ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้พี่น้องช่วยกันหน่อยครับ (เพื่อชาวพุทธทุกๆคน)  (อ่าน 2235 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
วัดคือสถานที่....สืบสานวัฒนธรรม .....เป็นที่ควนให้ความเคารพ.....ควรช่วยกันดูแลรักษา .....แต่จากเหตุการที่ผ่านมา ที่ได้ยิน ได้ฟัง ได้เห็น ....มานน่าเศร้าใจสิ้นดี ครับ .... / ตั้งแต่ การขโมยพระ การลักรอบ ขโมยของวัด มานจนถึง ...ลอกทองที่กำลังดังอยู่ขณะนี้ ...แถมไวรุ่นยังเข้าไปจุ๋จี๋กันในวัด แถมยังยึกเป็นที่มั่วสุมเสพยา  ...สลดใจ ครับ ....ขอความกรุณาพี่น้องชาวพุทธทุกท่าน หากเห็นการกระทำของพวกนี้ ....ช่วยกันที ครับ ...ตักเตือน ...สอดส่งดูแล ในวัดที่อยู่ในระแวกบ้านของท่าน ..... ทั้งการไปกอดจู๋จี๋กันในวัด ....ช่วยกันดูๆหน่อยเถอะครับ .... (หากไม่ฟังเปงพวกผมก็คงทืบซะเลย 55555555)   :093: :093: :043: :043: :093: :093: :093: :043: :043: :093: :093: :011:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ใครเค้าจะเข้าไปจู๋จี๋ ในวัดอ่ะ เหอะๆๆ   ขอโทษนะครับ อย่างเช่น เขาเป็นแฟนกัน นั่งให้อาหารปลาอยู่ที่แพร ในวัดอ่ะ

เรียกว่าจู๋จี๋ปล่าวครับ  เหอะๆๆ มันก็มีบ้าง ผมไม่ได้สนับสนุนนะครับ แค่เห็นว่า ในวัดก็มีอะไรที่ดีดีเยอะครับ

หนุ่มสาวสมัยก่อนบ้างก็พบรักในวัดนี่นา งานบุญก็มาพบปะกัน อะไรประมาณนั้นอ่ะครับ...........

ถ้ามันมีไรมากกว่านี้ก็คงต้องปล่อยตามเวรกรรม ลูกหลานเขาเกิดมาก็มาเป็นอย่างเขาแหละครับ ลูกไม้หล่นไม่ไกลต้น  ;D

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
ครับพี่โจรสลัด ...ผมหมายถึง กอดจูบ ลูบคลำ อะครับ 55555 (ถ้าอย่างที่พี่โจรสลัดบอกเป็นปกติครับ จิงทุกๆอย่าง ครับ อิอิ)

ออฟไลน์ กุ๊งกิ๊ง

• สัตตมะ
  • **
  • *_*..ปิดทองใต้ฐานพระ..*_*
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking
จะเล่าเรื่องที่ป้าและลุงเคยเล่าให้ฟัง ..ตอนนี้ท่านอายุประมาณ 60 กว่าแล้ว
เรือ่งเล่าเมื่อยี่สิบกว่าปีมาแล้ว  เกิดที่หมุ่บ้านทางเหนือคับ (บ่แม่นพิษณุโลกเด้อ..)   :095:

หนุ่มๆสาวๆ  จีบกัน  พากันไปเที่ยว  แล้วมันก็มีปฏิกิริยาทางเคมี  นั่นหละ มันมีความต้องการทางกาย และทางกาม
พากันขึ้นไปเที่ยวย่านอ่างเก็บน้ำ ย่านป่าละเมาะ   แถวทางเหนือเขาเรียกว่า "ม่อน"   ที่นั่นมีศาลปู่ย่าประเภท บูชาเจ้าป่าเจ้าเขา เจ้าที่เจ้าทาง แต่เนือ่งจากอยุ่บนภูเขา
ไม่ค่อยมีคนสัญจร  นานๆ  มีคนผ่านที  บางที่หลายวันไม่มีคนผ่านมาด้วยซ้ำ ใกล้ๆ ศาลปู่ย่า  ก็มีศาลาพัก แต่จะอยู่หลบสายตา เข้ามาหน่อย เอาไว้เวลามีงานทำบุญ
ทำเครื่องพลีสังเวย เจ้าป่าเจ้าเขา  ของอ่างเก็บน้ำ

ไอ้หนุ่มกับอีสาว ขี่มอเตอร์ไซด์มาพรอดรักกันหลังศาลปู่   คุยกันไปคุยกันมา มันอยากได้มากกว่าแค่จับมือ มองตา
ก็ปฏิบัติกามกิจกัน ที่ศาลาพักหลังศาลปู่.....   :065:   :032:

แต่บังเอิ๊ญ  บังเอิญ ..  มีชาวบ้านจะทอดแหผ่านมา ได้ยินเสียงคน ร้องครวญครางก็เข้าไปดูนึกว่ามีใครได้รับบาดเจ็บ
ไปเจอ  คู่นี้กะลัง...............  กันอยู่ 

แกตกใจร้องทัก เฮ้ย มึงมาทำอะไรกันหลังศาลปู่ย่า

หนุ่มกะสาวตกใจ ...จะชักออก แต่.. เป็นอะไรก็ไม่รุ้  ผู้ชายชักตัวเองจากผู้หญิงไม่ออก  ..
อารามตกใจ หรือ เพราะอาถรรพ์อะไรไม่ทราบได้
ดึงไม่ออก  ผู้หญิงก็เจ็บร้องไห้ ตกใจกลัว   ผุ้ชายก็พยายามดึงตัวออกก็ดึงไม่ออก ร้องโอดโอยย ..  ชาวบ้านก็ตะโกนด่าว่าบัดสี อุจจาด
มาทำอะไรกันหลังศาลปู่ย่า  เดี๋ยวเหอะ เจ้าป่าเจ้าเขาจะลงโทษพวกมึง

คู่นั้นก็กลัว อายก็อาย  แต่ดึงตัวออกจากันไม่ได้  เลยตะโกนให้ช่วย  ชาวบ้านก็ด่า ๆๆ แต่พอเห็นว่ามันเจ็บกันจริงก็เข้ามาดู
(อัปยศมากมาย.. )
แกมาดึงตัวผู้ชายออก แต่ดึงไม่ออก  พอดีพรรคพวกที่มาหาปลาด้วยกันมา เดินขึ้นมาดูตามเสียงร้องขอความช่วยเหลือ  ก็สมเพช 
ใครๆก็บอกว่าเจ้าป่าเจ้าเขาลงโทษ   ทำอะไรบัดสี ในสถานที่ของสิ่งศักดิ์สิทธิ์..

หนุ่มกะสาวนอนเปลือย แต่ว่าเค้าแยกตัวเองออกจากกันไม่ได้  มันดูทุเรศสายตา  เป็นชั่วโมงก็แยกกันไม่ออก  เจ็บๆก็เจ็บ อายก็คงจะอายหละคับ 
ชาวบ้านบอกว่าให้พาไปโรงพยาบาลให้หมอดูดีกว่า เดี๋ยวเค้าจะมาตายอยู่ตรงนี้ไม่ดีแน่ๆ  ก็เลยหาเสื่อมาห่อตัวสองคน (ที่ติดกันอยู่)
แล้วหามไปโรงพยาบาล..  ชาวบ้านรู้ข่าวก็พากันมาดู  พ่อแม่พี่น้องนี่ อับอายจนไม่รุ้จะเอาหน้าไปไว้ไหน

พาไปโรงพยาบาล หมอบอกว่า คงตกใจมาก เส้นเลือดขยายตัวพองเกินไป   เลยดึงตัวออกมาไมได้  ก็ไม่ได้รักษาอะไร เพราะไม่รุ้จะรักษายังไง ก็ให้นอนอยุ่ด้วยกัน
จนผู้ชายอ่อนตัวแล้วหลุดออกมาเอง

แต่หลังจากนั้นทั้งสองคน ต้องไปทำพิธีขอขมาต่อศาลปู่ย่า   ทีไปทำบัดสี บริเวณนั้น  ลุงผมไม่บอกว่าใครเป็นใคร แต่เล่าๆกันมาว่า หลังจากนั้นหนึ่งในสองคน อยู่ดีๆ ก็ป่วยแล้วเสียชีวิต
เรื่องนี้ที่จังหวัดนั้นดังมากคับ .. ผมมาได้ฟังเรื่องราวหลังจากนั้นอีกยี่สิบกว่าปี 

เอามาเล่าให้ฟัง ...  ว่า สถานที่ ที่มีจิตของคนมาสักการะ ทุกที่จะมีเทพเทวดาพิทักษ์อยู่จริง
ตาเนื้อมนุษย์มันหยาบหลาย ..มองไม่เห็นเทพเทวดา ..  เตือนหนุ่มๆ สาวๆ  เข้าวัด ฟังธรรม  ก็อย่าไปทำอะไรประเจิดประเจ้อ.
มันจะเป็นบาปอะคับ.. 
      :054:    :054:    :054:

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ครับพี่โจรสลัด ...ผมหมายถึง กอดจูบ ลูบคลำ อะครับ 55555 (ถ้าอย่างที่พี่โจรสลัดบอกเป็นปกติครับ จิงทุกๆอย่าง ครับ อิอิ)

กอดจูบ ลูบคลำ ไม่มีในวัดบางพระ แน่ ลองมีสิ เจอเข็มสักจิ้มตาแตก 55555555  ;D 55555555

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
ใครบอกว่าที่วัดบางพระไม่มีกอดครับ...ลองไปดูกุฎิสักสิครับมีคนกอดเข่าเพียบเลยครับ

• เด็กวัด

• อัฏฐมะ
ใครบอกว่าที่วัดบางพระไม่มีกอดครับ...ลองไปดูกุฎิสักสิครับมีคนกอดเข่าเพียบเลยครับ

กอดเข่าไม่เป็นไร ถ้ากอดเข็มล่ะ น่าดู !!!  ;D

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
สังคมทรามขึ้นทุกวันเนอะ >:(

• อัฏฐมะ
สังคมไม่ทรามหรอกครับ แต่ใจคนนั่นแหละที่ทราม ไปเอง  :058:

ออฟไลน์ แม่ทัพ 29 ยอด

• ทุติยะ
  • **
ต้องช่วยกันดูแลครับ :049: :049: