ผู้เขียน หัวข้อ: รอดราวผ้า มาครับ ของจะหลุดไหมครับ  (อ่าน 6745 ครั้ง)

ออฟไลน์ sonjai

• ทุติยะ
  • **
 คือผมสักมาแล้ว แต่เป็นสำนักอื่นน่ะครับ ผมอยากถามพี่ๆ ผมรอดราวผ้าเกือบทุกวัน เพราะไม่คิดว่าจะเป็นอะไร คือ ผมคิดไปเอง ทั้งๆที่รู้ว่ามันผิดกด  เวลาไปปลุกของ พระท่านบอกว่าเองนี่แปลกน่ะ บุณก็ทำทำไมของเหมือนจะเบาลง ทั้งๆ ที่ ทำบุณมากๆขึ้น ของก็ต้องแรงขึ้น  เขาถามผมว่าไปทำ อะไรไม่ดีมาเป่า ผมก็บอกว่าป่าว ครับ มีแต่รอดราวผ้า เกือบทุกวัน เพราะราวมันดันมาอยู่บนเครื่องสักผ้า พอดี ต้องก้มไปใส่ผ้าและเอาผ้าออก จากเครื่องสักผ้า เวลาท่านปลุกของผมเรยรู้สึกน้อยลง เหมือนของจะไม่อยู่กับผมแล้ว ผมควรทำยังไงดีครับ พอกับบ้าน ก็มาลือราวผ้าออกหมดเลย เป็นเพราะความไม่คาดคิดของผมเอง พี่ๆ ช่วยแนะนำทีครับ

ออฟไลน์ GONGKUB

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตอบ: รอดราวผ้า มาครับ ของจะหลุดไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 มี.ค. 2555, 08:38:57 »
ไม่ดีนะครับ รอดราวผ้า

ผมยังไม่กล้ารอดเลยครับ

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: รอดราวผ้า มาครับ ของจะหลุดไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 มี.ค. 2555, 10:31:41 »
อยู่ที่เราคิดมากกว่าครับผมขออนุญาตินำคำพูดของพี่สมาชิกในนี้มาตอบนะครับ [bgcolor=#FF2700]"คิดมากเสื่อมมาก คิดน้อยเสื่อมน้อย ไม่คิดเลยของไม่เสื่อมครับ"[/bgcolor]   แล้วแต่นะ ครับผิดถูกอย่างใรขออภัยด้วยนะครับ  :054: :054: :054: :054:ถ้าเราทำดีไม่เบียดเบียนใครให้เดือดร้อนหมั่นทำบูญตักบาตรสวดมนต์เป็นใช้ได้ครับ สำหรับความคิดผมนะ

ออฟไลน์ มิ้นพระประแดง

• สุขใดก็ไม่เท่า ล้วงกระเป๋าแล้วเจอตัง
  • จตุตถะ
    • MSN Messenger - mintinlove1@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 มี.ค. 2555, 11:18:33 »
ผมว่าจะน่าจะแก้เคล็ดคับง่ายๆเลย

เอาราดตากผ้าไว้ไว้ที่อื่นไงคับแค่นี่คับจบสบายใจด้วย

ว่างั้นไหมเอ๋ย :090:
[shake]ของดีมี อยู่ที่ใจ

ของขลังไว้แผ่นเนื้อหลัง

ของสูงใหญ่ใช่ใครไม่ห่างกัน

ในใจเราหลวงปู่เปิ่น 1ในใจ
[/shake]

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 มี.ค. 2555, 12:52:28 »
คือผมสักมาแล้ว แต่เป็นสำนักอื่นน่ะครับ ผมอยากถามพี่ๆ ผมรอดราวผ้าเกือบทุกวัน เพราะไม่คิดว่าจะเป็นอะไร คือ ผมคิดไปเอง ทั้งๆที่รู้ว่ามันผิดกด  เวลาไปปลุกของ พระท่านบอกว่าเองนี่แปลกน่ะ บุณก็ทำทำไมของเหมือนจะเบาลง ทั้งๆ ที่ ทำบุณมากๆขึ้น ของก็ต้องแรงขึ้น  เขาถามผมว่าไปทำ อะไรไม่ดีมาเป่า ผมก็บอกว่าป่าว ครับ มีแต่รอดราวผ้า เกือบทุกวัน เพราะราวมันดันมาอยู่บนเครื่องสักผ้า พอดี ต้องก้มไปใส่ผ้าและเอาผ้าออก จากเครื่องสักผ้า เวลาท่านปลุกของผมเรยรู้สึกน้อยลง เหมือนของจะไม่อยู่กับผมแล้ว ผมควรทำยังไงดีครับ พอกับบ้าน ก็มาลือราวผ้าออกหมดเลย เป็นเพราะความไม่คาดคิดของผมเอง พี่ๆ ช่วยแนะนำทีครับ

หากเป็นราวผ้าที่บ้านก็ไม่เสื่อมมาก หากเป็นราวผ้าของผู้ชายก็ไม่เท่าไหร่
หา ดอกไม้ ธูปเทียน หมากพูล ไปกราบและบอกเล่าครูบาอาจารย์ และอธิฐานให้ท่านประสิทธิความศักดิ์ให้กลับมา
สวดมนต์บทขอขมาพระรัตนไตรบ้าง หรือสวดไปจนกว่าจะรู้สึกสบายใจขึ้น แล้ววันไหว้ครูก็ไปเข้าพิธีและตั้งใจให้ดีๆ

ทองย่อมเป็นทอง แต่ทองก็สึกหรอไปตามการใช้งานได้เหมือนกัน
ผิดพลาดโดยไม่รู้ก็เสื่อมน้อย ผิดพลาดแต่รู้ทั้งรู้ก็เสื่อมไปอีกหน่อย ผิดพลาดด้วยการแก้มนต์ตราของจึงจะสูญ แต่ถ้าผิดพลาดโดยการหลบหลู่ครูบาอาจารย์ของจะเข้าตัว
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 มี.ค. 2555, 01:04:16 »
ผมนี้ปลงครับ ไม่อยากคิดอะไรมาก อย่างที่คุณ shagath บอกอะครับ  "คิดมากเสื่อมมาก คิดน้อยเสื่อมน้อย ไม่คิดเลยของไม่เสื่อมครับ" บ้านผมเองพ่อแม่ทำอาชีพรับซัก-รีด ครับ บางครั้งจำเป็นต้องไปตากผ้าขนหนูเองเกือบทุกวัน แต่เดินแถวราวตากผ้าให้น้อยลงครับ เวลาจะเดินรอดราวผมมักจะใช้ผ้าขนหนูพื้นเล็กๆ คลุมหัวประจำครับ เพื่อความสบายใจของผมเอง  :049: :049: :049:
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ suphatcha

• ตติยะ
    • MSN Messenger - sawaddeerat_nan@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 มี.ค. 2555, 10:33:26 »
ขออนุญาตเข้ามาตอบเป็นเชิงเล่าสู่กันฟังนะคะ โดยส่วนตัวศึกษาเรื่องทำนองนี้จากศิษย์หลวงปู่เปิ่น ท่านอื่นๆ ในกระทู้ มาพอสมควร สำหรับตนเองก็รอดใต้ราวผ้าเกือบทุกวันอยู่แล้ว เนื่องจากสถานที่ภายในบ้านไม่เอื้ออำนวย จึงหลีกเลี่ยงไม่ได้ แต่ผ้าที่ตากก็จะแยกประเภทค่ะ เช่น กางเกง กระโปรง กางเกง - เสื้อชั้นใน ก็จะตากอยู่ที่ราวด้านใน ซึ่งจะไม่ได้ลอด (อันนี้ค่อนข้างอุ่นใจ) ส่วนมากถ้าลอดจะเป็นราวเสื้อหรือผ้าขนหนูมากกว่า ไม่น่าจะมีปัญหาอีกอย่าง จะเป็นเสื้อผ้าของพ่อกับแม่ค่ะ ฉะนั้นของจะเสื่อมหรือไม่ โดยส่วนตัวคิดว่าอยู่ที่ใจค่ะ "คิดดี พูดดี ทำดี" สิ่งดีดีก็จะมีเข้ามา เหมือนกับคำโบราณที่ว่า "คนดี ผีคุ้ม" ค่ะ นี่เราเป็นศิษย์มีครู บุรพาจารย์ทุกท่านจะคุ้มครองเราเองค่ะ ปฏิบัติตนให้อยุ่ในศีลในธรรม หมั่นทำบุญทำทาน (เท่าที่พอมีไม่เดือดร้อน) หากมีเวลาก็นั่งสมาธิ ทำจิตใจให้ผ่องใส นึกถึงพระคุณพ่อแม่ และครูบาอาจารย์ทุกท่านค่ะ

ป.ล.ผิดพลาดต้องขออภัยค่ะ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 มี.ค. 2555, 04:18:29 »
เสื้อผ้าที่ตากบนราว สุดท้ายเรานั้นก็ใส่ จะคิดอะไรมาก แค่ราวเหล็กราวไม้อันเดียว ทำใจให้สบายครับ  :001: :001: :001: