ผู้เขียน หัวข้อ: ความหมายของดอกไม้ธูปเเละเทียน  (อ่าน 4996 ครั้ง)

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
ความหมายของดอกไม้ธูปเเละเทียน

1.ดอกไม้ ใช้บูชาพระสงฆ์ โดยอุปมาว่า ดอกไม้มีหลายสี หลายพันธ์ หลายตระกูล เมื่อนำมาจัดรวมกัน หรือร้อยมาลัย ย่อมมีระเบียบดูสวยงามเช่นนั้น
พระสงฆ์มาจากชนหลายวรรณะ หลายตระกูล เมื่อมาอยู่รวมกันในกรอบเเห่งศีล เเละวินัย ย่อมมีระเบียบวินัย ฉันนั้น

2.ธูปใช้บูชาพระพุทธเจ้า โดยมีนัยว่า
พระพุทธเจ้าทรงมีพระคุณข้อใหญ่ๆ3 ประการคือ
1. พระมหากรุณาคุณ
2.พระบริสุทธิคุณ
3.พระปัญญาคุณ
เวลาปัก นิยมปักเรียงเเถว ไม่นิยมปักเป็นกำๆ ด้วยเหตุนี้เองจึงใช้ธูป3ดอกในการไหว้พระ เพื่อลำลึกถึงพระคุณของพระพุทธเจ้า

3.เทียน
เทียนนั้นใช้บูชาพระธรรม หรือคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้านั่นเอง ซึ่งเทียนเป็นสัญลักษณ์เเห่งเเสงสว่างคอยนำทางทำให้ผู้ที่มาทำบุญเห็นเเสงสว่างมากขึ้น

ดังนั้น ของ3สิ่งนี้ เป็นของทำบุญที่ขาดไม่ได้ เพราะว่า สำคัญมากนะครับ
หมั่นทำบุญไว้ครับ ชีวิตจะดีขึ้น
? :054: :054: :054:

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
ตอบ: ความหมายของดอกไม้ธูปเเละเทียน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 พ.ย. 2549, 06:06:56 »
นำมาลงเพื่ออาจจะเป็นประโยชน์ต่อๆไปครับ    :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ขนพอง สยองเกล้า

• ตติยะ
ตอบ: ความหมายของดอกไม้ธูปเเละเทียน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พ.ย. 2549, 01:15:36 »
ขอบคุณครับ ช่วงนี้กะลังหาข้อมูลอยู่พอดี

ออฟไลน์ sonar

• จตุตถะ
  • มีหมาเป็นเพื่อน ดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พ.ย. 2549, 12:19:33 »
บุหรี่สำหรับครูบาอาจารย์
รักคุด� เเถมตุ๊ดยังเมิน

ออฟไลน์ NonG_PoP

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ส.ค. 2551, 10:06:35 »
ขอบคุณมากนะคะ.....

อาจารย์ให้หาข้อมูลอยู่พอดีเลย....

:050::050:

ออฟไลน์ punminburi

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ส.ค. 2551, 11:37:13 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ส.ค. 2551, 11:55:31 »
เทียนซ้าย คือพระธรรม คำสั่งสอน
เทียนขวา คือพระธรรมวินัย