ผู้เขียน หัวข้อ: เคยกลัวกันบ้างไหม  (อ่าน 3881 ครั้ง)

ออฟไลน์ มังกรดำ

• ปฐมะ
  • *
เคยกลัวกันบ้างไหม
« เมื่อ: 18 มิ.ย. 2551, 07:33:30 »
ด้วยความเคารพครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่สักกับวัดบางพระ และผมก็นับถือครูบาอาจารย์ทุกท่าน กระทู้นี้ผมไม่ได้ตั้งใจจะหลบหลู่ครูบาอาจารย์นะครับ เพียงผมสงสัยครับว่า แต่ละท่านไปสักที่วัดบางพระมา กลัวติดเชื้อเอดส์ ไวรัสตับ กันบ้างหรือเปล่า คือผมไปสัก มาสังเกตุเห็นบ้างกุฏิ หมึกไม่ได้เปลี่ยน รบกวนสอบถามครับว่ากุฏิไหนบ้างครับ ที่มีความเสี่ยงต่อการติดเชื้อ

ออฟไลน์ punkzilla

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2551, 07:48:39 »
คำถามนี้ มีถามกันมาเรื่อยๆ ยังไงลองไปค้นกระทู้เก่าๆอ่านดูนะ  คนสักที่วัดไม่ใช่น้อยๆ อย่าไปกลัวเลย คุณคงไม่ใช่ผู้โชคร้ายหรอก ทุกๆคนมาเพราะศรัทธาหลวงพ่อ ถ้ามัวแต่มาคิดว่าจะติดมั้ย เปนกังวลเปล่าๆ
ความดีเหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องโชว์ ^^*

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2551, 08:24:32 »
ไม่น่าจะมีเชื้อนHIVนะครับเพราะมีการทำความสะอาดด้วยแอลกอฮอล์...แต่ถ้าคนเปนโรคแล้วมาสักยันต์อันนี้น่ากลัว...ขอให้สบายใจเถอะครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2551, 09:25:34 »
 :002: ไม่เป็นหลอก ครับ ....เพราะ หากเป็นคนเป็นไปกันหมดและอะครับ  :095:
แต่ ที่อื่นไม่แน่ ครับ เดี่ยวนี้สำนักสัก ของจริงก็มีน้อย ครับ

มีแต่พวกหาผลประโยชน์เข้า ตัว มีเยอะแยะ ครับ
บางคนก็ไปซื้อหนังสือ มา แล้วก็มาสักก็มี ครับ
คิดเป็นรูป ค่าครู เช่น ยันต์ธรรมดา 99   เสือ 299 หนุมาน 399

พวกนี้สิครับ หน้าเสี่ยงกว่าเยอะเลย   

แต่ของวัดบางพระ มีแต่ทำบุญ ครับ ไร้โรคแถมได้บุญ เฮงๆ รวยๆครับ

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ตอบ: เคยกลัวกันบ้างไหม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2551, 09:27:22 »
ด้วยความเคารพครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่สักกับวัดบางพระ และผมก็นับถือครูบาอาจารย์ทุกท่าน กระทู้นี้ผมไม่ได้ตั้งใจจะหลบหลู่ครูบาอาจารย์นะครับ เพียงผมสงสัยครับว่า แต่ละท่านไปสักที่วัดบางพระมา กลัวติดเชื้อเอดส์ ไวรัสตับ กันบ้างหรือเปล่า คือผมไปสัก มาสังเกตุเห็นบ้างกุฏิ หมึกไม่ได้เปลี่ยน รบกวนสอบถามครับว่ากุฏิไหนบ้างครับ ที่มีความเสี่ยงต่อการติดเชื้อ

แล้วที่ท่านไปสักมาได้ติดเชื้อโรคหรือยังครับ ส่วนผมสักมาก็ร่วม 10 ปี ยังแข็งแรงดี ตรวจสุขภาพประจำปีก็ไม่มีเชื้อโรคอะไร

การติดโรคติดต่อนั้นมีปัจจัยร่วม อื่นๆประกอบอีกด้วยครับ ส่วนหมึกที่ใช้สักยันต์นั้นมีส่วนผสมของเหล้าขาว 40 ดีกรีเป็นส่วนมาก

ซึงน่าจะทำให้เชื้อโรคเจริญเติบโตได้ยาก  ส่วนท่านที่ไม่สบายใจเป็นกังวล ก่อนทำการสักยันต์ก็กราบเรียนอาจารย์ที่ท่านจะสักว่า

เราเป็นกังวลขอความกรุณาให้ท่านช่วยทำความสะอาดเข็มและเปลี่ยนหมึกให้ด้วยครับผมว่าอาจารย์ท่านก็คงเมตตา

และจะดีมากถ้าเราช่วยกันซื้อกระดาษทิชชู่ แอลกอฮอล์และหมึก(หมึกจีน) คนละขวดไปถวายอาจารย์ท่านบ้าง

เพราะค่าครูวัดเราก็แค่ 25 บาทเองเราอย่าคิดว่าธุระไม่ใช่ และอาจารย์ท่านก็เป็นพระสงฆ์

ให้ท่านไปเดินซื้อของเองก็ไม่เหมาะสมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิ.ย. 2551, 09:34:56 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2551, 09:32:10 »
ปลอดภัยหายห่วง100% :001:

ออฟไลน์ -'๑'- C a e S a R -'๑'-

• ปัญจมะ
  • << เซียน หรือ เกรียน >>
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2551, 09:40:39 »
   คำถามนี้ถูกถามกันมาบ่อยมากๆๆๆ   ทางที่ดีนะคับถ้าไม่อยากเสี่ยงกับโรคที่คุณทั้งหลายกลัว  มีทางออกก็คือไปที่วัดแล้วเข้าไปที่กุฎิใหญ่ที่มีสังขารของหลวงพ่ออยู่อะคับ   แล้วท่านทั้งหลายที่กลัวกับโรคนะคับก็พอเข้าไปในกุฎิแล้วเลี้ยวขวาจาเห็นตู้กระจกที่มีวัตถุมงคลต่างๆๆมากมาย   พวกคุณทั้งหลายก็ไปหาเช่าไม่ว่าจาเปง  เหรียญหลวงพ่อ  ตะกรุดต่างๆๆ  มีมากมาย  ก็ไปหามาใช้มาแขวนมาใส่  เพื่อเป็นศิริมงคลแก่ตัวเองก็ได้คับ    รับรองครับว่าความขลังของวัตถุต่างๆของที่วัดนั้นไม่แพ้กับการสักยันต์เลย  ฟันธง !!!!!
ศิ ษ ย์ เ ท พ เ จ้ า ... แ ห่ ง ลุ่ ม น้ำ น ค ร ชั ย ศ รี ! ! 

B e l i e v e  i n  o n l y  t o  h e l p  u s

B e c a u s e   B e l i e v e   i n  t o  o n l y   c a u s e  m i r a c l e . 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2551, 09:46:36 »
ผมก็เคยกลัวครับ
แต่ว่าคิดไปคิดมา คนอื้นเค้าสักกันตั้งเยอะยังไม่เป็นไร
เราก็เป็นคนนึงที่ศรัทธา ผมเลยคิดว่าไม่น่าจะเป็นอะไรมากครับ
ยิ่งเคยได้อ่านมาว่าเชื้อเอดส์ โดนอากาศร้อนๆ เข้าก็ตายแล้วครับ
เลยลดความกังวลไปได้เยอะ :016:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2551, 11:02:31 »
ผมเห็นคนสักทั้งตัวแขนขา ยังไม่เปนไรกับเขามั่งเลยน่ะคับ

ส่วนตัวผมก็สัก มาเหมือนกันแล้วก็ไม่ได้กังวลเรื่องการติดเชื้อเลย

ที่บางพระผมเห็นล้างเข็มก่อนสักอ่ะครับ แช่แอลกอฮอลแล้วเอาอีกเข็มมาสักแทนก่อน  :075:

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2551, 11:10:00 »
ผมว่าท่านโจรต้องติดโรคจากเขมแน่เลยครับ..นับวันมีแต่ขยายออก
 ล้อเล่นนะครับ

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2551, 08:36:59 »
  ชัดเจนทุกคำตอบครับ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ รพินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2551, 11:39:08 »
เท่าที่ทราบมา...วัดบางพระมีศิษย์นับหมื่น และพระอาจารย์สักก็ยังไม่เคยมีข่าวว่าท่านติดเชื้อจากการสักให้ศิษย์คนใดเลยนะ ทั้งๆที่บางท่านสักให้กับศิษย์ไปหลายพันหรือเป็นหมื่นคนแล้วมั๊ง
ผมว่าท่านก็คงระวังเรื่องนี้เหมือนๆกัน น่าจะระวังกว่าศิษย์อีก เพราะวันๆต้องสักให้กับศิษย์หลายคน
ผมคิดว่า น่าจะปลอดภัยพอสมควรนะ
หรือจะเอาอย่างคำตอบด้านบนเลยก็ดี ปลอดภัยดี คือนำอุปกรณ์ไปให้ท่านเองเลย พวกเข็มสักหมึกจีน ฯลฯ ผมว่าก็สบายใจดีนะ
ลองดูหลายๆความเห็นนะ แต่ถ้าถามผม ผมว่า ปลอดภัยในระดับสูงนะครับ
จริงๆแล้วในทางวิทยาศาสตร์นั้น เชื้อโรคประเถทไวรัสนั้น ค่อนข้างอ่อนแอ และแพ้แสงแดง อีกทั้งไม่ทนต่ออุณหภูมิสูงๆ เมืองไทยเรานั้นโอกาศจะติดเชื่อนั้นยากหากเปรียบเทียบกับประเทศเมืองหนาวหรือแถบยุโรป เชื้อไวรัสHIVนั้น หากนำออกมาวางไว้กลางแจ้งเพียงสิบวินาทีก็ตายแล้วหรือเพียงสอง-สามวินาทีก็เริ่มออ่อนแอ หากร่างกายเรารับเชื้อไปในช่วงนั้น และสุขภาพปกติไม่มีเชื้ออยู่ก่อนแล้ว ภูมิคุ้มกันสามารถจัดการได้สบายมาก หากเปรียบเทียบกับเชื้อร้ายอย่างแบคทีเรียแล้ว แบคทีเรียมีความทนทานกว่าไวรัสหลายสิบเท่า แต่ก่อเชื้อไม่รุนแรงเท่าไวรัสเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2551, 06:56:20 »
ผมว่าท่านโจรต้องติดโรคจากเขมแน่เลยครับ..นับวันมีแต่ขยายออก
 ล้อเล่นนะครับ

แหม๋ ติดเหมือนกันล่ะสิ  :048:

ออฟไลน์ Mx_GuS

• ตติยะ
  • จังหวัดนครศรีธรรมราชครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2551, 08:31:48 »
วัดบางพระมีลูกศิษย์เป็นพันเป็นหมื่นอะครับ
ผมว่าถ้าเชื้อโรคจากเข็มไม่น่าจะมีอะครับ
เพราะเห็นว่าทั้งล้างทั้งเเช่เเอลกอฮอล์ด้วยอะครับ
ไม่น่าจะมีปัญหา
เเล้วอีกอย่างถ้ามีจิงๆก้อคงเป็นกันทั้งหมดเเล้วมั้ง
เพราะผมไม่เคยได้ยินข่าวว่าสักจากวัดนี่ติดโรคซักรายนึง
อย่าคิดมากๆ

หุหุ

ความศรัทธา คือ เบื้องต้นของปาฎิหาริย์

+++ เสือนอนอย่าคิดว่า...เสือหลับ+++

+++ เสือไม่ขยับอย่าคิดว่า...เสือตาย +++

+++ เสือไม่มีลาย...ใช่กัดใครไม่เป็น +++

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2551, 09:08:56 »
ตอนแรกที่ไปสัก ยอมรับว่ากลัวเหมือนกันคนที่รู้จักกัน-ญาติๆใครๆก็ว่าเอา เพราะไม่ทราบถึงมาตรฐานความปลอดภัยถูกสุขลักษณะหรือป่าว เพราะมันจะเข้าข่าย อยู่ดีๆก็ไปแสวงหาเอาโรคมาใส่ตัว

แต่จากการที่ไปด้อมๆมองๆดูตามกุฏิต่างๆที่วัดบางพระ ดูแล้วก็ OK. มีวิธีการรักษาสุขลักษณะมีความปลอดภัยในระดับดีพอสมควร ไม่ได้ดีเลิศเหมือนกับที่ระดับโรงพยาบาลใช้กัน แต่ถึงจะสะอาดขนาดไหนก็ยังได้ยินข่าวตามหน้าหนังสือพิมพ์หลายครั้งที่คนไข้คิดเชื้อทางกระแสเลือดมาจากทางโรงพยาบาล

ก็ถ้ากลัวมากๆๆๆๆก็แขวนพระ-แขวนของขลังฯลฯครับ

สำหรับผมตอนนี้กลัวอย่างเดียว........กลัวไปหาหลวงพี่แล้วไม่ได้สักกลับมา  :095: :095: :095:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2551, 10:36:41 »
เอดส์ไม่กลัว..

..ไวรัสตับอักเสบบี ไม่กลัว..

..กลัวเจ็บอย่างเดียวคับ..

..แทงทีไร เจ็บทุกที.. :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2551, 11:23:44 »
 :015:  ตัวเขียวซะอย่างนี้แล้ว ยังกลัวเจ็บหรือจ๊ะ  :005:
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2551, 05:13:03 »
เชื่อมั่น ศรัทธา  บารมี  ปาฏิหารย์
อัปปะมาโณ พุทโธ
อัปปะมาโณ ธัมโม
อัปปะมาณ  สังโฆ
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ toons191

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2551, 09:55:56 »
ทุกอย่างอยู่ที่ใจและศรัทธา :054: :054: :054:

ออฟไลน์ แสบน้อย

• จตุตถะ
  • สุดๆไปเลย
    • MSN Messenger - SU_ice_arm@hotmail.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2551, 12:13:55 »
ผมเป็นคนนึงที่ไปสักที่วัดบางพระจนถึงทุกวันนี้ผมยังไม่เห็นจะเป็นอะไรเลยกลัวไปก็เป็นกังวนชะเป่าๆ
ผมคิดอยางเดียว  ของอย่างนี้อยู่ที่ศัตธา   แต่ท่าคุนกลัวคุนก็ไม่เห็นจำเป็นที่คุนจะต้องสักเลย
อย่ากลัวไปเลยคับถ้าเป็น  ก็เป็นกันหมดแล้วคับ :069: :069: :075:
ดีชั่ว  อยู่ที่ตัวทำ
สูงต่ำ  อยู่ที่ทำตัว
ทุกสิ่งทุกอย่าง  อยู่ที่ใจ

ออฟไลน์ แสบน้อย

• จตุตถะ
  • สุดๆไปเลย
    • MSN Messenger - SU_ice_arm@hotmail.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2551, 12:19:13 »
เอดส์ไม่กลัว..

..ไวรัสตับอักเสบบี ไม่กลัว..

..กลัวเจ็บอย่างเดียวคับ..

..แทงทีไร เจ็บทุกที.. :002:
     ถูกครับ   แทง 10 เจ็บ 10 แทง 100เจ็บ 100  แต่ของอย่างนี้มันอยู่ที่ใจนะคัรบพี่ครับบบบ :075: :048:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2551, 05:49:39 »
อยู่ที่กรรมเก่าครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ punkzilla

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2551, 08:04:33 »
ตอนแรกที่ไปสัก ยอมรับว่ากลัวเหมือนกันคนที่รู้จักกัน-ญาติๆใครๆก็ว่าเอา เพราะไม่ทราบถึงมาตรฐานความปลอดภัยถูกสุขลักษณะหรือป่าว เพราะมันจะเข้าข่าย อยู่ดีๆก็ไปแสวงหาเอาโรคมาใส่ตัว

แต่จากการที่ไปด้อมๆมองๆดูตามกุฏิต่างๆที่วัดบางพระ ดูแล้วก็ OK. มีวิธีการรักษาสุขลักษณะมีความปลอดภัยในระดับดีพอสมควร ไม่ได้ดีเลิศเหมือนกับที่ระดับโรงพยาบาลใช้กัน แต่ถึงจะสะอาดขนาดไหนก็ยังได้ยินข่าวตามหน้าหนังสือพิมพ์หลายครั้งที่คนไข้คิดเชื้อทางกระแสเลือดมาจากทางโรงพยาบาล

ก็ถ้ากลัวมากๆๆๆๆก็แขวนพระ-แขวนของขลังฯลฯครับ

สำหรับผมตอนนี้กลัวอย่างเดียว........กลัวไปหาหลวงพี่แล้วไม่ได้สักกลับมา  :095: :095: :095:

แถวบ้านเรียกติดเข็มค๊าบพี่น้อง  :002: :004: