ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเกมส์กันดีกว่าครับ  (อ่าน 5478 ครั้ง)

ออฟไลน์ leng_kub

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - sabyedee_kub@hotmail.com
    • วัดเขาราหู
    • อีเมล
เล่นเกมส์กันดีกว่าครับ
« เมื่อ: 19 ธ.ค. 2550, 09:51:57 »
วันนี้มีของดีมาแจกครับ...แต่ถ้าผมจะมอบให้ฟรี ๆ ก็จะกลายเป็นของไม่มีค่าครับ

ผมเลยขออนุญาตมอบเป็นของรางวัล สำหรับผู้ที่ตอบคำถามถูกต้องในเกมส์นี้ ครับ :053:

คำถามง่าย ๆ ครับ...พระเกจิอาจารย์ในรูปนี้ มีชื่อว่าอะไร อยู่วัดไหน จังหวัดอะไร? :054:

ตอบถูก 5 คนแรก รับไปเลย...ผ้ายันต์โภคทรัพย์ ครับ

ขออุบไว้ก่อนว่า ผ้ายันต์ รุ่นนี้เป็นของ พระเกจิอาจารย์ รูปใด...แต่ที่แน่ ๆ วัตถุมงคลของท่าน ดีจริง ใช้ได้ผลจริง ประสบการณ์สูงครับ ที่สำคัญในพี้นที่ท่านดังมากครับ
? :015:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธ.ค. 2550, 09:54:47 โดย leng_kub »
เวปไซด์ วัดเขาราหู
www.wat-khaorahu.com

ยินดีต้อนรับทุกท่านด้วยความจริงใจครับ

ออฟไลน์ เต้

• สัตตมะ
  • **
  • บารมีหลวงปู่ไปล่ วัดกำแพง
ตอบ: เล่นเกมส์กันดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2550, 09:41:19 »
ท่านพระครูสถิตสันตคุณ   หลวงพ่อพัว เกสโร  วัดจันทร์ประดิษฐาราม จ.สุราษฎ์ธานี
                                  เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำคลองพุมดวง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2550, 10:01:43 »
หลวงพ่อพัว เกสโร     วัดจันทร์ประดิษฐาราม    จังหวัดสุราษฎ์ธานี

ท่านได้มรณภาพเมื่อวันที่ ๓๑ มกราคม พ.ศ. ๒๕๐๘ ตรงกับวันอาทิตย์ แรม ๑๔ ค่ำ เดือน ๒ เวลา ๑๖.๐๕ น. รวมสิริชนมายุ ๘๘ ปี ๑เดือน ๒๔ วัน

รูปสมัยพรรษาต้น

รูปสมัยชรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธ.ค. 2550, 10:03:55 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ neo

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2550, 11:20:31 »
พระครูสถิตสันตคุณ(หลวงพ่อพัว เกสโร)

ท่านพระครูสถิตสันตคุณ (หลวงพ่อพัว เกสโร) นามเดิมลันามสกุล ?พัว จิตรัตน์? นามบิดา นายแก้ว จิตรัตน์ มารดา นางหีต

เกิดวันพุธ แรม ๕ ค่ำ เดือน ๑ ตรงกับปีชวด วันที่ ๗ ธันวาคม พ.ศ. ๒๔๑๙ อายุ ๘๘  พรรษา ๖๘ ชาติภูมิ บ้านบางเดือน ตำบลบางเดือน อำเภอพุนพิน (เดิมอำเภอพุมดวง) จังหวัดสุราษฎร์ธาน

ตำแหน่ง เจ้าอาวาสวัดจันทร์ประดิษฐาราม วัดสถิตคีรีรมย์ และเจ้าคณะอำเภอคีรีรัฐนิคม (ท่าขนอน) กิ่งอำเภอพนม เป็นพระอุปัชฌายะในคณะมหานิกาย จังหวัดสุราษฎร์ธานี

ท่านพระครูสถิตสันตคุณ (หลวงพ่อพัว เกสโร) เป็นบุตรคนสุดท้องของบิดา มารดา ในจำนวนพี่น้องทั้งสิ้น ๔ คน คือ
๑ นายชุ่ม ติตรัตน์                                       ถึงแก่กรรมแล้ว
๒ ขุนประจักษ์ (พัฒน์ จิตรัตน์)                        ถึงแก่กรรมแล้ว
๓ นางเผียน จิตรัตน์                                    ถึงแก่กรรมแล้ว
๔ พระครูสถิตสันตคุณ (พัว จิตรัตน์)

ในวัยเยาว์เมื่ออายุได้ ๑๓ ปี (พ.ศ. ๒๔๓๒) ได้เริ่มศึกษาเล่าเรียนอักขระวิธี ปฐมมาลา ปฐมจินดามุนี (เวลานั้นยังไม่มีโรงเรียนประชาบาล) ในสำนักท่านอธิการยงฯ เจ้าอาวาสวัดบางเดือนเก่า ตำบลบางเดือน อำเภอพุนพิน (อำเภอพุมดวง) จังหวัดสุราษฎร์ธานี

ครั้นอายุได้ ๑๕ ปี (พ.ศ.๒๔๓๔)  บรรพชาเป็นสามเณรที่วัดท่าโขลง โดยพระอธิการนุ้ย ประทุมสุวรรณ เป้นพระอุปัชฌายะ เมื่อบวชแล้วกลับไปเรียนหนังสือเพิ่มเติมและศึกษาธรรมวินัยอยู่กับพระอธิการยงฯ วัดบางเดือนเก่าตามเดิมในระหว่างที่ท่านเป็นสามเณรอยู่นั้นท่านได้ฝึกหัดเทศน์มหาชาติตลอดจนคาถาพัน จนขึ้นชื่อว่าเป็นนักเทศน์ที่ขึ้นชื่อผู้หนึ่งในสมัยนั้น

ล่วงเข้าอายุ ๒๑ ปี (พ.ศ.๒๔๔๐) ท่านได้อุปสมบทเป็นพระภิกษุที่พัทธสีมาวัดท่าโขลง โดยมีพระอธิการเย็น จนฺทมุนี วัดบางงอน เป็นพระอุปัชฌาย์  พระอธิการนุ้ย  ประทุมสุวรรณ วัดท่าโขลง เป็นพระกรรมวาจาจารย์ พระอธิการเพชร อินฺทสุวรรณ วัดเงิน เป็นพระอนุศาสนาจารย์ ได้นามและฉายาว่า ?พระพัว เกสโร? เมื่ออุปสมบทแล้วได้กลับมาจำพรรษาอยู่วัดบางเดือนเก่า
ต่อมาท่านได้มีความคิดที่จะศึกษาพระธรรมเพิ่มขึ้นจึงได้เดินทางเข้าศึกษาที่จังหวัดพระนคร(พ.ศ.๒๔๔๓) ได้พักอาศัยเรียนบาลีอยู่สำนักวัดพระเชตุพลวิมลมังคลาราม (วัดโพธิ์) การศึกษาของท่านดำเนินไปด้วยดี แต่ในที่สุดโชคไม่อำนวยให้ท่านได้สมความตั้งใจ กล่าวคือ พอใกล้จะถึงวันเข้าสอบบาลี ท่านได้เกิดอาพาธป่วยไข้ขึ้นอย่างกะทันหัน ไม่สามารถสอบบาลีได้ ดังนั้น พอปวารณาพรรษาแล้วท่านได้ตัดสินใจเดินทางกลับวัดบางเดือนเก่า จังหวัดสุราษฎร์ธานีทันที

หลังจากกลับจากพระนครมาจำพรรษาต่อที่วัดบางเดือนเก่าดังเดิม (พ.ศ.๒๔๔๔)  ท่านได้ตั้งปณิธาน ที่จะศึกษาทางด้านสมถะกัมมัฏฐานและวิปัสสนากัมมัฏฐาน โดยได้ศึกษากับพระอาจารย์เพชรฯ วัดเงิน ในเบื้องต้น และท่านได้ออกรุกขมูลธุดงค์เพื่อฝึกฝนโดนลำพัง จนล่วงเข้าจังหวัดภูเก็ต (พ.ศ. ๒๔๔๕) ท่านได้เข้าฝากตัวกับพระอาจารย์รอดฯ วัดโฆสิตาราม อยู่ฝึกอบรม จนล่วงเข้าพรรษาที่ ๒ หลังปวารณาออกพรรษาแล้ว (พ.ศ.๒๔๔๖) ท่านได้กราบลาท่านอาจารย์ออกธุดงค์จาริก เพื่อไปนมัสการพระธาตุชะเวดากอง กรุงร่างกุ้ง ประเทศพม่า โดยการเดินทางครั้งนี้จนกลับคืนยังวัดโฆสิตาราม ใช้เวลา ๔ เดือนเศษ จากนั้นท่านได้กราบลากลับไปจำพรรษายังวัดบางเดือนเก่าตามเดิม

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2550, 01:25:47 »
ขอตอบคำถามครับ
.รูปพระเกจิคณาจารย์ในรูปนั้นคือ ท่านพระครูสถิตสันตคุณ (หลวงพ่อพัว เกสโร)
.อดีตท่านเป็นเจ้าอาวาส วัดจันทร์ประดิษฐาราม  จังหวัด สุราษฎร์ธานี

ตำแหน่งพระสังฆาธิการ(พระคณาธิการ) และสมณศักดิ์

๑ เมษายน ๒๔๕๕               ได้รับแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาสวัดจันทร์ประดิษฐาราม
๑ กุมภาพันธ์ ๒๔๕๘          ได้รับแต่งตั้งเป็นรองเจ้าคณะอำเภอพุนพิน(พุมพวง)
๒ พฤษภาคม ๒๔๖๑          ได้รับแต่งตั้งเป็นรักษาการเจ้าคณะอำเภอคีรีรัฐนิคม(ท่าขนอน) และกิ่งอำเภอพนม

๒ กรกฎาคม ๒๔๖๑            ได้รับแต่งตั้งเป็นพระอุปัชฌายะ ในคณะมหานิกาย
๘ ธันวาคม ๒๔๗๒            ได้รับแต่งตั้งเป็นผู้อำนวยการศึกษาพระปริยัติธรรม ในอำเภอคีรีรัฐนิคม (ท่าขนอน) และกิ่งอำเภอพนม

๖ พฤศจิกายน ๒๔๗๔        ได้รับพระราชทานสมณศักดิ์พระครูชั้นเอกที่ พระครูสถิตสันตคุณ
๑๐ มิถุนายน ๒๔๘๒          ได้รับแต่งตั้งเป็นประธานอำนวยการเทศนา สั่งสอนประชาชน จากคณะสงฆ์ในเขตปกครอง
๑ ตุลาคม ๒๔๙๑  ได้รับการแต่งตั้งเป็นประธานกรรมการสงฆ์ในเขตปกครอง

;) ;) ;)

ออฟไลน์ nuttayos

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2550, 08:24:51 »

ท่านพระครูสถิตสันตคุณ (หลวงพ่อพัว เกสโร) นามเดิมลันามสกุล ?พัว จิตรัตน์? นามบิดา นายแก้ว จิตรัตน์ มารดา นางหีต

เกิดวันพุธ แรม ๕ ค่ำ เดือน ๑ ตรงกับปีชวด วันที่ ๗ ธันวาคม พ.ศ. ๒๔๑๙ อายุ ๘๘  พรรษา ๖๘ ชาติภูมิ บ้านบางเดือน ตำบลบางเดือน อำเภอพุนพิน (เดิมอำเภอพุมดวง) จังหวัดสุราษฎร์ธาน

ตำแหน่ง เจ้าอาวาสวัดจันทร์ประดิษฐาราม วัดสถิตคีรีรมย์ และเจ้าคณะอำเภอคีรีรัฐนิคม (ท่าขนอน) กิ่งอำเภอพนม เป็นพระอุปัชฌายะในคณะมหานิกาย จังหวัดสุราษฎร์ธานี

ท่านพระครูสถิตสันตคุณ (หลวงพ่อพัว เกสโร) เป็นบุตรคนสุดท้องของบิดา มารดา ในจำนวนพี่น้องทั้งสิ้น ๔ คน คือ
๑ นายชุ่ม ติตรัตน์                                       ถึงแก่กรรมแล้ว
๒ ขุนประจักษ์ (พัฒน์ จิตรัตน์)                        ถึงแก่กรรมแล้ว
๓ นางเผียน จิตรัตน์                                    ถึงแก่กรรมแล้ว
๔ พระครูสถิตสันตคุณ (พัว จิตรัตน์)

ในวัยเยาว์เมื่ออายุได้ ๑๓ ปี (พ.ศ. ๒๔๓๒) ได้เริ่มศึกษาเล่าเรียนอักขระวิธี ปฐมมาลา ปฐมจินดามุนี (เวลานั้นยังไม่มีโรงเรียนประชาบาล) ในสำนักท่านอธิการยงฯ เจ้าอาวาสวัดบางเดือนเก่า ตำบลบางเดือน อำเภอพุนพิน (อำเภอพุมดวง) จังหวัดสุราษฎร์ธานี

ครั้นอายุได้ ๑๕ ปี (พ.ศ.๒๔๓๔)  บรรพชาเป็นสามเณรที่วัดท่าโขลง โดยพระอธิการนุ้ย ประทุมสุวรรณ เป้นพระอุปัชฌายะ เมื่อบวชแล้วกลับไปเรียนหนังสือเพิ่มเติมและศึกษาธรรมวินัยอยู่กับพระอธิการยงฯ วัดบางเดือนเก่าตามเดิมในระหว่างที่ท่านเป็นสามเณรอยู่นั้นท่านได้ฝึกหัดเทศน์มหาชาติตลอดจนคาถาพัน จนขึ้นชื่อว่าเป็นนักเทศน์ที่ขึ้นชื่อผู้หนึ่งในสมัยนั้น

ล่วงเข้าอายุ ๒๑ ปี (พ.ศ.๒๔๔๐) ท่านได้อุปสมบทเป็นพระภิกษุที่พัทธสีมาวัดท่าโขลง โดยมีพระอธิการเย็น จนฺทมุนี วัดบางงอน เป็นพระอุปัชฌาย์  พระอธิการนุ้ย  ประทุมสุวรรณ วัดท่าโขลง เป็นพระกรรมวาจาจารย์ พระอธิการเพชร อินฺทสุวรรณ วัดเงิน เป็นพระอนุศาสนาจารย์ ได้นามและฉายาว่า ?พระพัว เกสโร? เมื่ออุปสมบทแล้วได้กลับมาจำพรรษาอยู่วัดบางเดือนเก่า
ต่อมาท่านได้มีความคิดที่จะศึกษาพระธรรมเพิ่มขึ้นจึงได้เดินทางเข้าศึกษาที่จังหวัดพระนคร(พ.ศ.๒๔๔๓) ได้พักอาศัยเรียนบาลีอยู่สำนักวัดพระเชตุพลวิมลมังคลาราม (วัดโพธิ์) การศึกษาของท่านดำเนินไปด้วยดี แต่ในที่สุดโชคไม่อำนวยให้ท่านได้สมความตั้งใจ กล่าวคือ พอใกล้จะถึงวันเข้าสอบบาลี ท่านได้เกิดอาพาธป่วยไข้ขึ้นอย่างกะทันหัน ไม่สามารถสอบบาลีได้ ดังนั้น พอปวารณาพรรษาแล้วท่านได้ตัดสินใจเดินทางกลับวัดบางเดือนเก่า จังหวัดสุราษฎร์ธานีทันที

หลังจากกลับจากพระนครมาจำพรรษาต่อที่วัดบางเดือนเก่าดังเดิม (พ.ศ.๒๔๔๔)  ท่านได้ตั้งปณิธาน ที่จะศึกษาทางด้านสมถะกัมมัฏฐานและวิปัสสนากัมมัฏฐาน โดยได้ศึกษากับพระอาจารย์เพชรฯ วัดเงิน ในเบื้องต้น และท่านได้ออกรุกขมูลธุดงค์เพื่อฝึกฝนโดนลำพัง จนล่วงเข้าจังหวัดภูเก็ต (พ.ศ. ๒๔๔๕) ท่านได้เข้าฝากตัวกับพระอาจารย์รอดฯ วัดโฆสิตาราม อยู่ฝึกอบรม จนล่วงเข้าพรรษาที่ ๒ หลังปวารณาออกพรรษาแล้ว (พ.ศ.๒๔๔๖) ท่านได้กราบลาท่านอาจารย์ออกธุดงค์จาริก เพื่อไปนมัสการพระธาตุชะเวดากอง กรุงร่างกุ้ง ประเทศพม่า โดยการเดินทางครั้งนี้จนกลับคืนยังวัดโฆสิตาราม ใช้เวลา ๔ เดือนเศษ จากนั้นท่านได้กราบลากลับไปจำพรรษายังวัดบางเดือนเก่าตามเดิม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธ.ค. 2550, 08:26:51 โดย nuttayos »

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2550, 08:28:13 »
รูปพรรษาตอนต้น
รูปตอนชรา

เมื่อกลับมายังวัดบางเดือนเก่า (พ.ศ.๒๔๔๗)ท่านได้ยึดป่าช้าเป็นที่พักอาศัยสำหรับการปฏิบัติ จนล่วงเข่าปี พ.ศ. ๒๔๔๙ ท่านได้ออกธุดงค์จาริกอีกครั้ง โดยมุงหน้าสู่กรุงเทพฯนมัสการพระแก้วมรกตต่อไปยังวัดพระมงคลบพิตร จังหวัดอยุธยา ต่อเรื่องไปยังพระพุทธบาท จังหวัดสระบุรี ล่วงเข้าจังหวัดลพบุรี และไปอีกหลายจังหวัดในเขตนั้น และยังเลยไปถึงพระแท่นดงรัง จังหวัดกาญจนบุรี ก่อนกลับมายังวัดพระเชตุพลวิมลมังคลาราม แล้วกลับคืนสู่วัดบางเดือนเก่า

ด้วยจริยวัตรอันงดงามของท่านจนเป็นที่ศรัทธาแก่ชาวบ้าน จึงได้ชักชวนชาวบ้านสร้างวัดขึ้น (พ.ศ. ๒๔๕๐) ในพื้นที่บริเวรตำบลบางเดือน ได้ชื่อว่า ?วัดจันทร์ประดิษฐาราม?

โดยในระหว่างการสร้างวัดท่านเห็นว่าขั้นตอนการก่อสร้าง เริ่มเข้าที่เข้าทาง ท่านจึงได้ออกธุดงค์จาริกอีกครั้ง(พ.ศ. ๒๔๕๕) โดยคราวนี้มีจุดหมายที่พระแท่นศิลาอาสน์ จังหวัดอุตรดิตถ์ ซึ่งระหว่างทางท่านได้แวะยังสถานที่สำคัญอีกหลายที่ และได้กลับมายังวัดจันทร์ประดิษฐาราม ซึ่งในปีเดียวกันนี้เอง ทางวัดได้รับพระราชทานวิสุงคามวาสี และได้หล่อพระประทานเป็นผลสำเร็จ

ท่านได้จาริกธุดงค์ไปนมัสการพระธาตุชะเวดากองอีกครั้ง (พ.ศ. ๒๔๕๗) โดยคราวนี้ท่านได้ลงเรือที่ระนองข้ามไปยังพม่า แล้วเดินท้าวต่อจนถึงพระธาตุ

หลังจากการธุดงค์จาริกไปยังที่ต่างๆท่านได้กลับมาจำพรรษาที่วัดจันทร์ประดิษฐาราม จนอายุท่านล่วงเข้า ๔๐ พรรษาที่ ๒๐ (พ.ศ.๒๔๕๙) ท่านเจ้าคณะจังหวัดสุราษฎร์ธานี ท่านเจ้าคุณพระชยาภิวัฒน์ ได้เห็นถึงศีลาจาริยวัตรอันงดงามตลอดจนอายุกาลพรรษาของท่าน เห็นสมควรที่จะขอแต่งตั้งท่านเป็นพระอุปัชฌายะ จึงดำริให้ท่านเข้ารับการฦกหัดเป็นพระอุปัชฌายะ กับพระครูสารคณกิจ(จวน) เจ้าคณะอำเภอพุนพิน ในสมัยนั้น และได้ เข้ารับการฝึกกับเจ้าคุณพระธรรมาราม เจ้าคณะจังหวัดหลังสวน (ขณะนั้นยังเป็นจังหวัด) และได้เข้ารับการฝึกต่อที่วัดพระเชตุพลวิมลมังคลาราม (พ.ศ. ๒๔๖๐) จนมีความชำนาญจึงลากลับยังวัดจันทร์ประดิษฐารามดังเดิม(พ.ศ. ๒๔๖๑)

ในระหว่างท่านจำพรรษาที่วัดจันทร์ประดิษฐาราม (พ.ศ.๒๔๖๒) ท่านได้ช่วยบูรณะปฏิสังขรณ์ วัดละมุ (วัดปราการ) ซึ่งตั้งอยู่ที่ตำบลท่าขนอน อำ เภอคีรีรัฐนิคม จนแล้วเสร็จในปี พ.ศ. ๒๔๖๓ และได้แต่งตั้งให้พระเชื่อม เป็นผู้ดูแลรักษาวัดสืบไป

จากการธุดงค์จาริกไปยังที่ต่างๆของท่าน ท่านได้พบว่าพื้นที่บริเวรเขาพระราหู เห็นควรจะมีวัดซักแห่งหนึ่งจึงชักชวนชาวบ้านร่วมกันสร้างวัดขึ้น(พ.ศ.๒๔๘๐) ซึ่งในขณะนั้นท่านมีอายุล่วงได้ ๖๒ ปี จนสำเร็จได้รับพระราชทานวิสุงคามวามสีมา ในปี พ.ศ. ๒๕๐๓ ซึ่งเป็นปีที่ท่านมีอายุครบ ๗ รอบพอดี

ตลอดเวลาท่านได้ดูแลปกครองคณะสงฆ์และอบรมชาวบ้านให้ดำเนินไปในทางอันดีงาม จนล่วงเข้าปีต้นปี พ.ศ. ๒๕๐๘ ท่านได้อาพาธด้วยโรคชราโดยก่อนหน้า ท่านได้ประกาศการจัดการเกี่ยวกับสรีระของท่านตลอดจนการดำเนินการต่างๆไว้ ซึ่งต่างเข้าใจกันว่าท่านคงจะทราบถึงกาลมรณะก่อนหน้าแล้ว จบวันที่ ๓๑ มกราคม พ.ศ. ๒๕๐๘ ตรงกับวันอาทิตย์ แรม ๑๔ ค่ำ เดือน ๒ เวลา ๑๖.๐๕ น. ท่านก็ได้ถึงกาลมรณภาพ รวมสิริชนมายุ ๘๘ ปี ๑เดือน ๒๔ วัน

ตำแหน่งพระสังฆาธิการ(พระคณาธิการ) และสมณศักดิ์

๑ เมษายน ๒๔๕๕               ได้รับแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาสวัดจันทร์ประดิษฐาราม
๑ กุมภาพันธ์ ๒๔๕๘          ได้รับแต่งตั้งเป็นรองเจ้าคณะอำเภอพุนพิน(พุมพวง)
๒ พฤษภาคม ๒๔๖๑          ได้รับแต่งตั้งเป็นรักษาการเจ้าคณะอำเภอคีรีรัฐนิคม(ท่าขนอน) และกิ่งอำเภอพนม

๒ กรกฎาคม ๒๔๖๑            ได้รับแต่งตั้งเป็นพระอุปัชฌายะ ในคณะมหานิกาย
๘ ธันวาคม ๒๔๗๒            ได้รับแต่งตั้งเป็นผู้อำนวยการศึกษาพระปริยัติธรรม ในอำเภอคีรีรัฐนิคม (ท่าขนอน) และกิ่งอำเภอพนม

๖ พฤศจิกายน ๒๔๗๔        ได้รับพระราชทานสมณศักดิ์พระครูชั้นเอกที่ พระครูสถิตสันตคุณ
๑๐ มิถุนายน ๒๔๘๒          ได้รับแต่งตั้งเป็นประธานอำนวยการเทศนา สั่งสอนประชาชน จากคณะสงฆ์ในเขตปกครอง
๑ ตุลาคม ๒๔๙๑  ได้รับการแต่งตั้งเป็นประธานกรรมการสงฆ์ในเขตปกครอง

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - sabyedee_kub@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2550, 08:33:29 »
ถูกต้องครับ...พระเกจิอาจารย์ในภาพก็คือ หลวงพ่อพัว วัดบางเดือน จ.สุราษฎร์ธานี ครับ

สำหรับท่านที่ตอบถูกทั้ง 5 ท่าน ผมก็ขอมอบ ผ้ายันต์โภคทรัพย์ พ่อท่านเอ็น วัดเขาราหู จ.สุราษฎร์ธานี ให้ท่านละ 1 ผืน ครับ

หลายท่านคงอาจจะยังไม่ทราบว่า พ่อท่านเอ็น วัดเขาราหู เป็นศิษย์สืบทอดพุทธาคม จากพระเกจิอาจารย์รูปใด? ก็ขอเรียนให้ทุกท่านทราบเลยครับว่า? พ่อท่านเอ็น วัดเขาราหู ท่านศึกษาพุทธาคม จาก หลวงพ่อพัว วัดบางเดือน และ หลวงพ่อเชื่อม วัดปราการ (เชือกคาดเอวท่านดังมาก) ครับ

วัตถุมงคลของ พ่อท่านเอ็น คนพื้นที่ทราบกันดีครับว่า พุทธคุณยอดเยี่ยมเพียงใด ครับ ....ส่วนวัตถุมงคลที่ พ่อท่านเอ็น ทำออกมาเท่าไหร่ก็ไม่พอต่อความต้องการของลูกศิษย์ก็คงเห็นจะเป็น

- ตะกรุดไม้ไผ่ตัน...ตะกรุดไม้ไผ่ตัน ท่านจะทำออกมาเป็นครั้งคราว ครับ? เพราะไม้ไผ่ตัน ซึ่งเป็นวัตถุดิบหลัก จะได้มาก็ต่อเมื่อลูกศิษย์ไปหามาให้ท่านครับ? ในการทำตะกรุดไม้ไผ่ตันแต่ละครั้งก็ได้ประมาณ 50-60 ดอก ครับ

- เชือกคาดเอว พ่อท่านเอ็น ท่านสร้างตามตำราของ หลวงพ่อเชื่อม วัดปราการ ครับ ...เรื่องคุ้มครองป้องกัน สุด ๆ ครับ (โดยเฉพาะ งู เงี้ยว เขี้ยว ขอ)

ผู้ที่ตอบคำถามถูกต้องทั้ง 5 ท่าน? :053: ช่วยลงที่อยู่ไว้ให้ด้วยนะครับ...แล้วก็รอรับผ้ายันต์ได้เลยครับ จะรีบจัดส่งให้ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาร่วมสนุกตอบคำถามเล่นเกมส์ กันนะครับ  36;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธ.ค. 2550, 08:37:25 โดย leng_kub »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2550, 09:05:51 »
เดี๋ยวเมลล์ไปบอกนะครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2550, 09:11:22 »
เดี๋ยวเมลล์ไปบอกนะครับ

รับทราบครับ ;)

• ...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2550, 09:12:50 »
เมลล์ไปเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2550, 05:00:36 »
ผมขอ pm และ เมล์ไป น่ะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธ.ค. 2550, 05:06:46 โดย nuttayos »

ออฟไลน์ เต้

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2550, 06:24:27 »
ผมส่งเมล์ไปแล้วนะคับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2550, 09:36:18 »
ได้รับเมล์ที่อยู่เรียบร้อยแล้วครับ...จะรีบจัดส่งให้นะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาร่วมเล่นเกมส์ตอบคำถามกันครับ 36;

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550, 11:52:26 »
ผู้ที่ได้รับรางวัล รอหน่อยนะครับ...วันศุกร์ผมจะจัดส่งให้ครับ

เพราะตอนนี้เร่งเคลียร์งานส่งลูกค้า ครับ...ขออภัยในความล่าช้า ครับ :)

ออฟไลน์ เต้

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 ม.ค. 2551, 05:38:54 »
ขอบพระคุณมากคับ ได้รับของเรียบร้อยแล้วคับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 ม.ค. 2551, 11:03:02 »
ใครได้รับ ผ้ายันต์ แล้ว....ช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ :050:

• ...
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09 ม.ค. 2551, 11:35:48 »
ได้รับผ้ายันต์เรียบร้อยแล้วครับ พุทธคุณสุดยอดจริงๆ งานเข้าทั้งวันเลยครับ ขอบคุณคุณleng_kubมากๆนะครับ
ว่างๆ เดี๊ยวผมจะฝากของดีแถวบ้านไปให้บ้างนะครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับผม :)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09 ม.ค. 2551, 06:53:59 »
ได้รับแล้วนะครับ  ถูกจาย ถือโอกาสถ่ายรูปให้ชมเลยละกันนะครับ  มีไรดีดีไว้แลกเปลี่ยนกันใหม่นะครับผม  ;D

ออฟไลน์ Bingo

• ตติยะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 09 ม.ค. 2551, 08:32:18 »
หาได้ที่ไหนได้บ้างครับ กรุณาช่วยบอกหน่อยครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 09 ม.ค. 2551, 09:46:44 »
ได้รับผ้ายันต์เรียบร้อยแล้วครับ พุทธคุณสุดยอดจริงๆ งานเข้าทั้งวันเลยครับ ขอบคุณคุณleng_kubมากๆนะครับ
ว่างๆ เดี๊ยวผมจะฝากของดีแถวบ้านไปให้บ้างนะครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับผม :)

ยินดีด้วยครับ คุณสิบทัศน์ งานเข้าเยอะ รายได้ก็จะได้เพิ่มพูนขึ้นครับ

ผ้ายันต์โภคทรัพย์ พ่อท่านเอ็น ท่านสร้างตามตำรับ หลวงพ่อพัว วัดบางเดือน และ หลวงพ่อเชื่อม วัดปราการ ซึ่งเป็นอาจารย์ของท่าน

พ่อท่านเอ็น ท่านนำมาผูกเป็นยันต์เดียวกันครับ....ผ้ายันต์รุ่นนี้ใช้ทางค้าขายโดยเฉพาะ ครับ

ได้รับแล้วนะครับ? ถูกจาย ถือโอกาสถ่ายรูปให้ชมเลยละกันนะครับ? มีไรดีดีไว้แลกเปลี่ยนกันใหม่นะครับผม? ;D

ขอบคุณครับ....ได้แล้วก็ขึ้นบูชาเลย แจ่มจริง ครับ

หาได้ที่ไหนได้บ้างครับ กรุณาช่วยบอกหน่อยครับ

จะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ...ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ม.ค. 2551, 09:49:06 โดย leng_kub »