ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เกี่ยวกับธูป  (อ่าน 2786 ครั้ง)

ออฟไลน์ *-* ตอ.

• ตติยะ
    • อีเมล
ความรู้เกี่ยวกับธูป
« เมื่อ: 03 ธ.ค. 2550, 11:29:00 »
ความรู้เกี่ยวกับ "ธูป" - -ธูปกี่ดอก บอกอะไร

--------------------------------------------------------------------------------

การจุดธูปบูชา หรือ ขอพรสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ถือปฏิบัติกันมายาวนานนับพันๆ ปีแล้ว ลองดูสิว่าที่ผ่านๆ มา เราใช้ธูปสักการะกันถูกต้องตามจำนวนรึเปล่า
ธูป 1 ดอก ไหว้ศพ เจ้าที่ วิญญาณธรรมดา ที่ไม่ได้ขึ้นชั้นเทพ
ธูป 2 ดอก ใช้บูชาเจ้าที่
ธูป 3 ดอก ใช้บูชาพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
ธูป 5 ดอก ใช้บูชาพระรัตนตรัย บูชารัชกาลที่ 5 ธาตุทั้งห้า หรือทิศทั้งห้า พระภูมิ
ธูป 7 ดอก ไหว้พระพรหม บูชาพระอาทิตย์ ถือคติคุ้มครองทั้ง 7 วันในสัปดาห์
ธูป 8 ดอก บูชาเทพเจ้าของชาวฮินดู
ธูป 9 ดอก บูชาแก้ว 9 ประการ พระพุทธคุณ ทั้งเก้า และพระเทพารักษ์
ธูป 10 ดอก ใช้บูชาเจ้าที่ตามความเชื่อของชาวจีนบางกลุ่ม
ธูป 12 ดอก บูชาเจ้าแม่กวนอิม บูชาพระคุณของแม่
ธูป 16 ดอก บูชาเทพชั้นครู หรือ พิธีกลางแจ้ง ที่มีการอัญเชิญเทวดา ที่สำคัญหมายถึงสวรรค์ 16 ชั้น
ธูป 19 ดอก บูชาเทวดาทั้ง 10 ทิศ
ธูป 21 ดอก บูชาพระคุณของพ่อ
ธูป 32 ดอก ใช้สวดชุมนุมเทวดาทั้ง 4 ทิศ
ธูป 108 ดอก บูชาสิ่งสูงสุดทั่วทั้งโลกทุกชั้นฟ้า
พึงระลึกไว้เสมอว่า การกราบไหว้บูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ใดๆ เพื่อขอพรก็จะไม่เป็นผลอะไร หากคุณเองยังไม่ได้พยายามอย่างที่สุด และหาทุกหนทาง เพื่อขะช่วยเหลือตนเอง

ออฟไลน์ YUI..KA

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ความรู้เกี่ยวกับธูป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2550, 10:11:21 »
เป็นความรู้มากมายค่ะ
ไม่ลองก้อไม่รู้.....

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2550, 06:35:22 »
ความรู้ใหม่ครับ  :-*

ออฟไลน์ `ตาเอส`วัดสิงห์

• จตุตถะ
  • วันนี้คือวันดี แต่พรุ่งนี้ต้องดีกว่า
    • MSN Messenger - gongjone01@hotmail.com
    • ฟังเพลงกันนะครับ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2550, 03:42:29 »
ได้ความรู้ใหม่ๆอีกแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
ตอนนี้ไร้รัก แต่อยู่กับธรรมะ สบายใจ

ที่เราจะรักใครซักคนไม่ใช่เรื่องยาก แต่!! การที่จะให้ใครซักคนมารักเราสิเรื่อ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ธ.ค. 2550, 10:14:03 »
ขอบคุณครับ เพิ่งจะทราบเดี๋ยวนี้เองว่าทำไมเขาจุดธุป108 ดอกกัน :-*
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ Kitisin

• กราบเท้าคุณพ่อ คุณแม่
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ก.ค. 2551, 01:37:31 »
ความรู้มากมาย ขอบคุณครับ :015:
พุทธธังรักษา ธัมมังรักษา สังฆังรักษา บิดารักษา มารดารักษา
พระอาจารย์รักษา

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 ก.ค. 2551, 05:25:49 »
มีวิจัยออกมาว่าธูปก็ทำให้เป็นมะเร็งได้ และก็บอกว่าธูป1ดอกก็เท่ากับบุหรี่1มวนครับ

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ก.ค. 2551, 05:26:52 »
ถ้าไหว้พระ ไม่จุดธูป จะเป็นอะไรไหม

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ก.ค. 2551, 06:35:05 »
ขอบคุณครับ ขอแก้นิดนึงนะครับ ... ธูป 3 ดอกจริงๆแล้ว หมายถึงบูชา
ดอกที่ 1 . พระปัญญาคุณ   (ปัญญารู้แจ้งเห็นจริงด้วยพระองค์เองโดยไม่มีใครสอน)
ดอกที่ 2 พระบริสุทธิคุณ  (ความบริสุทธิ์หมดจดสิ้นราคะ  โทสะ  และโมหะ)
ดอกที่ 3 พระมหากรุณธิคุณ  (มีเมตตาสอนผู้อื่นให้รู้แจ้งตามความเป็นจริง)
เทียน  ๒  เล่ม  หมายถึงจุดเพื่อบูชาคุณของศีลและธรรม  ซึ่งเป็นคำสอนของพระบรมศาสดา  ที่พระองค์ทรงค้นพบด้วยปัญญาของพระองค์เอง
 ๑.   เทียนเล่มซ้ายมือผู้จุด  หมายถึงพระวินัยคือศีลทั้งหมด
 ๒.  เทียนเล่มขวามือผู้จุด  หมายถึงพระธรรมที่พระองค์ทรงค้นพบแล้วทรงสั่งสอนหมู่มนุษย์และ เทวดาให้มีจิตใจอ่อนโยน
ดอกไม้ที่นำมาบูชาพระบนโต๊ะหมู่นั้น  หมายถึงพระสงฆ์ที่ท่านออกจากบ้านเรือนมาบวชแล้วตั้งอยู่ในศีลธรรม  ทั้งที่เป็นพระอริยสงฆ์  และพระกัลยาณะ  สมมติสงฆ์ 

..........นี่ครับ ถูกต้องแน่นอน 100 %

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 ก.ค. 2551, 07:28:04 »
 15;เป็นความรู้ขอบคุณค่ะ
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 ก.ค. 2551, 10:39:56 »
ขอบคุณครับท่านเอ็ม :016:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 ก.ค. 2551, 11:47:02 »
สุดยอดแห่งเส้นผมบังภูเขาแต่ทำให้คนเขลาเช่นกระผมได้พบ ข้อมูลอันมีค่าขอรับ

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 31 ก.ค. 2551, 06:38:16 »
ขอบคุณมากเลยครับสำหรับความรู้ :053: