ผู้เขียน หัวข้อ: มีกลอนดีๆ มาฝาก ครับ ขอบคุณ  (อ่าน 4322 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
มีกลอนดีๆ มาฝาก ครับ ขอบคุณ
« เมื่อ: 30 ก.ค. 2552, 08:12:37 »
อยากจะเอามาใช้เตือนใจกันครับ
ชื่อว่า บทกลอนทำดีต้องใจบริสุทธิ์
ทุกคนจำต้องทำความดี ทำดีเท่านั้นจึงได้ดี
คนที่ทำดีพระเจ้าเกื้อ พระเจ้าทรงเกื้อคนทำดี
คนที่ทำดีไม่ได้ดี ก็เพราะกรรมเก่านั้นยังมี
กรรมเก่าหมดแล้วดีย่อมได้ มีหรือทำดีไม่ได้ดี
คนที่ทำชั่วไม่ได้ดี ก็เพราะฟ้าดินไม่ปราณี
ฟ้าดินไม่เกื้อคนทำชั่ว มีหรือทำชั่วจะได้ดี
คนที่ทำชั่วกลับได้ดี ก็เพราะบุญเก่านั้นมากมี
บุญเก่าหมดแล้วกรรมชั่วติด สร้างกรรมใช้กรรมทุกข์เวียนดี
ทุกตนจำต้องทำความดี ด้วยเหตุฟ้าดินท่านรู้ดี
ฟ้าดินรู้ทั่วคนชั่วดี ทำดีละชั่วต้องได้ดี
ทำดีอย่าทำเพื่อเอาหน้า ทำเพื่อเอาหน้าไม่ใช่ดี
ทำดีต้องใจบริสุทธิ์ มายาเสแสร้งใช่ทำดี
ทำดีจำต้องไม่หลงดี หลงดีติดดีอาจเสียที
ทำดีจำต้องมีสติ ประมาททำดีมักเสียที
ทำดีต้องทำอย่างรอบคอบ รอบคอบทำดีไม่เสียที
ทำดีจำต้องไม่อวดดี อวดดีถือดีไม่ได้ดี
คนที่ถือดีดีไม่ได้ ทำดีดีแล้วอย่าอวดดี
ทำดีมีคนทำดีกว่า ใช่แต่เพียงท่านมุ่งทำดี
ทำดีต้องรู้คนเหนือดี คนที่เหนือดีไม่พาที
เหนือฟ้ายังมีฟ้าเหนือกว่า นิพพานเหนือฟ้าเหนือมวลดี
ตำราโบราณสอนไว้ดี   สอนเตือนไว้ทั่วให้ทำดี
ตงฉินคนดีคนรู้ทั่ว คนโกงคนชั่วอเวจี
ขอกล่าวเตือนย้ำไว้อีกที พระเจ้าไม่เคยทิ้งคนดี
สวรรค์คือถิ่นไร้ความชั่ว นิพพานสถิตยอดคนดี

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

บทกลอนทำดีต้องใจบริสุทธิ์
ทุกคนจำต้องทำความดี                        ทำดีเท่านั้นจึงได้ดี
คนที่ทำดีพระเจ้าเกื้อ                                   พระเจ้าทรงเกื้อคนทำดี
คนที่ทำดีไม่ได้ดี                                ก็เพราะกรรมเก่านั้นยังมี
กรรมเก่าหมดแล้วดีย่อมได้                         มีหรือทำดีไม่ได้ดี
คนที่ทำชั่วไม่ได้ดี                                ก็เพราะฟ้าดินไม่ปราณี
ฟ้าดินไม่เกื้อคนทำชั่ว                                 มีหรือทำชั่วจะได้ดี
คนที่ทำชั่วกลับได้ดี                                ก็เพราะบุญเก่านั้นมากมี
บุญเก่าหมดแล้วกรรมชั่วติด                       สร้างกรรมใช้กรรมทุกข์เวียนดี
ทุกตนจำต้องทำความดี                           ด้วยเหตุฟ้าดินท่านรู้ดี
ฟ้าดินรู้ทั่วคนชั่วดี                                ทำดีละชั่วต้องได้ดี
ทำดีอย่าทำเพื่อเอาหน้า                             ทำเพื่อเอาหน้าไม่ใช่ดี
ทำดีต้องใจบริสุทธิ์                                มายาเสแสร้งใช่ทำดี
ทำดีจำต้องไม่หลงดี                                   หลงดีติดดีอาจเสียที
ทำดีจำต้องมีสติ                                ประมาททำดีมักเสียที
ทำดีต้องทำอย่างรอบคอบ                           รอบคอบทำดีไม่เสียที
ทำดีจำต้องไม่อวดดี                                 อวดดีถือดีไม่ได้ดี
คนที่ถือดีดีไม่ได้                                     ทำดีดีแล้วอย่าอวดดี
ทำดีมีคนทำดีกว่า                                       ใช่แต่เพียงท่านมุ่งทำดี
ทำดีต้องรู้คนเหนือดี                                 คนที่เหนือดีไม่พาที
เหนือฟ้ายังมีฟ้าเหนือกว่า                             นิพพานเหนือฟ้าเหนือมวลดี
ตำราโบราณสอนไว้ดี                                 สอนเตือนไว้ทั่วให้ทำดี
ตงฉินคนดีคนรู้ทั่ว                                คนโกงคนชั่วอเวจี
ขอกล่าวเตือนย้ำไว้อีกที                             พระเจ้าไม่เคยทิ้งคนดี
สวรรค์คือถิ่นไร้ความชั่ว                        นิพพานสถิตยอดคนดี

ขอบคุที่มาจากเวป http://guru.google.co.th/guru/thread?tid=78793576ca861857

ฝากใว้ ครับ ขอบคุณ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: มีกลอนดีๆ มาฝาก ครับ ขอบคุณ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ก.ค. 2552, 08:18:30 »
ขอบคุณเอ็มสำหรับกลอนครับ... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: มีกลอนดีๆ มาฝาก ครับ ขอบคุณ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ก.ค. 2552, 08:24:39 »
อ่านแล้วได้คิด ได้เตือนสติ ขอบคุณเอ็มด้วยน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ก.ค. 2552, 10:17:23 »
ขอบคุณที่นำเสนอครับ
  ............ทำดี....คิดดี....พูดดี.....และมองโลกในแง่ดี......สาธุ
:001: :002:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ก.ค. 2552, 10:54:11 »
ขอบคุณ ท่านเอ็ม นะคะ ที่นำมาให้อ่าน  :089:

ทำดี ได้ดี มีแน่นอน
แต่ คนทำดี ส่วนมาก คนจะมองดูห่าง ๆ
เพราะเห็นว่าเขาดีแล้ว และทำเป็นปกตินิสัย

ส่วนมาก คนทำดี ไม่ค่อยออกมาพูด
จึงไม่จำเป็น ต้อง สอพอ ตลบแตลง
และก็ไม่ชอบฟัง
คำประจบประแจง...ไม่มีไรต้องแก้ตัว

คนเลยไม่ค่อยได้ยินเสียงของคนดี

ทำดีต่อไปนะคะ ทำแล้วนอนหลับสบาย ฝันดี
แต่คนทำไม่ดี นอน...ตาไม่หลับ แน่นอนค่ะ ...

ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกคนที่ทำดีค่ะ 
  08;

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ก.ค. 2552, 11:56:42 »
ขอบคุณสำหรับกลอนครับ อ่านแล้วดีครับ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 ก.ค. 2552, 12:23:31 »
ขอบคุณเพื่อนเอ็มนะสำหรับกลอนดีๆ

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 ก.ค. 2552, 08:41:18 »
ขอบคุณสำหรับกลอนครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ส.ค. 2552, 10:42:47 »
คิดดีอะไรๆ ก็ดี เจอสิ่งร้ายๆ มาก็ดี ขอบคุณเอ็มมากครับ ...  :016:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 ส.ค. 2552, 10:52:30 »
ทำดีอย่าทำเพื่อเอาหน้า ทำเพื่อเอาหน้าไม่ใช่ดี
ทำดีต้องใจบริสุทธิ์ มายาเสแสร้งใช่ทำดี

ชอบบทกลอนสอนใจท่อนนี้ครับ
เป็นข้อคิดที่ดีมากๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 ส.ค. 2552, 10:55:18 »
ขอบคุณที่น้องเอ็มที่นำบทกลอนดีๆมาให้อ่านนะคะ :017: