ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามขุนแผนหลวงพ่อตัดหน่อยครับเขาบอกสร้างยุคแรกๆก่อนรุ่น1  (อ่าน 1619 ครั้ง)

ออฟไลน์ fujyjo

• จตุตถะ
    • อีเมล
พอดีมีคนให้พระมานะครับ บอกว่าเป็นขุนแผนยุคแรกๆของหลวงพ่อตัด นะครับเลยมาสอบถามดูครับ
เป็นเนื้อดิน แต่องค์หนามากเลยครับ

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
เข้ามาชมครับ ส่วนตัวไม่ชำนาญครับ รอผู้รู้ดีกว่าครับ
แต่ดูเนื้อเก่าดีนะครับ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ต้องรอพี่อชิตะ สายตรงมาตอบแล้วสิครับ

เอาใจช่วยครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ไม่ทราบเหมือนกันครับ เดี๋ยวคงจะมีผู้รู้มาให้ข้อมูลครับ เอาใจช่วยครับ :089:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
รอผู้รู้อีกทีครับ

:089:

ออฟไลน์ anz

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - waneswat@hotmail.com
    • อีเมล
พิมพ์ ทรง องค์ พระ ไม่น่าจะใช่รุ่นหนึ่งครับ ลักษณะเหมือนรุ่นสองมากกว่าครับ

รบกวนช่วยอธิบายเนื้อให้ละเอียดกว่านี้ได้รึป่าวครับ เพราะสีและเนื้อดูจากรูปยังเดาไม่ออกครับ
หมื่นคนคำนวน มิสู้ หนึ่งฟ้าลิขิต

เพื่อนใหม่ดั่งสมบัติล้ำค่า เพื่อนเก่ามากค่ามหาศาล

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
พี่อชิตะสู้ๆ มาตอบเร็ว ..  :016:

ออฟไลน์ fujyjo

• จตุตถะ
    • อีเมล
คนที่ให้มาเขาบอกเป็นดินหน้าตะโพ(พอดียังไม่เคยเหงพระที่สร้างจากดินหน้าตะโพเหมือนกันว่าเนื้อเป็นอย่างไร)
เนื้อเท่าที่เห็นจะมี 3 สี สีขาว สีออกม่วง สีน้ำตาลเข้มออกไปทางสีดำแล้ว
องค์พระหนามากครับ เป็นพระกดมือ จารข้างหลังอย่างที่เห็นนะครับ