ผู้เขียน หัวข้อ: +++++ การตั้งธาตุ +++++  (อ่าน 46874 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
+++++ การตั้งธาตุ +++++
« เมื่อ: 15 มิ.ย. 2553, 01:05:41 »
ในการสร้างและปลุกเสกวัตถุมงคลและเครื่องรางๆ ต่างๆ

ซึ่งหนึ่งซึ่งขาดไม่ได้คือการ ตั้งธาตุ-ปลุกธาตุ

นะ คือธาตุนํ้าหล่อเลี้ยงร่างกายและดวงจิต เรียกว่า อาโปธาตุ  

โม คือธาตุดินได้แก่ของที่แข็ง มีหนัง มีเนื้อ มีกระดูก เรียกว่า ปฐวีธาตุ  

พุท คือธาตุไฟได้แก่ความอบอุ่นในร่างกาย เรียกว่า เตโชธาตุ  

ธา คือธาตุลม ลมหายใจเป็นต้น เรียกว่า วาโยธาตุ  

ยะ คืออากาศธาตุ

นะ คือธาตุนํ้า กําลัง = ๑๒  

โมคือธาตุดิน กำลัง =  ๒๑  

พุท คือธาตุไฟ กำลัง = ๖  

ธา คือธาตุลม กำลัง = ๗  

ยะ คืออากาศธาตุ กำลัง = ๑๐  

รวมทั้งหมด=๕๖ คือคุณของพระพุทธ

คุณพระพุทธ ๕๖ นี้ ถ้าแบ่งครึ่งออกจะเป็น= ๒๘ และ เอาอากาศธาตุ๑๐ บวกรวมเข้าไปจะเป็น=๓๘ คือคุณพระธรรม  คุณพระพุทธ ๕๖ นี้ ถ้าแบ่งออกเป็น ๔ ส่วนก็จะ = ๑๔ คือคุณพระสงฆ์

เมื่อเราจะประกอปพิธีกรรมใดๆก็ดี เช่นจะปลุกเสกนางกวัก กุมารทอง รักยมหนุมาน สิงห์ เสืออะไรก็ดีที่มีชีวิต

ต้องประจุหรือใส่ธาตุทั้ง4 ก่อน แล้วตามด้วย อาการ ๓๒ ที่ว่า อัตถิอิมัสมิง กาเย เกษา โลมา นะขา ทันตา ตะโจ...ฯ    

วิธีตั้งธาตุ

การตั้งธาตุนั้นให้ตั้งแม่ธาตุใหญ่ก่อน คือ นะโมพุทธายะ

แล้วตามด้วยธาตุ4 คือ นะมะพะธะ

หนุนด้วยธาตุกรณีคือ จะภะกะสะก่อนที่จะตั้งธาตุให้ว่า

คาถาชุมนุมธาตุ ดังนี้    

เอหิปะถะวีพรหมา

เอหิอาโปอินทรา

เอหิเตโชนารายะ

เอหิวาโยอิสสะราฯ

คาถาตั้งแม่ธาตุใหญ่ ว่าดังนี้    

นะอิเพชรคงอะระหังสุคะโตภะคะวา

โมติพุทธะสังอะระหังสุคะโตภะคะวา

พุทปิอิสะวาสุอะระหังสุคะโตภะคะวา

ธาโสมะอะอุอะระหังสุคะโตภะคะวา

ยะภะอุอะมะอะระหังสุคะโตภะคะวาฯ

นะมะพะะธะ ต้องมีธาตุพระพุทธเจ้า คือ ธาตุพระกะระณี ตั้งกํากับลงไปด้วย คือ จะภะกะสะเพื่อเป็นพี่เลี้ยงคุมธาตุลงไปอีกทีหนึ่ง    

วิธีตั้งธาตุ

พยายามจําให้ได้มีประโยชน์มากต่อผู้ที่เรียนคาถาอาคมว่าดังนี้

ตั้งอาโปธาตุ (ธาตุนํ้า) ว่า นะโมพุทธายะ นะมะพะธะ จะภะกะสะ  

ตั้งปฐวีธาตุ (ธาตุดิน) ว่า นะโมพุทธายะ มะพะธะนะ ภะกะสะจะ  

ตั้งเตโชธาตุ (ธาตุไฟ) ว่า นะโมพุทธายะ พะธะนะมะ กะสะจะภะ  

ตั้งวาโยธาตุ (ธาตุลม) ว่า นะโมพุทธายะ ธะนะมะพะสะจะภะกะ

วิธีหนุนธาตุ

นะ คือ แก้วมณีโชติ  มะ คือ แก้วไพทูรย์  อะ คือ แก้ววิเชียร  อุ คือ แก้วปัทมราช      

เมื่อตั้งอาโปธาตุ (ธาตุนํ้า) ให้เอาแก้วมณีโชติหนุน  

เมื่อตั้งปฐวีธาตุ (ธาตุดิน) ให้เอาแก้วไพทูรย์หนุน  

เมื่อตั้งเตโชธาตุ (ธาตุไฟ) ให้เอาแก้ววิเชียรหนุน  

เมื่อตั้งวาโยธาตุ (ธาตุลม) ให้เอาแก้วปัทมราชหนุน  

หลักของการใช้ธาตุมีดังนี้    

ธาตุนํ้า ใช้ทางเสน่ห์เมตตามหานิยม  

ธาตุดิน ใช้ทางอิทธิปาฏิหารย์ คงกระพันชาตรี  

ธาตุไฟ ใช้ทางสะเดาะกุญแจขับไล่ผี  

ธาตุลม ใช้ทางสะกด กําบังตัว ล่องหน  

ทางเสน่ห์ เมตตามหานิยมใช้ธาตุนํ้า (อาโปธาตุ)

ภาวนาว่า      นะโมพุทธายะ นะมะพะธะ จะภะกะสะ

แล้วหนุนด้วยแก้วมณีโชติว่า นะมะมะนะ นะอะอะนะ นะอุอุนะ

ทางคงกระพันภาวนาปฐวีธาตุ(ธาตุดิน)

ภาวนาว่า  นะโมพุทธายะ มะพะธะนะ ภะกะสะจะ

หนุนด้วยแก้วไพทูรย์ว่าต่อ มะนะนะมะ มะอะอะมะ มะอุอุมะ

ทางเสดาะขับไล่ผีภาวนาเตโชธาตุ(ธาตุไฟ) ภาวนาว่า

นะโมพุทธายะ พะธะนะมะ กะสะจะภะ

หนุนด้วยแก้ววิเชียร ว่าต่อ อะนะนะอะ อะมะมะอะ อะอุอุอะ

ทางสะกด ล่องหน กําบังตัวภาวนา วาโยธาตุ(ธาตุลม)

ภาวนาว่านะโมพุทธายะ ธะนะมะพะ สะจะภะกะ

หนุนด้วยแก้วปัทมราชว่าต่อ อุนะนะอุ มะมะอุ อุอะอะอุ

การตั้งธาตุเป็นกิจที่ต้องทำ ควรฝึกฝนให้ชำนาญ กำหนดจิตให้เป็นสมาธิ

แล้วกำหนดใจปลุกเสกตามสายวิชาที่ครูบาอาจารย์ประสิทธิมาตามแต่ถนัดครับ

ขอบคุณเครดิตจากเวป ของพี่อชิตะนะครับ http://fws.cc/sitwadchaina/index.php?topic=107.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2553, 01:06:32 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ตอบ: +++++ การตั้งธาตุ +++++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2553, 02:20:37 »
ขอบคุณครับ........ :090: :090: :114: :090: :090:.......... :090:

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2553, 03:04:05 »
วันนี้ขออนุญาต ก๊อปข้อมูลนี้ไปขยายผลนะครับท่านเอ็ม ......แจ่มครับ  :016:

ออฟไลน์ guygra0000

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2553, 08:25:57 »
ทุกวันนี้ หา ศึกษายากอยู่ครับ
[shake]"อนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน เวลาเท่านั้นที่เป็นตัวตัดสินทุกอย่าง"[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2553, 08:54:10 »
เอ็มมี่ จอมขมังเวทย์.. :095:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2553, 10:13:05 »
เอ็มมี่ จอมขมังเวทย์.. :095:

กำแหม่พีเอ็กซ์ก็แซว อิอิ อ่านใว้เป็นความรู้อะครับเฉยๆอะครับ

นับถือพระอาจารย์ให้ท่านช่วยก็พอละ มีท่านเป็นที่พึ่งก็อุ่นใจ เราขอเป็นศิษย์ที่ดีเคารพท่านก็พอแล้ว

แหม่ถ้าเรื่องเสน่ห์กับสาวๆเพียบ ต้องปรึกษาพีเอ็กซ์ หละ อิอิ ตัวจริงเสียงจริงเลย อิอิ (โดนอีก 1 ) 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2553, 10:14:01 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2553, 10:43:35 »
ขอบคุณน้องเอ็ม มากครับได้ความรู้เรื่องการตั้งธาตุ...เยอะเลยครับ :016:

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2553, 01:44:39 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2553, 09:20:23 »
ดูเหมือนท่านเอ็มจะชอบตั้งธาตุน้ำ นะขอรับ .. :095: :095:

ออฟไลน์ ArDET

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2553, 08:00:58 »
ขอบคุณครับ........

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2553, 08:21:30 »
ขอบคุณหลายๆเด้อ
คนกตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตาย

ออฟไลน์ Sarayut Suprit

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2553, 10:42:35 »
ได้ความรู้มากครับ :053:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2553, 06:09:41 »
ขอบคุณเพื่อนเอ็มมากครับ
สำหรับความรู้ที่มีประโยชน์นะครับ :053:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ