ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ข้อมูล-ประวัติ เหรียญพระอธิการชาวัด วัดเผือก 2480  (อ่าน 3191 ครั้ง)

ออฟไลน์ taekungzeal

• ตติยะ
  • อุดธัง อัดโธ นะโมพุทธายะ สาธุ !!
    • อีเมล
 คือ พอ ดี ผมไปเหมาบ้านวัยรุ่น มาก็ลองๆ เอาเหรียญที่ไม่รู้จักมาเช๊คดู  เห็นเหรียญ นี้ ดูดี  เป็นเหรียญ  พระอธิการชาวัดเผือก ด้านหลังระบุว่า ที่ระลึกในงานฌาปนกิจ 2480 แต่ที่สำคัญ คือมีรอยจาร ด้านหลังเหรียญคล้ายจารดินสอเป็นเส้นสีดำ เกือบทั่วเหรียญ พอลองมาเช๊คประวัติดู เห็นเป็นอาจารย์ ของหลวงพ่อน้อย วัดธรรมศาลา ซะด้วย เห็นไม่ติดในทำเนียบตำตลาดพระ ไม่มีการซื้อขาย เลย แต่อยากจะรู้ว่าแท้หรือเปล่า ถ้าแท้ ก็ นิมนต์ สับขึ้นคอ ได้เลยชอบพระ วัดสมัยก่อนเค้าทำพระแบบ แฮนเม๊ก จารอะไรก็เต็มไปหมดดูขลังดึ เหมือนหล่อโบราณ เทดินไทย แบบนี้ ดูขลังขึ้นทันทีเลย พอมาสมัยนี้พระ ฉีด พระ หล่อ ด้วยเทคโนโลยี สมัยใหม่มันดูไม่ค่อย ขลัง วอน เซียนซุ่มมืดในเว็บนี้ ช่วย แนะนำ ติชมเหรียญให้หน่อยครับ เช๊คยากจริงๆ เพราะไอ้บ้านวัยรุ่นที่ไปเหมามานี่ ก็ได้ พระกริ่งหลวงพ่อกึ๋นมา ตรงหูมีดินไทยติดอยู่ ตรงประภามนฑลด้านหลังมีรอยจารพอเช๊คแล้วดันแท้ เลยได้ทุนค่าเทอมไป 14 เพราะพระบ้านนี้มัน เก๋ น้อยกว่า แท้ รบกวนหน่อยครับ เด๋วจะกลับไปถ่ายรูปเหรียญจริงที่บ้านมาให้ดู ให้ดูรูปแบบตัวอย่างก็อบจากเว็บอื่นมา พี่ๆท่านไหน มีมูลความรู้ ข้อชี้แนะ ยิงมาเบอร์ผมก็ได้นะครับ 084-6613843 เต้ ครับ ใจร้อน ลุ้นให้งานเข้า ถึงพระจะแท้แล้วไม่มีราคาในท้องตลาดแต่ก็ ครึ้มไปอีกนานเลยถ้าแท้ เด๋ว บ่ายๆ กลับบ้านไปเอากล้องมาถ่ายรูปเหรียญจริงมาให้ชมครับ  ขอบคุณ พี่ๆ ทุกท่านครับ   :050: