ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องตะกรุดครับ  (อ่าน 8932 ครั้ง)

ออฟไลน์ wita

• ปฐมะ
  • *
อยากทราบเรื่องตะกรุดครับ
« เมื่อ: 08 ต.ค. 2554, 04:40:21 »
คือว่า ผมได้แผ่นยันต์เกราะเพชรมาครับ เป็นแผ่นโลหะสำหรับม้วนเป็นตะกรุด อยู่ในถุงสีแดง แต่ยังไม่ม้วน เพื่อนให้มา บอกว่าเป็นของวัดบางพระ ผมเลยเอาไปใส่กรอบแล้วให้ช่างม้วนให้เลย ไม่ทราบว่า การม้วนเองแบบถูกต้องหรือไม่ครับ

• ปฐมะ
  • *
ตอบ: อยากทราบเรื่องตะกรุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ต.ค. 2554, 04:51:59 »
ลืมบอกไปว่า ในถุงเดียวกัน มีตะกรุดหนังเสืออีกดอกนึง  รบกวนผู้ที่รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ต.ค. 2554, 05:54:39 »
ผมเคยให้พระอาจารย์ของผมท่านจารตะกรุดให้ ท่านจารเสร็จเวลาม้วนท่านก็จะท่องคาถานะครับ ของอย่างนี้มีคาถามีครูครับ ม้วนสุ่มสี่สุ่มห้าไม่ได้ครับ  :002:

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ต.ค. 2554, 08:49:52 »
ผมเคยให้พระอาจารย์ของผมท่านจารตะกรุดให้ ท่านจารเสร็จเวลาม้วนท่านก็จะท่องคาถานะครับ ของอย่างนี้มีคาถามีครูครับ ม้วนสุ่มสี่สุ่มห้าไม่ได้ครับ  :002:
ครับ ต้องมีคาถากำกับเวลาม้วนตระกรุด ของผมได้มาเป็นแผ่นก็เป็นของเก่าตกทอดมา ก็หาพระอาจารย์ที่เรานับถือให้ท่านช่วยม้วนให้น่าจะดีกว่านะครับ  :001:

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ต.ค. 2554, 02:23:21 »
ครับๆๆ  ขอบคุณพี่ๆๆที่แนะนำมากครับ  ถ้าอย่างนั้น ผมต้องคลี่ออก แล้วให้พระอาจารย์หรืออาจารย์ที่มีวิชาทางด้านนี้ม้วนให้ครับ ขอบคุณมากๆๆครับ

ออฟไลน์ ทวีศักดิ์

• ปัญจมะ
  • ศิษย์บางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ต.ค. 2554, 04:10:32 »
ตามที่ คุณพี่ๆ บอกเลยนะครับ  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ต.ค. 2554, 04:10:51 โดย ทวีศักดิ์ »
จงยิ้มสู้ จงอยู่อย่างยิ้มสู้กับสิ่งที่ลำบาก

knife420

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 ต.ค. 2554, 11:56:38 »
เห็นด้วยกับข้อแนะนำของ ท่าน umpawan และ ท่าน อภิรัตน์ ครับผม

ออฟไลน์ Jakkrit

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ต.ค. 2554, 08:44:35 »
ผมขอความเมตตาพระเกจิอาจารย์อยู่เสมอๆ คือให้ท่านทำตะกรุดให้ แต่เรื่องม้วนตะกรุดเองผมทำบ่อยๆเพราะหลวงพ่อบางรูปท่านก็ม้วนให้เลย
บางรูปท่านก็ไม่ม้วนให้ท่านบอกว่าไปม้วนเอาเอง การที่ท่านจารยันต์ท่านก็บริกรรมคาถาอยู่แล้วแผ่นทองเหลืองหรือวัสดุที่ท่านจารลงไปก็มีอานุภาพอยู่แล้ว การม้วนคือการประสิทธิหรือเสกกำกับอีกที่หนึ่ง ถ้าเราม้วนเองก็ได้คาถาม้วนตะกรุดก็มีอยู่ครับ
แต่ผมเป็นคนที่นิสัยเสียอยู่อย่างหนึ่งคือไม่เห็นท่านจารกับตาจะไม่เชื่อมือมันคันต้องแกะดู :043:(น่าตีมือให้หงิก) ทำให้ต้องพิสูจน์ว่าจารไหม เพราะเคยมีประสบการณ์ตรงครับไปบูชาตะกรุดจากวัด.........เขาลือกันหนาหูว่าไม่ได้จารผลปรากฏว่าไม่ได้จารจริงๆ ตะกรุดดอกไม้ทองผมก็เคยแกะดูปรากฏว่ามีจารครับ ไปเล่าให้ท่านฟังโดนดุเลยถ้าแกะแล้วก็หมดถ้ากันที่หลังอย่าแกะนะท่านบอก ส่วนมากตะกรุดที่ม้วนแล้วจากวัดห้ามแกะเด็ดขาดเสื่อมทันที แต่ปัจจุบันน้อยวัดที่หลวงพ่อท่านจะจารกับมือโดยส่วนมากจะให้โรงงานปั๊มเป็นแผ่น หรือไม่ก็ให้ลูกศิษย์จารแล้วปลุกเสกอีกทีหนึ่ง
เพราะใช้เวลานานมากในการทำตะกรุดหนึ่งดอก
เพราะต้องผ่านกระบวนการ 4 อย่าง
1. พินทุ คือ การจรดเหล็กจารที่แผ่นทอง เพื่อที่จะลงอักขระตัวใดตัว เช่นลงตัว นะ ก็ต้องว่าสูตร นะ กาโร โหติ
2. สัมผุส คือ การเขียนตัวอักขระให้ปรากฏชัดเจนด้วยตัว นะ ว่าสูตรต่อ จาก พินทุ นะกาโรโหติ นะสัมภะโว จงมาบังเกิดเป็นนะ
3. สัมผัส คือเมื่อพินทุและสัมผุสไปแล้วก็อ่านทบทวนง่าถูกต้องไหม เช่นเราลงตัวนะ แต่พลาดไปลงตัว มะเป็นต้ย
4. ปัจจัย คือผ่าน3กระบวนการแล้ว ก็มีการปลุกเสกกี่คาบแล้วแต่จะกำหนด จึงไ้ด้มาเป็นแผ่นยันต์หรือตะกรุดหนึ่งดอก
ดังนั่นในปัจจุบันการทำตะกรุดจารมือสดๆหาได้ยากมากเพราะเนื่องจากได้จำนวนน้อยและใช้เวลานานไม่พอกับความต้องการ..
ตะกรุดจารสดๆที่ผมมีส่วนหนึ่ง

ตะกรุดหลวงพ่อแม้น วัดหน้าตา่งนอก เมตตาจารให้แต่ไม่ได้ม้วนให้ครับ ม้วนเอง

ภายในตะกรุดมณีแดงหลวงพ่อจำลอง แกะแล้วเสื่อมครับผมถามท่านมาโดยดุอีกตามเคย

ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ
นิราศวัดบางพระ
ถึงวัดบางพระเรามีพระอยู่ในจิตสุจริตสถิตดั่งสรวงสรรค์มีพระธรรมเลิศล้ำนำชีวันสุขนิรันด์พลันสว่างกระจ่างใจ