ผู้เขียน หัวข้อ: ยักษ์วัดแจ้ง  (อ่าน 11570 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ยักษ์วัดแจ้ง
« เมื่อ: 07 มี.ค. 2549, 01:44:36 »
พญายักษ์ยืนอยู่? ๒ คน มือทั้งสองกุมกระบองยืนอยู่
บนแท่น ยักษ์ด้านเหนือสีขาวชื่อ สหัสเดชะ ด้านใต้สีเขียวชื่อทศกัณฐ์? ปั้นด้วยปูน ประดับกระเบื้อง
เคลือบสีเป็นลวดลายรูปลักษณะและเครื่องแต่งตัว สร้างแต่สมัยรัชกาลที่ ๓ สมเด็จเจ้าฟ้า
กรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ตรัศว่าเป็นฝีมือปั้นของหลวงเทพรจนา (กัน) และเป็นเหตุให้เกิด
การปั้นรูปยักษ์ยืนในวัดพระศรีรัตนศาสดารามในเวลาต่อมา? ?
ที่มา....www.watarun.org/satapat.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2549, 12:18:16 โดย นร... »

ออฟไลน์ namo_01

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ยักษ์วัดแจ้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 มี.ค. 2549, 09:32:05 »
ที่วัดมีสักไหมครับ :-\

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 มี.ค. 2549, 12:12:40 »
ที่วัดมีสักไหมครับ :-\

โห...จะสักยักษ์เลยหรือครับ :027:

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 มี.ค. 2549, 11:43:25 »
ที่วัดก้อกำลังปั้นยักษ์อยู่2ตัวตรงโบสถ์ขี้นกอ่ะคับยืนเฝ้าเสา2ข้าง ;D

ออฟไลน์ I♥ClAsSiC

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ก.ย. 2551, 10:11:38 »
 อะ นะๆ

สวย ดี :114: :015:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ก.ย. 2551, 12:44:56 »
ขลังมากเลย ครับ ...และยังมีตำนานเล่าเกี่ยวกับยักวัดแจ้ง
สมัยเด็กๆ ผมเคยดูการตูน ที่ยักวัดแจ้งสู้กับสัตว์ปรนะหลาดที่มาป่วนโลกมนุษ โดยมีอุนตร้าแมนร่วมสู้ 55555
ไม่รู้นะครับ ใครเคยดูป่าว แต่ผมดูสุดยอดมากครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ก.ย. 2551, 11:08:42 »
ขลังมากเลย ครับ ...และยังมีตำนานเล่าเกี่ยวกับยักวัดแจ้ง
สมัยเด็กๆ ผมเคยดูการตูน ที่ยักวัดแจ้งสู้กับสัตว์ปรนะหลาดที่มาป่วนโลกมนุษ โดยมีอุนตร้าแมนร่วมสู้ 55555
ไม่รู้นะครับ ใครเคยดูป่าว แต่ผมดูสุดยอดมากครับ
ผมว่าผมเคยเห็นนะ ยักษ์วัดแจ้ง VS อุลตร้าแมน อิอิ  :004:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 ก.ย. 2551, 11:10:41 »
ที่วัดก้อกำลังปั้นยักษ์อยู่2ตัวตรงโบสถ์ขี้นกอ่ะคับยืนเฝ้าเสา2ข้าง ;D

พูดซ๊ะเห็นภาพเลยท่าน  :002:

ถ่ายรูปโบสถวัดบางพระมาฝากครับ