ผู้เขียน หัวข้อ: สักเสือเผ่นแล้วร้อน....  (อ่าน 2580 ครั้ง)

ออฟไลน์ tha_worn

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
สักเสือเผ่นแล้วร้อน....
« เมื่อ: 27 ส.ค. 2553, 02:45:53 »
สักเสือเผ่นแล้วร้อนมีวิธีไหนทำให้เย็นบ้างครับ

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: สักเสือเผ่นแล้วร้อน....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ส.ค. 2553, 03:06:15 »
ร้อนหลังจากสักยันต์เสร็จเลยหรือเปล่าครับ
หรือว่าหลังจากสักยันต์มาแล้ว2-3 วัน
มันแล้วแต่กรณีครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ส.ค. 2553, 04:08:13 »
มีสติ  .................... ครับ

อย่าไปคิดว่าสักมาแล้วจะทำให้ร้อน หรือใจร้อน หรืออย่าคิดว่าแน่แล้วไปหาเรื่องใคร  ให้คิดสิ่งดีๆ สิ่งที่เป็นกุศล นึกถึงครูบาอาจารย์

ทำใจให้นิ่งๆ สบายๆ นึกถึงสิ่งดีๆในชีวิตที่น่าจดจำ ครับ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ส.ค. 2553, 04:10:01 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ส.ค. 2553, 04:19:26 »
ให้รู้จักควบคุมตัวเอง และนั่งสมาธิบ่อยๆ จิตใจจะได้สงบครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ส.ค. 2553, 05:14:10 »
สักเสือเผ่นแล้วร้อนมีวิธีไหนทำให้เย็นบ้างครับ

อาการที่ร้อน ร้อนแบบไหน?ครับ คำถามยังไม่กระจ่างครับ ตอบยาก
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ส.ค. 2553, 06:06:39 »
ขอบคุณครับทุกๆท่าน

ออฟไลน์ หมาน เเอ็งเจิ้ล

• ศัตรูที่น่ากลัวที่สุดคือใจของเราเอง
  • จตุตถะ
  • อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ส.ค. 2553, 09:10:32 »
มีสติ  .................... ครับ

อย่าไปคิดว่าสักมาแล้วจะทำให้ร้อน หรือใจร้อน หรืออย่าคิดว่าแน่แล้วไปหาเรื่องใคร  ให้คิดสิ่งดีๆ สิ่งที่เป็นกุศล นึกถึงครูบาอาจารย์

ทำใจให้นิ่งๆ สบายๆ นึกถึงสิ่งดีๆในชีวิตที่น่าจดจำ ครับ ...

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ตามนั้นเลยครับท่าน  :093: :093: :093: :093:
ผู้มีกุศลในใจ คือ มีบุญในใจ หนักแน่น ใครด่าว่าติเตียน ก็ไม่เสียใจ ไม่โกรธ ไม่เกลียด เพราะว่าใจมีบุญเป็นเครื่องอยู่ ตรงกันข้ามกับใจที่มีกิเลสเป็นเครื่องอยู่ กิเลสอยู่ในใจใคร ก็มีแต่ ปั่นจิตใจให้เดือดร้อนวุ่นวาย
หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ วัดอรัญญบรรพต

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 08:28:43 »
ขอบคุณอีกครั้งครับที่แนะนําผมจะลองทําดู

ออฟไลน์ 48ce055

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 09:02:11 »
ไหว้พระสวดมนต์..นั้งสมาธิครับ...ตามที่พี่ๆๆหลายคนแนะนำครับ...

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 09:54:47 »
 :060:ผมว่าเราอย่าไปนึกว่าเราสักอะไรมามันจะทำให้เราฮึกเหิม...ทำให้คิดไปต่างๆนาๆ...คิดถึงครูบาอาจารย์และหมั่นนั่งสมาธิครับ...และเราต้องเป็นคนดีด้วยครับ :050:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ส.ค. 2553, 09:01:48 โดย โองการยันนะรังสี »
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ wahava

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 ส.ค. 2553, 10:11:16 »
ทำสมาธิบ่อยๆคับ :043: :067: :095: :053: