ผู้เขียน หัวข้อ: วัดพระงาม (พระอารามหลวง) วัดดีอีกหนึ่งวัดใน จ. นครปฐม  (อ่าน 11759 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
หาก ไม่พูดถึงเรื่อง วัตถุมงคล แล้ว นั้น วัดพระงาม ถือเป็นวัดดี อีก 1 วัดครับ ทางเรื่อง การศึกษาธรรม และการทำบุญแบบชาวพุทธที่ตกทอดกันมา แต่สมัยโบราณครับ
วัดพระงาม นั้น ถือเป็นอีก 1 วัด ที่มาการเปิดสอนทางธรรม ให้ประชาชนทั่วไปที่สนใจ มาศึกษาครับ และทุกวันพระ ที่วัดจะมีการ สวดมนต์ และมีพระมาเทศให้ฟัง ถวายอาหารเพล ให้พระสงฆ์ ซึ่งทางวัดก็เปิดผู้ที่มีจิตศรัทธาในพระพุทธศาสนา มาทำบุญกันครับ ....
มาต่อ สถานที่สำคัญของวัดนะครับ
วัดพระงาม มีภูเขาลูกเล็กๆ อยู่ภายในวัด  ซึ่งน่าจะมีมานาน สมัยโบราณและครับ ...และภายในบริเวณนั้น ยังขุดพบพระโบราณ เป็นจำนวนมากครับ และเครื่องใช้โบราณ
บนภูเขา มีพระพุทธรูปศักสิทธิ์ ของ วัดครับ ที่มีมาแต่โบราณแล้ว
ต่อไปพระอุโบสถซึ่งมี 2 หลังตั้งคู่กันครับ
หลังเล็กมีอยูเดิม ครับ
หลังใหญ่ นั้น น่าจะสร้างเมื่อปี 2500-2504 นะครับ โดยอุโบสถหลังใหม่นี่ หลวงพ่อเงิน ท่านหน้าจะเป็นผู้สร้างหรือร่วมสร้าง ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่มีหลวงพ่อเงินแน่ ครับ
หอพระปริยัติธรรม  นั้น  จะเป็ดสอน พระถิกษุสามเณร และประชาชนทั่วไปที่สนใจครับ
ต่อมาผมจะกล่าวถึง ท่านเจ้าอาวาส วัดพระงาม นะครับ ท่ามีตำแหน่งเป็นเจ้าคณะ อ.เมืองนครปฐม ครับ
ท่านเป็นผู้เสียสละ เวลา เพื่อ ประโยชน์ สังคม ทุกๆด้าน ครับ ไม่ว่าจะเป็นทางด้านการศึกษา และ หลักธรรม คำสั่งสอน ท่านจึงได้ฉายาว่า ตู้พระไตรปิฏก เคลื่อนที่
ท่านมีความรู้ ในด้านพระธรรมค่อนข้างสูงครับ  และท่านยังช่วย สนับสนุน ทางด้านการศึกษาตามโรงเรียนต่างๆ  โรงเรียนยากจน และนักเรียน ทุน ครับ
คอยช่วยเหลือ ทางด้านการศึกษา ทางด้าน สังคม และ ทางธรรม ครับ วันๆท่านแทบไม่มีเวลาได้ผักผ่อน เพื่ออทิศเวลา ให้กับสังคม มากกว่าตัวเองครับ
ส่วนเรื่องวิชาอาคม ..ท่านก็ไม่ธรรมดา ครับ เพียงแต่ท่าน ไม่ชอบออกวัตถุมงคล
 ครับ แต่ถามว่า วัดพระงาม มีวัตถุมงคล ดีๆ ใหม มี ครับ
วัดพระงาม มีเหรียญ หลวงพ่อเงิน ที่มาออกวัดพระงาม ปี 2503 ครับ และ ยังมีเหรียญ อื่นๆ อีก ครับ ซึ่งจะสร้างช่วง พ.ศ. 2503 ครับโดยมีหลวงพ่อเงินปลุกเศกด้วย
แต่ที่สำคัญ .... ของวัดพระงามก็คือ   (พระปิดตาหลวงพ่อพล้อม ครับ ซึ่งมีพุทธคุณสูง บางคนเชื่อว่า ใช้แทนของหลวงปู่นาค วัดห้วยจรเข้ได้เลยครับ ซึ่งปัจจุบันหายากครับ)
และยังมีพระ ที่สืบทอดวิชามา จนถึงปัจจุบัน ซึ่งผมมิอาจเอ่ยนามได้ครับ เพราะท่านไม่ชอบให้ใครไปโปรโหมด ใครอยากทราบ ลองไปสืบถามกันเอาเองนะครับ
ซึ่ง มี  หลายรูปภายในวัดครับ  ปัจจุบันจะมีแต่ลูกศิษย์ในละแวก วัดพระงามที่มีประสบการณ์ เท่านั้น ครับที่รู้ ลองไปถามดูครับ
และอีกอย่าง น้ำมนของวัดพระงาม นั้นก็สุดยอดครับ ผมมิอาจ บอกได้ครับ ว่าดีด้านไหน ลองไปขอและไปใช้กันเองนะครับ

(ข้อความทั้งหมดที่พิมมา มิได้เป็นการโปรโหมด แต่ยางไดครับ เพียงแต่เผยแพร่ ความรู้ และความศรัทธา ที่มี ต่อวัดครับ ซึ่งผู้เขียนได้พบและเห็นครับ...หากผิดพลาดประการใดขอขมานะที่นี้ด้วยครับ)  ...ขอให้ทุกท่านมีความสุข  ทุกๆท่าน ครับ และอยู่ในศิลในธรรม ครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ในช่วงนี้ วัดสายนครปฐม ยกเว้น วัดบางพระ
ส่วนใหญ่ ถ้าไม่มีเกจิอาจารย์ องค์หลัก ที่ยังมีชีวิตอยู่ ในวงการสะสมวัตถุมงคล จะไม่ค่อยสนใจเท่าไร
เช่น วัดพะเนียงแตก  วัดตาก้อง วัดทุ่งผักกูด วัดปรีดาราม เป็นต้น
แต่ว่าไม่ใช่จะไม่มีพระเก่งๆ อยู่นะครับ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
 :) ใช่และครับพี่ .... ซึ่ง บางวัด ยังพอมี ผู้สืบทอดอาคมอยู่ แต่ไม่ดัง ก็เยอะนะครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
หลวงพ่อพร้อม อาจารย์อีกรูปของหลวงพ่อพูล ดีนักแล :)

ออฟไลน์ tums16

• ทุติยะ
  • **
แล้ววัดพระงาม อยู่แถวไหนหละครับ
เชื่อในที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่เชื่อ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
แล้ววัดพระงาม อยู่แถวไหนหละครับ
อยู่แถวๆวัดพระปฐมเจดีย์ราชวรมหาวิหาร ครับ ลองไปถามคนแถวๆนั้นดูก็ได้ครับท่าน :-*

ออฟไลน์ yoooot

• ปฐมะ
  • *
อย่างวัดที่ผมเคยไปมา

หลวงพ่อสำเนียง วัดเวฬุวนาราม

ศิษย์ของหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า ชัยนาท

หลวงปู่ศุข อาจารย์ของเสด็จเตี่ย และเสด็จเตี่ยเป็นพระบิดาของหลวงพ่อสำเนียง นั่นเอง

แต่ไม่ค่อยมีใครรู้จัก  เพราะท่านละสังขารแล้ว 20 ผ่านไป ยังไม่มีผู้สืบทอดครับ

ผมก็ไปกราบสังขารท่าน แต่ไม่ได้เช่าอะไรมาเลย  วันหลังจะไปใหม่  :016:

ออฟไลน์ na-med-ta

• ปฐมะ
  • *
ผมเปิดหน้าเวปทีไรก็เห็นแต่รูปท่านพระครูสังฆรักษ์อวยพร วัดดอนยายหอม ไม่ทราบว่าเกี่ยวข้องอะไรกับวัดบางพระครับ

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
และผมต้องขออนุญาตินะครับ
ถ้าไม่พูดถึงตอนนี้ก็คงไม่ได้
พระราชปริยัติโมลี  หลวงพ่อ โสภา เขมสรโณ เจ้าอาวาสวัดพระงาม (พระอารามหลวง) รองเจ้าคณะจังหวัดนครปฐม
ปธ.9 นักธรรมเอก M.A. ปริญญาโทบาลีสันสฤกต  จากประเทศอินเดีย
ได้มรณภาพลงแล้ว
ซึ่งสร้างความเศร้าเสียใจต่อศิษย์ยานุศิษย์อย่างสุดซึ้งเป็นการสูญเสียที่พระสุปฏิปันโนซึ่งถือว่าเป็นเพชรน้ำเอกในทางปริยัติไปอีกหนึ่งรูป
ซึ่งศิษย์ยานุศิษย์ต่างร่วมไว้อาลัยและเสียใจอย่างสุดซึ้ง ในงานพิธีที่ผ่านไปสมเด็จพระพุฒาจารย์ผู้ปฏิบัติหน้าที่แทนสมเด็จพระสังฆราชเป็นประธานฝ่ายสงฆ์ สมเด็จวัดปากน้ำ พระเถระชั้นผู้ใหญ่ และพระสงฆ์จำนวนมากได้เข้าร่วมงาน
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระราชทานน้ำหลวงอาบศพ และหีบทองคำ และพระราชทานพวงหรีด

ซึ่งตัวผมเองก็รู้สึกเศร้าและเสียใจมากมากกับการจากไปของท่าน
 สิ่งสุดท้ายที่เหลืออยู่สำหรับผมก็คือเสียงของหลวงพ่อที่ก้องในหัวของผมตลอดเวลาก็คือสิ่งที่ท่านสอนก็คือ
1.คนเราต้องเลี้ยงตัวเองให้ได้
2.เลี้ยงดูพ่อแม่
3.ทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาบ้าง
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

• เด็กวัด
และผมต้องขออนุญาตินะครับ
ถ้าไม่พูดถึงตอนนี้ก็คงไม่ได้
พระราชปริยัติโมลี  หลวงพ่อ โสภา เขมสรโณ เจ้าอาวาสวัดพระงาม (พระอารามหลวง) รองเจ้าคณะจังหวัดนครปฐม
ปธ.9 นักธรรมเอก M.A. ปริญญาโทบาลีสันสฤกต  จากประเทศอินเดีย
ได้มรณภาพลงแล้ว
ซึ่งสร้างความเศร้าเสียใจต่อศิษย์ยานุศิษย์อย่างสุดซึ้งเป็นการสูญเสียที่พระสุปฏิปันโนซึ่งถือว่าเป็นเพชรน้ำเอกในทางปริยัติไปอีกหนึ่งรูป
ซึ่งศิษย์ยานุศิษย์ต่างร่วมไว้อาลัยและเสียใจอย่างสุดซึ้ง ในงานพิธีที่ผ่านไปสมเด็จพระพุฒาจารย์ผู้ปฏิบัติหน้าที่แทนสมเด็จพระสังฆราชเป็นประธานฝ่ายสงฆ์ สมเด็จวัดปากน้ำ พระเถระชั้นผู้ใหญ่ และพระสงฆ์จำนวนมากได้เข้าร่วมงาน
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระราชทานน้ำหลวงอาบศพ และหีบทองคำ และพระราชทานพวงหรีด

ซึ่งตัวผมเองก็รู้สึกเศร้าและเสียใจมากมากกับการจากไปของท่าน
 สิ่งสุดท้ายที่เหลืออยู่สำหรับผมก็คือเสียงของหลวงพ่อที่ก้องในหัวของผมตลอดเวลาก็คือสิ่งที่ท่านสอนก็คือ
1.คนเราต้องเลี้ยงตัวเองให้ได้
2.เลี้ยงดูพ่อแม่
3.ทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาบ้าง

ครับ ท่านเป็นพระทีดีมากๆของจ.นครปฐม ท่านนึงเลย ครับ ....  ตลอดเวลาที่ท่านยังมีสังขารอยู่ คอยบำรุงทั้งศาสนา และสังคมรอบข้าง ครับ
พระธรรมวินัยของท่านไม่เคยขาดตกบกพร่องเลย ครับ ....... ท่านเป็นพระที่มีเมตตาต่อญาติโยม และคอยตักเตือนสงฆ์  ให้ทำตามพุทธองค์สอน ครับ

ท่านเป็นพระอุปปัชชา พระอาจารย์และหลวงตา ...ของผมที่อยุ่ในใจเสมอมา   .... :054: