ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูลพี่ๆๆที่รู้  (อ่าน 3487 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimming

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
สอบถามข้อมูลพี่ๆๆที่รู้
« เมื่อ: 10 ก.ย. 2550, 02:22:10 »
คือ อยากจะถามพี่ว่า พอดีไปลงนะหน้าทองกับสาริกา มาเรียบร้อยแล้วแต่ที่นี้มีข้อสงสัยว่า มีข้อห้ามอะไรบ้างป่าว แล้วถ้าทำผิดของจะหลุดเลยไหม ต้องมีคาถาที่ต้องท่องด้วยรึป่าว  :005:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: สอบถามข้อมูลพี่ๆๆที่รู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ก.ย. 2550, 05:35:54 »
พูดหลายครั้งแล้วนะครับ คำตอบแบบนี้ อ่านจากกระทู้เก่าได้เลยคร๊าบ  ;D มีบอกหมดล่ะครับ ตรวจสอบข้อมูลให้ครบก่อนถามนะครับ  ;D

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ก.ย. 2550, 06:41:07 »
พูดหลายครั้งแล้วนะครับ คำตอบแบบนี้ อ่านจากกระทู้เก่าได้เลยคร๊าบ  ;D มีบอกหมดล่ะครับ ตรวจสอบข้อมูลให้ครบก่อนถามนะครับ  ;D

ไม่อยากตอบกระทู้ ก็รอเพื่อนสมาชิกท่านอื่นมาตอบก็ได้ครับเดี๋ยวเพื่อนสมาชิกใหม่จะเสียกำลังใจครับ

เพราะว่า ในบางครั้ง สมาชิกที่เข้ามาใหม่ๆในบอร์ดอาจจะไม่ได้ค้นหาคำตอบจากกระทู้เก่าๆ

คือ อยากจะถามพี่ว่า พอดีไปลงนะหน้าทองกับสาริกา มาเรียบร้อยแล้วแต่ที่นี้มีข้อสงสัยว่า มีข้อห้ามอะไรบ้างป่าว แล้วถ้าทำผิดของจะหลุดเลยไหม ต้องมีคาถาที่ต้องท่องด้วยรึป่าว  :005:

เอาตามหลักๆของวัดบางพระก็คือศีลห้าครับ ทำได้ครบหรือเปล่าเอ่ย อย่าไงก็พยามทำให้ได้มากที่สุดก็แล้วกันนะครับ

ส่วนที่มีเพิ่มเติมมาสำหรับบางท่านก็คือ ไม่ด่าว่า บุพการี ห้ามบ้วนหรือถ่ม น้ำลายลงโถ ที่ปลดทุกข์  เบาและหนัก

ส่วนคาถาก็ใช้บทสวดสรรเสริญคุณพระก็ได้ครับ อิติปิโส ภะควา....  หรือจะหาบทอาราธนา  ในบอร์ดเราก็มีนะครับ 

ส่วนถ้าไม่สบายใจเรื่องของหลุด เมื่อเรามีโอกาส กลับไปหาอาจารย์ ท่านก็ขอให้ท่านเป่าครอบใหม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ย. 2550, 06:42:51 โดย โองการยันต์นะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ ภาคย์ จร้า.........

• จตุตถะ
  • ......ไม่รู้ ไม่ได้ ไม่เห็น เพราะไม่ทำ.......
    • MSN Messenger - phoom_kamikaze@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ก.ย. 2550, 06:48:07 »
ตามนั้นเลยจร้า
ชื่อว่าคน.......... เกิดมาเพื่อค้นหา........... สัจธรรมสูงส่งที่สืบมา......... จึงสูงค่ามากกว่าคำว่าคน.........อันตัวกูคือตัวกู..........บ้าไม่บ้าก็ตัวกู..........กูรู้คนอื่นไม่รู้เพราะอยู่ในตัวกู........คนอื่นด่า คนอื่นว่า วางเฉยเสีย.......เพราะว่าทุกอย่างคือตัวกู

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ก.ย. 2550, 07:22:50 »
ตอบให้เค้าไปนิดเสียเวลานิดหน่อยก็ไม่เป็นไรหรอกครับ
เดี๋ยวเค้าจะหาว่าเวปนี้ต้อนรับเค้าไม่ดี
:015:

ออฟไลน์ ohm_sakti

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ก.ย. 2550, 09:52:52 »
ใช่ครับ เพราะเพื่อนสมาชิกใหม่บางคน เข้ามา อุตสาห์สมัครสมาชิกก็เพราะต้องการอยากถาม บางครั้งเค้าก็ไม่มีเวลามานั่งไล่อ่านหมด ว่าอยู่ในกระทู้ไหนบ้าง ตอบแล้วตอบอีกผมว่าไม่เป็นไรครับ เป็นการดีเสียอีก  :'(

ออฟไลน์ พาหุง

• สัตตมะ
  • **
  • ศรัทธา วัดบางพระ
    • MSN Messenger - athiphong90@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ก.ย. 2550, 11:50:06 »
ใช่ครับ เพราะเพื่อนสมาชิกใหม่บางคน เข้ามา อุตสาห์สมัครสมาชิกก็เพราะต้องการอยากถาม บางครั้งเค้าก็ไม่มีเวลามานั่งไล่อ่านหมด ว่าอยู่ในกระทู้ไหนบ้าง ตอบแล้วตอบอีกผมว่าไม่เป็นไรครับ เป็นการดีเสียอีก? :'(
ผมก็คิดแบบนี้ละ ช่วยๆ กันตอบ   :054: :054:
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ� สูงต่ำอยู่ทำตัว

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ก.ย. 2550, 07:52:16 »
เอ้า ผมผิดพลาดแล้ว หุหุ ประทานโทษคร๊าบ  พอดีตอบมาเยอะแร้ว ก็ ตามพี่ๆ เค้าที่ตอบไปก่อนหน้านี้เลยจ้า  ;D  :-*

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 ก.ย. 2550, 07:55:18 »
ว่าแต่เรื่องของหลุด อย่าไปกังวลเลยครับ ผมว่า ของมันอยู่ที่ใจแล้ว ถ้าขาดศรัทธาก็เอาออกมาใช้ไม่ได้หรอกครับ

หลักๆ ก็คือศรัทธา " ศรัทธาเหมือนน้ำมันเครื่องรถ ถ้ารถขาดน้ำมันเครื่องก็มิอาจวิ่งได้แม้แต่เมตรเดียว "  ;D

ออฟไลน์ หมาป่าพเนจร

• สัตตมะ
  • **
  • -
    • MSN Messenger - chokchai385@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 ก.ย. 2550, 08:41:16 »
อย่างที่น้องโจรบอกเลยครับ หลัก ๆ คือศรัทธา
ทุกอย่างสิ้นสุดด้วยความตาย วุ่นวายทำไม

ออฟไลน์ kimming

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 ก.ย. 2550, 10:53:42 »
ขอบคุณสำหรับทุกตำตอบนะค่ะ สำหรับคุณโจรสลัดไม่เป็นไรอันนี้เราเข้าใจ ว่าตอบมาเยอะ ยังงัยต้องขอบคุณทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วย

ออฟไลน์ รักษ์ชาติ

• ตติยะ
    • คาถา-อาคม เลขยันต์ ภูมิปัญญาไทย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 ก.ย. 2550, 12:49:54 »
ทองแท้

ออฟไลน์ anz

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - waneswat@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 ต.ค. 2550, 02:48:35 »
ดู LEVEL ก็รู้ว่าน้องโจตอบมาเยอะขนาดไหน
ก็เลยมีลำคาญกันบ้าง เข้าใจครับ เข้าใจ
หมื่นคนคำนวน มิสู้ หนึ่งฟ้าลิขิต

เพื่อนใหม่ดั่งสมบัติล้ำค่า เพื่อนเก่ามากค่ามหาศาล

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 ต.ค. 2550, 03:25:43 »
สำหรับ ท่านที่มาใหม่และเก่า ไม่เวลามานั้งไล่อ่านทุกกระทู้ เวลาเป็นเงินเป็นทอง
ให้ใช้วิธีค้นหาขั้นสูง (เขาว่าอย่างนั้น) ลองดู

ออฟไลน์ ## chantra ##

• ศิษย์ยังคงเป็นศิษย์
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 ต.ค. 2550, 07:58:46 »
ผิดพลาดไปก็ให้อภัยกัน 02;

AOY  RCP   [bgcolor=#FF2700][shake]ราชาปลั๊กไฟ[/shake][/bgcolor]