ผู้เขียน หัวข้อ: ของเสื่อมเราจะรู้ได้ยังไงคับ  (อ่าน 18644 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonlovetuktik

• ตติยะ
คือว่า ผม สักได้4-5พานแล้วคับแต่ว่า บางครั้งทำไรไปโดยไม่ได้ตั้ง แต่ว่าผมรักษาศีล5 สวดมนต์ก่อนนอน

มีคนเอา เท้าทีบเข้าที่หัวไหล่และที่หลังอยากเสื่อมว่าเสื่อมไหมคับและ ผมควรทำอย่างไรช่วยบอกทีคับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ GONGKUB

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตอบ: ของเสื่อมเราจะรู้ได้ยังไงคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 เม.ย. 2555, 05:42:57 »
ของไม่เสื่อมง่ายๆหรอกครับผม

ออฟไลน์ sorawat

• ศิษย์อาจารย์หนวด วัดบางพระ
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์อาจารย์หนวด วัดบางพระ
    • MSN Messenger - sorawat@msn.com
ตอบ: ของเสื่อมเราจะรู้ได้ยังไงคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 เม.ย. 2555, 07:49:49 »
ถ้าเราคิดว่าไม่เสื่อม ก็ไม่เสื่อม ของอย่างนี้เสื่อมยากนะครับ ขอให้มีความเชื่อมั่นและศรัทธา หลวงปู่เปิ่น เข้าไว้ ระลึกถึงเสมอ รับรองของไม่มีเสื่อม แต่ถ้าเรามั่วแต่คิดว่าเสื่อม มันก็เสื่อม อยู่ที่จิตใจเราตั้งมั่นศรัทธาแค่ไหนครับ :068:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 เม.ย. 2555, 08:58:36 »
ที่ว่ามาไม่เห็นทำผิดข้อห้ามตรงไหน แล้วของจะเสื่อมได้อย่างไรครับ ทำใจร่มๆเชื่อมั่นและศรัทธา พุทธคุณจะคุ้มครองเราตลอดไป

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 เม.ย. 2555, 09:33:26 »
คือว่า ผม สักได้4-5พานแล้วคับแต่ว่า บางครั้งทำไรไปโดยไม่ได้ตั้ง แต่ว่าผมรักษาศีล5 สวดมนต์ก่อนนอน

มีคนเอา เท้าทีบเข้าที่หัวไหล่และที่หลังอยากเสื่อมว่าเสื่อมไหมคับและ ผมควรทำอย่างไรช่วยบอกทีคับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบนะครับ

จากที่เล่ามา  สมมุติว่าเราไปมีเรื่อง ถูกรุมกระทืบ อันนั้นหลายเท้าเลยนะ

ของเสื่อมหมด  แล้วเราจะสักมาทำไมครับ

ที่สักมาก็เพื่อไว้ป้องกันตัวเองไม่ใช่หรือ.....ครับ

อันนี้ความเห็นผมนะครับ...ผมคิดเองไม่รู้ถูกต้องหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 2555, 09:34:25 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ พุทธสาวก

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 เม.ย. 2555, 10:01:16 »
ในโลกนี้มันมีอะไรที่ไม่เสื่อมบ้างเหรอครับ???

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 เม.ย. 2555, 10:12:07 »
การให้

ให้อภัยแก่คนที่กระทำเรา

ไม่เสื่อม ได้บารมีเสริมด้วย
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 เม.ย. 2555, 10:12:48 »
ในโลกนี้มันมีอะไรที่ไม่เสื่อมบ้างเหรอครับ???

จิต ไงครับ  ไม่มีวันเสื่อม...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 2555, 10:19:36 โดย naklop1911 »

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 เม.ย. 2555, 10:22:49 »
พระพุทธเจ้าบอกว่าทุกสิ่งมันมีความเปลี่ยนแปลงตลอด ของในตัวมันก็ต้องเสื่อมได้ อะไรที่มันคงทนถาวรมันไม่มีในโลก
ความไม่เที่ยงคือความเที่ยง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 2555, 10:24:05 โดย พุทธสาวก »

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 เม.ย. 2555, 10:31:29 »
ท่านเจ้าของกระทู้อย่าวิตกไปเลยครับ หมั่นทำความดีเข้าไว้ จะทำอะไร ไปไหนมาไหน นึกถึงหลวงพ่อเิปิ่นครับ

ระวังกระทู้กร่อยนะครับท่านพุทธสาวก

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 เม.ย. 2555, 10:35:14 »

สิ่งใดมีความเกิดขึ้นเป็นธรรมดาสิ่งทั้งปวงย่อมมีความดับไปเป็นธรรมดา

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 เม.ย. 2555, 12:05:35 »
พระพุทธเจ้าบอกว่าทุกสิ่งมันมีความเปลี่ยนแปลงตลอด ของในตัวมันก็ต้องเสื่อมได้ อะไรที่มันคงทนถาวรมันไม่มีในโลก
จิตใตคุณคงเสื่อม
แนะนำลองไปเล่นบอร์ดเกี่ยวกับธรรมะ จะดีกว่านะคับ หรือไม่ก็จัดราย การ แถ แต่เช้า  แถไปได้เรื่อยๆๆ
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 เม.ย. 2555, 03:43:37 »

กระทู้นี้ผมยังเสียดายมือเลยครับ...

จะกด  อ้างถึง  กดผิดดันไปกด ขอบคุณ

ออฟไลน์ tonlovetuktik

• ตติยะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 พ.ค. 2555, 11:47:19 »
ขอบคุณมากนะคับ

ผมอะโกดคนไม่เป็นหร๊อกแค่ด่า อย่าง เดียวๆ  ๆๆ อิอิ

ออฟไลน์ c@kan

• ฉัฏฐะ
  • *
  • "อยู่เหนือความคิด..ได้เมื่อไร..อยู่เหนือความทุกข์..ได้เมื่อนั้น"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 พ.ค. 2555, 07:11:34 »
~เสื่อมหรือไม่เสื่อม....
อยู่ที่จิตใจที่คิดดีและความศรัทธาค่ะ.......

"ตึงบ้าง.....หย่อนบ้าง...เดินทางสายกลางบ้างค่ะ..
อย่าไปเคร่งเครียดให้มากนัก....ครูบาอาจารย์ท่านย่อมเข้าใจเจตนาของเราค่ะ...."

(เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะค๊ะ......) :001: :001:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 พ.ค. 2555, 06:08:52 »
ขอถามนะครับ ผมไม่ทราบว่าจริงหรือไม่ที่ว่ากินฟักแล้วของเสื่อม เป็นเรื่องจริงรึเปล่า แล้วมีใครของเสื่อมเพียงเพราะกินฟักบ้างครับ
ผมสงสัยว่าร้านก๋วยเตี๋ยวหลายร้าน เอาฟักมาเคี่ยวน้ำซุป ซึ่งลูกค่าก็ไม่ทราบ เพราะคนทำน้ำซุปก็ใส่ทั้งหัวไชเท้าและฟัก คนที่ทานก็ไม่ได้สนใจเรื่องน้ำซุป กรณีนี้ถือว่าของเสื่อมไหมครับ กินน้ำซุปที่เคี่ยวกับฟัก

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 พ.ค. 2555, 06:25:12 »
ขอถามนะครับ ผมไม่ทราบว่าจริงหรือไม่ที่ว่ากินฟักแล้วของเสื่อม เป็นเรื่องจริงรึเปล่า แล้วมีใครของเสื่อมเพียงเพราะกินฟักบ้างครับ
ผมสงสัยว่าร้านก๋วยเตี๋ยวหลายร้าน เอาฟักมาเคี่ยวน้ำซุป ซึ่งลูกค่าก็ไม่ทราบ เพราะคนทำน้ำซุปก็ใส่ทั้งหัวไชเท้าและฟัก คนที่ทานก็ไม่ได้สนใจเรื่องน้ำซุป กรณีนี้ถือว่าของเสื่อมไหมครับ กินน้ำซุปที่เคี่ยวกับฟัก

จะสงสัยไปถึงไหนท่านพุทธสาวก  ความสงสัยของคุณคงเป็น infinity เลยมั้งครับ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 02 พ.ค. 2555, 10:10:51 »
~เสื่อมหรือไม่เสื่อม....
อยู่ที่จิตใจที่คิดดีและความศรัทธาค่ะ.......

"ตึงบ้าง.....หย่อนบ้าง...เดินทางสายกลางบ้างค่ะ..
อย่าไปเคร่งเครียดให้มากนัก....ครูบาอาจารย์ท่านย่อมเข้าใจเจตนาของเราค่ะ...."

(เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะค๊ะ......) :001: :001:

ตามนี้ครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 พ.ค. 2555, 11:23:39 »
การที่ของจะเสื่อมนั้นยากครับ ใจเราเสื่อมก่อนของซะส่วนใหญ่ อย่างเช่นเราดำเนินชีวิตไปวันๆมัวแต่จะมาคิดว่าของจะเสื่อมนั่นแหละครับใจเราเสื่อมแล้วเมื่อใจเสื่อมของก็ไม่อยู่ด้วยหรอกครับทางที่ดีอย่าคิดมาก เชื่อมั่นเข้าไว้ว่าคุณครูบาอาจารย์จะคุ้มครองเราเสมอไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนทำอะไรก็ตาม แต่ต้องไม่ทำผิดศีลธรรมผิดธรรมนองคลองธรรมนะครับ

แนวปฏิบัติเมื่อสักของดีจากอาจารย์ไปแล้วเพื่อให้เกิดความขลังสืบไป
1.ไม่ให้ประมาทอยู่ในความมีสติ
2.ไม่ลบหลู่ ศีลธรรม พ่อแม่ ครูอาจารย์
3.ไม่กระทำความชั่วให้รักษาศีล
4.ไม่ด่าบุพการีของตนเองและผู้อื่น
ปฏิบัติตามนี้ได้รับรองไม่เสื่อม 
21;
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

• ตติยะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 พ.ค. 2555, 08:34:35 »
งั้นสามารถทานฟักได้ใช่รึเปล่าครับผมมีเพื่อนคนหนึ่งเพิ่งสักมา ผมจะได้บอกเพื่อนว่าให้กินให้เต็มที่

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 พ.ค. 2555, 01:12:05 »
ข้อปฏิบัติของสายวัดบางพระเรา ไม่มีข้อห้ามในการทานฟัก ครับ
ตอนนี้พืชผักทุกชนิดปรับราคาสูงขึ้นมาก ถ้าฟักราคาถูกและไม่เบื่อที่จะทานก็ทานได้เต็มที่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ค. 2555, 01:14:39 โดย berth1999 »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03 พ.ค. 2555, 02:40:53 »
ที่พูดๆกันมาไม่เสื่อมครับ  :100:

ถ้าจะอ้างถึงหลักธรรมมะ คำว่าเสื่อม คือเสื่อมตามกาลเวลา เสื่อมตามธรรมชาติ มีเกิดขึ้นแล้วตั้งอยู่และดับไปเป็นธรรมดา  ไม่มีอะไรเที่ยงแท้และแน่นอน  ถูกต้องครับในโลกนี้ทุกสิ่งไม่มีอะไรถาวรถ้าท่านตายไปท่านก็เอาอะไรไปไม่ได้นอกจากกรรมที่ท่านทำใว้

ส่วนของเสื่อม หรือเสื่อมจากที่ผิดคำครู ครูบาอาจารย์ท่านวาจาสิทธิ์ สมัยก่อนศิษย์จะเชื่อถือคำมั่นที่ให้ใว้ต่อครูบาอาจารย์ว่าจะไม่ทำ ถ้าทำท่านก็ไม่คุ้มครองนะครับ  ซึ่งก็ต้องดูก่อน ว่าเราเคยไปรับปากอะไรใว้หรือป่าว หรือมีข้อไหนบ้างที่เขาไม่ได้ห้ามแล้วท่านไปยึดถือมาแบบนี้เขาเรียกว่าล้นบาตรหรือเกินครับ  

ส่วนพลังที่อธิฐานจิตเข้าไปก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่าง แต่ส่วนมากไม่ได้เสื่อมกันหรือหมดพลังไปง่ายๆ ขนาดพระกรุที่อธิฐานจิตผ่านกาลเวลาเป็น100ๆปี ก็ยังมีพลังอยู่ได้ถึงปัจจุบันก็คิดดูเอานะครับ  

อย่าไปคิดมากครับทำตัวให้เป็นคนดีไม่เสื่อมจากศรัทธาและไม่ทำตัวให้เสื่อมเป็นพอครับ ...  :002:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ค. 2555, 02:42:58 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ prasong

• ทุติยะ
  • **
  • ♥P♥
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 10 พ.ค. 2555, 09:27:07 »
รบกวนด้วยครับ-คนสักยันต์รุ่นเก่าๆ หรือตำราส่วนใหญ่-บอกว่ากินไม่ได้ ฟักแฝง น้ำเต้า บวบ หรือแม้แต่ ตำลึง -ฟักทองอีก
ตำราหลายๆที่ก็เป็น เช่นนี้ ส่วนมาก ผม อยากจะกิน  แต่ไม่สบายใจ เลย ช้วย แนะแนวทีครับ
ขอโทษครับที่ถามยาวมาก แต่เราได้ของดีมาแล้วก็ อยากจะไห้อยู่กับเรานานๆๆ
ขอบคุณ....หวังว่าคงไม่มีไครกดรบคะแนนผมนะครับ..(ผิดประการไดขออภัยด้วย)
อีกนิดครับ--คือผมปวดหลัง แล้วบังเอิญไห้หมอหยีบหลังแต่แก่เป็นหญิงแก่ใส่ผ้าถุงมาหยีบเรา
ที่หลังนี้สิ ขอความเห็นหน่อยครับ ขอบคุณอีกที

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10 พ.ค. 2555, 01:20:40 »
รบกวนด้วยครับ-คนสักยันต์รุ่นเก่าๆ หรือตำราส่วนใหญ่-บอกว่ากินไม่ได้ ฟักแฝง น้ำเต้า บวบ หรือแม้แต่ ตำลึง -ฟักทองอีก
ตำราหลายๆที่ก็เป็น เช่นนี้ ส่วนมาก ผม อยากจะกิน  แต่ไม่สบายใจ เลย ช้วย แนะแนวทีครับ
ขอโทษครับที่ถามยาวมาก แต่เราได้ของดีมาแล้วก็ อยากจะไห้อยู่กับเรานานๆๆ
ขอบคุณ....หวังว่าคงไม่มีไครกดรบคะแนนผมนะครับ..(ผิดประการไดขออภัยด้วย)
อีกนิดครับ--คือผมปวดหลัง แล้วบังเอิญไห้หมอหยีบหลังแต่แก่เป็นหญิงแก่ใส่ผ้าถุงมาหยีบเรา
ที่หลังนี้สิ ขอความเห็นหน่อยครับ ขอบคุณอีกที

ขอให้คุณมีใจเชื่อมั่นศรัทธาเป็นพอ อย่างเรื่องฟัก น้ำเต้า บวบ ถ้าท่านเดินทางไปที่ไหนไกลๆๆแล้วไม่มีอะไรกินเลย มี

แต่พวกฟัก บวบ น้ำเต้า ท่านจะทำอย่างไร จะกินประทังชีวิต หรือว่ายอมอดตาย เรื่องเสื่อมไม่เสื่อมอยู่ที่ใจ ใจคุณอย่าเสื่อมก็เป็นพอ

ปฎิบัติตามศีล5  สวดมนต์ นั่งสมาธิบ้าง ตึงมากไป ปล่อยให้หย่อนบ้าง แล้วท่านจะมีความสุขกับการดำเนินชีวิต

บารมีหลวงปู่เปิ่นคุ้มครองครับ
:114: :114: :114:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ค. 2555, 01:23:32 โดย ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ »

ออฟไลน์ Teerawat

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 08:35:24 »
สติมาปัญญาจึงเกิด อย่าคิดมากเลยครับ หมั่นภาวนาแล้วจะดีครับ เก็บเอามาคิดจะทำให้จิตตเราวุ่นวายนะครับ อะไรไม่ดีก็อย่าไปทำครับ เลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับเราจะได้สบายใจ เรื่องกินฟัก กินบวบ ผมก็กิน อร่อยดี ส่วนเรื่องมีคนมาเหียบหลังเราเอาเท้ามาโดนหลังเรานั้นผมว่าอยู่ที่เจตนามากกว่า ไม่นั้นอย่างนี้วันๆไม่ต้องออกไปไหนเลย มีกี่สะพานลอยที่เราต้องลอดผ่าน ขอบคุณครับ ขอให้บารมีหลวงปู่อีกทั้งครูบาอาจารย์คุ้มครองทุกคนครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 09:50:09 »
ความคิดส่วนตัว ย้ำว่าความคิดส่วนตัว ไม่มีอะไรมายืนยันว่าคนที่กินฟัก ตำลึง น้ำเต้า บวบ แล้วของเสื่อม แต่ถ้ามันมีจริงก็คงไม่น่าศรัทธาเท่าไร เหมือนบอกว่าของดีแค่ไหนแต่อยู่ๆบอกว่าทานฟักแล้วของเสื่อมก็ฟังดูแปลกๆ

ออฟไลน์ Babybird

• ตติยะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 11:26:00 »

งั้นสามารถทานฟักได้ใช่รึเปล่าครับผมมีเพื่อนคนหนึ่งเพิ่งสักมา ผมจะได้บอกเพื่อนว่าให้กินให้เต็มที่

ความคิดส่วนตัว ย้ำว่าความคิดส่วนตัว ไม่มีอะไรมายืนยันว่าคนที่กินฟัก ตำลึง น้ำเต้า บวบ แล้วของเสื่อม แต่ถ้ามันมีจริงก็คงไม่น่าศรัทธาเท่าไร เหมือนบอกว่าของดีแค่ไหนแต่อยู่ๆบอกว่าทานฟักแล้วของเสื่อมก็ฟังดูแปลกๆ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 12:21:59 »

ขออนุญาติท่าน Babybird นะครับขอก๊อปที่อ้างอิงของ ท่านพุทธสาวก มาทั้งหมด ผมอ่านมาแล้วติดใจอยู่หัวข้อสุดท้าย ของท่านพุทธสาวกข้อเดียวมากๆครับ

" ความคิดส่วนตัว ย้ำว่าความคิดส่วนตัว ไม่มีอะไรมายืนยันว่าคนที่กินฟัก ตำลึง น้ำเต้า บวบ แล้วของเสื่อม แต่ถ้ามันมีจริงก็คงไม่น่าศรัทธาเท่าไร เหมือนบอกว่าของดีแค่ไหนแต่อยู่ๆบอกว่าทานฟักแล้วของเสื่อมก็ฟังดูแปลกๆ "
   ขอโทษนะครับ ถ้าท่านไม่ใช่ศิษย์วัดบางพระ ขอร้องเถอะครับอย่ามาป่วนเว็บวัดบางพระนี้เลยครับ ถ้าท่านไม่เชื่อหรือไม่ศรัทธา ท่านควรจะอยู่ในที่ของท่านหรือท่านจะเข้ามาศึกษาโดยที่ไม่มาป่วนคงไม่มีใครห้ามท่านนะครับ แต่ถ้าท่านคิดจะเข้ามาป่วน ผมขอร้องเลิกเถอะครับเลิกเถอะครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• ตติยะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 12:27:10 »
คุณว่าของดีไหม อยู่ๆคุณได้ของดีมาแล้วมีคนมาบอกว่าห้ามกินเนื้อปลา กินแล้วของเสื่อม ผมไม่คิดว่ามันเป็นของดี
แล้วทำไมบอกว่าป่วนล่ะ ไม่ได้พูดอะไรพาดพิงสักนิด

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 02:29:05 »
คุณว่าของดีไหม อยู่ๆคุณได้ของดีมาแล้วมีคนมาบอกว่าห้ามกินเนื้อปลา กินแล้วของเสื่อม ผมไม่คิดว่ามันเป็นของดี
แล้วทำไมบอกว่าป่วนล่ะ ไม่ได้พูดอะไรพาดพิงสักนิด

ก่อนสัก ทำไม่ไม่ดูข้อห้าม ศึกษาให้ดีๆก่อนหล่ะครับ

นั่งอ่านมาหลายกระทู้แล้ว แบบนี้ไม่ได้เรียกว่าป่วน เรียกว่าเกรียน ดีกว่ามั้ง

คห แรกๆ ก็บอก ในโลกนี้ไม่มีอะไรไม่เสื่อม แถมอ้างพระพุทธเจ้า ด้วย

ไปๆมาๆ ดันกลัวของเสื่อมซะงั้น เอาถือศีล ๕ ให้ได้ก่อนดีกว่ามั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2555, 03:05:44 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ sounthen boy

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 03:26:11 »
ตำราหลายๆที่ก็เป็น เช่นนี้ ส่วนมาก ผม อยากจะกิน  แต่ไม่สบายใจ เลย ช้วย แนะแนวทีครับ
ขออนุญาติเข้ามาตอบครับ คำถามนี้ผมเคยถามพระอาจารย์พันธ์วัดโคปูน เเล้วครับท่านบอกว่าท่านก็เคยถามหลวงพ่อเปิ่นหลวงพ่อก็บอกว่าไม่ได้ห้ามอะไรครับ ท่านยังเล่าเเล้วหัวเราะว่าท่านเคยถามหลวงพ่อเปิ่นว่าหลวงพ่อฉันน้ำเต้าด้วยหรือครับ หลวงพ่อเปิ่นยังบอกว่าไม่ต้องถามฉันๆๆๆไม่ฉัน ก็อดพระอาจารย์พันธ์เลยบอกว่าหลวงพ่อเปิ่นบอกว่ากับท่านไว้ว่ามนุษย์เรา 1.ห้ามเนรคุณคน 2.ห้ามผิดเมีย 3.ห้ามลักขโมย(ร่วมถึงลักเมียคนอื่นครับ) 4.ให้รู้คุณบิดามารดา ครับ ผมเลยคิดว่าข้อมูลนี้อาจจะเป็นประโยชน์ครับ ขอบคุณครับ ปิดท้ายผมถามถึงขนาดว่าเเล้วถ้าผู้หญิงขึ้นเกี่ยวไหมครับ พระอาจารย์พันธ์หัวเราะเเล้วบอกว่าไม่ต้องกลัวหรอกมันไม่เสื่อมหรอก จิตอย่าตกเป็นพอ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2555, 03:35:17 โดย sounthen boy »

***อิสระชนคนนครศรีฯ***

ออฟไลน์ pesh

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 08:46:39 »
ขออนุญาติเข้ามาตอบครับ คำถามนี้ผมเคยถามพระอาจารย์พันธ์วัดโคปูน เเล้วครับท่านบอกว่าท่านก็เคยถามหลวงพ่อเปิ่นหลวงพ่อก็บอกว่าไม่ได้ห้ามอะไรครับ ท่านยังเล่าเเล้วหัวเราะว่าท่านเคยถามหลวงพ่อเปิ่นว่าหลวงพ่อฉันน้ำเต้าด้วยหรือครับ หลวงพ่อเปิ่นยังบอกว่าไม่ต้องถามฉันๆๆๆไม่ฉัน ก็อดพระอาจารย์พันธ์เลยบอกว่าหลวงพ่อเปิ่นบอกว่ากับท่านไว้ว่ามนุษย์เรา 1.ห้ามเนรคุณคน 2.ห้ามผิดเมีย 3.ห้ามลักขโมย(ร่วมถึงลักเมียคนอื่นครับ) 4.ให้รู้คุณบิดามารดา ครับ ผมเลยคิดว่าข้อมูลนี้อาจจะเป็นประโยชน์ครับ ขอบคุณครับ ปิดท้ายผมถามถึงขนาดว่าเเล้วถ้าผู้หญิงขึ้นเกี่ยวไหมครับ พระอาจารย์พันธ์หัวเราะเเล้วบอกว่าไม่ต้องกลัวหรอกมันไม่เสื่อมหรอก จิตอย่าตกเป็นพอ ขอบคุณครับ

:016:ชัดเจน!!จบข่าว!!ครับ :015:
ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 12 พ.ค. 2555, 09:36:28 »
เสื่อมมันเสื่อมภายในคือที่ใจ ที่ความคิด ที่ความโลภ ความอยากได้อยากมี อาการจิตตก ฟุ้งซ้าน
เสื่อมมันเสื่อมภายนอกคือที่กาย ที่การกระทำ และคำพูด

และเสื่อมอีกอย่างคือเสื่อมจากคำข้อห้ามของครูบาอาจารย์ที่ท่านห้ามไว้ อย่างนั้นเรียกว่าของเสื่อมครับ หรือการผิดครู ท่านเสื่อมอย่างไหนละ ?
ปล.เป็นความคิดที่ครูบาอาจารย์ท่านสั่งสอนผมไว้ครับ...... :054: :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2555, 09:39:53 โดย umpawan »

ออฟไลน์ prasong

• ทุติยะ
  • **
  • ♥P♥
    • อีเมล
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 22 พ.ค. 2555, 08:46:48 »
กระจ่างชัดเชนมาก**ครับ คุณpeshปิดท้ายสวยงามมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2555, 08:48:31 โดย prasong »

ออฟไลน์ Machine.49

• ตติยะ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 15 ต.ค. 2555, 07:07:42 »
มีศรัทธา รักษาศิล ทำดี ความดีจะคุ้มครองท่านเอง
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบสักยัน ผมศรัทธาในหลวงพ่อเปิ่น
ขอความดีจงคุ้มครองทุกท่าน  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 18 ต.ค. 2555, 02:14:38 »
ที่พูดๆกันมาไม่เสื่อมครับ  :100:

ถ้าจะอ้างถึงหลักธรรมมะ คำว่าเสื่อม คือเสื่อมตามกาลเวลา เสื่อมตามธรรมชาติ มีเกิดขึ้นแล้วตั้งอยู่และดับไปเป็นธรรมดา  ไม่มีอะไรเที่ยงแท้และแน่นอน  ถูกต้องครับในโลกนี้ทุกสิ่งไม่มีอะไรถาวรถ้าท่านตายไปท่านก็เอาอะไรไปไม่ได้นอกจากกรรมที่ท่านทำใว้

ส่วนของเสื่อม หรือเสื่อมจากที่ผิดคำครู ครูบาอาจารย์ท่านวาจาสิทธิ์ สมัยก่อนศิษย์จะเชื่อถือคำมั่นที่ให้ใว้ต่อครูบาอาจารย์ว่าจะไม่ทำ ถ้าทำท่านก็ไม่คุ้มครองนะครับ  ซึ่งก็ต้องดูก่อน ว่าเราเคยไปรับปากอะไรใว้หรือป่าว หรือมีข้อไหนบ้างที่เขาไม่ได้ห้ามแล้วท่านไปยึดถือมาแบบนี้เขาเรียกว่าล้นบาตรหรือเกินครับ 

ส่วนพลังที่อธิฐานจิตเข้าไปก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่าง แต่ส่วนมากไม่ได้เสื่อมกันหรือหมดพลังไปง่ายๆ ขนาดพระกรุที่อธิฐานจิตผ่านกาลเวลาเป็น100ๆปี ก็ยังมีพลังอยู่ได้ถึงปัจจุบันก็คิดดูเอานะครับ 

อย่าไปคิดมากครับทำตัวให้เป็นคนดีไม่เสื่อมจากศรัทธาและไม่ทำตัวให้เสื่อมเป็นพอครับ ...  :002:

อันนี้เห็นด้วยชัดเจนครับ ไม่ต้องไปต่กระทู้กันให้ยาว เลยครับ หวังว่าเจ้าของกระทู้จะเข้าใจนะครับท่าน :053: :053: :069: :069:

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 18 ต.ค. 2555, 02:22:48 »
อ่อ ปีนี้มาไหว้ครู ด้วยนะครับทำอะไรที่คิดว่ามันจะผิดจะเสื่อม จะได้สบายใจครับ การไหว้ครูเป็นการระลึกถึงคุณครูบาอาจารย์ที่ประสิทธิประสาทให้กับศิษย์
และยังเป็นการขอขมาในสิ่งที่ได้ทำผิดต่อครูบาอาจารย์ครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นโดยรวมแล้วการถือศิล คิดดี ทำดีพูดดี สิ่งที่ครูอาจารย์สอนไว้เป็นสิ่่งที่ดีทั้งนั้นแหละครับสัจจะที่เราให้ไว้ก่อนเรียน หรือก่อนสัก สมัยโบราณมาถือว่าเป็นเรื่องสำคัญครับ อย่าคิดมากทำดีก็รู้ ทำชั่วก็รู้ อยู่ที่ตัวครับ ดีในที่แจ้งชั่วในที่ลับตัวเองก็รู้อยู่ดีใช่มั้ยหล่ะครับ อย่าไปกลัวเลยครับเรื่องของเสื่อม ของดีไม่มีเสื่อม เสื่อมหรือไม่นั้นมันอยู่ที่ตัวเรานั้นแหละครับ  555

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 18 ต.ค. 2555, 07:30:11 »
แล้วเวลาคนข้ามสะพานลอยอะครับมีทั้งผู้ชายและผู้หญิงเดินข้ามกันและเวลารถติดไฟแดงเขาก็เดินข้ามหัวผมใช่ไหมครับและวัตถุมงคลที่ตั้งหน้ารถแล้วเวลาเจิมรถอย่างนี้ของในตัวผมก็เสื่อมหมดสิครับ :005: :004: :004: ผมว่าสงสัยจิตใจคุณคงจะเสื่อมครับ :037: :037:คุณไม่ศรัทธาคุณอย่ามาป่วนเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ต.ค. 2555, 07:34:25 โดย รุท หมัดหนักครับ »
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ ae12345

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 18 ต.ค. 2555, 07:36:14 »
ทุกอย่างอยู่ได้ดว้ยความศรัทธาครับ  หลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองลูกศิษฐ์เสมอครับ