ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบเรื่องวัตถุมงคลครับ  (อ่าน 4174 ครั้ง)

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
ขอทราบเรื่องวัตถุมงคลครับ
« เมื่อ: 25 ม.ค. 2551, 02:03:33 »
คือผมเป็นวัยรุ่นคนหนึ่งที่หลงไหลศาสตร์ด้านนี้ ไม่ว่าจะเป็นลวดลายจากรอยสัก และวัตถุมงคล สิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆในเมืองไทย

ตอนนี้คิดอยากจะสักบ้าง แต่ยังไม่พร้อมหลายๆอย่างครับ จึงอยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับวัตถุมงคลว่า หากเรามีวัตถุมงคลอยู่
แต่เราอาราธนาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เรามีไม่เป็น เวลาเราคล้องคอ พกติดตัว หรือคาดเอียว จะมีอานุภาพแตกต่างจากการที่เราได้อาราธนาไหม

ตอนนี้ได้ตะกรุดอะไรก็ไม่รู้ครับ เป็นแผ่นเหล็กบางๆ ม้วนเชือกคาดเอวอยู่ แล้วก็มีเงินกลมอีก 2 เม็ด (สุนัขที่บ้านคาบมาจากไหนไม่รู้)
เลยไม่รู้ว่าเป็นวัตถุมงคลอะไร จะอาราธานาคาดเอวยังไงครับ

รบกวนด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ม.ค. 2551, 02:07:33 โดย JoeBS »
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ขอทราบเรื่องวัตถุมงคลครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ม.ค. 2551, 02:41:56 »
1. มันอยู่ที่ใจครับ หากไม่รู้คาถาก็นึกถึง หลวงพ่อท่านที่ปลุกเสก วัตถุมงคลนั้นๆ และขอให้ท่านคุ้มครองก็พอแล้ว
ของหลวงพ่อเปิ่นส่วนมากก็ไม่มีคาถาเช่นกันครับเวลาใช้นึกถึงหลวงพ่อ และพ่อแม่ ครูบาอาจารย์ แค่นี้ก็พอ

2. ตะกรุดนั้นน่าจะเป็นตะกั่วหรือดีบุก ครับ กลมๆ อีก 2 เม็ดเรียกว่า ลูกสะกด ครับ
ตะกรุดดอกนี้น่าจะไปทางคงกะพัน เสียมากครับ เพราะมีลูกสะกดด้วย อาราธนาแค่ "อะสังวิสุโลปุสะพุภะ" แล้วนึกถึงคุณพ่อแม่ ก็ใช้ได้ล่ะครับ

:-* :-* :-*

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ขอทราบเรื่องวัตถุมงคลครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ม.ค. 2551, 03:06:05 »
1. มันอยู่ที่ใจครับ หากไม่รู้คาถาก็นึกถึง หลวงพ่อท่านที่ปลุกเสก วัตถุมงคลนั้นๆ และขอให้ท่านคุ้มครองก็พอแล้ว
ของหลวงพ่อเปิ่นส่วนมากก็ไม่มีคาถาเช่นกันครับเวลาใช้นึกถึงหลวงพ่อ และพ่อแม่ ครูบาอาจารย์ แค่นี้ก็พอ

2. ตะกรุดนั้นน่าจะเป็นตะกั่วหรือดีบุก ครับ กลมๆ อีก 2 เม็ดเรียกว่า ลูกสะกด ครับ
ตะกรุดดอกนี้น่าจะไปทางคงกะพัน เสียมากครับ เพราะมีลูกสะกดด้วย อาราธนาแค่ "อะสังวิสุโลปุสะพุภะ" แล้วนึกถึงคุณพ่อแม่ ก็ใช้ได้ล่ะครับ

ขอบพระคุณ "คุณโจรสลัด" มากๆเลยครับ ที่ให้ความกระจ่าง
แล้วถ้าเป็นพระเครื่องทั่วไป หรือ ถ้าเป็นเสด็จพ่อ ร.5 นี่ช่วยความกระจ่าง ด้วยครับ

ถ้าตะกรุดเด่นไปในด้านคงกะพันนี่วิเศษเลยครับพี่เพราะผมเคยขี่มอเตอร์ไซด์เข้าป่า รู้สึกได้ว่าเท้าโดนหินบาด รู้สึกแสบๆ
แต่ไม่ได้ก้มไปดู พอกลับมาถึงบ้านยกเท้าขึ้นมาดู ไม่เข้าครับ เป็นแค่ถากๆครับ แต่อาทิตย์ก่อนไปเล่นน้ำทะเลครับ ก็คาดอยู่
กับเอวนะครับ ไปเหยีบอะไรไม่รู้ครับใต้น้ำ เหมือนหอยเม่น ตำหัวแม่โป้งเลือดแดงฉานครับพี่

รบกวนพี่ 2 คำถามครับ ขอบพระคุณครับ

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ม.ค. 2551, 08:39:02 »
อันนี้ผมไม่ทราบนะครับ ว่า เสด็จพ่อ ร.5 นั้นใช้คาถาไร ไม่น่าจะมีนะ แต่รอพี่ๆ มาตอบดีกว่าครับ

เรื่องหอยเม่นนี้ไม่รู้นะ แต่ ใน 7 วันของที่เรามีจะไม่อยู่กับเรา 1 วัน คือ 1 วันคือวันเปิด  ;D

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ม.ค. 2551, 08:39:27 »
คาถาอาราธนาพระเครื่องทั่วไป
(ระลึกถึงคุณพระศรีรัตนตรัย บิดามารดา ครูบาอาจารย์ที่ประสิทธฺวิชาให้ และ พระที่จะอาราธนาเป็นที่สุด)
พุทธังอาราธนานัง ธรรมมังอาราธนนานัง สังฆังอาราธนานัง พุทธังประสิทธิเม ธัมมังประสิทธิเม สังฆังประสิทธิเมฯ
คาถาพระพุทธเจ้าหลวง(ร.๕)
พระสยามมินทร์โธ วะโรอิติ พุทธะสังมิ อิติอะรัหัง สหัสกายัง วะรังพุทโธ นะโมพุทธายะ :-*

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ม.ค. 2551, 08:46:18 »
พี่สิบทัศน์ นี่เก่งจริงๆ นับถือๆ เอิ้กๆๆๆๆ ผมไม่เก่งเรื่องคาถาเท่าไหร่  ;D :-*

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ม.ค. 2551, 01:20:45 »
อันนี้ผมไม่ทราบนะครับ ว่า เสด็จพ่อ ร.5 นั้นใช้คาถาไร ไม่น่าจะมีนะ แต่รอพี่ๆ มาตอบดีกว่าครับ

เรื่องหอยเม่นนี้ไม่รู้นะ แต่ ใน 7 วันของที่เรามีจะไม่อยู่กับเรา 1 วัน คือ 1 วันคือวันเปิด? ;D

พี่ 1 วันที่ไม่อยุ่กับเรานี่ วันเปิด หรือ วันเกิดครับ????

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ม.ค. 2551, 01:21:22 »
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่าน สำหรับข้อมูลดีๆ ครับผม

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ม.ค. 2551, 01:52:52 »
คือว่า วันเปิด อ่ะครับ   เ ปิ ด ครับ คือว่า จะสุ่ม มีวันนี้สัปดาล่ะ 1 วัน  :052: :052: :052:

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ม.ค. 2551, 01:59:38 »
คือว่า วันเปิด อ่ะครับ?  เ ปิ ด ครับ คือว่า จะสุ่ม มีวันนี้สัปดาล่ะ 1 วัน? :052: :052: :052:

เหรอครับพี่  โห แบบนี้น่ากลัวนะครับ แล้วเราจะทราบไหมครับว่าในแต่ละอาทิตย์จะเป็นวันไหน

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 ม.ค. 2551, 07:19:52 »
คือว่า วันเปิด อ่ะครับ?? เ ปิ ด ครับ คือว่า จะสุ่ม มีวันนี้สัปดาล่ะ 1 วัน? :052: :052: :052:
เหรอครับพี่? โห แบบนี้น่ากลัวนะครับ แล้วเราจะทราบไหมครับว่าในแต่ละอาทิตย์จะเป็นวันไหน

ไม่ทราบครับ บอกอยู่ข้างต้นแล้วว่า จะเป็นแบบสุ่ม (random) ครับ  ;D

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 ม.ค. 2551, 07:52:19 »
ข้อมูลแน่นดีจิงๆคับ
แถมอีกนิด วันเปิดส่วนมากถ้าไม่ถึงคราวเคราะห์
หรือถึงฆาตจริงๆ ก็จะไม่เป็นอันตรายร้ายแรงถึงชีวิตมากเท่าไห่รครับ
แต่ควรจะระวังตัวและมีสติอยู่เสมอ ไม่ว่าจะเป็นวันไหนๆก็ตาม
ส่วนคาถาบูชาเสด็จพ่อ รัชกาลที่5ก็ อย่างที่พี่สิบทัศน์บอกเลยคับ
เป็นคาถาที่หาอ่านได้ในหนังสือสวดมนต์ทั่วไป จ้า
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 ม.ค. 2551, 12:43:06 »
อีกนิดนะครับคนไทย

ถ้าถึงคาดจริงๆ ต่อให้นอนอยู่บ้าน ก็มีความซวยมาประทานถึงที่เลยนะครับ เหอะๆๆ  ;D

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 ม.ค. 2551, 08:43:47 »
เรื่องของวันเปิดนี่ รวมถึงคนที่สักยันต์ด้วยหรือเปล่าครับ หรือ เฉพาะวัตถุมงคลที่เรามี

หรือว่าไม่ได้เป็นที่วัตถุ แต่เป็นเพราะ ตัวเราที่ วันนั้น "เปิด"

ขอบพระคุณ สำหรับข้อมูลของพี่ๆ ทุกท่านครับ :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ม.ค. 2551, 08:53:07 โดย JoeBS »

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 ม.ค. 2551, 05:41:25 »
แต่สำหรับพระแล้ว ไม่มีวันเปิดวันปิดแน่นอน คุ้มครองแน่ ๆ
ว.พิชัยรัตน์

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 ม.ค. 2551, 08:45:55 »

ขอบพระคุณ "คุณโจรสลัด" มากๆเลยครับ ที่ให้ความกระจ่าง
แล้วถ้าเป็นพระเครื่องทั่วไป หรือ ถ้าเป็นเสด็จพ่อ ร.5 นี่ช่วยความกระจ่าง ด้วยครับ

ถ้าตะกรุดเด่นไปในด้านคงกะพันนี่วิเศษเลยครับพี่เพราะผมเคยขี่มอเตอร์ไซด์เข้าป่า รู้สึกได้ว่าเท้าโดนหินบาด รู้สึกแสบๆ
แต่ไม่ได้ก้มไปดู พอกลับมาถึงบ้านยกเท้าขึ้นมาดู ไม่เข้าครับ เป็นแค่ถากๆครับ แต่อาทิตย์ก่อนไปเล่นน้ำทะเลครับ ก็คาดอยู่
กับเอวนะครับ ไปเหยีบอะไรไม่รู้ครับใต้น้ำ เหมือนหอยเม่น ตำหัวแม่โป้งเลือดแดงฉานครับพี่

รบกวนพี่ 2 คำถามครับ ขอบพระคุณครับ
คิดซะว่าพระท่านช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาก็แล้วกันครับ จะได้สบายใจ :-*

ออฟไลน์ Teerawat

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 ม.ค. 2551, 08:47:42 »
ทำไรก็ขอให้คิดให้ดี ?มีสติน่ะคับทุกๆคน