ผู้เขียน หัวข้อ: นะโมการะอัฏฐะกะ (นะโม๘)  (อ่าน 33766 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
นะโมการะอัฏฐะกะ (นะโม๘)
« เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 04:51:43 »
นะโมการะอัฏฐะกะ

ใช้สวดต่อจากสัมพุทเธ

นะโม อะระหะโต สัมมา           สัมพุทธัสสะ มะเหสิโน
นะโม อุตตะมะธัมมัสสะ           สวากขาตัสเสวะ เตนิธะ
นะโม มะหาสังฆัสสาปิ            วิสุทธะสีละทิฏฐิโน
นะโม โอมาตยารัทธัสสะ         ระตะนัตตะยัสสะ สาธุกัง
นะโม โอมะกาตี ตัสสะ            ตัสสะวัตถุตตะยัสสะปิ
นะโม การัปปะภาเวนะ            วิคัจฉันตุ อุปัททะวา
นะโม การานุภาเวนะ               สุวัตถิ โหตุ สัพพะทา
นะโม การัสสะ เตเชนะ            วิธิมหิ โหมิ เตชะวา ฯ

(คำแปล)
     ขอนอบน้อมแต่พระผู้มีพระภาคอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้า ผู้แสวงหาผลอันยิ่งใหญ่
ขอนอบน้อมแด่พระธรรมอันสูงสุด ในพระศาสนานี้ ที่พระองค์ตรัสแล้ว
ขอนอบน้อมแด่พระสงฆ์หมู่ใหญ่ แด่พระรัตนตรัยที่ปรารภแล้ว ให้สำเร็จประโยชน์
ขอนอบน้อมแด่หมวดวัตถุ อันล่วงพ้นโทษต่ำช้านั้น ด้วยการประกาศการกระทำความนอบน้อม
อุปัทวะทั้งหลาย จงปราศจากไปด้วยอานุภาพแห่งการกระทำความนอบน้อม
ขอความสวัสดีจงมีทุกเมื่อ ด้วยเดชแห่งการกระทำความนอบน้อม เราจงเป็นผู้มีเดช ในมงคลพิธีเถิด

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: นะโมการะอัฏฐะกะ (นะโม๘)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 05:01:07 »
ขอบคุณสำหรับบทสวดมนต์ดีๆนะครับพี่
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 06:12:20 »
ขอบคุณมาก ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 08:55:40 »
ขอบคุณสำหรับบทสวด และความหมายครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ค. 2552, 08:55:59 โดย ack01 »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 พ.ค. 2552, 09:13:10 »
ขอบคุณสำหรับบทสวดดี ๆ  นะคะ
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2552, 03:40:52 »
ขอบคุนสำหรับบทสวด ครับผม :114:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2552, 04:08:20 »
ขอบคุณท่าน Gearmour ด้วยครับ  

เวลาพระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์เย็น  เมื่อท่านอัญเชิญเทวดาแล้ว

ส่วนใหญ่ท่านก็มักจะเริ่มสวดด้วยบทสัมพุทเธ ต่อด้วยบทนะโม 8  แล้วก็ต่อด้วยบทอะเสวนา จะ พาลานัง  ครับ

บทสวดทุกบทเป็นมงคลอย่างยิ่งสำหรับผู้หมั่นสวด  ต้องหมั่นทำความเข้าใจในบทสวดแล้วน้อมนำมาปฏิบัติตามด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิ.ย. 2552, 04:11:03 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2552, 04:17:54 »
- ขอบคุณมากครับ

:114:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2552, 07:35:27 »
ขอบคุณมากครับพี่บัฟ

นโมอฎฺฐกฯ เป็นคาถาที่ประพันธ์มีความสละสลวยและงดงามทางการประพันธ์คาถามากๆ ครับ  

ความหมายก่อให้เกิดศรัทธาและเห็นภาพชัด

สรุปท้ายของคำสรรเสริญนอบน้อม คือ ขอเดชจะมีแก่พิธีเจริญพุทธมนต์นั้นๆ  สมบูรณ์มากครับ  สาธุๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิ.ย. 2552, 07:35:43 โดย อชิตะ »