ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยกันหน่อยคับ  (อ่าน 2692 ครั้ง)

KK

• บุคคลทั่วไป
มาคุยกันหน่อยคับ
« เมื่อ: 28 ส.ค. 2549, 05:27:47 »
ผมตอนนี้อยุ่เมืองนอกจะกลับไปเท่ยวไทยผมอยากกลับไปสัก
ผมอยากรุ้เกี่ยวกับวัด การสัก เวลาเปิด หลายอย่างอ่ะคับ
ใครรู้จักเกี่ยวกับวัดดีผมขอ เมลหน่อยคับ ใด้เล่น msn คุยกัน

เสือไฟ

ตอบ: มาคุยกันหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ส.ค. 2549, 07:00:37 »
 :016:วัดบางพระ มีการสักยันต์ทุกวัน ยกเว้นวันพระ มาวันธรรมดาก็ดีโดยเฉพาะวันพฤหัสเป็นวันครู เสาร์-อาทิตย์คนมาสักเยอะ มาสักยันต์เวลา 8.30 -14.00 ก็ได้ เลยจากนั้นผมก็ไม่เคยไปนะครับ  ค่าครู 25 บาท ค่าพานธูปเทียนบุหรี่ดอกไม้ 50-70 บาท มีขายที่หน้ากุฏิที่จะไปสักครับ
(วันพระไม่มีการสักยันต์)

KK

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ส.ค. 2549, 08:45:35 »
ขอบคุณมากครับ แล้วเราไปสักวัน1หลายครั้งใด้ไหม
แบบว่าผมไม่ใด้อยุ่กทม ผมกะว่าไปก็จะอยู่ที่โรงแลมสัก 2 วัน
แล้วก็ไปหาครอบครัวที่โคราชน่ะครับ
9 ยอด เป็นยังแลกที่สักใช่ไหมครับ แล้วพอเราสักอันนี้เสร็จ
ผมกะว่าจะสักต่อวันนั้นเลยใด้ไหมครับแล้ววันต่อมาเราไปสักอีกใด้ไหมครับ
แล้วที่วัดมียันไรบ้างครับที่ดัง
แบบผมพูดตรงว่าผมเป็นคนดูแลสถานที่บริการอยู่ที่เมืองนอกและเป็นคนคุมเทคอ่ะครับ
อยากมีของติดตัวใว้บ้าง มีใครพอจะแนะนำยันเกี่ยวกับคนทำงานแบบนี้ไหมครับ
เอาแค่นี้ก่อนเดี๋ยวถามต่อ

kk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ส.ค. 2549, 08:49:24 »
เอาอีกนิด ทั้งหมดมีกี่กุฏิครับ แล้วเราไปกุฏิไหนก็ใด้หรือว่าไงครับ

ออฟไลน์ minkey_mouse

• สัตตมะ
  • **
  • การอดทนเป็นสิ่งที่ขมขื่นผลลัพท์ของมันหวานชื่นเสมอ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ส.ค. 2549, 11:12:57 »
มีหลายกุฎิครับอยู่ที่ว่าจะสักน้ำมันหรือสักหมึก การที่จะวนไปทุกอาจารย์ได้แน่ๆครับ(หมายถึงว่ายันต์ครูครบแล้วนะครับ ยันต์เก้ายอด ยันต์แปดทิศ ยันต์งบน้ำอ้อย)แต่ผมไม่ทราบว่าวันเดียวจะวนยันต์ครูได้หรือปล่าวเพราะผมไปหาหลวงพี่ติ่ง(ท่านนี้สักน้ำมันนะครับ)ครั้งแรกผมเรียนท่านว่าบ้านอยู่ไกลแต่ท่านไม่ยอมครับท่านบอกว่าต้องเป่าเยอะๆโดยเฉพาะยันต์ครู แล้วอีกอย่างสักครั้งแรกเจ็บมากนะครับผมคิดว่าท่านหลายๆคนในเว็ปบอร์ดนี้คงทราบดีในการลงครั้งแรก คริ คริ การลงเก้ายอดครั้งแรกพอทนแต่ถ้าจะวนไปอีกไม่ทราบว่าจะทนไหวรึปล่าวนะครับ ยังไงก็แล้วแต่ท่านอาจารย์นะครับลองเรียนท่านดูเพราะแต่ละคนท่านไม่เหมือนกันแต่รับประกันได้ว่าใจดีทุกคน และลูกศิษย์ได้ของดีทุกคนแน่ๆครับ มีอะไรสงสัยก็แอดมาคุยเล่นๆก็ได้นะครับ my_mink@hotmail.com

kk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ส.ค. 2549, 11:51:53 »
เราต้องสักยันครูให้ครบ 3 อย่างก่อนหรือว่าอย่างใคอย่าง 1 เพราะว่าผมเห็นบางคนสักแต่ 9ยอด ก็สักอย่างอื่น
แล้ววันใหนคนที่น้อยที่สุดคับ
ผมอยากสักหมึ่กครับ แล้วเวลาเสร็จเราต้องให้เป่าให้อีกไหมคับ
แล้วเราใส่พานมากกว่า25บใด้ไหมครับหรือว่ามีที่ให้ต่างหาก

monk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ส.ค. 2549, 06:10:52 »
4 กุฏิ ขยันเดินทนได้ก็ได้หลายอย่าง :002:

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ส.ค. 2549, 06:42:59 »
การที่เพื่อนสมาชิกตอบกันในกระทู้นี้คงไม่ใช่คำตอบที่จะยืนยันได้100 %เสมอไปนะครับ?เพราะบางคนบอกว่าได้ บางท่านว่าไม่ได้เดี๋ยวจะสับสนทางที่ดี ว่าจะได้ยันต์อะไรบ้างนั้นคงต้องไปหาพระอาจารย์ท่านแล้วให้ท่านเป็นผู้พิจารณาให้เราครับ ส่วนข้อที่ว่าเราเดินทางมาไกลจากต่างประเทศก็กราบเรียนให้พระอาจารย์ท่านทราบเลยด้วยเพื่อว่าท่านจะเมตตาเราโดยมากก็จะสมหวังครับเพราะว่าเราเดินทางมาไกลถึงที่วัดก็แสดงว่าเรามีเจตนาที่แน่วแน่แล้วครับ บอกกับท่านด้วยว่าเราทำงานด้านดูแลดิสโก้เธค ท่านจะได้พิจารณาเลือกยันต์ให้เรา เพราะว่าก็มีลูกศิษย์หลายท่านที่ทำงานในลักษณะนี้ครับ ส่วนที่ว่าจะต้องสักยันต์ครูให้ครบก่อนหรือไม่คงต้องให้พระอาจารย์ ท่านพิจารณาเป็นรายบุคคลครับ เพราะบางท่านก็มียันต์ครูไม่ครบสามอย่าง แต่ส่วนมากจะครบทั้งสามยันต์ครับ ค่าครูสามารถ ถวายเกินได้ครับ ช่วยค่าน้ำค่าไฟ หรือจะร่วมทำบุญในส่วนต่างได้ มีตู้รับบริจาคครับที่กุฎิหลังใหญ่ สักเส็รจแล้วควรไปให้เจ้าอาวาสท่านเป่าครอบอีกครั้งครับ ไปวันธรรมดาดีกว่าเพราะคนจะน้อยครับ วันหยุดส่วนมากคนเยอะ ก็มีหลายกุฏินะครับลองเดินๆเข้าไปกราบพระอาจารย์ที่ละท่านดู?

เพิ่มเติมที่ http://www.bp-th.org/webboard/index.php/topic,358.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ส.ค. 2549, 06:49:18 โดย ao »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

kk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 ส.ค. 2549, 07:32:01 »
ขอมคุณมากน่ะครับ มีกำลังใจขึ่นเยอะแล้วรีบอยากไปสักใว ฯ

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 ก.ย. 2549, 12:12:26 »
ถ้าคุณ สนใจข้อมูล เชินที่นี้เลยคราบ เว็บ วัดบางพระ  คราบ
[http://www.bp-th.org/main/tattoo.html

มีรายละเอียดดังนี้คราบ......
/ตำรามหายันต์วัดบางพระ รูปอักขระเลขยันต์ ที่หลวงพ่อเปิ่นสักให้นั้นมีความหมายทุกตัวอักขระ รูปลักษณ์ต่างๆ หลวงพ่อจะประสิทธิ์ประสาทให้แก่ทุกคนที่มาขอรูปยันต์ที่สักให้อาจจะไม่เหมือนกันหมดแล้วแต่หลวงพ่อจะดูว่าผู้นั้นเป็นใครมาจากไหน อักขระรูปลักษณ์ ที่สักกันส่วนมากจะใช้ คือ ยันต์หอมเชียง (พระพุทธ ๑๐๘) ยันต์เก้ายอด ยันต์งบน้ำอ้อย ยันต์แปดทิศ ยันต์สายสังวาลย์ ยันต์หนุมานออกศึกยันต์หนุมานอมเมือง ยันต์พ่อแก่ฤาษี ยันต์แม่ทัพ ยันต์ดำดื้อ ยันแดงดื้อ ยันต์เสือเผ่น ยันต์มงกุฎพระพุทธเจ้า ( หมวกเหล็ก ) ยันต์นกสาริกา ยันต์จิ้งจกสองหาง ยันต์องค์พระพุทธ ยันต์ราชสีห์ ยันต์เกราะเพชร ยันต์หมูทองแดง ยันต์ปลาไหล ยันต์ดอกบัว ยันต์พระราหู ยันต์พระเจ้าห้าพระองค์ ยันต์ลิงลม ยันต์พระเจ้าสิบหกพระองค์ ยันต์พญาหงษ์ ยันต์ไตรสรณาคมน์ ยันต์หัวใจต่าง ๆ ฯลฯ

size]
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 ก.ย. 2549, 12:14:19 »
ขั้นตอนการสักยันต์ การสักยันต์ เริ่มด้วย หาดอกไท้ ธูปเทียน และค่ายกครู 25 บาทมาขึ้นครูกับพระอาจารย์ที่สัก ต่อจากนั้นก็เลือกยันต์รูปลักษณ์ต่างๆ ที่จะสัก อาทิ เช่น เก้ายอด, แปดทิศ, งบน้ำอ้อย, รูปเสือเผ่น, หนุมาน, ฯลฯ

เมื่อเลือกแบบได้แล้ว ก็จุดตะเกียงน้ำมันก๊าด เอาพิมพ์รมควันให้เขม่าจับแบบพิมพ์ จากนั้นก็กดพิมพ์บนผิวหนังบริเวณที่ต้องการสัก บางยันต์ก็ใช้วิธีเขียนโดยใช้หมึกจีน ตีเส้น วาดไปบนผิวหนังก่อน ยันต์บางรูปสักโดยไม่ต้องใช้แม่พิมพ์ เครื่องมือที่ใช้ในการสักยันต์ ใช้เหล็กแหลม ใช้ก้านร่มผ่าปลายฝนปลายจนแหลม

การสักยันต์ ลงอักขระเลขยันต์ มีอยู่ ๒ อย่างคือ การสักน้ำมัน กับการสักน้ำหมึก

การสักน้ำมัน ส่วนมากจะใช้น้ำมันจันทร์หอมแช่ว่านหรือน้ำมันงาขาว บางสำนักจะผสมน้ำมันช้างตกมัน น้ำมันเสือโคร่ง การสักน้ำมันคนสมัยนี้นิยมกันมาก เพราะเป็นการสักยันต์โดยร่างกายไม่มีลวดลายให้เห็น เมื่อรอยสักตกสะเก็ดเนื้อก็สมานเป็นเนื้อเดียวกัน

การสักหมึก นิยมใช้หมึกจีนมาฝนกับน้ำพระพุทธมนต์ สมัยก่อนนิยมหาดีเสือ, ดีหมี, ดีงูเห่าเป็นส่วนผสม

มาถึงขั้นตอนการการลงเข็มสักยันต์ อาจารย์ผู้สักจะให้ลูกศิษย์กดผิวหนังที่จะสักให้ตึง แล้วใช้ เข็มสัก แทงตามรูปแบบพิมพ์นั้น ปากก็บริกรรมคาถาไปตลอดเวลาที่สัก เป็นการส่งกระแสถ่ายทอดพระเวทย์ลงไปในรูปยันต์นั้น ระยะเวลาสักยันต์ แล้วแต่รูปยันต์ที่สัก