ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดวัดสาลีโข  (อ่าน 5603 ครั้ง)

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
ตะกรุดวัดสาลีโข
« เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 05:21:21 »
        ขออนุญาต นำภาพวัตถุมงคล ของ หลวงพ่อสมภพ วัดสาลีโข มาให้ท่านสมาชิกได้ชมกัน ขอบคุณครับ

ตะกรุดมหาระงับ

นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ตอบ: ตะกรุดวัดสาลีโข
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 05:28:26 »
สวยมากครับ ผมขอถามอะไรหน่อยได้ไหมครับถ้าเกิดเราได้ตะกรุดมาแล้ว แล้วทองที่ตะกรุดนั้นจะหลุด เราเอาแล็กเกอร์ เคลือบตะกรุดเลยได้ไหมครับเพื่อกันไม่ให้ทองที่ตะกรุดหลุดครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 06:08:26 »
ขอบคุณพี่ราหูด้วยครับที่นำมาให้ชมกัน นั่งรถผ่านวัดสาลีโขบ่อยๆ แต่ไม่เคยได้เข้าไปภายในวัดสักที  :001: :001:

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 06:21:41 »
สวยมากครับ..ผมก็เป็นลูกศิษย์ท่านอาจารย์สมภพเหมือนกันครับ.
ถ้ามีเวลาจะแวะไปหาท่านประจํา...
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 06:39:50 »
มีของดีมาให้ชมอีกแล้วนะครับ ...  :016:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 06:44:02 »
งดงามมากครับพี่บอล สุดยอดเลย

ขอบคุณที่นำมาให้ชมกัน  :015:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 06:57:28 »
โอ่ว ตะกรุดหลวงพ่อสมภพท่านเสียด้วย
มีของดีมาให้ชมกันอีกแล้วนะครับพี่บอล :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 07:02:52 »
งามค่ะ เห็นแล้วชอบ ^^
[shake]เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว ไม่ค่อยเข้าใจสภาพความเป็นไป...โลกร้อนมากไปคนก็กลายเป็นหมาบ้า --*[/shake]

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 07:04:46 »
สวยสุดๆไปเลย.....

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เท็น@~

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 09:01:08 »
ขอบคุณพี่บอลมากค่ะที่นำมาให้ชม ของดีย่อมคู่กับคนดีๆ  21;

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 09:41:21 »
งามมากคะบอล :016: 
นาวชอบนะคะ ของนาวปะเอ่ย   :097:

ขอบคุณมากคะ

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 09:51:22 »
สวยมากครับ ผมขอถามอะไรหน่อยได้ไหมครับถ้าเกิดเราได้ตะกรุดมาแล้ว แล้วทองที่ตะกรุดนั้นจะหลุด เราเอาแล็กเกอร์ เคลือบตะกรุดเลยได้ไหมครับเพื่อกันไม่ให้ทองที่ตะกรุดหลุดครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
เคลือบได้ไม่ผิดอะไรและไม่ทำให้พลังที่ประจุในตะกรุดนั้นเสื่อมลง แต่จะมีผลในเชิงพานิชญ์
คือราคาค่าเช่าบูชาจะลดลง ตะกรุดสายวัดสาลีโขนั้น จะโดดเด่นเรื่องความสวยงามของตัวอักขระ
และรูปแบบที่สวยงามพิถีพิถันในการสร้าง มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวที่สืบต่อจากหลวงพ่อจำปาและ
พระอาจารย์สมภพมา จัดได้ว่าเป็นต้นแบบของตะกรุดคลุกผงเคลือบรักลงอักขระรอบนอกตะกรุด
เคลือบแล็กเกอร์ทับ ที่จัดสร้างกันอยู่ในปัจจุบันนี้ ตะกรุดสายนี้ต้องเขียนด้วยอารมณ์สมาธิคือต้อง
ฝึกจิตให้ได้สมาธิเสียก่อน หลวงพ่อสมภพท่านจึงจะให้เขียนอักขระเลขยันต์ทำตะกรุดและของที่สำคัญ
ที่สุดก็คือมวลสารที่เอามาทำผงพอกตะกรุด เพราะเป็นของดีที่หาได้ยากเป็นเอกลักษณ์ของวัดสาลีโข
(ถ้าเป็นของศิษย์วัดสาลีโขรุ่นหลังจะเขียนอักขระบนผิวรอบนอกของตะกรุดแล้วเคลือบแล็กเกอร์)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ย. 2553, 09:54:59 โดย รวี สัจจะ... »
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 09:54:48 »
เคลือบได้ไม่ผิดอะไรและไม่ทำให้พลังที่ประจุในตะกรุดนั้นเสื่อมลง แต่จะมีผลในเชิงพานิชญ์
คือราคาค่าเช่าบูชาจะลดลง ตะกรุดสายวัดสาลีโขนั้น จะโดดเด่นเรื่องความสวยงามของตัวอักขระ
และรูปแบบที่สวยงามพิถีพิถันในการสร้าง มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวที่สืบต่อจากหลวงพ่อจำปาและ
พระอาจารย์สมภพมา จัดได้ว่าเป็นต้นแบบของตะกรุดคลุกผงเคลือบรักลงอักขระรอบนอกตะกรุด
เคลือบแล็กเกอร์ทับ ที่จัดสร้างกันอยู่ในปัจจุบันนี้ ตะกรุดสายนี้ต้องเขียนด้วยอารมณ์สมาธิคือต้อง
ฝึกจิตให้ได้สมาธิเสียก่อน หลวงพ่อสมภพท่านจึงจะให้เขียนอักขระเลขยันต์ทำตะกรุดและของที่สำคัญ
ที่สุดก็คือมวลสารที่เอามาทำผงพอกตะกรุด เพราะเป็นของดีที่หาได้ยากเป็นเอกลักษณ์ของวัดสาลีโข
ขอบคุณมากนะครับ พระอาจารย์ สำหรับข้อมูล  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ย. 2553, 09:55:15 โดย นายธรรมะ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 09:57:23 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ ขอบพระคุณสำหรับความรุ้ครับ

ขอบคุณพี่บอลครับ ได้ของดีมาอีกแล้ว :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 11:49:37 »
เยี้ยมไปเลย ตะกรุด สวยครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 12:11:06 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ที่ให้ความรู้ครับ :054:

พี่บอล อัพเดต มาเรื่อยๆเลยนะ

ออฟไลน์ ZitLuangPor

• ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อ
    • MSN Messenger - SAWUNLUMM@hotmail.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 01:43:24 »
สวยจริงๆเลยครับ ดูแล้วเข้มขลังดีครับ
เยี่ยมยุทธครับ
 :016:  ^^
วาจาสิทธิ์ หลวงพ่อเปิ่น "ห้ามนำสิ่งที่ให้ไปประกอบกรรมทำชั่วเด็ดขาด และห้ามลองวิชาอย่างพร่ำเพรื่อ จะใช้ได้ก็เมื่อถึงคราวจำเป็เท่านั้น"[/i