37:07 »
คันมีตุมสงสัยจะเป็นผิวหนังอักเสบกระมัง
แต่ถ้าคันธรรมดาก็อาจเกิดจากการแพ้หมึก และก็จะคันอย่างนั้นตลอดไป
ร่างกายคนเราต่างกันครับแพ้นั่นแพ้นี่ไม่เหมือนกัน
คนกตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตาย

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 พ.ย. 2554, 02:33:14 »
ไม่รู้เรียกว่า "ปรวด" หรือเปล่าถ้าใช่มีวิธีรักษาอย่างไร ช่วยบอกด้วยครับ"ขอบคุณมากครับ"