ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องเกี่ยวกับของขึ้น  (อ่าน 1138 ครั้ง)

ออฟไลน์ gogohan321

• ตติยะ
    • อีเมล
ผมอยากทราบว่าการของขึ้นมันเกี่ยวกับอะไรครับ

ผมเห็นบางคนบอกว่าจิตแข็งจะไม่ขึ้น จิตอ่อนจะขึ้น

และก็หนุมานมีองค์เดียวแล้วทำไมคนเปนสิบเปนร้อยถึงขึ้นหนุมานพร้อมกันได้

????

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ตอบ: อยากทราบเรื่องเกี่ยวกับของขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ส.ค. 2553, 05:00:48 »
น่าจะใช่นะครับ จิตอ่อนก็ขึ้นง่าย เพราะควบคุมสติสมาธิไม่ได้ และจิตแข็งก็ขึ้นยาก หนุมานทำไมมีหลายแบบคือ หนุมาน มีหลาย สถานะการณ์ ก็เลยมีหลายแบบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ส.ค. 2553, 05:01:38 โดย นายธรรมะ »
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: อยากทราบเรื่องเกี่ยวกับของขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ส.ค. 2553, 05:57:56 »
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,17237.0.html

ลองอ่านบทความของพระอาจารย์ดูครับ  :001:

ของจะขึ้นหรือไม่ ไม่สำคัญหลอกครับสำคัญอยู่ที่การปฏิบัติและเชื่อฟังครูบาอาจารย์หรือป่าว

หนุมาน ยังไง ก็มีแค่ตัวเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ส.ค. 2553, 10:15:57 โดย derbyrock »

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ส.ค. 2553, 08:52:39 »
สักหนุมาน ให้ครบทุกอนุกาย ครบทุกท่า เวลาขึ้นก็ คือหนุมาน1เดียวครับ แต่ที่แตกต่างคืออักขระที่ลงล้อมให้
ดังนั้น หนุมาน 1 หนุมาน 2 ...ไปกระทั่งสุดท้ายก็คือหนุมาน เหมือนกันครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ punlopboy

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ส.ค. 2553, 12:02:21 »
ผมเองก็ไม่เคยของขึ้นนะครับ ตอนนี้ก็สักเต็มตัวแล้วแต่ด้านหน้าจะเป็นอักขระทังหมดครับ มีเพียงเสือตีนโตกับราหูเท่านั้นที่เป็นภาพ