ผู้เขียน หัวข้อ: เราสามารถนอนสวดมนต์ หรือ นอนทำสมาธิได้มั้ยครับ  (อ่าน 20246 ครั้ง)

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
คืองี้ครับ..ผมค่อนข้างสงสัยว่าการที่เราสวดมนต์ไหว้พระ หรือ ทำสมาธิ
เราจำเป็นจะต้องทำในท่านั่งเสมอไปหรือเปล่า...และการสวดมนต์เนี่ย
จำเป็นไหมว่าเราต้องพนมมือ..หากเรานอนลงในท่าปล่อยมือปล่อยขา
ตามสบายแล้วหลับตาสวดมนต์ภาวนา หรือ ทำสมาธิ...จะได้อานิสงฆ์
เหมือนการนั่งสวดมนต์หรือทำสมาธิหรือไม่
เพราะผมเห็นเกจิอาจารย์หลายท่านเมื่ออายุมากๆเฉียดร้อยปี..ท่านก็มักจะ
นอนบนเตียงพยาบาลเพราะนั่งไม่ไหวแล้ว...แต่ท่านกลับนอนสวดมนต์
และปลุกเสกวัตถุมงคลให้ลูกศิษย์ได้...ยังไม่นับคนพิการที่อาจไม่มีมือทำให้
ไม่สามารถพนมมือได้..หรือบางคนขาขาดก็คงจะนั่งเหมือนคนปกติไม่ได้

ที่ถามเนี่ย..ก็เพราะว่าทุกวันนี้ผมนั่งสวดมนต์นานๆไม่ไหวจริงๆครับ
ไม่ใช่เพราะแก่หรอก เพิ่งอายุ 30 เอง...แต่บางครั้งเราทำงานนั่งหน้าคอมพ์
และเดินไปเดินมาทั้งวันทำให้ร่างกายอ่อนล้า...พอกลับบ้านก็อยากเอนหลัง
แต่ใจมันก็อยากสวดมนต์ไหว้พระทำสมาธิก่อนนอน...บางครั้งผมก็นอนสวดมนต์
(โดยไม่ได้พนมมือ ) และ ทำสมาธิท่องพุทโธ หรือ คาถา ของหลวงพ่อต่างๆ
ที่นับถือจนกระทั่งเผลอหลับไปเลยอยู่บ่อยๆ...แล้วอย่างนี้จะเกิดอานิสงฆ์เหมือน
คนที่เค้านั่งสวดมนต์ภาวนา และ นั่งสมาธิในท่าปกติมั้ยครับ

หากเป็นการไม่ถูกต้องหรือไม่เหมาะสม..จะได้ยอมกลับมานั่งสวดมนต์ทำสมาธิต่อไป

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูกประการใดก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย  การยืน เดินนั่ง นอน นั้นเป็นอิริยาบถในการปฏิบัติ                                                      คุณจะใช้วิธีใดก็ได้ให้มันถูกกับจริตของคุณ สมมุติถ้าคุณนั่งนานๆแล้วเมื่อยก็ยังสามารถเปลี่ยนอิริยาบถมาเป็นยืนหรือเดินก็ได้ หรือจะใช้วิธีนอนก็ได้  แต่พ่อแม่ครูอาจารย์สายที่ผมบวชมาท่านไม่สอนให้ใช้อิริยาบทนอน

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ได้อยู่แล้วครับ
"นั่งหนอ นั่งหนอ นอนหนอ นอนหนอ กินข้าวหนอ กินข้าวหนอ หายใจเข้าหนอ หายใจเข้าหนอ หายใจออกหนอ หายใจออกหนอ " ในการทำสมาธิขอให้มีสติรู้ว่าเรากำลังทำอะไรอยู่ครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ได้ครับ เพราะคำถามนี้ผมเพิ่งถามพระอาจารย์โด่งไปไม่นานนี่เองครับ เพราะโดยส่วนตัวผม ผมจะสวดมนต์เช้าและกลางคืน ผมจะมีปัญหาตอนเช้าเพราะต้องรีบจัดการตัวเองและลูกๆ จึงมักสวดมนต์ที่หิ้งพระสักครู่แล้วก็มาทำธุระต่างๆต่อ แต่ผมก็สวดมนต์ไปด้วยครับ เพราะเวลาไม่ทันครับ ผมจะกลับมาหิ้งพระตอนผมแต่งตัวเสร็จเรียบร้อยและมาอุทิศแผ่บุญกุศลแล้วไปทำงานครับ และผมก็ชอบสวดมนต์ตอนขับรถด้วยครับ เกิดความสงสัยเหมือนกันเลยถามพระอาจารย์ซึ่งได้คำตอบว่าทำได้ครับ ขออนุญาติพระอาจารย์นำมาเผยแพร่ให้ศิษย์ทั้งหลายทำความเข้าใจกันน่ะครับ
เจริญพร...
            สามารถทำได้ไม่ผิด เพราะว่าจิตนั้นอยู่กับสิ่งที่เป็นกุศล คือมนต์ที่กำลังสวด
แ่ต่ในขณะที่กำลังสวดนั้นเรา้ต้องมีสติและสัมปชัญญะอยู่ตลอดเวลา จึงจะไม่เสียงานที่
กำลังกระทำอยู่ เป็นการระลึกรู้ที่ใจในบทสวดมนต์ทั้งหลาย ซึ่งบางครั้งเราไม่ต้องพนมมือ
ตามความเหมาะสมของ จังหวะ เวลา โอกาศ สถานที่ ทำดีแล้วและขอให้ทำ่ต่อไป...
                              ขอให้เจริญในธรรม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ย. 2553, 02:17:32 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณพี่ตี๋ และ ทุกท่านมากครับ สำหรับความรู้ดีๆ
การสวดมนต์ก็ถือเป็นการทำสมาธิอย่างนึง
สมาธิฝึกได้ทุกขณะ อย่างที่พระอาจารย์ท่านว่าไว้ ไร้รูปแบบแต่ไม่ไร้สาระ

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ย. 2553, 04:12:59 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »