ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน ท่านผู้รู้ครับ ว่าเกิดอะไรขึ้น  (อ่าน 1515 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ก่อนอื่น ต้องขอขอบพระคุณ ท่านผู้รู้  ทุกๆท่านก่อนเลยน๊ะครับ  ที่ให้ความกระจ่าง

เริ่มเดิมที  ผมจะเข้ามาอ่าน บอร์ด อยู่เป็น ช่วงๆ  มีช่วงหลังๆนี่ ละครับ ที่ไม่ค่อยใด้เข้ามา  รึว่า ผมเริ่มมี อายุ มาก  งานเริ่มยุ่ง ก็ไม่รู้  อายุ เลยเลข 4  ไปแล้วครับ

ผมเริ่ม  สัก ที่วัดบางพระ มาตั้งแต่  เรียน ช่างกล  ปี 2525  กับหลวงพี่ต้อย  สมัยหลังป่าช้า  กระดานฝาโลง อะครับ  หลวงพ่อเปิ่น ท่านใด้  สักหน้าผาก น้ำมัน เมตตาให้ครับ

นี่กะว่า  เดือนหน้า จะไปรบกวน หลวงพี่ต้อย อีกครับ  เพราะว่า ผมใด้นิมนต์  ท่าน ทำบุญร้าน 1 มค 2552   ผมนิมนต์ ใว้ ตั้งหลายเดือนแล้วครับ

ถ้าใครไป หาหลวงพี่ต้อย  จะเห็นกระดาน  ขึ้นใว้ อะครับ  ที่มีชื่อขึ้นใว้  ชาญ+ตึ๋ง   วันที่ 1มค2552  เลี้ยงพระเพล  พร้อมถวายผ้าป่า อะครับ

น้องๆ  ที่ทำงาน  รบเร้า  อยากไปสักกันอะ  ต้องไปรบกวนหลวงพี่อีกแล้วครับ

ที่ผมอยากรู้ คือ  เมื่อก่อน  ผมจะเปิดเข้ามาอ่านใด้เลย  พูดง่ายๆ  บอร์ดเปิด  แต่เดี๋ยวนี้  เป็นบอร์ด ปิด  ต้องสมัคร และ ล๊อคอิน  เข้ามาจึงจะใด้เห็น บอร์ดอะครับ

รู้สึกว่า ไม่กี่เดือนมานี่  ผมยังเปิดเข้ามาดู ให้น้องๆ ที่ร้าน เข้ามาดู  ลวดลาย สวยงาม ของการสัก จากอาจารณ์ แต่ละท่านใด้อยู่เลย

ตกลง เกิดอะไรขึ้นกับบอร์ดครับ   รบกวนท่าน ผู้รู้ หน่อยน๊ะครับ

ชาญ ครับ

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ตอบ: รบกวน ท่านผู้รู้ครับ ว่าเกิดอะไรขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 พ.ย. 2551, 03:13:31 »
สวัสดีครับ พี่ชาญ ผมขออนุญาตเรียนให้ทราบดังนี้ครับ สาเหตุที่ต้องปรับแต่งบอร์ด ให้สามารถโพสข้อความได้เฉพาะสมาชิกเพราะว่า

ในช่วง ๑ เดือนที่ผ่านมา ได้มี Spam topic เป็นจำนวนมาก ทางทีมงานต้องตามลบทุกวัน และในบางครั้งอาจหลุดไปบ้าง

หลายคนที่เข้ามาใช้งานบ่อยๆ อาจจะได้เห็น Spam topic ดังกล่าวซึ่งสร้างความน่ารำคาญ บางทีเป็นเว็บโป๊อนาจาร ซึ่งสร้างความเสื่อมเสีย

หรืออาจสร้างความเสียหายให้กับคอมพิวเตอร์ดของท่านได้ เนื่องจากมีลิ้งค์ที่เป็นไวรัส โปรแกรมป้องกันไวรัสจะเตือนทันทีว่าเป็นไวรัส

ตัว กระทู้จะสร้างชื่อหัวข้อของตัวเอง และจะใช้ชื่อหัวข้อเหมือนๆ กันในการโพสต์หลายๆ กระทู้ ซึ่งก่อนหน้านี้ใช้วิธีบล็อค ip แต่ก็ไม่ได้ผล

เนื่อง จากแต่ละกระทู้จะใช้ ip ไม่ซ้ำกัน หลังจากที่ลบกระทู้ดังกล่าว กระทู้นั้นก็จะกลับมาใหม่ สร้างความยุ่งยากที่ต้องตามลบกระทู้เป็นอย่างยิ่ง

มีตัวอย่างของ Spam topic ให้ดูครับ ==> http://www.bp-th.org/webboard/index.php/topic,1443.0

เพื่อป้องกัน Spam topic ในช่วงนี้ ทางทีมงานจึงจำเป็นต้องตั้งค่าการอนุญาตให้เฉพาะสมาชิกตั้งหัวข้อและตอบกระทู้ได้เท่านั้น

ซึ่งอาจจะสร้างความไม่สะดวกกับผู้ใช้งานที่เป็นบุคคลทั่วไป จึงขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย

ถ้าเมื่อไรบอร์ดมีระบบป้องกัน Spam topic เราจึงจะเปิดให้บุคคลทั่วไปได้ตั้งหัวข้อและตอบกระทู้ได้ตามปกติ

ขอบคุณครับ

ทีมงานผู้ดูแลเว็บ...

แต่ถ้าไม่ได้สมัครสมาชิกก็จะสามารถอ่านข้อความและรูปภาพ ได้เพียงอย่างเดียว ตอบกระทู้ไม่ได้ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ย. 2551, 03:16:52 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ตอบ: รบกวน ท่านผู้รู้ครับ ว่าเกิดอะไรขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 พ.ย. 2551, 03:42:38 »
สวัสดีครับ พี่ชาญ ผมขออนุญาตเรียนให้ทราบดังนี้ครับ สาเหตุที่ต้องปรับแต่งบอร์ด ให้สามารถโพสข้อความได้เฉพาะสมาชิกเพราะว่า

ในช่วง ๑ เดือนที่ผ่านมา ได้มี Spam topic เป็นจำนวนมาก ทางทีมงานต้องตามลบทุกวัน และในบางครั้งอาจหลุดไปบ้าง

หลายคนที่เข้ามาใช้งานบ่อยๆ อาจจะได้เห็น Spam topic ดังกล่าวซึ่งสร้างความน่ารำคาญ บางทีเป็นเว็บโป๊อนาจาร ซึ่งสร้างความเสื่อมเสีย

หรืออาจสร้างความเสียหายให้กับคอมพิวเตอร์ดของท่านได้ เนื่องจากมีลิ้งค์ที่เป็นไวรัส โปรแกรมป้องกันไวรัสจะเตือนทันทีว่าเป็นไวรัส

ตัว กระทู้จะสร้างชื่อหัวข้อของตัวเอง และจะใช้ชื่อหัวข้อเหมือนๆ กันในการโพสต์หลายๆ กระทู้ ซึ่งก่อนหน้านี้ใช้วิธีบล็อค ip แต่ก็ไม่ได้ผล

เนื่อง จากแต่ละกระทู้จะใช้ ip ไม่ซ้ำกัน หลังจากที่ลบกระทู้ดังกล่าว กระทู้นั้นก็จะกลับมาใหม่ สร้างความยุ่งยากที่ต้องตามลบกระทู้เป็นอย่างยิ่ง

มีตัวอย่างของ Spam topic ให้ดูครับ ==> http://www.bp-th.org/webboard/index.php/topic,1443.0

เพื่อป้องกัน Spam topic ในช่วงนี้ ทางทีมงานจึงจำเป็นต้องตั้งค่าการอนุญาตให้เฉพาะสมาชิกตั้งหัวข้อและตอบกระทู้ได้เท่านั้น

ซึ่งอาจจะสร้างความไม่สะดวกกับผู้ใช้งานที่เป็นบุคคลทั่วไป จึงขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย

ถ้าเมื่อไรบอร์ดมีระบบป้องกัน Spam topic เราจึงจะเปิดให้บุคคลทั่วไปได้ตั้งหัวข้อและตอบกระทู้ได้ตามปกติ

ขอบคุณครับ

ทีมงานผู้ดูแลเว็บ...

แต่ถ้าไม่ได้สมัครสมาชิกก็จะสามารถอ่านข้อความและรูปภาพ ได้เพียงอย่างเดียว ตอบกระทู้ไม่ได้ ครับ

(ยืมเครื่องที่ร้าน ครับอันนี้)

ขอบคุณครับ  กระจ่างเลยครับ  ผมลืมดูให้ระเอียด ไปอะครับ   ใว้มีอะไร ดีดี  จะมาเล่าสู่กันฟัง อะครับ

ผมยังโชคดีครับ  ที่ ยังใด้ ลงเข็ม กับหลวงพ่อเปิ่น (ซึ่งตอนนี้ คนมักจะเรียก หลวงปู่ กันหมดแล้ว)

แต่เป็นแค่ น้ำมัน ที่หน้าผาก อะครับ  รถคันแรก ผมก็ให้ หลวงพ่อเปิ่น  เนี่ยละครับ  เจิมให้  ยังจำภาพติดตาอยู่เลยครับ

ผมไปนั่งรอ ตั้งแต่ ตี5  พอหลวงพ่อ ฉันข้าวเสร็จ ผมก็นิมนต์ ให้ท่านเจิม รถให้ครับ  สมัยนั้น คนยังไม่เยอะ แบบนี้ครับ

หลวงพ่อ ยังชมรถ ของผมเลย ว่า เองซื้อมาเท่าไรละ  รถเอ็งซิ่งดีน๊ะ  ภาพและ ความทรงจำนั้น ยังไม่ลืมเลือน

เพราะท่านคือ  อาจารณ์ คนแรก ที่ผมฝากตัวเป็นศิษ  สมัยผมยังอยู่ ปวช1  นั่นละครับ  พร้อมใด้เหลียนรุ่น ที่ท่านสร้าง รับมากับมือ

เหลียนที่ เป็นวงกลม ที่มีหลวงพ่อเปิ่น นั่งในปาก หนุมาน อะครับ  ถ้าจำไม่ผิด จะสร้างปี 2525 นั่นละครับ

ขอขอบคุณทางทีมงาน ดูแลบอร์ด อีกครั้งครับ :050:

ใว้ว่างๆ จะมาแลกเปลี่ยน เรื่องพระ และ ประสบการณ์ บางเรื่อง มาแบ่งปันให้ชมกันครับ  ตอนนี้ ขอทำงานก่อนครับ :015:

ออฟไลน์ Oat

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 พ.ย. 2551, 10:14:57 »
ดีครับพีชาญ  (ไม่ทราบว่าใช่ชาญ) คนเดียวกันรึป่าวครับ
         ผมโอ๊ตครับพี่  เมื่องานไหว้ครูหลวงพ่อเปิ่นที่ผ่านมา
หลังเสร็จงานแล้ว ที่พี่เรียกผมขึ้นรถไปบ้านพี่โด้ บางพระ น่ะครับ
ที่มีศิษย์หลวงพ่อเปิ่นอีกคน ที่คุยเก่งๆน่ะครับพี่ ใช่มั๊ยครับ
ผมก๊วนเดียว กับ ไอ้พี ไอ้บอล ไอ้เต้ยครับ....

สักตั้งแต่ ป.ว.ช.ปี1 ตอนพี่เรียนช่างก่อสร้าง แถวๆสนามหลวงป่ะครับ
ถ้าใช่พี่ชาญคนเดียวกัน ส่งmail มาหาผมบ้างนะครับ  เผื่อมีพระแลกเปลี่ยนกัน

ปล. เพิ่งรู้ว่าพี่ก็เล่น net 5555+

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 พ.ย. 2551, 02:20:28 »
สวัสดีครับ โอ๊ด

คงคนละ ชาญกันครับ    ใหว้ครูครั้งที่ผ่านมา  ผมไปอยู่ครับ  อยู่ในกุฏิ  หลวงพี่ต้อย  นั่นละครับ

ผม ปวช  สายช่างยนต์ อะครับ  แถวๆ คลองตัน  พระโขนง ถนนเพชรบุรีตัดใหม่ นั่นละครับ

สายนี้ ศิษหลวงพ่อเยอะครับ   สมัยผมเป็นทหารอยู่ที่ กาญจนบุรี  มีศิษหลวงพ่อหลายคนเลยครับ

ผมเห็นแค่ สาริกา ผมก็รู้แล้วครับ ใครสักสมัยนั้น   ส่วนมาก จะหลวงพี่ติ่ง(ท่าน้ำ)  รึไม่ก็หลวงพี่ต้อย(ป่าช้า)

หลวงพี่ทั้งสองท่าน  มีจุดต่างกันครับ สาริกา ที่ผมสังเกตูดูน๊ะ

นึกถึงสมัยหลวงพ่อยังไม่มรณะภาพ  ถนนสายเพชรบุรี ตัดใหม่  ส่วนมากจะนิมนต์ ท่านมาทำบุญ  ทุกๆปี

ไม่เป็นไรครับ โอ๊ด  คนละ ชาญ  แต่เราก็ศิษ  อาจาร เดียวกันครับ   หลวงพ่อ ท่านจะอบรมณ์ สั่งสอน อยู่เรื่อยๆครับ

ท่านจะบอกพวกผมเสมอว่า  ศิษหลวงพ่อ  ต้องรักกันใว้ครับ

ถ้ามีโอกาศ  เราคงใด้พบกันครับ  ผมจะลงจาก กทม  พาน้องๆ ที่ร้าน ไปฝากตัวเป็นศิษ วัดบางพระ อะครับ เดือนหน้าครับ

พร้อมทั้ง  ไปบอกย้ำวันเวลา  ที่ใด้ นิมนต์ หลวงพี่ต้อย   พร้อมคณะ  มาทำบุณเลี้ยงเพล พร้อมถวาย ผ้าป่า

วันที่ 1 มค 2552  อะครับ

ปีที่แล้วมากันหลายท่านครับ  อาจารณ์สำอาง  อาจารณ์ติ่ง  อาจารณ์ต้อย  มากันหมดครับ ทำบุญเมื่อ ปีที่แล้ว 1มค 2551

ปล.ใหว้ครูปีหน้า 2552  ผมไปแน่นอนครับ  พร้อมชุดขาว  ถ้ามีโอกาศ เราคงใด้พบกันครับโอ๊ด

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 พ.ย. 2551, 02:41:31 »
ขอบคุณพี่ชาญ มากๆครับที่เข้ามาช่วยแนะนำบอกกล่าว คำสอนดีๆ จากหลวงพ่อที่ท่านเมตตา

สอนเอาไว้ ครับ    วันที่ 1 มค 2552 พี่ชาญ นิมนต์ หลวงพี่ มาำทำบุญตอนเพลหรือเปล่าครับ

เพราะว่ามีสองงานครับ มีตอนเช้ากับเพล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ย. 2551, 02:55:19 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 พ.ย. 2551, 03:20:11 »
ขอบคุณพี่ชาญ มากๆครับที่เข้ามาช่วยแนะนำบอกกล่าว คำสอนดีๆ จากหลวงพ่อที่ท่านเมตตา

สอนเอาไว้ ครับ    วันที่ 1 มค 2552 พี่ชาญ นิมนต์ หลวงพี่ มาำทำบุญตอนเพลหรือเปล่าครับ

เพราะว่ามีสองงานครับ มีตอนเช้ากับเพล

นิมนต์  ฉันเพล  ที่ กทม  พร้อมถวายผ้าป่า ครับ  ขึ้นที่กระดานใว้แล้วครับ ที่กุฏิ หลวงพี่ต้อย อะครับ ที่มีชื่อ  ชาญ/ตึ๋ง  นั่นละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ย. 2551, 03:22:09 โดย ชาญ »

ออฟไลน์ Oat

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 พ.ย. 2551, 09:33:02 »
ครับ...

ยินดีที่ได้รู้จัก เช่นกันครับพี่
เจอกันถ้าจำได้ก็ทักทายกันบ้างนะครับ
ศิษย์อาจารย์เดียวกันครับ

ขอบคุณครับ
:054: :002:

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 พ.ย. 2551, 01:20:45 »
ครับ...

ยินดีที่ได้รู้จัก เช่นกันครับพี่
เจอกันถ้าจำได้ก็ทักทายกันบ้างนะครับ
ศิษย์อาจารย์เดียวกันครับ

ขอบคุณครับ
:054: :002:

เช่นกันครับ   มีโอกาศเราคงใด้ พบกันครับ โอ๊ด  :050: