ผู้เขียน หัวข้อ: ยันต์หนุนดวง  (อ่าน 8259 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ยันต์หนุนดวง
« เมื่อ: 13 พ.ค. 2551, 12:28:16 »
ยันต์หนุนดวง นอกจากยันต์5แถวแล้วยังมียันต์อื่นอีกไหมครับ ตั้งแต่สักมายอมรับครับว่าติดใจ :005:

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
ตอบ: ยันต์หนุนดวง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พ.ค. 2551, 03:47:21 »
ในความเห็นของผมนะ (ของผมคนเดียว)

ดวงเป็นเรื่องที่จะเปลี่ยนไม่ใด้ การกระทำต่างหากที่จะเป็นผล ทำดีใด้ดี ทำชั่วใด้ชั่ว

การสักถือเป็นกุศโลบายให้คนไปทำดีมากกว่า ถ้าสักมาแล้วไม่ทำการทำงาน อยากทราบว่าจะมีเงินหรือปล่าว

ที่พูดนี่อย่าคิดมากนะครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พ.ค. 2551, 08:30:55 »
 :004:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พ.ค. 2551, 12:54:45 »
หนังสือ ยันต์อาจารย์หนู กล่องละ 199 แถมผ้ายันต์หนุนดวงครับลองไปหาซื้อมาดูนะ ผ้ายันต์ อักษรดำผ้าสีแดง

อยากได้ตะกรุดหลวงปู่อั๊ป ...
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 พ.ค. 2551, 09:27:20 »
หนังสือ ยันต์อาจารย์หนู กล่องละ 199 แถมผ้ายันต์หนุนดวงครับลองไปหาซื้อมาดูนะ ผ้ายันต์ อักษรดำผ้าสีแดง

อยากได้ตะกรุดหลวงปู่อั๊ป ...
ไปหามาอ่านแล้วครับ บทความเดิมๆ เฮ้อ :067:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 พ.ค. 2551, 09:30:55 »

ชอบก็ตรงที่ยันต์ที่แจกนี่แหละครับ :001:

ออฟไลน์ Teerawat

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 พ.ค. 2551, 09:38:20 »
ถึงเวลาก็ต้องไปยันต์หนุนดวงก็ช่วยไรไม่ได้ ต้องเข้าใจด้วย

ออฟไลน์ 7day

• จตุตถะ
  • KMITNB~~ [--cc37 ™--]
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2551, 11:58:30 »
แล้ววัดบางพระมียันต์ 5 แถวหนุนดวงรึปล่าวครับ...
-----  อยู่ได้เพราะยอม  ยอมได้เพราะรัก -----

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2551, 07:35:29 »
วัดบางพระไม่น่าจะมีครับผม   :005:   :005:   :005:
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2551, 10:43:19 »
 :002: ไม่เคยเห็น ครับ  แต่คนสมัยก่อน ผมเคยเห็นคนสักเป็นแถวๆ นะครับ
แต่จะสักที่แขน ครับ เรียกกระทู้ 5 แถว หรือ 9 แถว
แต่ไม่ใช่ยันต์ หนุนดวงแบบ นี้ แน่ ครับ  วัดบางพระไม่มีนะครับ 

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ส.ค. 2551, 07:41:11 »
ขออนุญาติดึงกระทู้ขึ้นมานะครับ

ยันต์ที่น้องเอ็มว่า เค้าเรียกว่า กระทู้เจ็ดแบกครับผม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ คุณนู๋กิ๊ฟ >.<"

• ตติยะ
  • ช้านก้อเป็นแบบเนี้ยแหละ
    • MSN Messenger - kissme_jung@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 ส.ค. 2551, 06:49:22 »
ว้า ไม่มี 5แถวหรอค่ะที่วัด พอดีอยากสักยันต์ 5 แถวอ่ะค่ะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 ส.ค. 2551, 07:42:31 »
ที่วัดบางพระ มีแต่ สัก กระทุ้เจ็ดแบกแบบนี้อ่ะครับ ยันต์ 5 แถวหนุนดวง ไม่มีนะ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ส.ค. 2551, 07:44:26 โดย ack01 »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 ส.ค. 2551, 11:44:27 »
:002: ไม่เคยเห็น ครับ  แต่คนสมัยก่อน ผมเคยเห็นคนสักเป็นแถวๆ นะครับ
แต่จะสักที่แขน ครับ เรียกกระทู้ 5 แถว หรือ 9 แถว
แต่ไม่ใช่ยันต์ หนุนดวงแบบ นี้ แน่ ครับ  วัดบางพระไม่มีนะครับ 

เป็นกระทู้เจ็ดแบกครับ (แก้ไขครับ)

ทาน ศีล ภาวนา ผมว่าเป็นสิ่งที่ประเสริฐที่สุดที่องค์ตถาคตเจ้าท่านทรงตรัสสอนไว้  มนุษย์จะเจริญได้ด้วยทาน ศีล ภาวนาและปฏิบัติตามคำสอนของพระบรมศาสดาเท่านั้นครับ  คำสอนอื่นไม่ใช่ครับ

ไม่มีใครใหญ่ไปกว่ากรรม  ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2551, 09:39:04 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 ส.ค. 2551, 12:48:19 »

เป็นกระทู้เจ็ดแบกครับ เป็นหัวใจของพระอภิธรรมครับ

ทาน ศีล ภาวนา ผมว่าเป็นสิ่งที่ประเสริฐที่สุดที่องค์ตถาคตเจ้าท่านทรงตรัสสอนไว้  มนุษย์จะเจริญได้ด้วยทาน ศีล ภาวนาและปฏิบัติตามคำสอนของพระบรมศาสดาเท่านั้นครับ  คำสอนอื่นไม่ใช่ครับ

ไม่มีใครใหญ่ไปกว่ากรรม  ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่วครับ

ศิล สมาธิ ปัญญา ไม่ใช่เหรอครับ .... ที่พระองค์ตรัสใว้ คือ สิ่งทำให้หลุดพ้นจากทุกข์ทั้งปวง เป็นแนวทางปฏิบัติ  ของการดับทุกข์ (นิพพาน)
ส่วนหัวใจ พระอภิธรรม 7 คำ ภี คือ สัง วิ ธา ปุ กะ ยะ ปะ 
ส่วนกระทู้ 7 แบก คือ บทบูชาเทพทิศบูรพา หรือทิศตะวันออก  ดีทาง คงกระพันชาตรี ครับ

ส่วน ทาน ศิล และ ภาวนา .....คือแนวทาง ครับ .... ที่ทำให้คนปฏิบัติ เป็นคนดี ครับ ....และไปสู่ทางแห่งธรรม
ทานคือการ ทำให้ตัวเองตัดความตะหนี่ถี่เหนียวออกไป ...และละความโลภของตนบ้าง
ศิล คือการปฏิบัติให้อยู่ในความดี
ปัญญา คือ เกิดการรู้แจ้งเห็นจริง

ส่วนภาวนา คือการ อยู่ในจิตนั้น ที่ภาวนา เพราะ 1. จำทำให้จิตเราไม่ฟุ้งซ่าน เป็นแนวทางของสติ ครับ 2. เป็นการบูชา พระ หรือ พระรัตนตรัย ครับ หรืออื่นๆ ครับ 

แต่ก็อันดับแรก  คนเราควรมีพรหมวิหารธรรม และ มรรค 8 ด้วย ครับ ถึงจะรู้ได้
ส่วนสมาธิ มี 2 ประเภท  คือ 1. เพื่อให้เกิดสติ 2.เพื่อให้เกิดปัญญา

นี่แหละครับ หลักธรรม ที่พระพุทธองค์สอน

หากผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย ครับ ผมไม่ได้มีเจตนาอวดภูมิครับ ...แต่อยากชี้แจง คำสั่งสอน ของพระพุทธองค์อย่างถูกต้อง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2551, 01:17:54 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 ส.ค. 2551, 01:35:25 »

เป็นกระทู้เจ็ดแบกครับ

ศิล สมาธิ ปัญญา ไม่ใช่เหรอครับ .... ที่พระองค์ตรัสใว้ คือ สิ่งทำให้หลุดพ้นจากทุกข์ทั้งปวง เป็นแนวทางปฏิบัติ  ของการดับทุกข์ (นิพพาน)
ส่วนหัวใจ พระอภิธรรม 7 คำ ภี คือ สัง วิ ธา ปุ กะ ยะ ปะ 
ส่วนกระทู้ 7 แบก คือ บทบูชาเทพทิศบูรพา หรือทิศตะวันออก  ดีทาง คงกระพันชาตรี ครับ

ส่วน ทาน ศิล และ ภาวนา .....คือแนวทาง ครับ .... ที่ทำให้คนปฏิบัติ เป็นคนดี ครับ ....และไปสู่ทางแห่งธรรม
ทานคือการ ทำให้ตัวเองตัดความตะหนี่ถี่เหนียวออกไป ...และละความโลภของตนบ้าง
ศิล คือการปฏิบัติให้อยู่ในความดี
ปัญญา คือ เกิดการรู้แจ้งเห็นจริง

ส่วนภาวนา คือการ อยู่ในจิตนั้น ที่ภาวนา เพราะ 1. จำทำให้จิตเราไม่ฟุ้งซ่าน เป็นแนวทางของสติ ครับ 2. เป็นการบูชา พระ หรือ พระรัตนตรัย ครับ หรืออื่นๆ ครับ 

แต่ก็อันดับแรก  คนเราควรมีพรหมวิหารธรรม และ มรรค 8 ด้วย ครับ ถึงจะรู้ได้
ส่วนสมาธิ มี 2 ประเภท  คือ 1. เพื่อให้เกิดสติ 2.เพื่อให้เกิดปัญญา

นี่แหละครับ หลักธรรม ที่พระพุทธองค์สอน

หากผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย ครับ ผมไม่ได้มีเจตนาอวดภูมิครับ ...แต่อยากชี้แจง คำสั่งสอน ของพระพุทธองค์อย่างถูกต้อง ครับ
ขอบคุณคุณเอ็มไร่ขิงมากๆครับ ที่ได้ขยายความให้ครับ

ที่ผมได้กล่าวไว้ว่า  ทาน ศีล ภาวนา นั้นเพราะการให้ทานนั้นเป็นสิ่งที่มนุษย์ทุกคนพึ่งกระทำได้ง่าย แล้วเป็นตัวทำให้ใจเราผ่องใส อิ่มเอิบ เบิกบานได้เร็วในทั้งสามตัว  ส่วนศีล  บุคคลที่รักษาศีลเป็นตัวทำให้จิตไม่ขุ่นมัว  จิตไม่ฟุ่งซ่านมาก  และสมาธิเป็นตัวทำให้ใจผ่องใส  ส่วนที่คุณบอกว่าปัญญา นั้นมันไม่ใช่ตัวปฏิบัติ แต่มันเป็นปฏิเวธคือผลของการปฏิบัติ ที่เจริญวิปัสนา  วิปัสนาคือเห็นอย่างแจ่มแจ้ง แล้วก็ดับรอบ  ดังนั้นถ้าจะพูดถึงตัวปฏิบัติก็คือ ทาน ศีล ภาวนา  ถ้าจะพูดถึงตัวปฏิเวธแล้วก็มีปัญญามาด้วย

ธรรมะพระพุทธองค์แบ่งเป็น 3 ภาคคือ
1. ภาคปริยัติ คือ สุตมยปัญญาคือการฟัง อ่าน   และทำให้เกิดจินตามยปัญญาคือปัญญาจากการคิด  คิดอะไร คิดในการทำความดี  คิดดี เพื่อทำดีต่อไป แต่ความคิดนี้ไม่สามารถจะคิด เดาเรื่องมรรค ผล นิพพานได้ พระพุทธองค์จึงตรัสสอนภาคปฏิบัติ
2. ภาคปฎิบัติ  คือการจะกระทำให้มรรค ผล นิพพานแจ้งนั่นเอง ต้องเจริญสติปัฎฐาน 4  แล้วยังต้องดำรงซึ่งพละธรรม 5 ประการคือศรัทธา วิริยา สติ สมาธิ ปัญญา ควบคู่ไปด้วย
3. ภาคปฏิเวธ คือ ภาคที่เป็นผลจากการปฏิบัตินั่นเอง หรือที่เราเรียกว่าปัญญา  หรืออาจจะเป็นอิทธิปาฏิหาริย์ต่างๆที่เกิดจากฌาณทั้งหลาย

ส่วนกระทู้เจ็ดแบกนั้นผมได้ยินพระป่าท่านหนึ่งท่านบอกว่าเป็นยันต์เจ็ดแถวครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ ที่ทำให้เข้าใจคลาดเคลื่อนกัน  ผิดพลาดประการใดขออโหสิกรรมด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2551, 09:40:40 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 ส.ค. 2551, 04:55:44 »

เป็นกระทู้เจ็ดแบกครับ เป็นหัวใจของพระอภิธรรมครับ

กระทู้เจ็ดแบก  อิระชาคะตะระสา

ข้างล่างคัดลอกของเค้ามาครับ

พระอภิธรรมปิฎก มีอยู่ทั้งสิ้น ๔๒,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ แบ่งออกเป็น ๗ คัมภีร์ เรียกโดยย่อว่า สัง. วิ. ธา. ปุ. กะ. ยะ. ปะ. (หัวใจพระอภิธรรม) ได้แก่
๑. คัมภีร์ธัมมสังคณี 
          ว่าด้วยธรรมะที่ประมวลไว้เป็นหมวดเป็นกลุ่ม เรียกว่า กัณฑ์ มีทั้งหมด ๔ กัณฑ์ คือ
 ๑) จิตตวิภัตติกัณฑ์  แสดงการจำแนกจิตและเจตสิก เป็นต้น
 ๒) รูปวิภัตติกัณฑ์  แสดงการจำแนกรูป เป็นต้น
 ๓) นิกเขปราสิกัณฑ์  แสดงคำอ้างอิงว่า พระพุทธเจ้าตรัสไว้อย่างนั้นอย่างนี้
 ๔) อัตถุทธารกัณฑ์  แสดงการจำแนกเนื้อความตามแม่บทของ ปรมัตถธรรม

๒. คัมภีร์วิภังค์ 
          ว่าด้วยการจำแนกมาติกาในคัมภีร์ธัมมสังคณี ทั้งติกมาติกา ๒๒ หมวด และทุกมาติกา ๑๐๐ หมวด โดยแบ่งเป็น ๑๘ วิภังค์ เช่น ขันธวิภังค์ จำแนกขันธ์, ๒ อายตนวิภังค์ จำแนกอายตนะ, ธาตุวิภังค์ จำแนกธาตุ, สัจจวิภังค์ จำแนกสัจจะ, อินทริยวิภังค์ จำแนกอินทรีย์, ปฏิจจสมุปบาทวิภังค์ จำแนกปฏิจจสมุปบาท, สติปัฏฐานวิภังค์ จำแนกสติปัฏฐาน เป็นต้น

๓. คัมภีร์ธาตุกถา 
          ว่าด้วยคำอธิบายเรื่องขันธ์ ๕ อายตนะ ๑๒ และธาตุ ๑๘ โดยนำมาติกาของคัมภีร์นี้จำนวน ๑๐๕ บท และมาติกาจาก คัมภีร์ธัมมสังคณีจำนวน ๒๖๖ บท (ติกมาติกา ๖๖ บท ใน ๒๒ หมวด และทุกมาติกา ๒๐๐ บท ใน ๑๐๐ หมวด) มาแสดงด้วยนัยต่างๆ (จำนวน ๑๔ นัย) เพื่อหาคำตอบว่าสภาวธรรมบทนั้นๆ สงเคราะห์เข้าได้กับ ขันธ์เท่าไร เข้าได้กับอายตนะเท่าไร และเข้าได้กับธาตุเท่าไร เข้าไม่ได้ กับขันธ์เท่าไร เข้าไม่ได้กับอายตนะเท่าไร และเข้าไม่ได้กับธาตุเท่าไร 

๔. คัมภีร์ปุคคลบัญญัติ 
          ว่าด้วยการบัญญัติ (การประกาศ แสดง หรือชี้แจง) ในเรื่อง ๖ เรื่อง คือ (๑) ขันธบัญญัติ การบัญญัติเรื่องขันธ์ (๒) อายตน บัญญัติ การบัญญัติเรื่องอายตนะ (๓) ธาตุบัญญัติ การบัญญัติเรื่องธาตุ (๔) สัจจบัญญัติ การบัญญัติเรื่องสัจจะ (๕) อินทริยบัญญัติ การบัญญัติ เรื่องอินทรีย์ (๖) ปุคคลบัญญัติ การบัญญัติเรื่องบุคคล 

๕. คัมภีร์กถาวัตถุ 
          ว่าด้วยการโต้วาทะเพื่อชี้แจงแสดงเหตุผลให้เห็นว่าวาทกถา (ความเห็น) ของฝ่ายปรวาที (พวกภิกษุในนิกายที่แตกไปจาก เถรวาท ในสมัยพระเจ้าอโศกมหาราช) จำนวน ๒๒๖ กถา ล้วนผิด พลาดคลาดเคลื่อนจากพระพุทธพจน์ดั้งเดิมที่ภิกษุฝ่ายเถรวาทยึดถือ ปฏิบัติอยู่ วิธีการโต้วาทะใช้หลักตรรกศาสตร์ที่น่าสนใจมาก นับเป็น พุทธตรรกศาสตร์ที่สมบูรณ์แบบที่สุด ซึ่งมีในคัมภีร์นี้เท่านั้น 

๖. คัมภีร์ยมก 
          ว่าด้วยการปุจฉา-วิสัชนา สภาวธรรม ๑๐ หมวด ด้วย วิธีการยมก คือการถาม-ตอบ เป็นคู่ๆ ซึ่งเป็นวิธีการเฉพาะ ของคัมภีร์ยมก สภาวธรรม ๑๐ หมวด ได้แก่ (๑) หมวดมูล (สภาวธรรมที่เป็น เหตุ) (๒) หมวดขันธ์ (๓) หมวดอายตนะ (๔) หมวดธาตุ (๕) หมวด สัจจะ (๖) หมวดสังขาร (๗) หมวดอนุสัย (๘) หมวดจิต (๙) หมวด สภาวธรรมในกุสลติกะ เรียกสั้นๆ ว่า หมวดธรรม (๑๐) หมวดอินทรีย์ สภาวธรรม ๑๐ หมวดนี้ทำให้แบ่งเนื้อหา ของคัมภีร์ยมกออกเป็น ๑๐ ยมก เรียกชื่อตามหมวดสภาวธรรม ที่เป็นเนื้อหา คือ (๑) มูลยมก (๒) ขันธยมก (๓) อายตนยมก (๔) ธาตุยมก (๕) สัจจยมก (๖) สังขาร ยมก (๗) อนุสยยมก (๘) จิตตยมก (๙) ธัมมยมก (๑๐) อินทริยยมก 

๗. คัมภีร์ปัฏฐาน 
          ว่าด้วยการจำแนกสภาวธรรมแม่บท หรือ มาติกา ทั้ง ๒๖๖ บท (๑๒๒ หมวด) ในคัมภีร์ธัมมสังคณี โดยอำนาจปัจจัย๒๔ ประการ ๓ มี เหตุปัจจัย เป็นต้น เพื่อให้เห็นว่าสภาวธรรมทั้งหลาย ปรากฏเกิดขึ้น ตามเหตุ ตามปัจจัยทั้งสิ้น มิได้เกิดจากการบงการของ ผู้ใด แต่เป็นไปตามกฎของธรรมชาติ ที่เรียกว่า จิตตนิยาม กรรมนิยาม และธรรมนิยาม 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 ส.ค. 2551, 05:54:21 »
ขอบคุณพี่บัฟ และท่านเอ็มสำหรับความรุ้ครับ..เรื่องพระอภิธรรมปิฏก 7 คัมภีร์ครับ... :001:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 ส.ค. 2551, 06:50:51 »
ไม่เป็นไร ครับ ....พี่ก็ให้ข้อมูลละเอียดครับ ....แต่พูดถึงแล้วพระอภิธรรม เป็นบท สำคัญบท นึง ของพระพุทธศาสนา มากครับ
เกี่ยวกับพระพุทธประวัติอย่างไร ทราบว่าหลายๆ ท่านคงรู้กันดี ครับ เลยไม่อธิบายเพิ่มเติม ครับ

ขอบคุณข้อมูล เพิ่มเติมจากพี่เณรน้อยด้วย ครับ

หากผมผิดพลาดอะไร ก็ขออภัยด้วย ครับ ...

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 ส.ค. 2551, 09:36:33 »
ขอบคุณพี่บัฟและคุณเอ็มมากครับ  ผมเข้าใจคลาดเคลื่อนมาตลอดว่ากระทู้เจ็ดแบกคือหัวใจอภิธรรม 

แต่ยังดีที่ไม่ได้ไปบอกใคร นอกจากมาลงในกระทู้นี้ ไม่นั้นเป็นบาปแน่ๆเลยครับ  นี่แหละครับเป็นอุทาหรณ์ของความไม่รู้จริง  ต่อไปนี้ผมจะเข้าใจเรื่องกระทู้เจ็ดแบกให้ถูกต้องว่าคนละอย่างกับอภิธรรม 7 คัมภีร์ครับ

หัวใจอภิธรรม คือ สัง. วิ. ธา. ปุ. กะ. ยะ. ปะ. 

กระทู้เจ็ดแบก  อิระชาคะตะระสา

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 18 ส.ค. 2551, 10:10:56 »
ขอบคุณพี่เณร และ พี่บัฟเช่นกัน ครับ ขอบคุณครับ  :054: