ผู้เขียน หัวข้อ: ผมไปสักยันมาอยากทราบว่าทําไงของจะขึ้นครับช่วยตอบทีขอบคุณครับ  (อ่าน 5221 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
สมาธิ-ศรัทธา-ความเชื่อมั่น

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ผมไปสักยันมาอยากทราบว่าทําไงของจะขึ้นครับช่วยตอบทีขอบคุณครับ    ให้หาอ่านจะข้อความในกระทู้เก่ามีเพื่อนๆตอบกันไว้เยอะครับ

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ TheBlues

• จตุตถะ
  • การกระทำจะดีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับเจตนา
คุณจะให้ของขึ้นทำไมคับ คนที่มีของเค้าไม่โชว์กันหรอกคับ :-\

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
มั่ยจำเป็นหรอกคุณ เอาเวลาไปคิดเรื่องอื่นดีกว่ามั้งคับ >:(

ออฟไลน์ potato

• ตติยะ
มันไม่เกี่ยวกับโชว์ไม่โชว์หลอก? ?ถ้าเอาไปคิดเรื่องอื่นจะสักทำไม? พูดต้องคิดก่อนสิ? ผมว่าคุณคนนั้นพูดถูกศรัทธา-ความเชื่อมั่น? อยากให้ขึ้นต้องตั้งสมาธินึกถึงหน้าหลวงพ่อแล้วหายใจเข้าออกแรงๆเร็วๆแล้วตัวจะเริ่มชา.........แล้วก็ขึ้น คนของขึ้นจะขึ้นคนที่เชื่อมั่นกับจิตอ่อน? หรือไม่ก็ปฏิบัติดี? ก่อนนอนก็ต้องสวดมนของเรามาทางพระ?

ออฟไลน์ เพชร กำแพง

• ตติยะ
    • อีเมล
ศรัทธา อยู่ที่ ใจ

ออฟไลน์ NaMaPaTa

• ปัญจมะ
  • { ลูกหลวงพ่อบ้านแหลม }.....(((ศิษฐ์หลวงพ่อเปิ่น)))
    • MSN Messenger - SIT1802@hotmail.com
    • อีเมล
ของขึ้นหรอ.......
ข้อ1.อยู่ที่จิต...
ถ้าจิตอ่อนจิตก็จะคล้อยตามสิ่งใดง่าย

ข้อ2.ถ้าจิตแข็ง....
ต้องนั่งสมาธิ...สมาธิให้เกิดพลัง
(มีวิธีนั่ง  นั่งธรรมดาก็จะได้สมาธิธรรดา)
พอได้พลังส่วนหนึ่งแล้ว
(จะคล้ายๆกับเป็นเหน็บ แต่ไม่ใช่เหน็บ พลังจะเกิดบริเวณมือ2ข้าง)
ถ้าได้ตะกรุดที่วัด(ตะกรุดหอมเชียง ปี44)จะทำให้เรามีพลังเพิ่มขึ้น
(พลังตะกรุดจะทำให้รู้สึกเหมือนเป็นคลื่นวงแหวนวิ่งระหว่างมือ2ข้างขึ้นไปยังแขน)
ที่ผมบอกตะกรุดหอมเชียงเพราะว่า  มีพลังอยู่เยอะจิต แต่ใส่แล้วจะร้อน(อารมณ์ร้อน)
ตะกรุดอื่นยังไม่เคยอ่ะคับ  ว่าจะลองหามาลองเหมือนกัน
--------------------------------------------------------------------------------
ปล.ถ้าจิตแข็งไม่มากก็จะก็ขึ้นเร็ว  ถ้าจิตแข็งมากก็ต้องใช้พลังมากใช้เวลามาก
      ไม่แนะนำให้นั่งคนเดียวในการนั่งครั้งแรก  ถ้านั่งจนจำความรู้สึกได้นั่งคนเดียวก้ไม่มีปัญหา
       ถ้านั่งจนชำนาญสามารถ  ใช้จิตดูวัตถุมงคลทั้งหลายว่ามีพลังเป็นแบบใดได้
       วิธีการนั่งแบบนี้อาจารย์ผมที่สอนเรียกว่า การดูจิตว่ามีสิ่งดีไม่ได้อ่ะรัยอยู่ในจิตเราบ้าง
       ถ้านั่งเสร็จแล้วให้ อุทิศส่วนกิศลด้ยนะ
       ที่ผมได้บอกไปนี้บอกไม่ครบถ้วนแต่อยากชี้แนวทาง  เพราะกลัวไปจะคุมอารมณ์และสติไม่ได้
       อันนี้ผมไม่แน่อาจารย์เตือนมาตอนผมฝึกแรกๆ  แต่ก็ไม่อยากให้ใครเป็นอะรัยไป 
       ถ้าได้คนที่มีความรู้ก็ศึกษากับคนนั้น   
        ผมต้องไปทำงานต่อแล้วแค่นี้ก่อนล่ะกัน
อิติปิโสวิเสเสอิ�� � � อิเสเสพุทธะนาเมอิ
อิเมนาพุทธะตังโสอิ� � � อิโสตังพุทธะปิติอิ

ggg

• บุคคลทั่วไป
ของขึ้นหรอ.......
ข้อ1.อยู่ที่จิต...
ถ้าจิตอ่อนจิตก็จะคล้อยตามสิ่งใดง่าย

ข้อ2.ถ้าจิตแข็ง....
ต้องนั่งสมาธิ...สมาธิให้เกิดพลัง
(มีวิธีนั่ง? นั่งธรรมดาก็จะได้สมาธิธรรดา)
พอได้พลังส่วนหนึ่งแล้ว
(จะคล้ายๆกับเป็นเหน็บ แต่ไม่ใช่เหน็บ พลังจะเกิดบริเวณมือ2ข้าง)
ถ้าได้ตะกรุดที่วัด(ตะกรุดหอมเชียง ปี44)จะทำให้เรามีพลังเพิ่มขึ้น
(พลังตะกรุดจะทำให้รู้สึกเหมือนเป็นคลื่นวงแหวนวิ่งระหว่างมือ2ข้างขึ้นไปยังแขน)
ที่ผมบอกตะกรุดหอมเชียงเพราะว่า? มีพลังอยู่เยอะจิต แต่ใส่แล้วจะร้อน(อารมณ์ร้อน)
ตะกรุดอื่นยังไม่เคยอ่ะคับ? ว่าจะลองหามาลองเหมือนกัน
--------------------------------------------------------------------------------
ปล.ถ้าจิตแข็งไม่มากก็จะก็ขึ้นเร็ว? ถ้าจิตแข็งมากก็ต้องใช้พลังมากใช้เวลามาก
? ? ? ไม่แนะนำให้นั่งคนเดียวในการนั่งครั้งแรก? ถ้านั่งจนจำความรู้สึกได้นั่งคนเดียวก้ไม่มีปัญหา
? ? ? ?ถ้านั่งจนชำนาญสามารถ? ใช้จิตดูวัตถุมงคลทั้งหลายว่ามีพลังเป็นแบบใดได้
? ? ? ?วิธีการนั่งแบบนี้อาจารย์ผมที่สอนเรียกว่า การดูจิตว่ามีสิ่งดีไม่ได้อ่ะรัยอยู่ในจิตเราบ้าง
? ? ? ?ถ้านั่งเสร็จแล้วให้ อุทิศส่วนกิศลด้ยนะ
? ? ? ?ที่ผมได้บอกไปนี้บอกไม่ครบถ้วนแต่อยากชี้แนวทาง? เพราะกลัวไปจะคุมอารมณ์และสติไม่ได้
? ? ? ?อันนี้ผมไม่แน่อาจารย์เตือนมาตอนผมฝึกแรกๆ? แต่ก็ไม่อยากให้ใครเป็นอะรัยไป?
? ? ? ?ถ้าได้คนที่มีความรู้ก็ศึกษากับคนนั้น? ?
? ? ? ? ผมต้องไปทำงานต่อแล้วแค่นี้ก่อนล่ะกัน

แล้วคุณเคยของขึ้นเหรอครับเห็นทฤษฎีเยอะจัง

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
สักลิงมา ของจะขึ้นมั๊ย ตอนที่สักเสร้จแล้วนะ รู้สึกนะว่าใจเต้นเร็ว เหมือนเวลาเราตื่นเต้นมากๆ นะ ทั้งที่เราไม่ได้รู้สึกอะไรแบบนั้นเลย การพูดจาจะฉะฉาน เร็วผิดปกติ ไม่ใช่เร็วจนฟังไม่รู้เรื่องนะ รู้สึกคล่องตัวกว่าเดิม อย่างนี้เค้าเรียกว่าอะไรล่ะ ยังไม่ถึงขนาดปีนต้นไม่นะ
แล้วเคยมีเพื่อนเล่าให้ฟังว่า ถ้ามีใครทำให้โมโหมาก ๆ ของจะขึ้นด้วยล่ะ หรือมีใครมาตีหลังหรือไปทุบหลังเราตรงรอยสักแรงจะทำให้เราของขึ้นด้วยจริงป่าว

ออฟไลน์ MR.saddd

• ตติยะ
ตอนโมโหนี่ผมคิดว่าน่าจะจริงนะครับ

เพราะเคยมีอยู่ทีนึงผมโมโหมาก

ผมวิ้งเลยอ่ะครับ

ตัวชาเลยอ่ะครับ

ตอนหายมึนหัวเลยง่ะ

แต่ที่ตีตรงรอยสักนี่ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ 

กรณีนั้นสงสัยจะขึ้นเพราะเจ็บ

:095:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
เท่าที่ผมพอจะทราบมาของจะขึ้นจริงๆก็ต่อเมื่อ
อันตรายถึงชีวิตหรืออารมณ์ของเราขาดสติที่จะควบคุมตัวเองแล้ว
กับอีกกรณีคือขึ้นเพื่อสักการะบูชาครูครับ เห็นได้ตามงานไหว้ครูทั่วๆไป
ส่วนทีว่าสักลิงมาจะขึ้นจนปีนต้นไม้ไหม อันนี้บอกตามตรงว่าต้องขึ้นอยู่กับ
ศรัทธาและสภาพจิตของเรานะครับ ผมเองสักลิงมาก็หลายตัวจนนับไม่ได้แล้วว่ามีกี่ตัว
แต่ก็ยังไม่ถึงกับขึ้นจนปีนต้นไม้นะครับ เหอๆ เคยเห็นเต็มที่ก็แค่ร้องเจี๊ยกๆๆ กับกระโดดสูงๆเท่านั้นเอง
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ aumauto

• ตติยะ
ศรัทธาและเชื่อมั่น เท่านั้นเองคับ
เดี๋ยวมันเป็นไปของมันเอง มัวแต่อยากของขึ้นมันไม่มาให้เห็นหรอกคับ
ของไม่ขึ้นสิดีคับอาจารย์เสกให้ครบ ของขึ้นเอาไม่อยู่เค้าก็หยุดเสกคับ
มีอาจารย์ท่านหนึ่งบอกไว้ว่า หลวงพ่อสอนว่าให้กลั้นเอาไว้อย่าปล่อยออกมา ของดีเค้าให้เก็บเอาไว้คับ
เมื่อก่อนผมก็เป็นอยากของขึ้นเดี๋ยวนี้ขึ้นทุกครั้ง ยกพานครูก็ขึ้นสักเสร็จหลวงพี่หรืออาจารย์เสกให้ก็ขึ้น บอกได้คำเดียวว่าเหนื่อยคับ
บางทีขึ้นมากไปอาจารย์ท่านก็จะตัดบทเสกให้เราออก  ทุกวันนี้ต้องกลั้นต้องเกร็งไว้เพื่อไม่ให้ออกมาทรมานคับเจ็บตัว
อยากของขึ้นไม่ต้องทำไรมาก ไม่ต้องมานึกถึงลมหายใจหรอกคับทำตัวตามสบาย ไม่จำเป็นต้องกำหนดลมหายใจให้เข้าลึกออกลึกหรือว่าแรงๆถี่ๆไม่จำเป็นคับ
ของดีเดี๋ยวมาเอง ใครบอกของขึ้นไม่รู้สึกตัว อย่าไปเชื่อคับ ผมลืมตาของยังขึ้นเลยคับ ลมหายใจเดี๋ยวมันเป็นไปเองอ่ะคับอยู่ที่ของอ่ะคับ

ขอให้ยึดมั่นในสิ่งที่อาจารย์มอบให้ก็พอคับ ขอขึ้นมันไม่เท่หรอกแต่ถ้าอยากรู้ว่ามีของอยู่ในตัวหรือป่าวสักที่วัดบางพระไม่กลัวคับมีแน่นอนแล้วใช้ได้เลยไม่ต้องลอง